ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคที่ใหญ่ขึ้น จะเบรคได้ดีขึ้นไหมครับ?  (อ่าน 25283 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
สนใจจะเปลี่ยนจานเบรคให้มีเส้นรอบวงที่ใหญ่ขึ้น (หรือจานขยาย)
ของเดิม 282(ผมน่าจจะจำไม่ผิดนะครับ) เป็น 328
โดยใช้คาลิปเปอร์เดิม ผ้าเบรคเดิม(N500)
มันจะเห็นความแตกตากจากเดิมได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ตอนนี้เท่าที่เช็คมา มีเจ้าเดียวเลยที่ทำตรงรุ่น(วิ่งหยุด)
มีเจ้าอื่นเปรียบเทียบไหมครับ จริงๆ อยากจัด 4 ล้อเลยจะได้เห็นผลชัดเจน

รถยนต์ CIVIC FD 2.0 ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: จานเบรคที่ใหญ่ขึ้น จะเบรคได้ดีขึ้นไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 07:32:32 »
ว่ากันที่ขนาดล้วนๆ ไม่พูดถึงวัสดุ
ไม่ได้เบรคดีขึ้น ถ้าคาลิปเปอร์เดิม จับกับจานได้ 100%
คุณเปลี่ยนจานใหม่ มันก็จับได้เท่าเดิม

ที่ดีขึ้นคือระบายความร้อนดีกว่า ทนร้อนกว่า เพราะมีเนื้อเหล็กรับความร้อนได้มากขึ้น

ออฟไลน์ Amnaj

Re: จานเบรคที่ใหญ่ขึ้น จะเบรคได้ดีขึ้นไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 07:45:35 »
ต้องรู้ว่า อะไรคือ limit  เบรค หรือยาง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 07:54:22 »
ต้องรู้ว่า อะไรคือ limit  เบรค หรือยาง

เบรคครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 07:55:52 »
ลองค้นกระทู้เก่าๆในHLMที่ว่าด้วยการอัฟเกรดเบรคครับ

จะมีท่านนึงลงคลิปไว้ พูดให้เข้าใจและกระจ่างเลยครับ อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:10:59 »
ทิ๊ดอ๊อด

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:11:14 »
เปลี่ยนทั้งจาน คาลิปเปอร์และผ้าเบรคเลยครับ น้องเขยผมเคยเอาAP RacingมาลงกับBMW330I E46 เบรคดีขึ้นแบบชัดเจนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:11:51 »
ใส่กับคาลิปเปอร์เดิมได้เลยเหรอครับ ขนาดจานมันใหญ่ขึ้นมาอีกเยอะพอควรเลยนะ ถ้าใส่ได้ เอาหล่อ ก็ตรงใจ แต่เน้นเพอร์ฟอร์แมนซ์ ส่วนมากยกชุดแต่งจานพร้อมคาลิปเปอร์มาใส่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:29:28 »

เบรคครับ
ถ้าบอกว่าลิมิตคือ เบรค แปลว่ากดเบรคเต็มเท้าแล้ว ความเร็วลดลงไม่เร็วพอ โดยที่ล้อยังไม่ล็อคนะครับ

ปกติลิมิตมักจะเป็นยางมากกว่าเบรค

กลับมาเข้าเรื่อง โดยรวมๆ ประสิทธิภาพเบรคขึ้นอยู่กับพื้นที่ผ้าเบรคที่จับกับจานเป็นหลัก ... การขยายจานแต่คาลิปเปอร์เดิม เท่ากับว่าพื้นที่จับเหมือนเดิม ผลไม่น่าจะชัดมาก

ที่มีผลทางอ้อมคือจานใหญ่ขึ้นระบายความร้อนดีขึ้น ทำให้อุณภูมิผ้าเบรคและจานเบรคไม่สูงเกินไป สามารถรักษาระดับแรงเสียดทานได้ดีกว่าเดิม

แต่ถามว่าจะเบรคดีขึ้นไหม ก็อาจจะไม่อยู่ดี เพราะมีเรื่อง brake bias ที่ต้องพิจารณาเพิ่มอีก ... ถ้า bias ไม่เหมาะสม การเบรคโดยรวมก็ไม่ได้ดีขึ้น ... เคยอ่านฝรั่งวิเคราะห์เปลี่ยนเบรคของ E36 หลายๆแบบ แบบที่จานใหญ่สุด (ยกของ 330 E46 มาใส่) กลายเป็นเกือบแย่สุด

อยากให้เบรคดี ในงบเท่ากัน (หรืออาจแพงกว่าหน่อย) ใช้จานดีๆ เซาะร่องก็ดี (ถ้าไม่กลัวเปลืองผ้า) ผ้าดีๆ มั่นใจได้ว่าเบรคดีกว่าเดิมแน่ๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:34:23 »
ใส่กับคาลิปเปอร์เดิมได้เลยเหรอครับ ขนาดจานมันใหญ่ขึ้นมาอีกเยอะพอควรเลยนะ ถ้าใส่ได้ เอาหล่อ ก็ตรงใจ แต่เน้นเพอร์ฟอร์แมนซ์ ส่วนมากยกชุดแต่งจานพร้อมคาลิปเปอร์มาใส่

ครับ จับไม่เต็มจาน จับแต่ด้านนอก เพราะคาลิปเปอรเดิม ผิวสัมผัสของคาลิปเปอร์ที่จาน100% แต่พื้นที่จาน เหลือ 16.5% (เพราะจานใหญ่ขึ้น 16%++ครับ)   

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:39:36 »

เบรคครับ
ถ้าบอกว่าลิมิตคือ เบรค แปลว่ากดเบรคเต็มเท้าแล้ว ความเร็วลดลงไม่เร็วพอ โดยที่ล้อยังไม่ล็อคนะครับ

ปกติลิมิตมักจะเป็นยางมากกว่าเบรค

กลับมาเข้าเรื่อง โดยรวมๆ ประสิทธิภาพเบรคขึ้นอยู่กับพื้นที่ผ้าเบรคที่จับกับจานเป็นหลัก ... การขยายจานแต่คาลิปเปอร์เดิม เท่ากับว่าพื้นที่จับเหมือนเดิม ผลไม่น่าจะชัดมาก

ที่มีผลทางอ้อมคือจานใหญ่ขึ้นระบายความร้อนดีขึ้น ทำให้อุณภูมิผ้าเบรคและจานเบรคไม่สูงเกินไป สามารถรักษาระดับแรงเสียดทานได้ดีกว่าเดิม

แต่ถามว่าจะเบรคดีขึ้นไหม ก็อาจจะไม่อยู่ดี เพราะมีเรื่อง brake bias ที่ต้องพิจารณาเพิ่มอีก ... ถ้า bias ไม่เหมาะสม การเบรคโดยรวมก็ไม่ได้ดีขึ้น ... เคยอ่านฝรั่งวิเคราะห์เปลี่ยนเบรคของ E36 หลายๆแบบ แบบที่จานใหญ่สุด (ยกของ 330 E46 มาใส่) กลายเป็นเกือบแย่สุด

อยากให้เบรคดี ในงบเท่ากัน (หรืออาจแพงกว่าหน่อย) ใช้จานดีๆ เซาะร่องก็ดี (ถ้าไม่กลัวเปลืองผ้า) ผ้าดีๆ มั่นใจได้ว่าเบรคดีกว่าเดิมแน่ๆ

ทุกครั้งที่กดเบรค ไม่ว่าจะความเร็วต่ำ หรือความเร็วสูง ใจไปอยู่ตาตุ่มทุกครั้งเลยจริงๆ
มันไม่หน่วงเลย เปลี่ยนผ้าเบรคทั้ง 4 ล้อเป็น N500แล้ว ก็ไม่ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:03:01 »
เรื่องการเบรคไม่น่าจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด  เพราะอย่างที่บอกจานเบรคมันวัสดุมันก็เหล็ก เหมือนกันทุกยี่ห้อ มีแรงเสียดทานไม่ต่างกันจนมีนัยยะสำคัญหรอกครับ   :-X :-X

แต่ผลที่ได้น่าจะเป็นเรื่องการระบายความร้อนที่จาน ไม่เฟดง่ายกว่าเดิม จานร้อนช้ากว่าเพราะมีพื้นที่ระบายความร้อนเยอะกว่า อันนี้ได้แน่นอนและชัดเจนด้วย  ::) ::)

ถ้าอยากให้เบรคดีเปลี่ยนผ้าเบรคก่อนครับ   N500    ลองอ่านกระทู้เก่าผมก่อนครับ  :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:26:10 »
อย่าลืมว่าจานที่โตขึ้น  ทำให้วงรอบโตขึ้น  แรงต้านมีมากขึ้นนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:33:37 »
ดีขึ้นครับ

มันได้เปรียบเชิงกล ตามหลักฟิสิกส์ ไงครับ

ง่ายๆ หมุนล้อจักรยาน แล้วคุณต้องการจะหยุด ระห่าง

1. เอามือจับที่ดุม เพื่อหยุดล้อ
2. เอามือจับที่ยาง เพื่อหยุดล้อ

แบบไหนออกแรงน้อยกว่า ? ที่ยางไง นั่นแหละ คือคำตอบ ครับ

...............

ทั้งนี้ ถ้าเปลี่ยนจานใหญ่ ให้ดูด้วยครับ คุณอาจจะใส่ล้อ 18 นิ้วมา ใส่จานใหญ่ได้ แต่ถ้ายางแตก ล้ออะไหล่คุณ ขอบ 16 หรือ 17 เท่ากับว่า คุณไม่มียางอะไหล่ใช้นะ เพราะใส่ไม่ได้ หรือไม่งั้น ต้องเอาล้อหลัง มาใส่ล้อหน้า (สมมติ แตกหน้า) แล้วเอา ยางอะไหล่ ใส่ล้อหลังแทน (กรณี เปลี่ยนแค่จานหน้า)

ส่วนจานดีๆ มีผลต่อ ความฝืดแน่นอนครับ กล้ายืนยัน เพราะผมใช้จานเดิมมาพักนึง แล้วถึงเปลี่ยนแต่จานมาเป็น Dixcel ขนาดเท่าเดิม แต่เซาะร่อง เบรคไวขึ้น จิกขึ้น ราวๆ 15% ตามคำคุยเค้าครับ (แต่ยี่ห้ออื่นไม่รู้นะ เพราะตอนใช้ EBC USR อันนี้ไม่เห็นผลเลยครับ นอกจาก เสียงฟืดๆ กวนใจ)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:35:18 »
จานที่ใหญ่ขึ้น  มีช่วยได้บ้าง  ในรูปแบบล้อและเพลา  หรือการทดแบบพวงมาลัย.. 

ลองนึกภาพดู  เหมือนกับหมุนล้อจักรยาน  ถ้าคุณจะจับที่ล้อ  มันจะหยุดได้ง่ายกว่า  แต่ในน้ำหนักกดเท่ากัน  ล้อหมุนความเร็วเท่ากัน  คุณยิ่งจับใกล้ดุมมากเท่าไร  ยิ่งหยุดยากมากขึ้นเท่านั้น  ต้องใช้กำลังเยอะขึ้น

แต่ในแบบของคุณ  มันเพิ่มขึ้นแค่ นิดเดียว  มันจึงได้ผลน้อย...

ส่วนที่คุณถามดีหรือไม่  ไม่ทราบ  แต่รถผมที่เปลี่ยนจานเบรคหน้า  3 คัน  เป็น 308 มั้ง  เปลี่ยนคาลิปเปอร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:36:44 »
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ครับ เปรียบเทียบแบบเปลี่ยนตำแหน่งยึด caliper ตามขนาดของจาน ด้วย
กรณีที่ 1 คือ dis 280 mm vs caliper A = Load 80% = Working 100% กลายเป็น over working 20% = wheel be lock + ABS active กรณีนี้แก้ไขได้โดยเพิ่ม traction คือ ใส่ยางที่หนึบๆ ชึ้นหน่อย ระยะเบรคจะสั่นสง
กรณีที่ 2 dis 300 mm vs caliper A = Load 100% = Working 100%
กรณีที่ 3 dis 320 mm vs caliper A = Load 120% = Working 80% ผลคือ ระยะเบรคยาวขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 09:38:53 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:11:29 »
ดีขึ้นครับ

มันได้เปรียบเชิงกล ตามหลักฟิสิกส์ ไงครับ

ง่ายๆ หมุนล้อจักรยาน แล้วคุณต้องการจะหยุด ระห่าง

1. เอามือจับที่ดุม เพื่อหยุดล้อ
2. เอามือจับที่ยาง เพื่อหยุดล้อ

แบบไหนออกแรงน้อยกว่า ? ที่ยางไง นั่นแหละ คือคำตอบ ครับ

ทั้งนี้ ถ้าเปลี่ยนจานใหญ่ ให้ดูด้วยครับ คุณอาจจะใส่ล้อ 18 นิ้วมา ใส่จานใหญ่ได้ แต่ถ้ายางแตก ล้ออะไหล่คุณ ขอบ 16 หรือ 17 เท่ากับว่า คุณไม่มียางอะไหล่ใช้นะ เพราะใส่ไม่ได้ หรือไม่งั้น ต้องเอาล้อหลัง มาใส่ล้อหน้า (สมมติ แตกหน้า) แล้วเอา ยางอะไหล่ ใส่ล้อหลังแทน (กรณี เปลี่ยนแค่จานหน้า)

ส่วนจานดีๆ มีผลต่อ ความฝืดแน่นอนครับ กล้ายืนยัน เพราะผมใช้จานเดิมมาพักนึง แล้วถึงเปลี่ยนแต่จานมาเป็น Dixcel ขนาดเท่าเดิม แต่เซาะร่อง เบรคไวขึ้น จิกขึ้น ราวๆ 15% ตามคำคุยเค้าครับ (แต่ยี่ห้ออื่นไม่รู้นะ เพราะตอนใช้ EBC USR อันนี้ไม่เห็นผลเลยครับ นอกจาก เสียงฟืดๆ กวนใจ)

แปลว่าต้องขยับคาลิปเปอร์ เปลี่ยนขายึดออกมาจับที่วงนอกของจาน น่าจะช่วยได้แต่ล้อยางต้องล็อคไว แต่เจ้าของกระทุ้บอกว่าเปลี่ยนแค่จาน ไม่แน่ใจ จานกว้างขนาดนี้ คาลิปเปอร์เดิมใส่ได้ไหม

เคยขับ City ใส่จานใหญ่เปลี่ยน คาลิ๊ปเปอร์มา แตะเบรค มันจิกหัวทิ่มเลย มึนหัวไปหมด :-X

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:25:29 »
จากของผมนะครับ ผ้าเบรค / จานเบรค ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ชุดที่ใหญ่กว่า เบรคดีขึ้นจริงครับ

แต่ของผมไม่ได้เปลี่ยนแต่จานเบรคนะครับ ผมเปลี่ยนหมดทั้งจานและชุดคาลิปเปอร์เบรคครับ โดยจานเบรค ผ้าเบรค เป็นรุ่นและยี่ห้อเดียวกันกับตอนที่เป็นจานขนาดเล็กขนาด 286 มาเป็น 325  การเบรคแตกต่างกันจริงครับ

แต่ถ้าเป็นการขยายจานเบรคอย่างเดียว อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:29:33 »
ดีขึ้นครับ

แปลว่าต้องขยับคาลิปเปอร์ เปลี่ยนขายึดออกมาจับที่วงนอกของจาน น่าจะช่วยได้แต่ล้อยางต้องล็อคไว แต่เจ้าของกระทุ้บอกว่าเปลี่ยนแค่จาน ไม่แน่ใจ จานกว้างขนาดนี้ คาลิปเปอร์เดิมใส่ได้ไหม

เคยขับ City ใส่จานใหญ่เปลี่ยน คาลิ๊ปเปอร์มา แตะเบรค มันจิกหัวทิ่มเลย มึนหัวไปหมด :-X

ผมเข้าใจว่า ขายึดไม่ต้องเปลี่ยนนะครับ(ผิดถุกยังไงท้วงได้นะครับ)

คาลิปเปอร์เดิมใช้ได้ แต่พื้นที่ ที่มันจับจานมันก็คือไซส์เดิม

จานใหม่จึงจะสึก แค่พื้นที่จับรอบนอกครับ

(พื้นที่จานตรงวงใด้านใน น่าจะเหลือประมาณ 16% เพราะจานมันใหญ่ขึ้น 16%)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:30:25 »
ถ้าใช้กับแม่ปั้มล่างเดิม เบรคไม่ได้ดีขึ้นครับ
สมัยก่อนผมใช้จานเซาะร่อง E-Spec 320 กับอัลติสหน้าหมู โดยต่อขาแม่ปั้มล่างเพื่อยึดกับดุม + ใส่ล้อ 17

ระยะเบรคยาวขึ้นครับ เนื่องจากแม่ปั้มไม่มีแรงพอจะเอาชนะจานเบรคใหญ่
ช่วงความเร็วต่ำ - ปานกลางก็พอๆกับเบรคเดิม

แต่ช่วงฝนตกถนนลื่นแย่กว่าเดิม เพราะระยะยาวขึ้น เบรคแล้วตอบสนองช้า
พอจวนตัวก็ต้องกดเบรคหนักขึ้น ก็กลายเป็น ABS เข้ามาทำงาน ล้อไม่ล็อค ก็ไหลออกไปอีก
เคยถึงขั้นต้องดึงเบรคมือช่วยก็มี 

พอใช้ได้ปีนึงเปลื่ยนออก กลับไปใช้จานเดิมครับ

---------

สรุป

ถ้าอยากเปลื่ยนจาน แต่ไม่อยากแตะแม่ปั้มล่าง แนะนำจานเบรคขนาดเดิม ของ Dixcel ก็ดีครับ แล้วเปลื่ยนผ้าเบรคใหม่
หรือ
เปลื่ยนจาน เปลื่ยนแม่ปั้มล่างใหม่ คราวนี้เห็นผล 100 % ครับ

สมัยที่ผมเปลื่ยนจาน E-Spec แล้วเบรคมีปัญหา ก็เข้ากรณีสูตรที่ 3 ตามท่าน DiKiBoyZ เลยครับ

ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ครับ เปรียบเทียบแบบเปลี่ยนตำแหน่งยึด caliper ตามขนาดของจาน ด้วย
กรณีที่ 1 คือ dis 280 mm vs caliper A = Load 80% = Working 100% กลายเป็น over working 20% = wheel be lock + ABS active กรณีนี้แก้ไขได้โดยเพิ่ม traction คือ ใส่ยางที่หนึบๆ ชึ้นหน่อย ระยะเบรคจะสั่นสง
กรณีที่ 2 dis 300 mm vs caliper A = Load 100% = Working 100%
กรณีที่ 3 dis 320 mm vs caliper A = Load 120% = Working 80% ผลคือ ระยะเบรคยาวขึ้น

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 10:30:30 »
โดยหลักการนะครับ ถ้าเราสามารถเบรคจน ABS ทำงานได้ นั่นคือลิมิตของแรงเบรคอยู่ที่ยาง ในกรณีนี้ การเปลี่ยนจานขยาย หรือคาลิปเปอร์ใหญ่จะไม่ได้ทำให้แรงเบรคสูงสุดเพิ่มขึ้น แต่จะทำให้ระยะเวลาที่แรงเบรคเริ่มจากศูนย์จนถึงจุดสูงสุดมันสั้นลง และยังทำให้พฤติกรรมเบรคมันเปลี่ยนด้วย เช่นเป็นลิเนียร์ตามเท้ามากขึ้น
อย่างกรณีจานขยายที่ผมใส่ก็คือ พอใส่แล้วกดเท่าเดิมมันเบรคแรงขึ้น แต่แรงเบรคสูงสุดก็ลิมิตที่ยางเหมือนเดิม

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 11:03:24 »
ลองอัพเกรดด้วย ผ้าเบรคชั้นดี + จานเบรคคุณภาพดีก่อนครับ
ถ้าไม่พึงปรารถนา แล้วค่อยขยับไปเป็นจานใหญ่+คาลิเปอร์ใหญ๋
ถ้าตรงกับรุ่นอื่นในยี่ห้อเดียวกัน ก็จะดีในเรื่องหาอะไหล่สิ้นเปลือง
และความหลากหลายของผ้าเบรค

ถ้าเป็นตระกูล 4 pot ขึ้นไป ก็ต้องผ้าเบรคเฉพาะ รวมไปถึงขนาดของจานที่ดัดแปลง
อาจจะเลือกผ้าเบรคหลากหลายมากไม่ได้
แต่อย่างไรก็ตาม การขยายจานและเบรค มีผลทำให้น้ำหนักของช่วงล่างที่ไม่ได้รองรับด้วยสปริง มีน้ำหนักมากขึ้นครับ

ในทางปฏิบัติ เปลี่ยนจากจานขนาด 302/22 มาเป็น 302/28 แค่ความหนาของจานเพิ่มขึ้น
คาลิเปอร์ขนาดลูกสูบก็เท่าเดิม แต่กว้างขึ้น ฟีลในการเบรคและการจับของเบรค ก็ดีขึ้น
ซึ่งในความคิดทั่วไป ไม่น่าจะดีขึ้นจนเห็นผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 11:05:52 โดย samaklen »

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 13:01:04 »
สนใจจะเปลี่ยนจานเบรคให้มีเส้นรอบวงที่ใหญ่ขึ้น (หรือจานขยาย)
ของเดิม 282(ผมน่าจจะจำไม่ผิดนะครับ) เป็น 328
โดยใช้คาลิปเปอร์เดิม ผ้าเบรคเดิม(N500)
มันจะเห็นความแตกตากจากเดิมได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ตอนนี้เท่าที่เช็คมา มีเจ้าเดียวเลยที่ทำตรงรุ่น(วิ่งหยุด)
มีเจ้าอื่นเปรียบเทียบไหมครับ จริงๆ อยากจัด 4 ล้อเลยจะได้เห็นผลชัดเจน

ขอบคุณครับ
จานขยายตามที่ จขกท.ต้องการนั้น
ปัญหามันอยู่ที่ ความหนาของจาน ไม่สามารถหนากว่าขนาดเดิมได้
เช่น เดิม ขนาด 282 หนา 25 มม.
จับใส่ใหม่ ขนาด 328  มันก็หนาเท่าเดิม คือ 25 มม.

ได้ความโต ใหญ่ สวยงามเต็มสุ้มล้อ
และหยุดหนึบ ช่วงคลอนโทลและลงเบรคได้ลึกขึ้น

แต่ด้วยหลักการที่ม้ันขนาดโตขึ้นแค่จาน
หนากว่าเดิมไม่ได้ เพราะร่องคารลิเปอร์มันขนาดเท่าเดิม 
ชุดเบรคแบบ ที่ จขกท.ต้องการเลยมีปัญหา ไม่จบ
เพราะความแกร่ง โครงสร้าง เนื้อเหล็กที่มาทำจานเบรค
เลยเป็นผลทำให้ จานเบรค มันจะคด ได้ง่ายมากเลย

หลายๆคน เลย  ต้องทำใจ ถอดทิ้ง ขายทิ้ง
เคลมหลายรอบ ก็ไม่จบ
ไม่เชื่อลองไปหารีวิว คนที่เคยใส่ดูครับ แล้วจะรู้เอง

FD แนะนำ แบบนี้ จบ อึด ทน ทึก ดีกว่า และซ่อมง่ายๆ ราคาไม่แรง
นำชุดเบรค ของฮอนด้า Gen8 ลูกสูบ 57 มม. จานขนาด 300 มม. จานหนา 30 มม.
หรือ ซีอาร์วี ลูกสูบคู่ 42 มม.  จาน 300 หนา 30 มม.
แปลงขานิดหน่อย จบสวย ปัญหาไม่เกิด  รับรองเลย
ชุดเบรคแบบนี้หาเซียงกง มีเยอะแยะ เนื้อเหล็กยุ่นดีโคตรๆเลย
และจะใส่ผ้าเบรคเกรดอะไร ก็หาได้ง่ายๆ 
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 14:21:10 »

ขอบคุณครับ
จานขยายตามที่ จขกท.ต้องการนั้น
ปัญหามันอยู่ที่ ความหนาของจาน ไม่สามารถหนากว่าขนาดเดิมได้
เช่น เดิม ขนาด 282 หนา 25 มม.
จับใส่ใหม่ ขนาด 328  มันก็หนาเท่าเดิม คือ 25 มม.

ได้ความโต ใหญ่ สวยงามเต็มสุ้มล้อ
และหยุดหนึบ ช่วงคลอนโทลและลงเบรคได้ลึกขึ้น

แต่ด้วยหลักการที่ม้ันขนาดโตขึ้นแค่จาน
หนากว่าเดิมไม่ได้ เพราะร่องคารลิเปอร์มันขนาดเท่าเดิม 
ชุดเบรคแบบ ที่ จขกท.ต้องการเลยมีปัญหา ไม่จบ
เพราะความแกร่ง โครงสร้าง เนื้อเหล็กที่มาทำจานเบรค
เลยเป็นผลทำให้ จานเบรค มันจะคด ได้ง่ายมากเลย

หลายๆคน เลย  ต้องทำใจ ถอดทิ้ง ขายทิ้ง
เคลมหลายรอบ ก็ไม่จบ
ไม่เชื่อลองไปหารีวิว คนที่เคยใส่ดูครับ แล้วจะรู้เอง

FD แนะนำ แบบนี้ จบ อึด ทน ทึก ดีกว่า และซ่อมง่ายๆ ราคาไม่แรง
นำชุดเบรค ของฮอนด้า Gen8 ลูกสูบ 57 มม. จานขนาด 300 มม. จานหนา 30 มม.
หรือ ซีอาร์วี ลูกสูบคู่ 42 มม.  จาน 300 หนา 30 มม.
แปลงขานิดหน่อย จบสวย ปัญหาไม่เกิด  รับรองเลย
ชุดเบรคแบบนี้หาเซียงกง มีเยอะแยะ เนื้อเหล็กยุ่นดีโคตรๆเลย
และจะใส่ผ้าเบรคเกรดอะไร ก็หาได้ง่ายๆ

สั้นๆครับ สุดยอด
ที่ตั้งคำถาม เพราะอยากได้ข้อมูลจากเพื่อนๆในห้องนี้ว่าถ้าเปลี่ยนล้วมันจะ ดีกว่า หรือเท่ากับ เบรคเดิมที่มีอยู่
แต่ถ้าแย่กว่าคงไปมองการปรับปรุงทางด้านอื่นมากกว่า หรือไม่ก็หาปั้ม DC5 3UZ กับจานพอดีๆมาใช้แทนของเดิม
ขอบคุณมากๆครับคุณ mr_jub

และท่านอื่นๆที่ออกความเห็นและแชร์ประสบการณ์  :)

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 02:30:03 »
ผมว่าลองอัพเกรทผ้าเบรคขึ้นมาอีกซักนิดก็เห็นผลอยู่นะครับ

ผมเคยใช้ n500 พอเปลี่ยนมาเป็น NA-P สีชมพู  ก็เบรคดีกว่ากันแบบรู้สึกได้นะครับ แต่เขม่ามหาสาร กินจานมาหาโหด  แต่หยุดดีขึ้นเยอะอยู่นะครับ ผมว่าเป็นผ้าเบรคที่ ok เลยทีเดียว แถมไม่ต้องวอมจนใช้ในชีวิตประจำวันยากครับ (แต่ถ้ามันได้ที่ มันดึงหัวทิ่มอยู่นะครับ)