ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติซื้อรถใหม่ใช้เวลานานเท่าไหร่จะได้ป้ายขาวครับ  (อ่าน 33388 ครั้ง)

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
เห็นในข่าวไฟไหม้ Panamera เมื่อวาน เจ้าของบอกใช้มา 6 เดือน
แต่ยังเห็นเป็นป้ายแดงอยู่เลย มันใช้เวลานานขนาดนั้นเลยหรอครับ?
ของผมเดือนกว่าๆ ก็ได้ป้ายขาวแล้ว

ออฟไลน์ SuperBoyyy

• Newbie
  • *
ของผม เกือบ 2 เดือน

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
ของผม 3อาทิตย์ครับ

เค้าก็อ้างได้ครับ บอกรอเลข รอเลขประมูลบ้าง

เห็นมีหลายๆคนชอบแนะนำว่า ใส่ป้ายแดงจนกว่าจะมีตังซื้อเลขถูกใจบ้าง ให้เอาตราตำรวจมาติดบ้าง เวลาซื้อรถแพง

มันเหมือนเป็นการรับรู้ที่เค้าอยากโชว์ ว่ารถใหม่อะไรทำนองนี้

บ้านนักการเมืองในหมู่บ้าน SL ใส่ป้ายแดงมาจะ 8ปีแล้วยังไม่มีใครทำไรได้เลยคับ

ประเทศไทยไม่มี กม. ก็ทำไรไม่ได้ ถึงโดนตำรวจเรียกถ้าเค้าใหญ่จิงก็แค่เสียค่าปรับขั้นต่ำ

ออนไลน์ Stp

เต็มที่เดือนนึงก็เรียบร้อยละครับ เกินกว่า 2 เดือนนี่ตั้งใจป้ายแดงแน่นอน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

มี 11 เดือนครั้งนึง ตจว.
1 เดือน กทม จองป้าย
3 อาทิตย์ ปริมณฑล จองป้าย กทม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CK5

ผมให้ศูนย์จดให้ รวมจองเลขด้วยก็ 1 เดือน แต่ที่ซื้อรถแล้วเอาเอกสารมาจด เองก็ 20 นาทีครับ ไม่รวมขับรถจากศูนย์ไปขนส่งนะครับ ใส่ป้ายแดงไม่ถึงครึ่งวันเลย

ออฟไลน์ MUK

ปัจจุบันเห็นเหมือนบอกว่าไม่มีป้ายแดงแล้วนะครับ หลัง 1 มค 61

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
อาทิตย์เดียวครับ

ผมระบุในใบจองรถครับ ออก ตจว ตลอด

ออฟไลน์ ps000000

ศูนย์ที่ ไม่ขยัน หลายเดือนนะครับ

ถ้าศูนย์ขยัน ไม่นานครับ

บางคนเอาเอกสารจากศูนย์ไปวิ่งเรื่องเอง ไวขึ้นอีก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สัปดาห์นึงไม่เคยเกินครับ นับจากวัน นัดตรวจรอป้ายสามวัน

ออฟไลน์ alpha14

รถตัวเอง2เดือน รถแฟน1เดือน รถพ่อ1เดือน ประมาณนี้ครับ ปอร์เช่ ไม่รู้นะว่าทำไมนาน อาจมีเหตุผลบางประการ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Jazz ผมรอ 2 เดือนครับ รอหมวดกับเลขที่ต้องการ
HRV ผมรอ 4 เดือนครับ รอหมวดกับเลขที่ต้องการ เช่นกัน

ปล. ที่คอนโดมี Jazz ป้ายแดงคันนึง ออกมาก่อน Jazz ผมอีก จน Jazz ผมเกือบ 1.5 ปี มันก็ยังป้ายแดงอยู่
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ wibul10

ถ้าเซลล์ เขาขายรถให้คุณ และ มีเอกสารให้ครบถ้วน คุณออกรถเช้า คุณไปทำทะเบียนไม่เกินบ่ายคุณก็ได้ทะเบียนแล้วครับ หลายครั้ง บริษัทฯ ที่ขายรถจะต้องรอเอกสาร เกี่ยวกับการรับรถจากโรงงานกับใบเสร็จที่บางครั้ง พวกบริษัทฯ ขายรถหรือโรงงานก็ไม่ทราบพยายามจะทำช้า ถ้าเอกสารครบวันออกรถ ป้ายได้วันนนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ ดินดำ

• Newbie
  • *
เอกสารพร้อม ไม่รอเลข ได้ทันทีครับ
แต่ของผม จ่ายสด ทวงเอกสาร 9 วัน กว่าจะได้

ออฟไลน์ CJ.

ปกติรอหมวดรอเลข นานสุดไม่เกิน 6 เดือนครับ
แถวๆบ้านผมมี Cayenne ป้ายแดงนานมากๆ ออกมาไล่ๆกับ Accord ผมที่ใช้จนขายไปแล้ว
และรถคันอื่นๆที่บ้านผมป้ายขาวไป 2-3 คันแล้ว Cayenne คันนั้นก็ยังป้ายแดงอยู่เลย  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ หมีขับสี่

แถวบ้านผมใส่ป้ายแดงข้ามปีกันหลายคันเลยครับ ไม่เห็นมีใครโดนจับ ;D

ออฟไลน์ Tien.W

รถจอดรอที่ศูนย์ ณ วันจองแล้ว เลยจดเลขตัวถัง แล้วจองเลย

พอจองได้ ก็ เข้าไปจ่ายดาวน์ ส่งเอกสารให้จดทะเบียน ตั้งแต่ต้นเดือน พร้อมแจ้งว่า ปลายเดือนจะออกรถ ขอป้ายขาว ขับออกจากโชว์รูม

ก่อนถึงกำหนดรับรถ 3 วัน ทวงเซลล์แล้ว บอกว่า จะตามให้
ก่อนถึงกำหนดรับรถ 2 วัน ทวงเซลล์ตอนเช้า บอกว่า จะตามให้ / บ่ายตามอีก ก็เงียบ ไม่ตอบ

เลยโทร.อัดฝ่ายทะเบียน ถึง รู้ว่า เพิ่งได้เอกสาร แล้วมาบอกว่า เอกสารติดที่ขนส่งล่าช้า เลยด่าไปชุดใหญ่ แล้วก็โทร.ร้องเรียนลูกค้าสัมพันธ์

สักพัก ผจก เซลล์ โทร.มาเคลียร์ อ้างอีก เอกสารอยู่ขนส่ง เลยด่าซ้ำอีก ... ตรู วิ่งจดทะเบียนเองกับมือ รถเป็นสิบคัน วิ่งเช้า เที่ยงได้ ติดเอกสารอะไรฟะ

สุดท้าย วิ่งเอารถไปตรวจสภาพก่อนรับรถ 1 วัน แล้ววันรับรถเช้าไปยื่นจดที่หมอชิต บ่ายสองป้ายทะเบียนมาถึง เทพารักษ์

ยังมีประเด็นต่อ รอจนบ่ายครึ่ง ยังเงียบ ไม่แจ้งอะไรทั้งสิ้น เลยเข้าไปเหวี่ยง ผจก เซลล์ กำลังเล่นเกมส์มันส์เลย ... บอกว่า ให้ คนส่งเอกสารวิ่งมาที่ เทพารักษ์ เลย (เค้าบอก เอาป้ายไปส่ง แบริ่ง แล้ว ให้คนเทพารักษ์ วิ่งไปเอา) เดี๋ยวค่าน้ำมันมอไซค์ ผมออกเอง ถึงได้สะดุ้งขึ้นมาทำงาน

เฮ้อออ แต่ก็ได้ป้ายแหละ

สรุปว่า วันเดียวจดได้ครับ ไม่ได้ติดที่ขนส่ง ติดที่ศูนย์รถนี่แหละ

ออฟไลน์ whoami

ทำไมไม่กี่เดือนก่อน ตำนวจออกมาขึงขัง บอกจับปรับจริง หากใช้ป้ายแดงเกิน 1 เดือน

โทษปรับเป็นหมื่นซะด้วย ทำไมรถหรูๆเค้าไม่จับอ่ะ

ลองเป็นรถบ้านๆขับป้ายแดงลากจดนานๆแล้วเจอด่าน ผมว่ากฏหมายจะเข้มงวดขึ้นมาทันที

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เกิน 2 เดือนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่ชอบขับป้ายแดง มันเขิน

ออฟไลน์ seeker

ผมเห็นรถป้ายชมพูเลยละ จนสงสัยว่าเป็นรถหนีภาษีรึเปล่า

ออฟไลน์ SRY

เดือนเดียวครับ ไม่ได้รอเลข

ออฟไลน์ No Trespassing

Altis ตัว MC ของผม 10 เดือน เพราะรอขึ้นหมวด 7กx
Note อีกคัน 6 เดือน ล็อคเลขเหมือนกัน แต่เพราะขนส่งจดทะเบียนยังไม่ถึง เพราะมีช่วงนึงรันหมวด 6กx เร็วมาก เลยรอนานครับ

ขับป้ายแดงนานๆมันเก๊ก ไม่อยากเจอด่านเลย ขี้เกียจตอบคำถาม
อยากผ่านแบบสบายๆมากกว่า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เดือนกว่าครับ จองเลขด้วยแล้วให้เซลล์ไปจด
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ gobank01

มาตอบเหตุผลให้ส่วนนึงครับ

ที่ไม่เปลี่ยนป้ายแดง เพราะพวกนี้เปลี่ยนรถบ่อยครับ

แถมใช้น้อย ปีนึง 3000-5000 โล

1 ปีก็เปลี่ยนแล้ว ขายทั้งป้ายแดง ได้ราคาครับ

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
ปกติของผมไม่เกิน 2 เดือนครับ (ในกรณีที่รอเลข) ไม่ชอบเวลาขับป้ายแดง ไปไหนก็ลำบาก กลับค่ำๆ ออกต่างจังหวัดก็ต้องคอยมานั่งพะวงกับตำรวจ ซึ่งถ้าโดนจับ เราก็เถียงเค้าไม่ได้ด้วย เพราะเราผิดจริง ชอบป้ายขาวดีกว่าสบายใจกว่า แต่เคยเห็น BMW F 10 แถวบ้าน พี่แกลากป้ายแดงซะ 5 ปี จนเปลี่ยนโฉมแล้ว ถึงได้เปลี่ยนเป็นป้ายขาว เคสนี้ผมว่าเลี่ยงจ่ายภาษีรถครับ เห็นแล้วก็แอบสังเวชคนเรา

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่รอเลข ก็ไม่นานหรอกครับ

แต่บางคนก็นาน แม้ไม่รอเลข เพราะตั้งใจลากจด  >:( >:( >:( >:(