ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner 2.8 TRD 2WD VS CRV 1.6 4WD ช่วยแนะนำหน่อยครับผม  (อ่าน 17092 ครั้ง)

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
Re: Fortuner 2.8 TRD 2WD VS CRV 1.6 4WD ช่วยแนะนำหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 17:15:37 »
หงุดหงิดเหมือนกันครับ จะออกตัว จะเบรก เหมือนมันต้องเผื่อระยะเยอะกว่าเดิมพอสมควร พอเป็นแบบนี้ปุป เอ้าคันอื่นเสียบ เอ้า แทรกอีกแล้ว แต่ชินแล้วก็ไม่ได้อะไรมาก
แค่เราจะไปใกล้คันหน้าแบบตอนขับเก๋งไม่ได้แล้วแค่นั้นเอง

ส่วนพอความเร็วเดินทาง 100 ขึ้นนี่คนละเรื่องเลยครับ เนือยๆ เอื่อยๆในเมืองเมื่อครู่นี้หายไปหมด ยิ่งช่วงความเร็วเดินทาง จะเรียกกำลังก็แค่เรียกรอบเครื่องขึ้นไปสัก 2500 ก็สบายแล้ว

เสริมนิดในเมือง ได้อยู่ 9-10 กม/ ลิตรครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: Fortuner 2.8 TRD 2WD VS CRV 1.6 4WD ช่วยแนะนำหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 19:56:14 »
ถ้ารับได้กับช่วงล่างที่มีอาการโคลงเคลง และดีดดิ้น บางจังหวะ ตามบุคลิก PPV Fortuner ก็ถือเป็นรถยนต์อีกคันที่น่าใช้ครับ

จุดที่ผมมองว่าเป็นคุณงามความดีของ Fortuner คือ
- การตอบสนองของเครื่องยนต์ในรอบต้น-กลาง ที่มีแรงบิดดี กอปรกับคันเร่งที่เซ็ตมาให้ไม่มีอาการหน่วงมากนัก ทำให้การควบคุมความเร็วเป็นไปได้อย่างราบเรียบ
- การตอบสนองของเกียร์ไว จังหวะ Shift-shock น้อย เมื่อเทียบกับ PPV หรือ กระบะดีเซลค่ายอื่นๆ
- น้ำหนักพวงมาลัยที่หน่วงมือกำลังดี คืนไว แต่เก็บแรงสั่นสะเทือนจากพื้นถนนขึ้นมาพอสมควร

และที่สิ่งสำคัญผมว่ามันเท่ดีครับ ฮ่าๆ

ฟังดูดีจังครับ อีกข้อหนึ่งเรื่องคันเร่ง คนที่ขับเก๋งเบนชิลมาแบบผมหรือเป็นที่ผมคนเดียว หรือเป็นเพราะฟอร์จูนเนอร์มัน น้ำหนักเยอะกว่าหรือว่าคันเร่งดีเชลมันต่างกันนะครับ ผมใช้ในพัทยา บางจังหวะรู้สึกหงิดจังครับ ทุกวันนี้ผมต้องใช้  PWR mobe ครับ ฮ่าๆๆ แต่ออกนอกเมืองจริงๆก็ปกติดีครับ

ผมลองเทียบกับกลุ่มที่เป็นดีเซล เทอร์โบ ด้วยกันที่เคยขับมา อย่าง D-Max Ranger (pre-mc) Captiva ซึ่งหน่วงแบบชัดเจนมาก

ส่วนเก๋งเบนซิน นั่นก็อีกบุคลิกนึง คันเร่งค่อนข้างไวเป็นปกติ
แต่ก็มีบางรุ่นที่ไวเกินไป เช่น Vios G2

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2018, 14:41:14 »
เชียร์ CRV 1.6 4WD ครับ

ประหยัดน้ำมันมากๆ

บางคนบอกว่า เอาตัวเบนซินดีกว่า เอาส่วนต่างของตัวดีเซลมาเติมน้ำมัน วิ่งได้หลายปี

แต่เขาลืมคิดถึงในอนาคต 5-6 ปีข้างหน้า เมื่อเราจะขายรถ(เปลี่ยนรถใหม่) ราคามือ 2 ดีเซลก็จะได้ราคาดีกว่าเบนซินครับ

crv ตอนซื้อ ส่วนต่าง benzine กับ diesel 150,000  ตอนขาย ผมเดาว่า ต่างกันไม่น่าเกิน 50,000 ครับ

เดาแบบนั้น ก็ได้ครับ

เพราะยังไม่ถึงวันนั้น ก็ไม่มีใครรู้ ว่าจะออกทางไหน

เหมือนเซียนบอลวิเคราะหฺ์บอลแหละครับ ขำๆ นะครับ 555