ผู้เขียน หัวข้อ: ปอร์เช่ไฮบิดไฟไหม้ขณะชาร์ทไฟบ้าน  (อ่าน 8213 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
Re: ปอร์เช่ไฮบิดไฟไหม้ขณะชาร์ทไฟบ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:13:17 »
คนก็ใช่ว่าอยากจะใช้รถเสียบปลั๊กกันอยู่ เจอแบบนี้เข้าไปมีกระทบชัวๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: ปอร์เช่ไฮบิดไฟไหม้ขณะชาร์ทไฟบ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:22:02 »
ตัวสายไฟปลั๊กเสียบอาจจะเดินไม่ได้มาตรฐานหรือเปล่าครับ

วันพรุ่งนี้จะได้ C350e มาเป็นรถสำรองใช้ระหว่างซ่อม ยังคิดอยู่เลยว่าจะเสียบปลั๊กพ่วง (แบบใช้ในตู้ Rack) ที่รับกำลังวัตต์ในการชาร์จสูงๆ ได้ไหม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ BeeZilla

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:24:24 »
ข่าวบอกไหม้จากตัวรถแล้วลามไปติดบ้าน รถเสีียหายหนัก แต่ตัวบ้านเสียหายเล็กน้อย

แบบนี้งานเข้าที่ระบบของรถหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2018, 12:29:15 โดย BeeZilla »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:26:21 »
เอาจริงๆ ผมว่าเคสนี้ อาจจะมาจาก ขนาดสายไฟกับเบรคเกอร์ไม่สัมพันธ์กันมากกว่าหรือเปล่าครับ
เรื่องสายดิน ก็มีส่วนแต่ปกติ ถ้าไม่มีสายดินมา ระบบชาร์มน่าจะไม่ทำงานนะครับ

เพราะที่ผมเคยเดินให้เจ้านายที่บริษัทผม

ผมเดินสายไฟ มาจากตู้เบรคเกอร์เลยครับ ไม่ผ่านอะไรและเบรคเกอร์ต้องตัดก่อนสายจะไหม้

ตามภาพข้างล่าง

ปล...ผมไม่ใช่ช่างไฟนะครับ ไม่ใช่วิศวกรไฟฟ้า (เป็นแค่ จป. ตัวเล็กๆ) แต่ผมปรึกษาทางวิศวกรแล้ว เขาให้ทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:44:56 »
เหมือนจะได้ยินมาแบบนี้ ตอนนี้รอฟังข่าวเช่นกัน

แต่ปลั๊กสำหรับาชร์จรถไฟฟ้า ได้ยินมาว่าทุกยี่ห้อแนะนำให้เสียบปลั๊กชาร์จกับเต้าเสียบแยกต่างหากเท่านั้น ห้ามเสียบกับปลั๊กที่พ่วงมาจากอุปกรณ์อื่น อัตราการกินไฟนี่แอร์ตัวใหญ่ตัวนึงเลยเชียว

ข่าวบอกไหม้จากตัวรถแล้วลามไปติดบ้าน รถเสีียหายหนัก แต่ตัวบ้านเสียหายเล็กน้อย

แบบนี้งานเข้าที่ระบบของรถหรือเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:46:33 »
ได้ข่าวมาว่าการต่อสายไฟในบ้านไม่ดีครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 14:31:55 »
น่ากลัวมากครับ  :-X

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 14:38:44 »
ผมอ่านจากไทยรัฐ
บอกชาร์จอุปกรณ์พกพาไว้ในรถ ระเบิด เลยไหม้ (ตีความก็น่าจะสมาร์ทโฟน แท็ปเล็ต ฯลฯ)
https://www.thairath.co.th/content/1229759

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 15:37:36 »
เอาจริงๆ ผมว่าเคสนี้ อาจจะมาจาก ขนาดสายไฟกับเบรคเกอร์ไม่สัมพันธ์กันมากกว่าหรือเปล่าครับ
เรื่องสายดิน ก็มีส่วนแต่ปกติ ถ้าไม่มีสายดินมา ระบบชาร์มน่าจะไม่ทำงานนะครับ

เพราะที่ผมเคยเดินให้เจ้านายที่บริษัทผม

ผมเดินสายไฟ มาจากตู้เบรคเกอร์เลยครับ ไม่ผ่านอะไรและเบรคเกอร์ต้องตัดก่อนสายจะไหม้

ตามภาพข้างล่าง

ปล...ผมไม่ใช่ช่างไฟนะครับ ไม่ใช่วิศวกรไฟฟ้า (เป็นแค่ จป. ตัวเล็กๆ) แต่ผมปรึกษาทางวิศวกรแล้ว เขาให้ทำแบบนี้ครับ
ผมว่ามีส่วนนะครับกับขนาดสายไฟหรือกระแสไฟไม่สัมพันธ์กัน รอทางตำรวจ และวิศวกรของปอร์เช่มาตรวจสอบก่อน งานนี้คนใช้รถแนวนี้มีเสียวเลย เจ้าของบอกว่าเมื่อคืนแม่ขับคันนี้เข้ามาแล้วจอดเสียบชาร์ทเลย ทิ้งไว้ทั้งคืน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 17:48:03 »
แบตรถHybridมีขนาดใหญ่มาก เค้าถึงไม่แนะนำให้ต่อปลั๊กพ่วงครับ ที่ถูกต้องควรจะเดินเมนจากCircuit Breakerมาจ่ายให้โดยเฉพาะจะปลอดภัยที่สุดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 18:09:02 »
ถ้าเกิดมีการลัดวงจร  เบรคเกอร์ต้องตัด...ผมไม่เชื่อครับ

ไฟไหม้จากไฟฟ้าส่วนมาก  เกิดจากการต่อสายไฟไม่แน่นทำให้เกิดความร้อนสะสม...แล้วการชาร์ตไฟรถพวกนี้แอมป์สูงมาก  ความร้อนเกิดง่ายมาก  (ผมไม่ได้บอกว่าขันสายไฟเข้าขั้วแบตฯไม่แน่นนะครับ)

ถ้าสงสัยลองดูเปิดไฟหน้า  สายกราวด์แตะเบา ๆไม่ขันแน่น  เดี๋ยวความร้อนเกิด 

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 18:24:23 »
มือใหม่หัดใส่ถ่าน เจ้าของช่วงแรกๆก็เป็นหนูทดลองกันไป :-X

รถราคาระดับนี้ จริงๆควรจ้างช่างไฟไปต่อที่ชาร์ทให้ถึงบ้าน(จริงๆช่างรถก็ต่อเป็น) จะได้ไม่เสียชื่อและความเชื่อมั่น :-\

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 20:36:15 »
แบตไฮบริดมีขนาดใหญ่หรือความจุมาก การชาร์จจะต้องใช้กระแสสูงมากๆครับ ตัวอย่าง Panamera E-Hybrid ใหม่ใช้Standard Charger 3.6KW หรือเท่ากับกระแสไฟฟ้า16แอมป์ที่220โวลท์ https://insideevs.com/details-revealed-for-porsche-panamera-4-e-hybrid-phev/
มิเตอร์ไฟบ้าน1เฟสบ้านเราเริ่มต้นจาก 5(15) แอมป์ ไปจนสุดที่ 50(150) แอมป์ ตัวเลขในวงเล็บหมายถึงกระแสสูงสุดที่สามารถรับได้ ดูได้จาก
http://www.tpa.or.th/tpanews/upload/mag_content/53/ContentFile934.pdf
นอกเหนือจากตารางขนาดสายไฟที่คุณรถสีเขียวมาลงไว้ให้ก็ยังต้องเลือกใช้เบรกเกอร์ที่เหมาะสมด้วย ตัวอย่างเช่น ชุด Charger 16แอมป์ ก็ควรติดตั้งเบรกเกอร์ขนาดสัก20แอมป์คุมสำหรับวงจรนี้ไว้ ถ้าเลือกเบรกเกอร์ขนาดใหญ่มากเกินไปเช่น50แอมป์ ก็จะไม่ตัดวงจรในกรณีที่ขั้วต่อหลวมหรือสายไฟชำรุดจนร้อนจัดเป็นต้นเพราะเบรกเกอร์มีหลายชนิดครับ
ส่วนใหญ่เบรกเกอร์ตามบ้านจะเป็นแบบ Molded Case Circuit Breaker ที่ตัวอย่างชนิดเบื้องต้นเช่น Thermal Trip Unit  ก็จะตัดไฟด้วยโลหะ Bi-Metal ที่ทำงานด้วยความร้อนเช่นกระแสไฟฟ้าสูงจนความร้อนสะสมให้ Bi-Metal ทำงาน ซึ่งถ้าเบรกเกอร์มีขนาดใหญ่มากเกินไปก็จะไม่ทันการเพราะสายไฟอาจจะร้อนจัดจนฉนวนลุกไหม้ได้
ชนิดที่ดีขึ้นมาหน่อยก็จะมีทั้ง Thermal Trip Unit และ Magnetic trip Unit ที่ทำงานทั้งกระแสเกินหรือลัดวงจร
ชนิดดีที่สุดก็จะเป็นแบบ Solid State Trip Unit ที่จะทำงานได้ไวที่สุด
http://www.sci-tech-service.com/article/CB/circuitbreaker.htm
ช่างไฟทั่วไปมักจะใช้แบบแรกติดตั้งให้ลูกค้าเพราะราคาถูกที่สุด ยกเว้นเจ้าของบ้านมีความรู้ก็อาจจะบอกให้ซื้อแบบที่2หรือ3ที่ทำงานได้ดีกว่า แต่ราคาก็จะแพงเกว่าป็นเงาตามตัว

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 21:14:40 »
อาจเกิดกรณีแบบนี้กับรถไฟฟ้าล้วนหรือ plug-in hybrid ได้ง่ายกว่ารถน้ำมันล้วน อนาคตจะยังได้รับการยอมรับไหมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 07:58:25 »
ตัวสายไฟปลั๊กเสียบอาจจะเดินไม่ได้มาตรฐานหรือเปล่าครับ

วันพรุ่งนี้จะได้ C350e มาเป็นรถสำรองใช้ระหว่างซ่อม ยังคิดอยู่เลยว่าจะเสียบปลั๊กพ่วง (แบบใช้ในตู้ Rack) ที่รับกำลังวัตต์ในการชาร์จสูงๆ ได้ไหม
ทางที่ดีหาปลั๊กที่ต่อจากเบรกเกอร์โดยไม่พ่วงกับอุปกรณ์อื่นๆดีกว่าครับ วันก่อนTTCบอกผมว่า C350eคันนึงก็ไฟช็อตจากตอนที่ชาร์จรถทิ้งไว้ Chargerที่ให้มาก็น่าจะเสียไปด้วย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:04:10 »
เหมือนจะได้ยินมาแบบนี้ ตอนนี้รอฟังข่าวเช่นกัน

แต่ปลั๊กสำหรับาชร์จรถไฟฟ้า ได้ยินมาว่าทุกยี่ห้อแนะนำให้เสียบปลั๊กชาร์จกับเต้าเสียบแยกต่างหากเท่านั้น ห้ามเสียบกับปลั๊กที่พ่วงมาจากอุปกรณ์อื่น อัตราการกินไฟนี่แอร์ตัวใหญ่ตัวนึงเลยเชียว

ถูกต้องครับ ชุดชาร์จ16Ampที่แถมมากินไฟมากกว่าแอร์ขนาด60,000BTUด้วยซ้ำครับ แล้วลองคิดดูว่าชาร์จทิ้งไว้3-4ชั่วโมงจะใช้ไฟขนาดไหน?

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:07:37 »
ผมอ่านจากไทยรัฐ
บอกชาร์จอุปกรณ์พกพาไว้ในรถ ระเบิด เลยไหม้ (ตีความก็น่าจะสมาร์ทโฟน แท็ปเล็ต ฯลฯ)
https://www.thairath.co.th/content/1229759

ถ้าตามนี้ก็ไม่เกี่ยวกับตัวรถละครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 10:41:59 »
ใครซื้อรถ Plug-in แบบนี้ ควรเดินสายไฟเบอร์10 # 3 เส้นจากตู้โหลดไปยังโรงรถและมีตู้ breaker 40amp คุมอีกทีหนึ่ง และ จาก breaker ทำเป็นปลั๊กและเดินสายไฟอีก 1 เส้นไปลงดินอีก 1 จุด

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 12:19:40 »
สรุปว่าเป็นรถเกรย์ครับ รถของSet Pointนี่เอง ไม่ใช่รถ AAS
https://ejan.co/news/5aab8c22a2331

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 23:48:22 »
มีคนเคยบอกว่าPorsche Hybrid มีอัตาไฟไหม้สูงที่สุดในรถไฮบริดด้วยกัน โดยไม่ต้องเกิดอุบัติเหตุอะไร

ท่าทางจะจริง เพราะเอาที่เป็นเคสลงในข่าว ฟ้องร้องกันก็ร่วมร้อยคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 01:18:30 »
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 02:36:48 »
บ้านขนาดนี้มักจะมีตู้ไฟ เบรกเกอร์หลัก และตัวเล็กแยกย่อยไปในแต่ละส่วน

ถ้ากินกระแสเกินยังไงมันก็ต้องตัด ความร้อนยังไม่ทันได้สะสมด้วยซ้ำ กราวก็ต้องมี ถ้าไม่มีชาร์จไม่ได้แน่นอน

ต่อให้จุดเชื่อมไฟไม่ได้ต่อตรงจากตู้ มีอย่างอื่นมากินกระแสร่วม ถ้ากระแสเกินมันก็ต้องตัดอยู่ดี

ถ้ามีเบรกเกอร์แล้วไม่ตัด ก็ต้องเป็นแอมป์สูงมากๆ แต่สายเล็กรับโหลดไม่ไหวแล้วไหม้>ไฟไหม้โรงงานมักสาเหตุนี้ เปลี่ยนเบรกเกอร์เพิ่มแอมป์รับเครื่องจักรเพิ่มแต่ไม่เปลี่ยนสาย

ส่วนตัวยังมองว่ารถเสียบปลักส่วนมากปลอดภัย แต่ก็มีความเสี่ยงไฟไหม้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 07:28:44 »
ไม่เหลือเลย  :-X :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 08:24:32 »
น้องโบ๊ทเคยรีวิว Panamera S-E Hybrid ไว้แล้วครับ โดยที่บ้านเค้ามี Breaker 20 Amp คุมเอาไว้ด้วยโดยไม่มีปัญหาใดๆครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43655.0