ผู้เขียน หัวข้อ: มานั่งรอ Review NISSAN MARCH ครับ  (อ่าน 7781 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
มานั่งรอ Review NISSAN MARCH ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 09:10:00 »
พี่จิมมี่ครับพอดีที่บ้านผมกำลังจะออก MARCH CVT
ก็เลยอยากจะทราบว่ารีวิวของพี่จิมมี่จะเอาขึ้นเมื่อไหร่น่ะครับ
เพราะว่าจะนำรีวิวของพี่มาเปนตัวช่วยในการตัดสินใจครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: มานั่งรอ Review NISSAN MARCH ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 10:49:06 »
ไม่น่าเกินวันพุธ ครับ

เหลือ แค่หัวข้อวิศวกรรมทั้งหมด เท่านั้นแล้ว

แต่ถ้าจะเร่งในวันนี้ ก็ไม่แน่ใจว่าจะเสร็จหรือไม่ เพราะมีคิวต้องเอารถไปถ่ายรูปอีกคันนึงครับ

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: มานั่งรอ Review NISSAN MARCH ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:04:07 »
ดีเลยครับ เพราว่าจะไปจองอาทิตย์นี้อยู่พอดี

ขอบคุณครับพี่จิมมี่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:28:47 »
ปูเสื่อรอเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:36:00 »
เข้ามา รอ ด้วยคน

ทำรีวิว เต็มๆ คันนึง ใช้เวลานานเหมือนกันนะครับ

อยาถาม
คุณ jimmy ทำ full review คันนึง ถ้าว่าง ใช้เวลาประมาณ กี่วันครับ

ถ้าผม ทำ user review แค่ ถ่ายรูป อธิบายตามภาพ  เขียนอีกหน่อย
ครึ่งวันก็เสร็จ  อันนี้คือคิดไว้แล้วนะครับ ว่าจะถ่ายตรงไหน เขียนอย่างไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 11:43:02 โดย Sacrifice »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:56:29 »
พอรีวิวmarchเสร็จ ต่อด้วยรีวิวlancer exเลยใช่ไหมครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 16:42:59 »
ญาติเพิ่งซื้อไปคันแล้วกำลังเห่อกันใหญ่ จะได้มารออ่านของพี่จิมด้วย เย้ ดีใจจัง
เตรียมใจจะโดนติหรือโดนชม หุหุหุ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 17:18:12 »
คุณ ned ได้ขับรึยังครับ?
มาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ KhunTon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 17:34:55 »
ขอนั่งเคี้ยวหมากรอด้วยคนครับ สู้ๆ ;D

ออฟไลน์ pwebjunior

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 17:38:10 »
แอบมานั่งรอด้วยคนครับ...เพราะตัวเองก็เพิ่งไปทดลองขับกับจองมาเรียบร้อยแล้วเหมือนกัน

ปูเสื่อยาวปายยยยยยยย  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 18:18:33 »
หลังๆนี้ รีวิว 1 บทความ มันเริ่มใช้เวลาในการทำ มากกว่า 1 สัปดาห์ไปแล้วครับ

และที่นาน เพราะต้องค้นข้อมูลไปด้วยส่วนหนึ่ง เช็คสอบทานข้อมูลด้วย
ฯลฯ อีกมากมาย

คิดเยอะขึ้น เขยนเยอะขึ้น และยังต้องมี สารพัด งานหลัก งานรอง มาเสียบเป็นระยะๆ
และต้องมีเวลาพักจากหน้าจอคอมฯ ด้วย ไม่งั้นสายตาจะพังเร็วครับ

ถ้าแค่บรรยายใต้ภาพ เหมือนในสมัยก่อน อดนอนสักคืนนึง ก็จบครับ
แต่เดี๋ยวนี้ ถ้าขืนผมต้องมานั่งอดนอน กันขนาดนั้น ร่างกายจะทนไม่ไหวแล้วละครับ
เพราะในบางคืน ที่นอนกันรุ่งสาง 6 โมงเช้าเลยนั้น

ใจ สั่น มากๆ สั่นชนิดที่ต้องรอพักใหญ่ เพื่อให้มันสงบลง และหลับไปเองเลยทีเดียว

มันไม่เหมือนสมัย สองสามปีก่อน ที่โหมทำรวดเดียวได้หนะครับ

เลยคิดว่า ทำออกมาให้ละเอียดไปเลยจะดีกว่า ไหนๆ ระบบอัพเดทของเว็บใหม่ ก็เอื้อให้เราทำเก็บไว้ก่อน
โดยไม่ต้องมาโหมอดนอนเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ก็ควรจะเขียนให้ละเอียดๆไปเลยดีกว่า หนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 18:20:23 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 19:19:39 »
เป็นกำลังใจให้ครับท่าน จิมมี่ ขอปูเสื่อรอดู้วยคน  แต่อยากรู้ว่า march กับ fiesta ใครจะเอาเครื่อง ดีเซล มาขายก่อนกัน...อิอิ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:01:11 »
นอนอืดรอ  ;D เป็นกำลังใจให้ทั้งคนทำและคนรอนะครับ  ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:39:41 »
รอ.............

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:42:03 »
รอได้ครับไม่ต้องรีบก็ได้ครับ ยังไงก็รอครับ (ถึงจะอยากอ่านใจจะขาดดดดก็ตาม :D )
คุณจิมมี่ยังไงก็พักผ่อนบ้างนะครับ อย่าโหมงานมากนะครับ นอนดึกตับทำงานหนักครับ
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ  ;)
: )

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 22:33:50 »
พักผ่อนบ้างนะครับพี่จิมมี่
:)

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 23:24:20 »
เป็นงานที่ต้องละเอียดรอบคอบ และมีการพัฒนายิ่ง ๆ ขึ้น
เข้าใจครับว่าต้องใช้ เวลา แรงงาน แรงใจ มากมาย
เป็นกำลังใจให้เสมอครับ.

นิสสัน =  "ขอบคุณที่รอ...."  ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:58:36 »
ปูเสื่อรอครับพี่จืมมี่

โหมงานระวังสุขภาพด้วยนะครับพี่
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Juker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 08:21:32 »
รอด้วยยย   ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:23:10 »
คุณ ned ได้ขับรึยังครับ?
มาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ของพี่สาวแฟนครับ วันออกรถวันที่ 1 กรกฎาคม เป็นวันพฤหัส วันหยุดกลางปีของธนาคาร
พี่สาวเลยได้หยุดพักจากการเล่นหุ้น ถอยรถ แล้วก็จะได้ไปต่ออายุใบขับขี่ กับขอเลขทะเบียน
ที่หมอชิตได้เลย ผมได้ขับจากศูนย์นิสสันใกล้ๆ พัฒนาการ ขับไปทางถนนพระราม 9 เลี้ยวที่
ดินแดง แล้วก็เลี้ยวไปทางหมอชิต เพื่อไปกรมขนส่ง เสร็จแล้วขากลับขึ้นทางด่วนกลับมา
ทางบางนา แล้วก็แวะ Lotus Plus เสร็จแล้วก็กลับมาคอนโดผม เสร็จแล้วพี่สาวผมก็ขับ
กลับบ้านเอง โดยผมขับรถนำหน้าให้เพื่อดูแลความปลอดภัย เพราะทางบ้านเป็นห่วงพี่สาวมาก
ครับ ไม่ค่อยได้ขับรถ ดูเหมือนจะขับไม่แข็ง แต่ก็ขับระมัดระวังดีใช้ได้เหมือนกัน

ผมขับไม่ได้มากเท่าไหร่ และตลอดระยะทางที่ขับพยายามขับไม่เกิน 90-100 กม/ชม เพราะ
อยากจะ run-in เล็กน้อย (ตำราเ่ก่าบอกว่าห้ามเกิน 60) เรื่อง run-in บางคนก็สนับสนุน บาง
คนก็บอกว่ารุ่นใหม่ไม่ต้อง อันนี้เราก็เลยขับแบบกลางๆ ที่จริงเป็นอุบายของผม เพราะไม่อยาก
ให้คนที่บ้านพี่สาวเหยียบมันแรงเกิน เพราะ พี่ๆ เค้าทำรถคว้ำมาหลายคันแล้ว อย่างน้อย 1000
กิโลเมตรแรก March จะได้ไม่บอบช้ำนัก และจะได้ผ่านช่วงเห่อรถใหม่ได้ไปอีกซักระยะ

ความรู้สึกที่ได้ขับคือ นิ่ม แต่ไม่โยน เกาะถนนใช้ได้ แปลกที่ดีกว่าตอนทดลองขับที่ motor show
กับ ที่ศูนย์ อย่างเทียบไม่ได้ เกือบจะโยนใบจองทิ้งแล้ว จนพี่สาวแฟนมาสนใจเข้า ขับแบบเกียร์
CVT ต้องออกตัวช้าๆ ผมก็ทำตามนั้น ซึ่งมันส่งกำลังต่อเนื่องดีไม่มีสะดุด เหมือนตอนรถโชว์แฮะ
ตลอดเวลาที่ขับ March ความรู้สึกมันคือ ช้าๆๆ สบายๆๆ แต่ไม่ได้ช้าแบบน่ารำคาญ บรรยากาศใน
รถอะไรต่างๆ ดี กว้างใหญ่สมตัว ไม่อึดอัด เลยทำให้รู้สึกสบายๆ มั้ง กระจกกลาง ซ้าย ขวา เล็กกว่า
ุุรุ่นอื่นๆ นะ คิดว่า เพราะจะมีมุมแคบในการมองไปหน่อย อุปกรณ์ต่างๆ ครบ จนทำให้รู้สึกเหมือนขับ
รถนอก ทั้งแอร์ออโต้ ทั้ง Push start ที่ครบเครื่องแบบนี้สำหรับรถเล็ก แบบนี้โปรแกรมถัดไปก็คง
เป็น Fiesta มั้ง ความรู้สึกผมถือว่าผ่าน แต่ไม่ค่อยมีประโยช์ในการ review เท่าไหร่ อิอิ เดี๋ยวรีบไปอ่าน
review ของพี่จิมดีกว่าคับ

แต่ยังไงที่ผมก็หลงไหล feeling ตอนขับเจ้า iQ อยู่ดี หวังว่า Honda Eco car จะทำได้แบบนั้นบ้าง
เพราะข้อกำหนดขนาด น้ำหนัก ช่วงล่าง และเครื่องยนต์ สำหรับ eco car มันสามารถสร้างให้เป็นรถที่
ขับได้มันเร้าใจได้ ถ้าตั้งใจและวางเป้าหมายไว้ตั้งแต่ตอนพัฒนารถจริงๆ จังๆ หวังว่า Honda จะทำให้
ความฝันของ Ned-kun เป็นจริง หุหุหุ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:34:15 »
ลืมไป ขับเร็วๆ หน่อย ไม่เกิน 100 ก็ใช้ได้ครับ เกาะถนนดี ควบคุมง่าย.....
เฮ้ยยยยย พวงมาลัยน้ำหนักมันไม่ตลกๆ เหมือนตอนทดลองขับแล้วเว้ยย
ไม่รู้รู้สึกไปเองรึเปล่า แต่น้ำหนักมันเสถียรดีใช้ได้ หนักกำลังดีด้วย
ขับเร็ว เสียงก็พอใช้ ไม่มาก ไม่น้อย ระดับมาตรฐานครับ สรุป พอใจมาาาก
เพราะการขับขี่รู้สึกดีกว่าตอนขับรถ test drive เยอะเลยทีเดียว แอร์เย็นฉ่ำ
น่าจะพอสู้กับของ Toyota ได้ ตอนเปิดไฟ หน้าปัด กับ คอนโซลเรืองแสง
สวย โอเค ดี รู้สึกว่าได้มาเจออีกแล้ว รถที่ดูดี กว่ารูปถ่ายในเน็ต

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:14:48 »
ของพี่สาวคุณ ned รุ่นเดียวกันสีเดียวกันกับที่บ้านผมจะจองเลยครับ
*0*
ไม่ทราบว่าของแถมได้อะไรบ้างครับ
ที่ศุนย์พระราม 2 ให้ 4 อย่าง
1.กันสาด(ผมไม่เอาฟิล์ม เพราะแถมฟิล์มที่ผมไม่รู้จักเลย)
2.กรอบทะเบียน
3.ผ้ายาง
4.พ่นกันสนิม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:30:52 »
ของพี่สาวคุณ ned รุ่นเดียวกันสีเดียวกันกับที่บ้านผมจะจองเลยครับ
*0*
ไม่ทราบว่าของแถมได้อะไรบ้างครับ
ที่ศุนย์พระราม 2 ให้ 4 อย่าง
1.กันสาด(ผมไม่เอาฟิล์ม เพราะแถมฟิล์มที่ผมไม่รู้จักเลย)
2.กรอบทะเบียน
3.ผ้ายาง
4.พ่นกันสนิม

เบื้องต้นผมได้เหมือนๆ กับคุณ K[en]G ครับ จองไว้ตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคม
แต่พอหลังจากนั้น ก็พยายามยืดเวลามาตลอด ทางผมนะ ไม่ใช่นิสสัน เพราะ
ว่าผมคับข้องใจจากการขับรถ test drive ที่ไบเทค แล้วก็โทรมาอีก 3-4 ครั้ง ผมบอกว่า ผมต้องการ
ทดลองขับอีกครั้งที่ศูนย์ เพราะผมเคยขับแล้วไม่พอใจ แต่จะขอลองขับที่ศูนย์อีกทีค่อยตัดสินใจ
รถ test เค้าก็มาช้าซะจนปลายเดือนมิถุนายนเลย เค้าคงพอรู้ว่าผมจะไม่เอาแล้ว แต่พอดีพี่สาว
ผมมาสนใจเข้า ผมก็เลยต่อรองเพิ่ม โดยผมทำเหมือนคนกลาง ก็บอกไปว่า ฟิล์ม hicool ขอเป็น
lamina นะครับ เค้าก็ไปขอผู้จัดการให้ แล้วก็ได้ แล้วก็ขอ ครอบปลายท้อโครเมี่ยม เพิ่ม แล้วก็ได้อีก
เพราะผมขู่ว่า ให้เยอะๆ หน่อยนะครับพี่สาวจะได้ตัดสินใจได้เร็วขึ้น (หุหุหุ) ตอนออกรถ ก็ขอ ที่หุ้ม
กุญแจ เป็นหนังลายหนังงูสีดำ (ผมไม่ชอบเลย) ได้มาอีกหน่อย สำหรับผมๆ ว่า น่าจะมีเซียนต่อเอา
ของได้มากกว่านี้นะครับ เพราะปกติ ผมต่อขอของแถมไม่เก่งเลยยยย แต่พี่สาวผมคงโชคดี เซลส์
ให้ได้ง่ายๆ

ปล.พ่นกันสนิม มีเคลือบสีด้วยใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ก็เหมือนๆ กัน

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:35:39 »
มีเคลือบสีด้วยครับ
ของผมนี่ต่อของแถมอะไรไม่ได้เลย
เซลล์อ้างตลอดว่าได้ค่าขายคันละ 1,000 บาท
ขนาดผมขอ Lamina เซลล์บอกขอเพิ่มเงิน 1,500 บาท
ผมเลยเปลี่ยนเป็นกันสาดแทน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:50:35 »
มีเคลือบสีด้วยครับ
ของผมนี่ต่อของแถมอะไรไม่ได้เลย
เซลล์อ้างตลอดว่าได้ค่าขายคันละ 1,000 บาท
ขนาดผมขอ Lamina เซลล์บอกขอเพิ่มเงิน 1,500 บาท
ผมเลยเปลี่ยนเป็นกันสาดแทน

ไม่เป็นไรครับ ของพี่สาวสงสัยวันนั้นเป็นวันดวงขึ้น
เพราะที่บ้านไปดูหมอมา ไปขอเลขทะเบียน ก็ได้เลขดี
ที่สุดในบ้านมาเลย ผมยังอิจฉาเลย อิอิ
ผมเข้าใจว่า เซลส์อาจจะได้มาร์จินไม่เยอะจริงๆ
ของพี่สาวผม เซลส์อาจจะไปขอแบ่งมาร์จิ้นจากผู้จัดการอีกที

ขอให้คุณ K[en]G มีความสุขกับรถใหม่นะครับ เรื่องของแถมเล็กๆ
น้อยๆ คงต้องทำใจปล่อยไป

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:51:55 »
ขอบคุณพี่ ned มากเลยครับ
ที่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังกัน

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 14:16:22 »
รอด้วยคนอิอิ ;D