ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ซื้อรถคันแรก หน่อยค้าา  (อ่าน 10752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Praew_Kaylyn

• Newbie
  • *
    • Facebook
ขอคำปรึกษา ซื้อรถคันแรก หน่อยค้าา
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:17:55 »
ตอนนี้ที่ดูไว้ก็มี
ford fiesta 5Dr 1.4L AT Style             574,000
mazda2           Groove Sports AT      570,000
march             1.2 VL CVT                 537,000

จิงๆก็อยากได้รุ่นที่สูงๆกว่านี้หน่อย (รุ่นท๊อป) ถ้าเป็นราคาผ่อน คงห่างกันไม่กี่พันต่อเดือนในแต่ละรุ่น
แต่เจ้าของกระเป๋าตัง(แม่) เค้าให้ซื้อสด เลยจำกัดราคามาประมาณนี้อ่าค่ะ
น่าจะได้ฤกษ์ถอยประมาณ ต.ค.-พ.ย. ค่ะ

ลักษณะการใช้งานก็ขับทั่วๆไปในกรุงเทพค่ะ (นักศึกษา)
มีกลับบ้านต่างจังหวัดบ้าง เดือนละครั้ง สองครั้ง (ประมาณ 300กม.)
อยากได้รถที่ใช้ได้ "นานๆ" อ่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะค้า
ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2010, 13:08:25 โดย Praew_Kaylyn »

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
Re: ขอคำปรึกษา ซื้อรถคันแรก หน่อยค้าา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:34:45 »
เอ๋แบบนี้คิดหนักเลย

เพราะ fiesta 1.4 นี้ไม่โดดเด่นเอาซะเลย สวยแต่รูป ไม่รู้ว่าจูบจะหอมป่าว
แต่ 1.6 TOP น่าสนโดดเด่นสุดๆ Power Shift ข้อมูลยังน้อยอยู่ถ้าได้ขับแล้วค่อยว่ากันอีกที

Mazda 2 ก็ไม่เลว ผมชอบ 4 Door นะ สมส่วนกว่า และต้องเกียร์ธรรมดาด้วย

March ในเมืองนี่แจ่มไปเลยน่าจะประหยัดที่สุดในกลุ่ม

ใช้นานๆ ต้อง fiesta  เพราะขายแล้วราคาจะตกที่สุด เลยไม่ขาย ก็เลยได้ใช้นานๆ ฮ่าๆๆ
ผมจอง Fiesta 5 Door Top ไปแล้ว รถก็ยังไม่เห็น ดันไปจองซะละ ถ้าออกมาห่วยนะน่าดู 555

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำปรึกษา ซื้อรถคันแรก หน่อยค้าา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 13:02:36 »
ผมว่าmazda2น่าจะเวิร์คกว่านะครับ เพราะฟอร์ดเนี่ย ศูนย์บริการไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่อะไหล่ก้อแพงอยู่ เหมือนกัน จุดเด่นของเจ้าเฟียสต้าก้อคือ มีคานเหล็ก และแข็งกว่าmazda2ครับนอกนั้นออปชั่นก้อ แทบไม่ต่างอะไรกันเลย  ส่วนmarch นี่ผมเชียร์เต็มที่เลยครับ แต่ตัวถังบางไปนืดด

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 13:42:22 »
แนะนำให้ซื้อมาร์ชคับ ส่วนรถจอดไว้ที่มอ ไม่ต้องขับเองหรอกคับ ระยะทางมันไกล นั่งรถเอาดีกว่า

อิอิ มาร์ชในเมืองประหยัดดีคับ กระทัดรัดแล้วก็ประหยัดเงินด้วย

อนาคตข้างหน้าทำงานอากจะเปลี่ยนก็เลือกที่เราต้องการเลยคับ

ส่วนตอนนี้ช่วยคุณแม่ประหยัดดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 14:57:42 »
ผมมองว่าถ้าต้องขับกลับบ้านที่ต่างจังหวัดด้วย 300 กม. น่าจะตัด march ไปนะครับ แต่ถ้าขับอยู่แต่ในเมืองเนี่ยโอเคเลย เพราะมันจะเบาไปรึเปล่า เวลาเจอรถบรรทุกสวนมาเร็วๆหรือต้องแซง ผมว่าเผื่อๆไว้ดีกว่า ไม่ลองดู jazz ตัว S AT บ้างหรอครับ ประหยัด กำลังเหลือๆ บรรทุกของได้มากกว่าเจ้า 2 ด้วยครับ ส่วนเฟรียสต้า ยังไม่เคยขับเลยครับ ตอบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 15:28:31 »
ถ้าผมนะ march  ไม่ได้อยู๋ในสายตาผมเลยถ้าคิดจะออกต่างจังหวัด เพราะMarchเหมาะจะขับ ในเมืองมากกว่าออกต่างจังหวัดนะครับ เพราะการควบคุมต่างๆก็ยังสู้mazda 2 ไม่ได้เลย

ผมว่าเลือกMazda 2 ดีกว่าครับ อัตราเร่งดีกว่า การควบคุมดีกว่าเพราะฉนั่น ขับในเมืองก็ดีมาก ขับออกต่างจังหวัดก็ได้เหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 16:09:27 »
Fiesta สิครับ รถยนต์ที่ได้รางวัลอย่างล้นหลามจากยุโรป  และเป็นรถTechnologyจากยุโรปเพียงคันเดียวเองนะครับ
รูปทรงก็สวยแบบหวานๆ น่าจะเหมาะกับผู้หญิงนะครับ  แล้วก็ขับกลับบ้านต่างจังหวัดได้เลยครับ ช่วงล่างและความปลอดภัยน่าจะหายห่วง

ปล.ลองหาข้อมูลได้ที่ web  whatcar.com ได้ครับ ตรงๆดีตามstyleยุโรป       ที่บ้านผมตัดสินใจซื้อรถก็ได้ web และ magazine นี้แหละครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 17:18:13 »
mazada2 ด้านหลังเหมือนนั่งไม่ค่อยสบายครับ

ถ้าฟอร์ดมีสีขาว ก็เอาเลยคับ จะมีสีขาวมาขายเลยไหมครับ หรือต้องรอ แบบcity

ตอนแรกจะเอา city

แต่ฟอร์ดมานี่เห็นแล้วชอบเลย
เราก็ดูอยู่ เพราะจะจองตุลานี้

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 17:24:43 »
ทั้งสามยี่ห้อ ที่มองไว้ เป็น รถ ซับคอมแพ็ก ระดับ เดียวกัน ครับ
ต่างกันที่ เครื่องยนต์

มาร์ช เลือก เครื่องเล็ก 1198 หรือ 1200 ซีซี 3 สูบ
เพื่อให้ เข้า หลัก สิทธิภาษีอีโค-คาร์
ที่ เสียภาษีสรรพสามิต ถูกกว่า มาสด้า2 และ เฟียสต้า
ถ้า คุณ เรียน บัญชี การเงิน หรือ ที่บ้าน มี ความชื่นใจ กับ การใช้เงิน ที่ตีค่าได้จริง
จ่ายเงิน แลกค่าตัว มาร์ช คุ้มค่าที่สุด
เพราะ ได้ เป็น เนื้อ รถยนต์ จริงๆ มากกว่า มาสด้า2 และ เฟียสต้า ครับ
จ่ายเงิน ซื้อ มาสด้า2 และ เฟียสต้า จะ ได้เนื้อรถ น้อยกว่า เพราะ ไปจ่ายต่อ ให้ ภาษีสรรพสามิต ที่แพงกว่า ครับ

ขับรถ ต่างจังหวัด ในเส้นทาง ไม่โหดนัก
มาร์ช ก็ ทำหน้าที่ น่ารัก ของมันได้ดี
เดือนก่อน ผม ก็ เห็น มาร์ช ขับทางไกล ไป เที่ยว ตลาดพระธาตุดอยเวา ที่แม่สาย เชียงราย
มาร์ช สีดำ ขับเส้นทาง ลำปาง พะเยา เชียงราย
ผ่าน เขา ย่าน งาว ก่อน พะเยา สบายๆ
เห็น ในรถ มี ลูก พ่อแม่ และ ยายหรือย่า นั่งกัน สบายๆ
ดู ดี ครับ

มาร์ช เป็น รถ ระดับ เดียวกับ มาสด้า 2 และ เฟียสต้า นะครับ
ตัวถัง ใกล้เคียงกันเลย
ต้อง ย้ำ อีกที

มาสด้า 2 ใช้เครื่องยนต์ 1498 หรือ 1500 ซีซี
เครื่องใหญ่ ที่สุด ใน กลุ่ม นี้
เป็น เครื่องสมัยใหม่ เช่นเดียวกัน มาร์ช และ เฟียสต้า
ดังนั้น ความต่าง ด้าน เทคโนโลยี เครื่องยนต์ จึง  ไม่ต่างกัน
ใหญ่ กว่า ได้เปรียบ และ ดีกว่า ครับ คำนี้ ใช้ได้ เสมอ ใน การเทียบ เครื่องยนต์ ครับ

ถ้า ชอบ ขับรถ เอามันส์
และ มั่นใจ ใน การวิ่ง ต่างจังหวัด ด้วย พลังเครื่องยนต์ ที่ ความเร็ว ไม่สูง นัก
มาสด้า 2 เป็น รถที่ เร่ง แซง รถ บรรทุก ได้ดีที่สุด ใน กลุ่ม นี้ครับ
เลือก มาสด้า 2 ด้วย เหตุนี้
ก็ เหมาะสม ครับ

ฟอร์ด เฟียสต้า 1.4
เครื่องยนต์ ขนาด 13xx หรือ 1400 ซีซี
ตัวถัง หนักกว่า มาสด้า 2 แต่ เครื่องฟอร์ด เล็กกว่า
ดังนั้น ฟอร์ด รุ่นนี้ อืด แน่นอน ครับ
หนังสือ รถยนต์ ใน เยอรมัน ยัง บ่นว่า รุ่นนี้ อืด เลยครับ

เฟียสต้า สร้างที่ โรงงานเดียวกับ มาสด้า2
พื้นฐานหลัก เหมือนกัน
แต่ ช็อคอับหลัง ของ เฟียสต้า เต็มรูปแบบ ทรงกระบอก กว่า
ช็อคอับหลัง ของ มาสด้า2 มีการ ต่อขา ก้าน ทำให้ ตัว ช็อค ที่ทำงานจริง เล็กกว่า เฟียสต้า
ดังนั้น ด้วย พื้นฐาน ช่วงล่าง เหมือนกัน
ช่วงล่าง หลัง ของ เฟียสต้า น่าจะ ทำงาน ได้ดีกว่า ช่วงล่างหลัง ของ มาสด้า 2 ครับ
เพราะ เฟียสต้า มี ช็อคอับหลัง ที่ ดีกว่า นั่นเอง

เฟียสต้า ยาวกว่า มาสด้า 2
เฟียสต้า หนักกว่า มาสด้า 2
เฟียสต้า เครื่องเล็กกว่า มาสด้า 2
ดังนั้น ถ้า เลือก เฟียสต้า ก็ จะมี เหตุผล ที่ พอจะ ดูดี คือ
เชื่อมั่น ใน ช่วงล่างหลัง กับ นั่งแล้ว ห้องโดยสาร ยาวกว่า นั่งสบายกว่า มาสด้า 2

ส่วนเหตุผล เรื่อง ความชอบ รูปทรง ออปชั่น นั้น ต่างจิต ต่างใจ กัน ครับ
เอาอะไร แน่นอนไม่ได้

รถ คันแรก ควร ให้ น้ำหนัก เรื่อง ศูนย์บริการ เป็น อันดับ แรก ครับ
สำคัญที่สุด กับ ผู้หญิงใช้รถ
ควร ไปเยี่ยม ศูนย์บริการ นิสสัน มาสด้า และ ฟอร์ด ที่ อยู่ใกล้ บ้าน ใกล้ สถานศึกษา ให้ดี
ลอง ไป นั่งเล่น ที่ ห้อง รับรอง ลูกค้า ที่นำรถ เข้าศูนย์
ถาม เพื่อนๆ พี่ๆ ลุงป้า น้าอา ว่า บริการดีไหม มี ปัญหา เคลม มากไหม
แล้ว ค่อย รวบรวม คำตอบ มา ตัดสินใจ เลือก รถ คันแรก

ซ่อมรถเองไม่ได้ หาอะไหล่นอกศูนย์ ไม่เก่ง
เลือก รถ ที่ ศูนย์บริการ ครับ

ฝรั่งยุโรป ส่วนใหญ่ ก็ เลือกรถที่ ศูนย์บริการ เช่นกัน
ฟอร์ด ขายดีที่ ยุโรป
ศูนย์บริการ ฟอร์ด มี มากมาย
ดังนั้น รถฟอร์ด จึง ขายดี ใน ยุโรป ครับ

ฝรั่งอเมริกัน เลือกรถ โดยมี รสนิยม ต่างจาก คนยุโรป
และ คนอเมริกัน นิยมใช้ รถกระบะฟอร์ด มากที่สุด
แต่ คนอเมริกัน นิยมใช้ รถเก๋ง ญี่ปุ่น มากที่สุด
แคมรี่ แอคคอร์ด โคโรล่า ซีวิค และ แจ๊ส คือ รถที่ขายได้มาก ใน อเมริกา
รถเล็ก ที่ คนอเมริกัน โหวต ว่า ดีที่สุด คือ ฮอนด้า ฟิต หรือ แจ๊ส บ้านเรา นั่นเอง ครับ
เป็น รถ ซับคอมแพ็ก ที่ ขายดี ที่สุด ใน อเมริกา ครับ

ฟอร์ด เฟียสต้า เป็น ผลงาน ออกแบบ วิจัย โดย ฟอร์ดยุโรป
รสนิยม คนใช้รถ ใน อเมริกัน ต่างจาก คนยุโรป
ดังนั้น ฟอร์ด เฟียสต้า จึง ขายไม่ดี ใน อเมริกา
ฮอนด้า แจ๊ส ขายดีใน อเมริกา
ฮอนด้า แจ๊ส ขายดีในญี่ปุ่น ตีคู่ กับ โตโยต้า ยารีส
แต่ ฮอนด้า แจ๊ส ขายไม่ดี ในยุโรป

มาสด้า2 ก็ ขายในญี่ปุ่น ได้น้อยกว่า แจ๊ส และ ยารีส มาก

สรุป คือ ยอดขายรถ ใน ต่างประเทศ นำมา เป็น ข้อหลัก ใน การ เลือก ซื้อรถ ในไทย ไม่ได้ครับ

ซื้อรถคันแรก ในประเทศไทย
เลือก ที่ ศูนย์บริการ ถูกต้อง ที่สุด แล้ว ครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 19:03:36 »
จริงๆเท่าที่ฟังจากเพื่อนที่ใช้ฟอร์ดอยู่ 0 บริการมันก็ไม่ได้เลวร้ายมากนะ

ซึ่งคงจะเป็นที่ๆไป

แต่เรื่องอะไหล่ อันนี้ก็น่าเป็นห่วงเหมือนกันเมื่ออายุรถมันมากๆเข้า อะไหล่อาจจะหายากกว่าญี่ปุ่นทั่วๆไป ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 20:57:20 »
ราคาประมาณนี้น่าจะเพิ่มช๊อย Nissan Tiida ตัว 4 ประตูอีกสักช๊อยก็ดีนะครับ ผมว่าจะตอบโจทย์น้อง นศ.สาว(สวยป่ะ?)ได้เลยทีเดียว
เพราะในเมืองก็ใช้งานได้คล่องตัว นอกเมืองก็ขับสบาย เกาะถนน เงียบ และอัตราเร่ง ส่วนความแข็งแรงปลอดภัยก็มากกว่ามาร์ชแน่นอน
ส่วนอะไหล่ไม่แพงครับ เล่นมาแล้ว จิ๊บๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 20:59:34 »
ผมสาวก mazda แต่ครานี้ผมว่า น้องมีนาน่าจะเหมาะ เพราะขับ กทม เป็นหลักน้องมีนาน่าจะประหยัดน้ำมันมากกว่า ตัวอื่น
ส่วนออก ตจว ผมมองว่าคุณเป็นสาว (ที่ไม่ซิ่ง) น้องมีนาน่าจะพอกับความต้องการครับ เพราะรถสมัยก่อน เครื่อง 1.2 - 1.3 ยังวิ่งข้าม จว กันสบาย

PS. ถ้าคุณเป็นสาวซิ่ง น้อง 2 คำตอบสุดท้ายครับ  ;D

ออฟไลน์ artnaja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:03:01 »
ผมเชียร์มาสด้าสองคับ
เพราะส่วนตัวเลย  ชอบเรื่องดีไซด์และการยึดเกาะถนนดีกว่ารุ่นอื่นๆนะคับ
ผมเองก็พึ่งไปจองรถมาคับ  เลือกมาสด้าสอง ซีดานไป
ซื้อรถอย่าไปคิดมากคับ  ชอบตัวไหน  จัดไปเลยคับ
แล้วไปหาอ่านรีวิวของคุณจิมมี่เอา   ถ้าไม่แย่จนรับไม่ได้ ซื้อไปเลยคับ 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:17:47 »
ผมยังไม่ได้ลอง Fiesta ดังนั้นจึงยังไม่ขอ comment อะไรมากไปกว่าดีไซน์ที่ดูแล้วล้ำที่สุดในสามคันนี้และดูจากวัสดุกับการประกอบทั่วไปผมถือว่าเป็นรถเล็กที่ดูแล้วน่าฝากชีวิตเอาไว้คันนึง

การใช้งานในเมืองนั้น จะ March หรือ 2 Hatchback ก็กินเนื้อที่ในการจอดใกล้เคียงกัน สิ่งที่ต่างกันอยู่ตรงที่ March นั้นตั้งใจทำมาสำหรับการใช้งานบนถนนเมืองไทยจริง ดังนั้นช่วงล่างจึงมีความนุ่มนวล นุ่มกว่า Tiida เสียอีก และนุ่มกว่า 2 แน่นอน อย่างที่สองคือ March มีเนื้อที่ให้สัมภาระมากกว่า บรรทุกถึงใจกำไรถึงคุณกว่า และมีพวงมาลัยที่เบากว่าเวลาขับไปๆมาๆหาที่จอด

ส่วน 2 นั้นผมมองว่าเป็นรถที่ขยับสเป็คช่วงล่างไปหาคนที่ขับรถเร็วยิ่งขึ้น หากเป็นรุ่นธรรมดาที่ใช้ล้อ 15 กับโช้คธรรมดา ผมกล้าใช้คำว่านุ่มพอให้ผู้ใหญ่นั่งได้ (แต่อาจจะบ่นนิีดดดนึง) และเดินทางไกลอย่างมั่นใจที่ความเร็ว 130 และหักหลบพวกคนขับรถมักง่ายแล้วอยู่กับร่องกับรอยดี

ดังนั้นรถทั้งสองคัน เป็นรถเมืองเหมือนกัน แต่โฟกัสต่างกันตรงนี้ คันนึงเลือกที่จะอยู่เมืองเต็มที่ เหลือขีดความสามารถให้เอาไว้เดินทางได้บ้าง ส่วนอีกคันน่าจะไปได้รอบประเทศแต่บรรทุกของได้น้อยหน่อย ช่วงล่างแข็งกว่าหน่อย

อันที่จริง ถ้ายอมตัวยาว อีกหน่อย Mazda 2 Sedan ก็ไม่น่ามองข้ามเพราะเนื้อที่ใต้ฝากระโปรงหลังใหญ่ จุของได้เยอะจริง และช่วงล่างหลังจะมีความนุ่มกว่าตัว Hatchback น่าจะโดนใจผู้ใหญ่มากกว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:52:16 »
มาเชี่ยร์น้องสองครับ
ถ้าชอบนุ่มๆก็ไปคบตัวล่างครับ
ช่วงล่างนุ่มกว่าตัวกลางและท๊อป เอาเงินที่เหลือไปแต่งได้อีกเยอะ
เครื่องแรงแซงพ้น เบรคเลิศ
ประหยัดน้ำมันด้วย ส่วนขับทางไกลนี่หายห่วงครับ
ไปมาแล้ว เชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน-ปางอุ๋ง  ดอยอินทนนท์
เหลือ ภูเก็ตครับกะลังจะพาน้องสองไปเที่ยวเร็วๆนี้
ขึ้นเขานี่ี สบายๆครับ  :) ซีดานก็ดีนะครับ ข้างหลังนุ่มกว่า Hb ฃ
และที่เก็บของกว้างมากๆ

ออฟไลน์ Bhum898

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 22:25:29 »
Nissan Marchก้น่าสนนะค่ะ เหมาะสำหรับขับในเมือง น่ารักกำลังดีเลย
แต่ว่าถ้าต้องออกต่างจังหวัด fiesta กับ mazda2ก้น่าจะมองอยู่ค่ะ
เพราะว่าน้องmarchนี่ กลัวขับออกต่างจังหวัดแล้วแรงไม่พออะค่ะ
แรงอาจจะต่างกันไม่มากนักแต่ว่า ให้ชัวดีกว่านะค่ะ
แต่ใจชอบmarchนะ ::) แต่ออกต่างจังหวัดกลัวอันตราย ผู้หญิงขับด้วยน้าา

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:46:50 »
ผมว่า ไม่ march ก็ mazda2 ครับ ในแง่ศูนย์บริการกับอะไหล่เป็นหลัก เพราะทั้งสองรุ่นนี้ ก็ไม่หนีกันมาก แค่ซีซีเครื่องเท่านั้น

ส่วน march ขับต่างจังหวัดนั้น ผมไม่คิดว่าจะมีปัญหานะครับ เท่าที่ทราบมาจากรีวิวทั่วๆไป

แต่ลึกๆ ผมแนะนำ mazda2 ครับ เครื่องใหญ่กว่า น่าจะขับได้สะดวก และง่ายกว่า

แนะนำลองไปนั่ง ลองขับดูสิครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 11:00:11 »
โดยส่วนตัว ผมเลือก ผมเลือก สวิฟท์

แต่ถ้าเลือกจากตัวเลือกที่มี ผมเอาแน่นอน และมาแรง ผมเลือก 2 แต่เป็นซีดานน่ะ ข้างหลังดูกว้างกว่านิดนึง กับมีที่เก็บของ เผื่อไว้เก็บโน๊ตบุ๊ค เวลาไปทำรายงานได้ ครับ

ออฟไลน์ Praew_Kaylyn

• Newbie
  • *
    • Facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 22:07:19 »
เห็นหลายๆความเห็นบอกว่า fiesta 1.4 แย่ขนาดนั้นเลยหรอค่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 02:34:42 »
1.4 ต่างประเทศเค้าก็ใช้กันนี่ครับ เครื่อง 1.2-1.3 ด้วยซ้ำผมว่าไม่เลวร้ายแน่นอนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:26:59 »
Nissan Marchก้น่าสนนะค่ะ เหมาะสำหรับขับในเมือง น่ารักกำลังดีเลย
แต่ว่าถ้าต้องออกต่างจังหวัด fiesta กับ mazda2ก้น่าจะมองอยู่ค่ะ
เพราะว่าน้องmarchนี่ กลัวขับออกต่างจังหวัดแล้วแรงไม่พออะค่ะ
แรงอาจจะต่างกันไม่มากนักแต่ว่า ให้ชัวดีกว่านะค่ะ
แต่ใจชอบmarchนะ ::) แต่ออกต่างจังหวัดกลัวอันตราย ผู้หญิงขับด้วยน้าา

เครื่อง March เนี่ย แรงพอแล้วละครับ เหลือเฟือ รีวิว ก็เพิ่งออก ลองอ่านดูก่อนได้ครับ

สิ่งที่ผมห่วงคือ ฟิลลิ่งของพวงมาลัย มากกว่า ถ้าต้องขับออกต่างจังหวัดด้วยแล้ว
Mazda 2 กับ Fiesta จะเหนือกว่า ขึ้นมานิดหน่อย

แต่ถ้าใช้ในเมืองเยอะกว่าละก็  March ก็พอแล้วครับ