ผู้เขียน หัวข้อ: Vios 2008 รุ่น G ศูนย์แจ้งอาการตามนี้ ควรทำอาการไหนก่อน  (อ่าน 8161 ครั้ง)

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
Vios 2008 รุ่น G ตอนนี้ 110,000 โล
ไปเข้าศูนย์มา พนักงานแจ้งว่ารอบหน้า 120,000 กิโล อาจจะมีรายการเปลี่ยนค่อนข้างเยอะ เนื่องจากตรวจพบอาการดังนี้
1. ลูกปืนล้อหลัง ขวา-ซ้ายเริ่มมีเสียงดัง <<< (ข้างละ 6,000 บาท ยังไม่รวมค่าแรง)
2. ยางแท่นเครื่อง+แท่นเกียร์ทรุด
3. ปีกนกหน้า ขวา-ซ้ายแตก
4. ลูกหมากกันโคลงหน้าซ้ายแตก

ข้อ 2 - 4 ไม่รู้ราคาเลย อาการพวกนี้มันประมาณเท่าไรค่าทำ แล้วอันไหนควรทำบ้าง มันอันตรายสุดคืออันไหน ไม่มีความรู้เลย

ช่วยชี้แนะขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ทำทุกอย่าง หาอู่ข้างนอกทำ 

ถ้าไม่ไว้ใจอะไหล่แท้  สั่งซื้อวรจักร เอง แล้วเอาไปให้อู่เปลี่ยน

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าอยากได้อะไหล่แท้ชัวร์กัดฟันเปลี่ยนศูนย์ราคาก็หัวแตกครับ หมดทุกรายการหลายหมื่นอยู่ แต่ลูกปืนล้อควรจัดก่อนเลย เปลี่ยนอู่นอกถูกกว่าและโอกาสเจออะไหล่แท้เทียมๆสูง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าถึงขั้นต้องเปลี่ยน  ผมจดเลขตัวถังรถ แล้วไปวรจักร ไปเดินเช็คอะไรครับ ถ้าหลายรายการ ไปซื้อทีเดียวคุ้มกว่า(กรณีที่อยู่กรุงเทพฯและปริมณฑล)
แล้วจ้างช่างเปลี่ยน คุ้มกว่าเยอะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Tien.W

1. ลูกปืนล้อหลัง ขวา-ซ้ายเริ่มมีเสียงดัง <<< (ข้างละ 6,000 บาท ยังไม่รวมค่าแรง)
-- ทำข้างนอก อัดเปลี่ยนแต่ลูกปืน น่าจะข้างละพันกว่า รายการนี้ต้องทำก่อน อันตรายสุด

2. ยางแท่นเครื่อง+แท่นเกียร์ทรุด
-- ถ้ารถไม่ได้สั่นเป็นเจ้าเข้า เวลาเข้า D เหยียบเบรค ก็ไว้ก่อน

-- ถ้าแตกจริง ก็สำคัญอันดับสอง รองจากลูกปืนล้อ เพราะมีผลต่อการทรงตัว การบังคับควบคุม และการกินยาง ไม่แน่ใจ โตโยต้า แยกขายเฉพาะบู๊ชไหม ถ้าแยกขาย เบิกแท้ จะชัวร์ ทน ถ้าไม่แยก บู๊ชเทียม พอได้ เลือกยี่ห้อดีๆ ก็ทนหน่อย

-- อันนี้ แค่เสียงดัง ให้รำคาญ กับ รถเอียงหน่อย มีตังค์ค่อยทำ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ปีกนก toyota   Vios  altis ของแท้เบิกศูนย์ราคาชิ้นละ 1000-1200 บาท มีสองข้าง แนะนำเปลี่ยนของแท้ครับ ราคาไม่แพงมากแต่ทนกว่ากันเยอะ

ส่วนลูกปืนล้อถ้าอัดลูกปืนใหม่ได้ ก็ประหยัดได้เยอะ  แต่ถ้าคิดว่าของแท้แพงไป ของเทียบข้างนอกก็ใช้ได้ครับ พันกว่าบาทเหมือนกัน ลูกปืนล้อชิ้นส่วนไม่มีอะไรมาก ของ toyota อาจตั้งราคาสูงไปเพราะมาทั้งดุม  แต่ข้างนอกก็มาทั้งดุมเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ทุกอย่างทำอู่ Taxi ในตำนานราคาจะประหยัดมากๆ ครับ

;)

http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_4473777

ออฟไลน์ Arado_kung

ทุกอย่างทำอู่ Taxi ในตำนานราคาจะประหยัดมากๆ ครับ

;)

http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_4473777

อู่นี้ถูกจริง แต่ไม่ได้รับประกันว่าทนนะ เปลี่ยนแล้วไม่จบต้องไปเบิกแท้ศูนย์มาเปลี่ยนแทนก็มี ในนี้ก็มีคนเคยโดนอยู่ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ลูกปืนล้อvios 6000
ผมว่าแพงไป

ลองถามเพื่อนหรือญาติ หาอู่ที่ไว้ใจได้แล้วเช็คราคาดูก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2018, 08:58:18 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ลูกปืนโคตรแพงเลยครับ แนะนำทำอู่ช่วงล่างข้างนอก เผลอๆถูกเกินครึ่ง

ยางแท่นเครื่องทรุดอย่าปล่อยนานครับ เดี๋ยวจะงานเข้า ตัวนึงไม่กี่พันครับ

ออฟไลน์ Amnaj

ข้อ 1  3  4 ทำพร้อมกัน อู่ช่วงล่าง จะซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ แท้ เทียบ ตามงบ
ข้อ 2 ทำที่หลัง ดูอาการรถ

มีแผนจะใช้คันนี้อีกนานไหม ถ้านาน ของแท้    ถ้ามีแผนจะขายปีสองปีนี้ ของเทียบ

ออฟไลน์ h0661036

ลูกปืนเป็นอะไหล่ที่แพงอยู่แล้ว  ไปข้างนอกถูกแต่ถ้าได้อะไหล่ปลอมขึ้นมาก็งานเข้านะ  ถ้าไม่รู้จักอู่ข้างนอกเป็นผมคงเลือกเปลี่ยนศูนย์ฯ  (อย่าลืมว่าถ้าเปลี่ยนศูนย์อย่างน้อยยังได้รับประกัน 1 ปี ในกรณีมีความบกพร่องจากอะไหล่ที่เปลี่ยน )

ออฟไลน์ mongolias

1,3 ควรต้องทำก่อนครับต่อด้วย 2 หลังสุดคือ 4 ครับ
ถ้าเป็นผม 1,3,4 ผมไปร้านซ่อมช่วงล่าง เบิกอะไหล่เทียบหรือแท้ก็แล้วแต่งบครับ
ส่วน 2 เบิกอะไหล่แท้จากศูนย์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ tommaris

ลูกปืนหลัง (koyo) ข้างไม่เกิน  2000
ลูกหมากกันโคลง ซ้าย-ขวา รวมค่าแรงไม่เกินพัน
อะไหล่เทียบครับ เปลี่ยนตอนแสนโล จะ 2 แสนยังไม่พัง

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
ผมเคยใช้ Vios 2008
-แตกตอน 100,000+ กม. แตกข้างเดียว แต่ตอนนั้นเปลี่ยนศูนย์ 2ข้างเลยไม่น่าเลย  (ข้างละ 6,000 บาท ยังไม่รวมค่าแรง) เท่ากัน
-ไม่พบปัญหา
-พบปัญหาตอนประมาณ 150,000 กม. (ยังไม่ได้เปลี่ยน ขายก่อน)
-พบปัญหาตอนประมาณ 150,000 กม. (ยังไม่ได้เปลี่ยน ขายก่อน)

ญาติที่ซื้อพร้อมกันรุ่นเดียวกันตอนนี้ 10 ปีแล้วยังใช้ได้ดีอยู่ ไม่เคยเปลี่ยนศุนย์ อู่ตลอด
ผมนิยมของศูนย์ หมดไปเยอะสุดท้ายขายไปแล้วรถ 7 ปี มีความเชื่อว่าเฮ้ยเวลาขายต่อน่าจะได้ราคา
ปล.ตอนขายเขาไม่ถามอะไรผมเลยเปลี่ยนอะไรมาบ้าง เอารุ่นและปีแค่นั้น
(เรื่องลูกปืนล้อ แนะนำอู่เลย ใช้ได้นานเหมือนกัน ถ้าจำไม่ผิดญาติเปลี่ยนข้างเดียว 2,000 บาท) ;)

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **

;)

อู่นี้ถูกจริง แต่ไม่ได้รับประกันว่าทนนะ เปลี่ยนแล้วไม่จบต้องไปเบิกแท้ศูนย์มาเปลี่ยนแทนก็มี ในนี้ก็มีคนเคยโดนอยู่ครับ

อู่ช่างเล็กแกค่าแรงถูกครับ

เอาทนไปหาเบิกอะไหล่ศูนย์แล้วไปให้แกเปลี่ยน แกก็ไม่บ่นอิดออดนะ

คันเก่าก็ service ที่นี้ประจำ เผลอๆถ้าคุณซื้ออะไหล่เทียบมา จะโดนแกดุประมาณ ทำไมไม่เอาอะไหล่แท้ เพิ่มเงินอีกซักนิดก็ได้อะไหล่ได้แล้ว  ;D