ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเสียงดังจากช่วงล่างครับ  (อ่าน 7935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
สอบถามเสียงดังจากช่วงล่างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 16:31:52 »
รถผม altis 2012 มีปัญหาเสียงดังกึกๆจากล้อหน้าด้านขวา ดังเฉพาะเวลาถนนไม่เรียบ หรือขับผ่านเส้นชะลอความเร็วที่หนาๆ แต่ตกหลุมหรือจั้มคอสะพานไม่ดัง อยากรู้ว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง เบื้องต้นแก้ไขดังนี้
1.โช้คเปลี่ยนใหม่ ทั้ง4 ต้น เสียงไม่หาย
2.เปลี่ยนลูกหมากทั้งหมด เสียงไม่หาย
3.เปลี่ยนสลักคาลิปเปอร์ ผ้าเบรค เพราะคิดว่าอาจจะมาจากตรงนี้ เสียงก็ไม่หาย
4.ไล่เปลี่ยน ยางรองเบ้าโช้ค ยางกันกระแทกโช้ค ยางรองสริง เสียงก็ไม่หาย
เช็คยางแท่นเครื่องแล้ว ยางรถ ล้อแม็ก ทุกอย่างปกติครับ มีตรงไหนที่อาจจะเป็นที่มาของเสียง ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
Re: สอบถามเสียงดังจากช่วงล่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 16:34:45 »
บูชปีกนก  เช็คดูยังคับ

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเสียงดังจากช่วงล่างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 16:36:46 »
บูชปีกนก  เช็คดูยังคับ
เบิกของศูนย์เปลี่ยนใหม่ยกคู่แล้วครับ เสียงก็ไม่หาย

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 17:20:21 »
แบบนี้รอคำตอบด้วยคนเลย อยากรู้หรือถ้า จขกท แก้ได้แล้วกลับมาบอกบ้างนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 19:11:46 »
แบบนี้รอคำตอบด้วยคนเลย อยากรู้หรือถ้า จขกท แก้ได้แล้วกลับมาบอกบ้างนะครับ
ยังหาทางแก้อยู่เลยครับ บางคนบูชเสื้อแร็คหลวม ผมเช็คแล้วก็ปกติ แน่นปึ๊ก อาการไม่เหมือนแร็คพังแต่ก็เหลือแค่แร็คที่ยังไม่ได้เปลี่ยน กลัวเสียเงินฟรีㅠ_ㅠ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 23:39:43 »
ไล่เช็คน๊อตทุกตัวเลยครับ หรือพวกสายในห้องเครื่องมีห้อยมีอะไรผิดปกติไหมครับ ลองก้มๆ ดู
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 02:29:47 »
คอม้าคดรึเปล่าครับ เคยตกหลุมแรงๆไหม หรือเคยไปตั้งศูนย์อู่ไหนมาไหมครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 07:33:13 »
หลายๆครั้งเสียง มันมาจากยางหูหิ้วท่อไอเสียมีขาด เวลาสั่นท่อจึงไปกระแทกส่วนอื่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 08:06:01 »
ไล่เช็คน๊อตทุกตัวเลยครับ หรือพวกสายในห้องเครื่องมีห้อยมีอะไรผิดปกติไหมครับ ลองก้มๆ ดู
น็อตที่มองเห็นชัดๆไล่หมดแล้วครับ เหลือน็อตข้างในลึกๆยังไม่ได้เช็ค สายไฟในห้องเครื่องปกติครับ เดี๋ยววันนี้จะลองไล่ดูใหม่ครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 08:08:28 »
คอม้าคดรึเปล่าครับ เคยตกหลุมแรงๆไหม หรือเคยไปตั้งศูนย์อู่ไหนมาไหมครับ
ไม่เคยตกหลุมแรงๆเลยครับ ตั้งศูนย์cockpit แถวบ้านตลอดครับ ยังไงเดี๋ยวปมลองเช็คคอม้าตามที่บอกก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 08:10:38 »
หลายๆครั้งเสียง มันมาจากยางหูหิ้วท่อไอเสียมีขาด เวลาสั่นท่อจึงไปกระแทกส่วนอื่น
อันนี้ก็เปลี่ยนใหม่ไปแล้วครับT-T

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 11:22:32 »
ลองดูลูกหมากปลายแร๊คหรือยังครับ
อาจจะเกิดอาการให้ตัวได้นิดหน่อย แต่ยังไม่หลวมซะทีเดียว
ลองเช็คดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2018, 13:37:19 »
ลองดูลูกหมากปลายแร๊คหรือยังครับ
อาจจะเกิดอาการให้ตัวได้นิดหน่อย แต่ยังไม่หลวมซะทีเดียว
เปลี่ยนหมดแล้วครับ ทั้งลูกหมากคันชัก ,ปลายแร็ค,กันโคลง ,ปีกนกบน,ปีกนกล่าง T-T

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:14:32 »
เปลี่ยนหมดแล้วครับ ทั้งลูกหมากคันชัก ,ปลายแร็ค,กันโคลง ,ปีกนกบน,ปีกนกล่าง
ถ้างั้น คงต้องดูเพลาขับแล้วละครับ เคยได้เจอมาเหมือนกันครับ
ว่าเพลาขับไม่เสีย เลี้ยวแล้วไม่ดังก๊อก ๆ ๆ ๆ แต่สามารถขยับตัวได้
เลยเกิดเสียงดังครับ
ลองดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:16:43 »
เปลี่ยนหมดแล้วครับ ทั้งลูกหมากคันชัก ,ปลายแร็ค,กันโคลง ,ปีกนกบน,ปีกนกล่าง
ถ้างั้น คงต้องดูเพลาขับแล้วละครับ เคยได้เจอมาเหมือนกันครับ
ว่าเพลาขับไม่เสีย เลี้ยวแล้วไม่ดังก๊อก ๆ ๆ ๆ แต่สามารถขยับตัวได้
เลยเกิดเสียงดังครับ
ลองดูครับ
เดี๋ยวผมจะลองให้ศูนย์เช็คดูครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 11:20:17 »
อาการเหมือนมาจากกันโคลงครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Burin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 01:14:40 »
ไม่ทราบว่า จขกท. แก้ไขหายรึยังคับ

ของผม Altis 1.8 2011 ก็เป็นแบบนี้ คือ เวลาวิ่งถนนขรุขระหรือคอนกรีต จะมีเสียงดังกุกกักจากล้อหน้าด้านขวา
ผมได้เปลี่ยนอะไหล่ไปบ้างแล้ว โดยไล่เปลี่ยนจากพวกที่ราคาไม่แพงก่อน แต่ก็ยังไม่หาย คือ
1. ลูกหมากปีกนก ปลายแร็ค คันชัก กันโครง
2. ลูกยางกันโครง (เปลี่ยนแล้วปัญหาเวลาลงลูกระนาดแล้วมีเสียงดังเอี๊ยดหายไป)
3. เบ้าโช็ค

ขอสรุปจุดที่สงสัย และคิดว่าจะเปลี่ยนเพิ่ม ซึ่งผมก็ดูข้อมูลมาจากในนี้ และคำแนะนำอื่น ๆ ในเว็บ คือ
1. แร็คพวงมาลัย
2. บุชปีกนก
3. โช็ค

ถ้าแก้ไขได้แล้วรบกวนแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2020, 07:37:03 »
ผมใช้รุ่นนี้ปี 2011 เพิ่งทำช่วงล่างชุดใหญ่ไปเมื่อกลางปีที่แล้ว ก่อนหน้านั้นก็มีปัญหาโช๊ค เบรค และก็เสียงต่างๆ แล้วก็เปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ไปตามสภาพ แต่ไม่จบ

สุดท้ายตัดสินใจเข้าเช็คทำที่อู่มีชื่อที่ซ่อมโตโยต้าย่านเมืองนนท์ จบครับเพราะต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องทั้งหมด เพราะมันทำงานร่วมกัน ชิ้นใหม่น่ะดีแต่ชิ้นอื่นที่เก่าไม่ดีก็จะทำให้ทั้งหมดทำงานร่วมกันไม่ดี และชิ้นใหม่จะอายุสั้นลงด้วย ตัวอย่างเช่นเคยเปลี่ยนโช๊คอย่างเดียว ลูกยางและเบ้าโช๊คไม่เปลี่ยน ปรากฎว่ามีเสียงเวลาวิ่ง และโช๊คใหม่พังเร็วกว่ากำหนด อายุรถเกิน 5-6 ปีไปแล้วตัดสินใจทำเถอะครับ แล้วจะเหมือนได้รถใหม่เลย แต่ต้องเลือกร้านหน่อยและอย่าเข้าศูนย์ครับ ค่าใช้จ่ายบานเลย
หากสนใจอู่ที่ทำ inbox มาได้ครับ