ผู้เขียน หัวข้อ: ยางเกาหลี Kumho VS Hankook VS Nexen ใครดีสุดครับ  (อ่าน 23737 ครั้ง)

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ยางเกาหลี Kumho VS Hankook VS Nexen ใครดีสุดครับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 19:04:55 »
พอดีเมื่อกี๊เห็นโฆษณายาง Nexen เขาบอกว่าเขาได้รางวัลคนเกาหลีชอบอันดับ 1 8 ปีซ้อน แต่ผมรู้สึกว่าผมรู้จัก Hankook เป็นเจ้าแรก ตามด้วย Kumho ซึ่งปกติก็เห็นคนใช้แค่ 2 ยี่ห้อนี้ เลยสงสัยว่าถ้าเทียบกัน ยี่ห้อไหนดีสุดครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ยางเกาหลี Kumho VS Hankook VS Nexen ใครดีสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 19:42:45 »

ถ้ามันมีดีสุด ยี่ห้ออื่นก็ไม่ต้องขายซิ  มันก็ดีแตกต่างกันไปตามแต่ละรุ่น

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: ยางเกาหลี Kumho VS Hankook VS Nexen ใครดีสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 19:49:02 »
คงไม่มีใครดีที่สุด ต้องเทียบเป็นรุ่นๆไป เพราะมันก็มีตัวที่ดีเเละไม่ดี เเละที่เขาโฆษณาก็อาจจะจริงครับ เเต่ที่ไม่ได้ยินเพราะ อาจไม่ได้เข้ามาทำตลาดหรือไม่มีใครเอาเข้ามา ถ้าถามว่าทำไมยางที่ขายดี(ตามโฆษณา) พึ่งมาขายเขาคงกลัวไม่คุ้มเเบรนด์ใหญ่จะเข้าไปทำตลาดจะคิดมากกว่าเเบรนเล็กๆ เเต่ถ้าให้เลือกผมยังเลือก kumho กับ hunkook อยู่ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 20:00:15 »
Nexenเห็นร้านขายยางแต่งเอามาจัดโปรคู่กับล้อใหญ่ๆ19-20"กันเยอะนะ  ไม่รู้ว่าเพราะมันดีหรือเพราะมันถูก555ผมก็ไม่เคยใช้

ส่วนตัวเคยใช้แต่hankook S1Nobleติดล้อรถของพ่อตั้งแต่ปี12จนป่านนี้มันก็ไม่บวมไม่แตกเพิ่งเอาไประยองมาก็ขับ130สบายๆแต่ก็ตามอายุอะนะ   ส่วนรถผมเองเพิ่งใส่S1Noble2เพราะงบไม่ถึงps3ใส่แล้วก็นุ่มจริงเงียบจังตามรีวิวที่อ่านของตปท.ถึงไม่คมไม่เกาะเท่าเดิมแต่ก็พอใจเมื่อเทียบกับเม็ดเงินที่จ่ายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2018, 20:25:10 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 20:02:55 »
ตอบตามหลักเหตุผล hankook ดีที่สุดครับ เพราะ maket share ใหญ่สุด (ในที่นี้ผมไม่ได้เจาะเข้าไปในตัวบริษัทมากนะครับ แค่ดูผ่านๆ)

รองลงมา คือ kumho เล็กกว่าประมาณ 2 เท่า nexen โหล่สุด เล็กกว่า kumho เกือบ 3 เท่าได้

เพราะบริษัทที่ใหญ่กว่ามีโอกาสใส่งบวิจัยพัฒนาเป็นเม็ดเงินได้สูงกว่า มันจึงมีโอกาสที่ product จะดีกว่า เพียงแต่ถ้าขนาดไม่ต่างกันมาก innovation มันพอสู้กันได้ hankook และ

kumho ผมว่า know how พอสู้กันได้ แต่ nexen ดูห่างเกินไป น่าจะห่วยสุด

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 20:56:09 »
รู้แต่ว่า รำคาญโฆษณา Nexen บน youtube มาก
ท่าทางการพูดของตาเกาหลีในโฆษณา ไม่น่าฟัง และกิริยาไม่จับตามากๆ

ดูแล้ว ยิ่งทำให้ผลิตภัณฑ์ไม่น่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 21:10:58 »
รู้แต่ว่า รำคาญโฆษณา Nexen บน youtube มาก
ท่าทางการพูดของตาเกาหลีในโฆษณา ไม่น่าฟัง และกิริยาไม่จับตามากๆ

ดูแล้ว ยิ่งทำให้ผลิตภัณฑ์ไม่น่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก

ผมดูแล้วติดใจจนต้องมาตั้งกระทู้ถามเลยครับ 555

ผมเจอบน Facebook นะ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 21:16:20 »
เวลาดูบอล เห็นป้ายโฆษณาของ Hankook กับ Nexen อยู่บ่อยๆ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 21:58:29 »
 Hankook  เขาขายairbagตู่ไม่ใช่เหรอครับเห็นประจำ :-*

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 23:39:10 »
คือดีสุดในเรื่องของบริษัท กับดีที่สุดในเรื่องของผลิตภัณท์ ผมว่ามันก็ไม่ได้ไปใน ทิศทางเดียวเสมอไปนะครับ

ยี่ห้อ นึง อาจจะทำยางกลุ่มนี้แย่รุ่นนี้แย่ แต่อีกยี่ห้อนึงทำกลุ่มนี้ได้ดีกว่า ก็ไม่ได้ผิดแปลกอะไรครับ

ทุกวันนี้ผมมาใช้ยาง อินโด(ที่บางคนเคยร้องหยี ถ้ามาจากประเทศนี้) GT RADIAL  SX2  เป็นยาง semi soft ของเค้า OK  มันสู้ 71R AD08 Z2  ในยางกรุ๊บเดียวกันไม่ได้ครับจากที่ได้ลอง

แต่ราคาที่ขายถูกกว่า RE 003 เส้นนึงร่วมพันบาท ผมก็ว่ามันดีกว่าไม่น้อยเลยครับในเรื่องการเกาะถนน การเลี้ยวและเข้าโค้งที่เฉียบคมกว่า( RE002 ผมว่าขับดีกว่า RE 003 SX2 ก็ยังดีกว่า RE002 ที่ผมเคยใช้ครับ) ส่วนการรีดน้ำ ในประเภทยาง semi soft ก็ถือว่าไม่ได้เด่นและก็ไม่ได้แย่อะไรครับ แอบจะok กว่าRE 002 ด้วย

นอกเรื่องยาว กลับมา ที่เรื่องเดิม

NEXEN เองก็มี ทีมแข่งอิสระ เลือกมาใช้ขับทำเวลาอยู่เหมือนกันครับ

ผมว่าเอายี่ห้อมาเทียบกันยากครับ เอายางในกลุ่มเดียวๆกันมาเทียบเป็นตัวๆไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2018, 10:11:14 »
ถ้าจะคุยกันเรื่องแบรนด์ไหนสปอนเซอร์ทีมไหน ผมก็คุยได้ครับ  แต่มันไม่ใช่ว่าสปอนเซอร์ทีมเก่ง แล้วแบรนด์ต้องเทพที่สุดตามซะหน่อย

Nexen ใช้ได้แน่นอน เพราะเป็นยางติดรถ Porsche Cayenne ด้วยครับ
https://www.prnewswire.com/news-releases/nexen-tire-supplies-original-equipment-tires-for-the-porsche-cayenne-300322435.html

ส่วนสปอนเซอร์
Nexen - Man City
Kumho - Tottenham Hotspur
Hankook - Real Madrid

ถ้าใครคิดว่า Nexen แย่ ก็ไม่คิดไปครับ  ผมก็ไม่ได้ใช่และไม่ได้มีส่วนได้เสีย  แต่แบรนด์รอง  ถ้าของไม่ดีจริง  มีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ   งบ R&D คงน้อยกว่าจริง  แต่คุณภาพสินค้าและ performance  ไม่ได้อยู่ที่แค่งบ R&D ครับ ไม่งั้น Toyota คงเทพกว่า Mazda, Ferrari, Mclaren, Maserati แล้วครับ

สุดท้าย ถ้าให้ผมเลือก  ผมก็ยังถือหาง Hankook ครับ เพราะเป็นแบรนด์ใหญ่  top10 ของโลกเหนือ 2 แบรนด์ถัดมา และผมทำ research เกี่ยวกับ Hankook มาสักพัก  พบว่า Hankook เป็นแบรนด์ใหญ่ที่ใฝ่สูงด้วยครับ  คือเน้นการพัฒนาสิ้นค้า จนคุณภาพก้าวกระโดดเหนือกว่าแบรนด์ทั่วๆ ไปมากครับ  จนคุณภาพและสมรรถนะในปัจจุบัน  ถือว่าพร้อมจะทัดเทียมหรือวัดรอยเท้ากับพวก Bridgestone, Michelin, Continental แบบไม่ต้องเขินอายเลย

แต่ถ้าราคาและเสียงตอบรับไม่ดี  ผมก็พร้อมใช้ทั้ง Nexen, Hankook ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2018, 10:14:52 โดย bingoman »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 12:11:46 »
nexen su4 ตอนนี้ใช้อยู่ครับ 225/50/17 เบรคดี เงียบ ทางโค้งดีกว่า v551 c1s เงียบพอๆกัน แต่ราคาถูกกว่าเท่าตัว แต่มุดหนักๆ หรือชิบดาวเกียร์หนักๆเลยมีร้องบ้าง แก้มยางแข็งไปนิดๆพอๆกะ re001 ผมว่าก็คุ้มแล้ว แค่ไม่นึกว่ายางราคาถูกกว่าครึ่งมันจะโอเคกว่าไอยางที่แพงๆหน่อยที่เคยใส่ขนาดนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 13:57:31 »
nexen น้องที่ทำงานเพิ่งใช้กับรถ Mazda2 ไป บอกว่าดีกว่ายางติดรถเดิมๆมากๆ (dunlop)