ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Triton Plus 4 Door Auto รถติดความร้อนขึ้นครับ  (อ่าน 17741 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
วันเสาร์ก่อนโน้น

เอาเจ้าไตรตั้น 4 ดอร์ ออโต้ ไปประตูน้ำ พาแฟนไปซื้อของ

ลงทางด่วนมาได้ติดแหมะอยู่ตรงแยกถนนชิดลมถึงแยกประตูน้ำ แทบไม่ขยับเลย

ท่ามกลางแดดเปรี้ยงๆของช่วงบ่าย 3 โมง

หลังจากลงทางด่วนมา ใช้เวลากระดื๊บๆ ไปถึงตีนสะพานข้ามแยก ประตูน้ำ เกือบ 1 ชม.

ด้วยความที่เซ็งรถทางขวาชอบมาเบียดเข้าตรงตีนสะพาน

ผมก็ดูตตูดวีโก้ติดเลย ไม่เว้นช่องให้ใครหน้าไหนทั้งนั้น

แล้วก็ติดแหง็กอยู่อย่างนั้น เวรกำ

ซักพัก เริ่มรู้สึกว่า แอร์ ไม่เย็น

แอร์ ก็ไม่มีใครไปปรับนี่นา คุณแฟนก็นั่งหลับอยู่

แล้วสายตาก็เหลือบไปมอง เข็มวัดความร้อน

ที่หน้าปัทจะมีขีดสีขาวอยู่ 4 ขีด ขีดที่ 5 เป็นสีแดง

ปรกติเข็มจะอยู่ระหว่างที่ขีด 2 กับ ขีด 3

แต่ตอนนี้มันขึ้นไปแตะขีดที่ 4

เอาละเว้ยเฮ้ย เสียเงินอีกแล้วม้างงงงงงงง

อาการคล้ายๆ เจ้า 4M40 ฝาโก่งคันก่อนเลย

ปิดแอร์ ก็ไม่หาย

แต่พอได้ไฟเขียวเจ้าโก้คันหน้าขยับ มีช่องว่าง แล้วรถเราเดินหน้า

เข็มความร้อนลดลดมาให้เห็นเลยลงมาอยู่ที่เกินขีด 3 มานิดนึง

แล้วก็ติดไฟแดงอีก 3 รอบ

อาการแบบเดิม

ตอนรถติดความร้อนจะขึ้นมาขีดที่ 4

พอรถไหล ความร้อนก็ลงมา

พ้นไฟแดง ส่งคุณแฟนลงแพลทตินั่ม ผมไปกลับรถ จอดรถที่ตึก The City ฝั่งตรงข้าม

จอดรถได้เปิดกระโปรงดู

น้ำในหม้อพักปรกติ ไม่มีเดือดไม่มีล้น

พัดลมหน้าก็หมุน

ก้มดูใต้ท้องก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ

ลงไปหาน้ำกิน แก้ปวดหัว กลับขึ้นมาลานจอดรถดูระดับน้ำมันเครื่องก็ปรกติ

ขากลับฝนตกวิ่งบนทางด่วนความร้อนก็ต่ำปรกติ

ถึงบ้านก็เช็คทุกอย่าง

หม้อน้ำเต็มไม่มีพร่อง ไม่มีฟองอากาศ

น้ำมันเครื่องปรกติ สีดำ

อ่านในเน็ตบอกว่า

ลองเช็คฟรีปั๊มพัดลมหน้าเครื่อง

ลองไปหมุนใบพัดดูก็ฝืดๆ สู้มือ

ดับเครื่องพัดลมก็หยุดเกือบทันที ฟรีปั๊มน่าจะปรกติ

ผมเพิ่งจะรู้จักฟรีปั๊มนะเนี่ย 555

สรุปตอนนี้เลยยังไม่รู้เลยว่าเป็นเพราะอะไร

ใช้งานต่อมาอีก 2 อาทิตย์แล้วก็ยังปรกติ

มีอะไรที่ผมควรเช็คเพิ่มบ้างครับ

หรือเพราะวันนั้นมันร้อนเกินไปจริงๆ ติดอยู่แทบไม่ขยับ เกือบ 1 ชม.
แถมยังไปจอดจ่อท้ายคันหน้าแบบไม่เว้นช่องว่าง

ขอคำแนะนำด้วยครับ
 ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ขอคำแนะนำ Triton Plus 4 Door Auto รถติดความร้อนขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 17:57:25 »
ลองล้างแผงหม้อน้ำกับน้ำยาฟรีปั้มพัดลมดูก่อนครับ เพราะบางทีที่แผงหม้อน้ำมันคราบสกปรกเยอะครับ+น้ำยาพัดลมมันเหลือน้อยมันก็เลยหมุนได้ไม่เต็มแรง ลองเช็ค2ตัวนี้ก่อนครับ แนะนำให้ล้างแผงหม้อน้ำดูก่อนอย่าพึ่งอัดน้ำยาฟรีปั้มนะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: ขอคำแนะนำ Triton Plus 4 Door Auto รถติดความร้อนขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 20:20:01 »
ลองล้างแผงหม้อน้ำกับน้ำยาฟรีปั้มพัดลมดูก่อนครับ เพราะบางทีที่แผงหม้อน้ำมันคราบสกปรกเยอะครับ+น้ำยาพัดลมมันเหลือน้อยมันก็เลยหมุนได้ไม่เต็มแรง ลองเช็ค2ตัวนี้ก่อนครับ แนะนำให้ล้างแผงหม้อน้ำดูก่อนอย่าพึ่งอัดน้ำยาฟรีปั้มนะครับ

ตามนั้นเลยครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ shone17

• Newbie
  • *
    • ??????????????????????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 21:23:45 »
ตามนั้นเลยครับอิอิอิ
+++1

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 03:53:44 »
ตามนั้นเช่นกันครับ Wish ของพ่อผม ติดคล้ายๆ กับอย่างนี้ พักหลัง 10-20 นาทีก็ร้อนแล้ว (เพราะวิ่งเร็วมาแล้วก็หยุด เครื่องยนต์จึงร้อน) แต่พอฉีดน้ำเข้าไปบริเวณแผงหม้อน้ำ แค่นั้นเลย หายครับ.

รถติด อากาศและลมไม่เข้าไปช่วยระบายความร้อน มันเลยร้อนมากขึ้นเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 16:54:02 »
วาล์ว น้ำ อาจจะเริ่ม เสื่อม คือ เปิดไม่สุด ยามร้อนจัด
เสื่อม ตามสภาพ กาลเวลา
เปลี่ยน วาล์วน้ำ ครั้งสุดท้าย เมื่อไร ครับ
รถ ถ้า อายุ เกิน 3 ปี หรือ วิ่งเกิน แปดหมื่น กม
เปลี่ยน วาล์วน้ำ และ ท่อยางน้ำหล่อเย็น ใหม่
จะใช้รถ ได้อย่าง สบายใจ

รถ ไทรตัน รุ่นนี้ ไม่ทราบมี พัดลม ระบายความร้อน เพิ่ม แบบ รุ่น 3.2 หรือเปล่า
ถ้า ไม่มี หา มาติด ก็ดี ครับ
รถ เกียร์ออโต้ น่าจะมี การ ฝาก ออยล์คูลเล่อร์ น้ำมันเกียร์ออโต้ ไว้ที่หม้อน้ำ ข้างในนะ
ถ้า จำไม่ผิด
มิตซู สตราด้า ใช้ ออยล์คูลเล่อร์ เกียร์ออโต้ อากาศ
แต่ ไทรตัน ใช้ ออยล์คูลเล่อร์ เกียร์ออโต้ ใน หม้อน้ำ
ดังนั้น สภาพ ความสมบูรณ์ของ วาล์ว น้ำ เปิดไม่สุด
จะ เป็น ปัจจัยหนึ่ง ที่ ทำให้ ไทรตัน ออโต้ ร้อนเกินไป ได้ ใน การจราจร รถติดมาก

จ่อ ท้าย วีโก้ ก็ อาจเป็น ปัจจัยเล็กๆ ที่ ทำให้ ไอเสียร้อนๆของวีโก้ มา เพิ่มความร้อนให้ หม้อน้ำได้ครับ

ดังนั้น วาล์วน้ำ ใหม่ น่าจะเป็น การลงทุน ที่ คุ้ม กับ อาการ ตัวร้อน ครับ
ระบบ แอร์ ที่สมบูรณ์ ก็ เป็น จำเลยตัวต่อไป
แต่ ควรทำ หลัง วาล์วน้ำครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 18:13:21 »
ให้ข้อมูลเพิ่มครับ

รถอายุ 2 ปี 4 เดือน

วิ่งไป 13xxxxx กม

ยังไม่เคยเปลี่ยนวาล์ว และปั๊มน้ำ

หม้อน้ำก็คงไม่เคยล้างมาก่อน

ออยคูลเลอร์ของ เกียรออโต้ ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็นเช่นนั้นครับ มีแผงออยคูลเลอร์ต่อท่อเข้าไปที่หม้อน้ำ

รุ่นนี้ไม่มีพัดลมไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 00:14:36 »
แหม แสนกว่า กม แล้ว
ใช้ รถคุ้ม นะครับ

รีบ เข้าศูนย์ ไปเปลี่ยน วาล์วน้ำ ท่อยางน้ำเข้าออก
และ ไหนๆ ก็ ทำแล้ว เปลี่ยน ปั๊มน้ำ ล้างหม้อน้ำ ไปด้วย
เป็น การ เริ่ม นับหนึ่ง ป้ายแดง ระบบ หล่อเย็น อีกครั้ง ครับ

เลือก ศูนย์บริการ ที่ ไว้ใจได้ นะครับ
มิตซู กาญจนา ก็ ลงโฆษณา ไว้มาก
มิตซู อยุธยา ใน เวป ก็ คุยว่าดี
มิตซู แถวๆ สำนักงานใหญ่ รังสิต บางคน ก็ว่าดี
แต่ ถ้า มี อู่ รู้จัก
เลือก ทำ ที่ อู่ ยอดฝีมือ ให้ เขา ติดพัดลมเพิ่ม แบบ เครื่อง 3.2
ก็จะทำให้ ยิ่งมั่นใจ ระบบหล่อเย็น มากขึ้นอีก ครับ

ผม สงสัย นิดนึงว่า
ศูนย์บริการ ที่ เข้าเช็ค ตามระยะ
เขาไม่เคย แนะนำ ให้ เปลี่ยน วาล์วน้ำ บ้างเลยหรือ ครับ
เพราะ เมืองไทย เป็น เมืองอากาศร้อน มาก
รถวิ่ง เกิน แสน กม ควรเปลี่ยน วาล์วน้ำ ได้แล้วครับ
เป็น งานง่ายๆ สำหรับ ช่าง ครับ