ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความคิดเห็น ยาง Sport ขนาด 205/55/R16 ที่ดีที่สุดที่มีขายในเมืองไทยครับ  (อ่าน 5601 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ผมใช้ Focus TDCi ปี 11  วิ่งมา 85000km เปลี่ยนยาง 205/55/R16 มา 4 ชุดแล้วครับ 

1. จาก OEM มาเป็น Bridgestone S001 (Jp)  เกาะถนนดี รีดน้ำดี เข้าโค้งดี มุด,เบรคไม่ปริ้น / ศูนย์เป้ง่าย  แข็งเร็ว เสียงดัง ใช้ ประมาณ 30000 กม
2. จาก Toyo Tire Proxes T1 Sport (Jp)   เกาะถนนดี รีดน้ำดีแต่ไม่เท่า S001 เข้าโค้งดี มุดดี แก้มยางนุ่มกว่า S001 / เข้าโค้งแรงๆมียวบนิดๆ  ดอกหมดเร็ว เสียงดัง ใช้ ประมาณ 30000 กม (ตอนนี้รุ่นนี้ ขนาด 205/55/R16 ไม่มีขายแล้วครับ)
3. ติคใจ Toyo เลยมาใช้ Toyo CF2 ต่อ  ข้อดีคือถูก นิ่มและเงียบกว่าทุกตัว วิ่งความเร็วสูงก็ยังนิ่ง รีดน้ำทางตรงดี  / แต่ เบรดแรงๆ รถแถครับ เข้าโค้งมีดิ้นๆใช้มา 20,000 โลแล้วครับ ดอกยังไม่ไปไหนเลย คมกริบอยู่เหมือนเดิม  แต่ไม่ชอบใจแล้วเพราะวันปลิ้นเวลาเบรคและเข้าโค้งหนักๆ
เลยเริ่มมองหายางตัวใหม่แล้วครับ ที่ดูๆไว้คือ (205/55/r16) BS S001 อีกครั้ง Yokohama Advan Sport v105 / Michelin Primacy 3st, Pilot Sport 3, Pilot Sport 4, นอกนั้น ยางขนาด 205/55/r16 ไม่มีขายในไทยแล้วครับเท่าที่ผมรู้
รบกวนเพื่อนสมาชิกให้ความคิดเห็นด้วยครับ         

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ถ้ายาง 16 หายากนัก หาล้อ 17 ใส่ยาง 215/45/17 มีให้เลือกเพียบจนตาลาย

อ้าว...ตอบไม่ตรงคำถาม
แต่ผมก็หาล้อ 18 มารอไว้สำหรับคันที่ใส่ล้อ 16
คราวหน้าเปลี่ยนยางจะได้หาข้ออ้างสลับล้อ

ออฟไลน์ Tien.W

3ST ไม่น่าจะถูกใจคุณ

จะลอง Advan Sport หรือ PS4 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ยางที่ดีที่สุดในเมืองไทย.......ไม่มีครับ
บางรุ่นบางยี่ห้อมีสมรรถนะเด่นในบางด้าน ก็ย่อมต้องเสียบางด้านไปเช่นกัน

เมื่อก่อนเคยใช้ BS GR-90 ไซส์นี้เลย นุ่มปานกลาง เสียงก็ไม่ได้เงียบมาก เกาะถนนใช้ได้แต่หักเลี้ยวแรงๆแล้วดิ้น ย้วย

ต่อมาลองใช้ Continental MC5 ตัวติดรถมา เกาะถนนใช้ได้ ถ้าเติมลมเยอะหน่อยยางจะแข็ง เติมลมแบบปกติจะนิ่มกำลังดีแต่อัดโค้งแล้วมีดิ้นย้วยหน่อยๆ และมักจะลื่นหน่อยๆเวลาเจอถนนลาดยางเรียบๆที่เปียกน้ำ (แต่รีดน้ำเวลาเจอแอ่งน้ำดี ไม่ค่อยออกอาการเหิน)

ล่าสุดใช้ Vredestein Ultrac Satin (ในเมืองนอกเทียบว่าสูสีกับ Pilot sport 4 และ Asymmatric 3) เกาะถนนดีมาก ทางเปียกก็เกาะใช้ได้ ซับแรงสะเทือนก็ดี แต่เสียงไม่ค่อยเงียบแถมยังเหินน้ำง่ายด้วย

ยางที่ดีที่สุดในเมืองไทย.......ไม่มีครับ
บางรุ่นบางยี่ห้อมีสมรรถนะเด่นในบางด้าน ก็ย่อมต้องเสียบางด้านไปเช่นกัน

เมื่อก่อนเคยใช้ BS GR-90 ไซส์นี้เลย นุ่มปานกลาง เสียงก็ไม่ได้เงียบมาก เกาะถนนใช้ได้แต่หักเลี้ยวแรงๆแล้วดิ้น ย้วย

ต่อมาลองใช้ Continental MC5 ตัวติดรถมา เกาะถนนใช้ได้ ถ้าเติมลมเยอะหน่อยยางจะแข็ง เติมลมแบบปกติจะนิ่มกำลังดีแต่อัดโค้งแล้วมีดิ้นย้วยหน่อยๆ และมักจะลื่นหน่อยๆเวลาเจอถนนลาดยางเรียบๆที่เปียกน้ำ (แต่รีดน้ำเวลาเจอแอ่งน้ำดี ไม่ค่อยออกอาการเหิน)

ล่าสุดใช้ Vredestein Ultrac Satin (ในเมืองนอกเทียบว่าสูสีกับ Pilot sport 4 และ Asymmatric 3) เกาะถนนดีมาก ทางเปียกก็เกาะใช้ได้ ซับแรงสะเทือนก็ดี แต่เสียงไม่ค่อยเงียบแถมยังเหินน้ำง่ายด้วย

เท่าที่ผมทราบ Vredestein Ultrac Satin ตัวนี้ดีกว่าใครเพื่อนเลยครับ  มีขายในเมืองไทยด้วยเหรอครับ โดยเฉพาะ 205/55/r16  ผมจะรีบไปจัดเลยครับผม  มีอีกตัวที่อยากลองคือ Nokian Zline แต่ติดต่อตัวแทนขายยังไม่ได้เลยครับ และยางอาจจะหมดอายุไปแล้ว

ถ้ายาง 16 หายากนัก หาล้อ 17 ใส่ยาง 215/45/17 มีให้เลือกเพียบจนตาลาย

อ้าว...ตอบไม่ตรงคำถาม
แต่ผมก็หาล้อ 18 มารอไว้สำหรับคันที่ใส่ล้อ 16
คราวหน้าเปลี่ยนยางจะได้หาข้ออ้างสลับล้อ

ใช่ครับ ถ้าขยับขึ้นไปผมจะได้ตัวเลือกอีกเยอะเลย แต่ผมยังอยากได้ vision เดิมๆ  handling เดิมๆ อยู่ครับผม

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
ชะตากรรมคล้ายกันครับ  :D ขอบ 16 ยางขนาดนี้ spec ยางหน้าผมเลย 205/55/16
ขอบ16 นี่ตัวเลือกน้อยกว่าขนาดอื่น มันคงกึ่งๆ คนข้ามไป 17 ขึ้นไปหมด

ผมเห็นกระทู้เลยเข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคน ของผมหนักเข้าไปอีกคือ ยางหลังเป็นอีกขนาด เป็น  225/50/16 แล้วอยากได้นุ่มเงียบ
ปรากฎว่า 3 รุ่นนี้ไม่มีครบทั้งหน้าหลัง yoko v552 , michelin 3st , bridgestone gr100
ตอนนี้เลยยังไม่ตัดสินใจว่าต้องทำอย่างไร อาจจะต้องไปเอาที่ไม่นุ่มเงียบ คือ re003
(มีนุ่มอีกรุ่น toyo c1s มีไซส์ แต่ search รีวิวจากคนที่ใช้ใน headlightmag นี้แล้ว บอกมีเสียงเวลายูเทิร์น ผมไม่ชอบตรงนี้ครับ)

ไม่อยากไป 17 เหมือนกัน เพราะคันนี้ชอบฟีลแบบนี้ ไปแบบนุ่มๆ

เลยจะเข้ามาบอกว่า size 205/55/16 มีตัวเลือกอีกรุ่น คือ re003 ครับ แต่ถ้าเคยใช้ s001 อยู่แล้ว ไม่แน่ใจว่า re003 จะตอบโจทย์กว่า s001 รึเปล่า
https://www.bridgestone.co.th/products/detail.aspx?id=256&num=14&numSb=14

ออฟไลน์ bingoman

สำหรับขาซิ่ง ต้องไป Bridgestone ครับ  S001 ตรงสุด แต่ RE003 ก็ยอดเยี่ยมไม่แพ้กัน แต่จะเสียงดังกว่า

Michelin กับ Yoko ใกล้เคียงกันคือมันติดนุ่มและย้วย คล้ายๆ Toyo แต่ Mich กับ Yo ยางทนทานกว่า Toyo

ถ้าไม่ Bridgestone ผมว่าก็คงต้องประมาณ Goodyear Asymmetric3 ครับ ที่สมรรถนะใกล้ S001

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมทราบ Vredestein Ultrac Satin ตัวนี้ดีกว่าใครเพื่อนเลยครับ  มีขายในเมืองไทยด้วยเหรอครับ โดยเฉพาะ 205/55/r16  ผมจะรีบไปจัดเลยครับผม  มีอีกตัวที่อยากลองคือ Nokian Zline แต่ติดต่อตัวแทนขายยังไม่ได้เลยครับ และยางอาจจะหมดอายุไปแล้ว

มีตัวแทนจำหน่ายเจ้าใหญ่อยู่เพชรเกษมแถวๆอ้อมใหญ่ นครปฐมครับ ถ้าไซส์ 205/55/16 จะใส่ได้ทั้ง Ultrac satin และ Sportrac 5
ลอง search google ว่า vredestein แล้วเลือกเป็นในประเทศไทยก็น่าจะเจอเลยครับ

ก่อนผมจะมาใช้รุ่นนี้ก็เทียบกับ Nokian Zline เหมือนกัน เวปต่างประเทศให้คะแนนสูงลิ่วแต่หาของยาก เท่าที่เจอก็มีร้านนำเข้าแปะป้าย Nokian อยู่แถวรามอินทรา กม.5 ใกล้ๆกองบินตำรวจแต่ยังไม่เคยเข้าไปถาม
มาเจอ Vredestein รูดบัตรได้ ผ่อน0% ได้หลายเดือนก็เลยเอา......

ขอบคุณความเห็นและคำแนะนำจากทุกท่านครับ

RE003 ส่วนตัวผมไม่ชอบลายของมันครับ ส่วนตัวความรู้สึกมันต้านการ rolling ยังงัยไม่รู้ อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่ชอบครับ ผมชอบ ยางที่มีร่องระบายน้ำตรงๆ เช่น S001 กัย Toyo CF2 ที่ใส่อยู่ อีกตัวคือ ที่คุณ akewizard แนะนำมา ในเว็ปนอกนี้ตัวเทพเลยครับ

ใช้วลาไปหาข้อมูลมา ปรากฎว่า เว็ปนอก Overall Score เทให้ Michelin Pilot Sport 4 ซึ่งมี 205/55/r16 ในบ้านเราครับ ขึ้นฝี่งคราวนี้คงจะลองไปเปลี่ยนเลย ไม่รู้ว่าเนื้อยางบ้านเค้ากับบ้านเราเหมือนกันหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ
http://www.tyrereviews.co.uk/Article/2018-AZ-Summer-AND-All-Season-Tyre-Test.htm 

ออฟไลน์ tom46

ตอนขอบ 16 ผมก็เคยใช้ S001 ก็โอเคดีครับ

ส่วน advan sport v105 อันนี้ผมใช้ก็โอเคดีเหมือนกัน แต่รุ่นนี้ผมได้ไปใช้ในขอบ 18 ก็ถือว่าดีนะครับ เรื่องเกาะถนน ถ้าให้เทียบเคียง potenza s001 กับ advan sport v105 ผมว่าพอๆกันครับ

เรื่องเสียง พอดี s001 ผมเปลี่ยนขนาดก่อน แต่ท่าน จขกท  ใช้อยู่แล้วคงทราบข้อมูลดีอยู่แล้ว advan sport v105 เสียงเงียบคงเส้นคงวาดีครับ เสียงยางจะเริ่มมาตอนดอกยางใกล้ๆจะเริ่มหมด แก้มยาง ใช้จนเปลี่ยนผมใช้ประมาณ ปีละ 4 หมื่นกว่าโล ก็เปลี่ยนนะครับ ที่ใช้มา 2 ชุด เรื่องแก้มร้าวยังไม่เคยเจอ

ส่วน ps4 ใช้อยู่ตอนนี้ โดยรวมถือว่าดีครับ แต่ของผมมีเรื่อง เสียงยาง ที่รู้สึกว่าดังกว่าคนอื่นเขาตั้งแต่วันแรกที่ใส่ กับเรื่องเบรค ที่เบรคกระทันหันจะรู้สึกว่าแปลกๆ แต่อันนี้เพิ่งเปลี่ยนมาไม่นานเลยไม่รู้ว่าระยะยาวๆจะเป็นอย่างไรนะครับ

ถ้าให้เลือกแบบไม่นับเรื่องราคา  S001 / V105 / PS4 ผมคงตัด PS4 ออกครับ แต่ V105 ถ้าตัวแก้มหนาๆ ลวดลายที่แก้มยางเขาจะไม่ค่อยสวยนะครับ มันจะดูเลอะๆหน่อย แต่ถ้ามิชลิน pilot super sport ( PSS ) มีเบอร์ที่ใช้ ผมไป PSS ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ตอนขอบ 16 ผมก็เคยใช้ S001 ก็โอเคดีครับ

ส่วน advan sport v105 อันนี้ผมใช้ก็โอเคดีเหมือนกัน แต่รุ่นนี้ผมได้ไปใช้ในขอบ 18 ก็ถือว่าดีนะครับ เรื่องเกาะถนน ถ้าให้เทียบเคียง potenza s001 กับ advan sport v105 ผมว่าพอๆกันครับ

เรื่องเสียง พอดี s001 ผมเปลี่ยนขนาดก่อน แต่ท่าน จขกท  ใช้อยู่แล้วคงทราบข้อมูลดีอยู่แล้ว advan sport v105 เสียงเงียบคงเส้นคงวาดีครับ เสียงยางจะเริ่มมาตอนดอกยางใกล้ๆจะเริ่มหมด แก้มยาง ใช้จนเปลี่ยนผมใช้ประมาณ ปีละ 4 หมื่นกว่าโล ก็เปลี่ยนนะครับ ที่ใช้มา 2 ชุด เรื่องแก้มร้าวยังไม่เคยเจอ

ส่วน ps4 ใช้อยู่ตอนนี้ โดยรวมถือว่าดีครับ แต่ของผมมีเรื่อง เสียงยาง ที่รู้สึกว่าดังกว่าคนอื่นเขาตั้งแต่วันแรกที่ใส่ กับเรื่องเบรค ที่เบรคกระทันหันจะรู้สึกว่าแปลกๆ แต่อันนี้เพิ่งเปลี่ยนมาไม่นานเลยไม่รู้ว่าระยะยาวๆจะเป็นอย่างไรนะครับ

ถ้าให้เลือกแบบไม่นับเรื่องราคา  S001 / V105 / PS4 ผมคงตัด PS4 ออกครับ แต่ V105 ถ้าตัวแก้มหนาๆ ลวดลายที่แก้มยางเขาจะไม่ค่อยสวยนะครับ มันจะดูเลอะๆหน่อย แต่ถ้ามิชลิน pilot super sport ( PSS ) มีเบอร์ที่ใช้ ผมไป PSS ครับ

ขอบคุณ คุณ tom46 มากครับ ให้ขอมูลที่เป็นประโยนช์ในการตัดสินในมากที่เดียว สรุปเหลือ S001 / V105 2 ตัวเลือกครับ  S001 ผมรู้จักดี เป็นยางที่ดีมาก เวลาวิ่งทางตรง นิ่งสุดๆ ไม่เคยดิ้นตอนเข้าโค้ง ไม่มีเสียงเอี้ยดอ้าด แต่ไม่ได้นิ่มเงียบเหมือน BS แถลงไว้สักเท่าไหร่ ประกอบกับ ที่ผมมามอง PS4 เพราะไม่เคยใช้ Michelin เลย คะแนนเมืองนอกก็สูงลิ่ว Michelin กล้า นำ S001 มาออกชื่อเพื่อเปรียบเที่ยบกับ PS4 ของตัวเองในชาร์ตเลยทีเดียว ( แต่ก็หมายความว่า Micheline คิดว่า เจ้า S001 นี้ละ ที่เป็นคู่แข่งตัวจริง)

รบกวนถามคุณ tom46 เพิ่มเติมครับเสียงและการรีดน้ำ S001 / PS4 เป็นอย่างไรบ้างครับ     
ราคาเป็นปัจจัยรองครับ   205/55/r16  S001 / PS4     = 7,000/ 4,700 บาทครับ

ออฟไลน์ tom46

PS4 ผมเพิ่งใช้เองครับ ยังไม่ได้มีโอกาสเจอฝนสักเท่าไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าผมบอกว่า RE003 ซึ่งมีขนาดตรงรุ่นกับ ท่าน จขกท. ขับสนุกกว่า เข้าโค้งได้หนักกว่า เบรคได้ลึก และดูดถนนดีกว่า S001 จะเชื่อมั้ยอะ  :-* :-*

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
สปอท์ สุดทางที่หาได้ในเบอร์ นี้ ตอนนี้ก็ Yoko AD08R ครับ ร้านย่าน นน เห็นมีขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

ใช้ CF2 อยู่เหมือนกันครับ เปลี่ยนจาก RE003 ชุดหน้าคงกลับไป RE003 เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ anuson

• Newbie
  • *
ใช้ Focus TDCI ปี 11 เหมือนกันครับ ผมใช้ GR 100 ทุกอย่างโอเคหมดครับ ผมเติมลมสี่ล้อแข็งหน่อย 34 - 35 ไม่เจออาการเข้าโค้งย้วยนะครับ

ขอขอบคุณคำแนะนำของทุกท่านเลยครับ 555 ทำให้เลือกยากขึ้นไปอีกระดับนึงเลยทีเดียว

ตามความเห็นส่วนตัว เสน่ห์หรือคุณสมบัติของยาง Sport จริงๆคือต้องเจ๋งทั้งสภาพถนนแห้งและเปียก เวลาขับลุยน้ำแล้วควบคุมได้ดีกว่าใครเค้านี้เป็นเสน่ห์อย่างนึงของขาซิ่ง (ไม่แนะนำให้ทำตามอย่างยิ่งครับ) ดังนั้น ยางที่ผมหาคือ ได้ทั้งแห้งและเปียก  ขอนุญาตตัด Yoko AD08R ไปก่อนเลยครับ ทางเปียกน่านะมีเสียวๆ  ส่วน RE003 จากท่าน Choomodity ติดอย่างเดียวคือร่องระบาบน้ำไม่ตรง ทำให้เชื่อได้ว่าระบายน้ำไม่ดีที่สุด เหมือน S001 / PS4 / V105   

สรุปว่า  ถ้าเอาตามแฟนพันธ์แท้ตัวเลข             ต้อง PS4
            เอาตามใจจริงๆ                           ต้อง S001 เหมือนเดิม
            เท่ห์ๆ ไม่เหมือนใครเป็นเอกลักษณ์     ต้อง V105  ครับ 

เดี๋ยวขึ้นฝั่งแล้วไปเปลี่ยน จะถ่ายรูปมาให้ดูครับผม  ขอบพระคุณมากครับทุกๆท่าน