ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปทำสีก่อนขาย หรือ ไม่ต้องทำแล้วขายถูกหน่อยดีครับ  (อ่าน 6812 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ

พอดีมีรุ่นพี่คนนึงแกจะขายรถครับ แต่รถแกมีรอยถลอก รอยบุบ อยู่นึดหน่อย
รถแกประกันชั้น 3 ต้องซ่อมเอง เลยมาปรึกษาสมาชิกหน่อยครับว่าทำสี แล้วค่อยขาย หรือ ขายไปเลย แต่ขายถูกหน่อย
รถแกไม่เคยทำสีเลย บางๆ ทั้งคัน

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมบอกได้แค่ว่า

รถบางเดิมทั้งคัน แต่มีรอยถลอก รอยบุบ ขายได้แพงกว่ารถที่ไปทำสีมาแล้วครับ

ลองไปพิจรณาดูว่ารถของเพื่อนคุณบางเดิมทั้งคันหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องทำอะไร ขายไปทั้งอย่างงั้น

ใครมาติ ก็ไม่ต้องสน เพราะในวงการเค้ารู้ดีครับ
ติไปงั้นๆแหละ เพื่อเจ้าจองเชื่อ

แต่ถ้าไม่บางเดิมทั้งคัน
คุณซ่อมไป ก็โดนติอยู่ดี
ติประมาณว่า ไม่รู้รอยก่อนซ่อมลึกแค่ไหน???

ออฟไลน์ Turin

ผมบอกได้แค่ว่า

รถบางเดิมทั้งคัน แต่มีรอยถลอก รอยบุบ ขายได้แพงกว่ารถที่ไปทำสีมาแล้วครับ

ลองไปพิจรณาดูว่ารถของเพื่อนคุณบางเดิมทั้งคันหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องทำอะไร ขายไปทั้งอย่างงั้น

ใครมาติ ก็ไม่ต้องสน เพราะในวงการเค้ารู้ดีครับ
ติไปงั้นๆแหละ เพื่อเจ้าจองเชื่อ

แต่ถ้าไม่บางเดิมทั้งคัน
คุณซ่อมไป ก็โดนติอยู่ดี
ติประมาณว่า ไม่รู้รอยก่อนซ่อมลึกแค่ไหน???
ตามนี้เลย เวลาซื้อผมชอบสีเดิม มีรอยนิดหน่อยมากกว่า เก็บมาแล้ว ต่อให้รู้ว่าเก็บน้อยก็เถอะ ...

ถ้ารถตลาดมากๆ เก็บสีก่อน+ขายเอง อาจขายได้เร็วกว่านิดหน่อย เพราะตะมีคนซื้อจำนวนนึงที่อาจไม่คิดมาก แค่อยากได้รถพร้อมใช้

ถ้ารถเฉพาะกลุ่ม + ขายเอง ไม่เก็บดีกว่า

ถ้าขายเต็นท์ ไม่ต่าง โดนหาเรื่องติได้ทั้งขึ้นทั้งล่องแน่นอน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
คำว่านิดหน่อยนี่ แค่ไหนครับ ถ้ารอยรอบคัน บุบมาเป็นลูก ก็ไม่ไหวนะครับ แต่ถ้ารอยนิดหน่อยๆ ขายไปแบบนั้นเลยครับ

เต้นไม่ได้สนใจอยู่ แล้ว เพราะรถต้องมาอาบน้ำก่อนก่อนอยู่ดี

ขายคนเองซื้อแฮปปี้กว่าอยู่แล้วครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเพิ่งมีประสบการณ์ขายรถสด ๆ ร้อน ๆ เลยครับ

ขายเต้นท์ก็ไม่ต้องทำสีครับ บุบ ๆ ไปอย่างนั้นแหละ

แต่เราต้องรู้ราคากลางคร่าว ๆ ของรถเราก่อนครับ เพี่อประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ขายเดิมๆล่ะครับ ทำสีไปบางทีขายไม่คุ้มค่าสีที่ทำอีกครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมชอบซื้อมือสอง  ...อาบน้ำมา  ผมไม่ค่อยสนใจ  ดูผ่าน ๆ (ยกเว้นสวยจริง ๆและทำสีแบบเนียบๆ)  แต่ถ้าสีเดิม  จะพิจารณาเป็นพิเศษ  อย่างคันสุดท้ายที่ซื้อมาได้ปี เศษ  มีรอยลักยิ้มทั้งคัน ไม่ต่ำกว่า 5 จุด  ผมก็ไม่ว่า  ไม่ได้ต่อราคาด้วยซิครับ...ชอบก็ซื้อเลย

ออฟไลน์ joufo

ถ้าขายเต้นท์ รถเป็นรอยนิดๆ หน่อยๆ เต้นท์ส่วนใหญ่จะบอกเลยครับว่าไม่ต้องไปทำสี เดี๋ยวเค้าไปจัดการเองครับ

แต่บางที่เขี้ยวๆ หน่อย ก็จะขอหักเงินค่าทำสี (หาเรื่องกดราคารถนั่นแหละ) ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คนอื่นพูดไปหมดแล้วผมจะพูดอะไรหละครับ  ;D เอาเป็นว่าไม่ต้องทำสีหรอก ขายๆไปแบบนั้นเลย

ออฟไลน์ Auto

คนดูรถเป็นชอบรถเดิม ๆ  มากกว่าสาดสีเก็บสีมาทั้งคันครับ    ถ้าขายเองเป็นรถบ้านกับคนที่นิยมหารถบ้าน  จะดีกว่าไปทำสีมาครับเพราะตำหนิจะรับได้ไม่ได้คนซื้อเขาพอใจจุดนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ redsun

นิ่งๆเดิมๆ ดีกว่า
ทำสีไม่ดีเดี๋ยวเรื่องเยอะตามมาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องทำสี ถ้ามันไม่หนักหนาอะไร มองเผินๆไม่ค่อยเห็น ผมเลือกที่จะไม่ทำเลย

ส่วนขายปล่อยไว้อย่างงั้นครับ ทำสีมาเพี้ยนนี่ยุ่งอีก

ออฟไลน์ BigCat

ผมคนซื้อ ก็ยังชอบรถเดิมๆนะครับ มันเหมือนได้ของเดิมๆไม่ย้อม อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ลองให้อุ่สีตีราคาก่อนก็ดีครับ จะได้รู้ว่าเราควรทำ ทำแล้วคุ้มมั้ย ลองดูครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้าผมเป็นผู้ซื้อก็อยากได้รถสภาพเดิมๆ (บางทั้งคัน) ครับ  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนผมขาย Stream ขอบซุ้มล้อหลังโดนหมากัดเป็นรอย ก็ขายได้ปกติครับ ผมว่า สีเดิมๆทั้งคัน Work กว่า
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ขายเดิมๆ อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ toonze

สีเดิมดีสุดครับ  ทำสีใหม่เขามองว่า โดนหนักมา

ออฟไลน์ 0%

มืออาชีพเขาขายแบบไหน เราก็ขายแบบนั้นแหละครับ

ขายของสวยดี ย่อมดูแพงกว่า ของมีตำหนิ

มืออาชีพแบบเต้นท์รถเขาก็ขายแบบไม่มีตำหนิ สวยๆ พร้อมขับทั้งนั้น ไม่มีใครมาขายแบบเสียๆมีตำหนิหรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

ขายตามสภาพครับ