ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องครับ เพื่อนๆใครอยู่ จุฬาฯ บ้างครับ ถามเรื่องที่จอดรถหน่อยครับ  (อ่าน 23555 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
เพื่อนคนไหนอยู่ จุฬาฯ บ้างครับ  จอดรถกันที่ไหนบ้างเอ๋ย   ยังหาที่จอดลงตัวไม่ได้เลย ที่ปลอดภัยและถูกอะครับ
ตอนนี้จอด จามจุรี Square ก็ 70-80 บาทอะครับต่อวัน แพงใช่เล่น 555

ปล.วิศวกรรมศาสตร์ ปี 1 ครับผม

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
อ่าว งี้ก็รุ่นน้องผมสิครับ ผมอยู่วิศวะ ปีสี่
ปกติผมจอดริม ถนนอังรีนะ พยายามจอดฝั่งตรงข้ามมหาลัย เพราะรถจะไม่ค่อยถูกเข็นเท่าไร (ส่วนใหญ่รถจอดฝั่งนั้นเข้า P เกือบทุกคัน)
ตอนนี้มันมีตึกจอดรถที่อักษร ก็เดินใกล้กว่าจามsq แต่ราคาคงต่างกันไม่มาก

อีกchoiceนึง คือ เส้นยามอักษรครับ

อ่าว งี้ก็รุ่นน้องผมสิครับ ผมอยู่วิศวะ ปีสี่
ปกติผมจอดริม ถนนอังรีนะ พยายามจอดฝั่งตรงข้ามมหาลัย เพราะรถจะไม่ค่อยถูกเข็นเท่าไร (ส่วนใหญ่รถจอดฝั่งนั้นเข้า P เกือบทุกคัน)
ตอนนี้มันมีตึกจอดรถที่อักษร ก็เดินใกล้กว่าจามsq แต่ราคาคงต่างกันไม่มาก

อีกchoiceนึง คือ เส้นยามอักษรครับ

555 ผมเป็นรุ่นน้องหลายปีเลยสิครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับรุ่นพี่Senior พี่จะจบแล้วผมเพิ่งจะเข้าเอง 555
พอดีได้่ถามเพื่อนๆมาแล้วครับ ที่ตึกใหม่อักษรจอดเดือนละ 900 บาทครับ ก็okกว่าอะครับถูกกว่ามากอยู่ครับ เพราะปี1มันเรียนแทบทุกวันเลยครับผม  ว่าจะไปทำบัตรพรุ่งนี้แล้วครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yod artstu

โอ้ว หมู่นี้จุฬาฯเก็บค่าจอดด้วย ! ค่าจอดโหดอยู่ จอดทั้งปีเกือบหมื่น (นับปิดเทอมเผื่อเรียนซัมเมอร์)
สมัยก่อน หาจังหวะจอดอังรีฯ
แต่รำคาญคือตอนไปขยับรถเข้ามาจอดในจุฬาฯตอนหลังสี่โมงเย็น
แต่หลังๆรำคาญเห็นเพื่อนๆก็เริ่มโหนรถเมล์มาเรียนแทนโดยเฉพาะช่วงทำ Thesis
เพราะมึนและอดนอนเกินกว่าที่จะขับรถได้

แต่หมู่นี้ หลังจากเรียนจบและมีโอกาสได้ไปสอน รู้สึกมลภาวะเรื่องควันรถมันเยอะๆกว่าสมัยเรียนมากๆ
 :)
: )

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
ผมอยู่บัญชี จุฬา ปี 3 ครับ ตอนช่วงปี 1-2 ก็จอดในจามจุรีสแควร์เพราะอยู่ติดคณะเลย แล้วบัญชีก็ไม่ได้เรียนทั้งวันซักเท่าไหร่ ค่าจอดเลยไม่แพงมาก

ถ้าเป็นวิศวฯ เพื่อนๆผมเขาจะจอดริมถนนอังรีฯอ่ะครับ แต่ผมเห็นสภาพแล้วมันดูไม่น่าจอดเท่าไหร่ ซ้อนกันหลายชั้นเหลือเกิน โดนเข็นอีก แล้วตากแดดด้วย

ตึกใหม่ตรงคณะอักษรเดือนละ 900 ถือว่าโอเคนะครับ ไม่ไกลแล้วก็ได้จอดในที่ร่มๆ จามจุรีสแควร์รู้สึกว่าจะหลักพัน ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ Monstruo

เห็นว่าแถวๆคณะบัญชีจอดได้ แต่ต้องมาเช้ามากๆราวๆ 6โมงเช้า
(คณะวิศวฯ เหมือนกัน แต่ป.โท)

ออฟไลน์ berm

ผมอยู่บัญชี จุฬา ปี 3 ครับ ตอนช่วงปี 1-2 ก็จอดในจามจุรีสแควร์เพราะอยู่ติดคณะเลย แล้วบัญชีก็ไม่ได้เรียนทั้งวันซักเท่าไหร่ ค่าจอดเลยไม่แพงมาก

ถ้าเป็นวิศวฯ เพื่อนๆผมเขาจะจอดริมถนนอังรีฯอ่ะครับ แต่ผมเห็นสภาพแล้วมันดูไม่น่าจอดเท่าไหร่ ซ้อนกันหลายชั้นเหลือเกิน โดนเข็นอีก แล้วตากแดดด้วย

ตึกใหม่ตรงคณะอักษรเดือนละ 900 ถือว่าโอเคนะครับ ไม่ไกลแล้วก็ได้จอดในที่ร่มๆ จามจุรีสแควร์รู้สึกว่าจะหลักพัน ไม่คุ้มเลย
อยู่กรุ๊ปอะไรเอ่ย ผมจบมาปีนึงแล้ว shi66 ตอนปีหนึ่งปีสองไม่ขับมาเลย มันไม่มีที่จอดแบบจริงจัง ริมถนนก็ไม่ไหว
มาเลื่อนตอนสี่โมงไม่ทัน พอปีสามมันมีสร้างตึกตรงแถวสนามจุ๊บ จามเก้าชั้วโมงละ ห้าบาท ก็พอโอเค หรือบางทีในคณะก็พอได้
อยู่ถ้ามาก่อนแปดโมง พอปีสี่จามจุรีแสควร์เปิดตอนแรกให้จอดฟรี สบายเลย แต่ตอนกลับ ลำบากหน่อยเพราะบางทีมันตัดออก
เพื่อกลับรถไปทางมาบุญครองไม่ได้ พอจามจุรีเก็บตังค์ คราวนี้ก็เลยต้องมาแต่เช้าเพื่อมาจอดในคณะ(ปีสี่ขอสติ๊กเกอร์สีฟ้าคณะบัญชีได้)
แต่ตอนออกนี่โคตรเหนื่อยเลยจอดปะกันซะแน่นสุด ผมไม่เคยปะเลยนะเพราะกลัวคนอื่นเข็นชน เคยจอดริมฟุตบาทตรงหน้าเรือนกระจก
ใครไม่รู้เข็นท้ายชนคันหลังสีกันชนแตกเลย จริงๆถ้ามีที่จอดที่ตึกตรงแถวอักษรเดือนละ 900 ก็โอเคนะ จอดไปเถอะรถจะได้ไม่ร้อน

กลายเป็นกระทู้รวมจุฬาฯ ขึ้นมาทันทีเลยทีเดียวคร๊าบ 5555

ออฟไลน์ Blur

ผมแก่สุด Shi57 ถ้าจำไม่ผิด อิ อิ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

อยู่กรุ๊ปอะไรเอ่ย ผมจบมาปีนึงแล้ว shi66 ตอนปีหนึ่งปีสองไม่ขับมาเลย มันไม่มีที่จอดแบบจริงจัง ริมถนนก็ไม่ไหว
มาเลื่อนตอนสี่โมงไม่ทัน พอปีสามมันมีสร้างตึกตรงแถวสนามจุ๊บ จามเก้าชั้วโมงละ ห้าบาท ก็พอโอเค หรือบางทีในคณะก็พอได้
อยู่ถ้ามาก่อนแปดโมง พอปีสี่จามจุรีแสควร์เปิดตอนแรกให้จอดฟรี สบายเลย แต่ตอนกลับ ลำบากหน่อยเพราะบางทีมันตัดออก
เพื่อกลับรถไปทางมาบุญครองไม่ได้ พอจามจุรีเก็บตังค์ คราวนี้ก็เลยต้องมาแต่เช้าเพื่อมาจอดในคณะ(ปีสี่ขอสติ๊กเกอร์สีฟ้าคณะบัญชีได้)
แต่ตอนออกนี่โคตรเหนื่อยเลยจอดปะกันซะแน่นสุด ผมไม่เคยปะเลยนะเพราะกลัวคนอื่นเข็นชน เคยจอดริมฟุตบาทตรงหน้าเรือนกระจก
ใครไม่รู้เข็นท้ายชนคันหลังสีกันชนแตกเลย จริงๆถ้ามีที่จอดที่ตึกตรงแถวอักษรเดือนละ 900 ก็โอเคนะ จอดไปเถอะรถจะได้ไม่ร้อน
ผมแก่สุด Shi57 ถ้าจำไม่ผิด อิ อิ

กระทู้รวมบัญชีกับวิศว 555+

ผมอยู่กรุ๊ป ข2 Shi69 ครับ ผมโชคดีเข้ามาปี 1 จามจุรีสแควร์เปิดพอดี ที่จอดเพียบ ช่วงแรกฟรีก็จอดสบายจริงๆ

ตอนนี้ปี 3 ทำสติ๊กเกอร์ได้สีฟ้าของมหาลัยแต่เข้าจอดในคณะไม่ได้ ก็ไม่รู้จะทำมาทำไม หลักฐานในการทำก็วุ่นวายได้โล่ห์ แต่ดันใช้ใบเสร็จค่าธรรมเนียมจอดรถเข้าได้ เลยกะว่าจะใช้ใบเสร็จตลอดไป

จอดหน้าคณะก็มีโซนติดกำแพงนิดหน่อยที่เป็นทำเลทอง มีต้นไม้บังแดดแล้วก็ไม่โดนจอดขวาง ต้องไปเช้าๆถึงจะได้จอด

ผมเคยจอดตรงที่มีรถมาจอดขวางได้แล้วโดนรถคันเดียวกันจอดขวางแล้วล็อคเกียร์มา 2 รอบล่ะ รอตั้ง 4 ชม.กว่าเจ้าของมันจะมาเอารถมันออกไป เข็ดเลย

ออฟไลน์ yod artstu

ชื่อแรกของจามจุรีสแควร์คือ CU Hi TECH Square ครับ
ชื่อน่ากลัวมาก
เห็นตั้งแต่ตอกเสาเข็มตอนเรียนตรี จนโครงการทิ้งร้างอยู่นานหลายปีจนเรียนโทจบ
: )

ออฟไลน์ #PETH#

จุฬาดูหาที่จอดรถง่ายไปเลย ผมอยู่ท่าพระจันทร์ บางทีจะจอดรถเหมือนงมเข็มในมหาสุมทร

ออฟไลน์ Ruksadindan

จุฬาดูหาที่จอดรถง่ายไปเลย ผมอยู่ท่าพระจันทร์ บางทีจะจอดรถเหมือนงมเข็มในมหาสุมทร
ท่าพระจันทร์ เข็นกันมันส์กว่าอังรีเยอะ  ;D ถ้ายามมันปล่อยให้หลุดเข้าไปได้นะครับ..
สำหรับจุฬาฯ แม้ไม่มีเรือแต่ก็มี MRT BTS ขนาบซ้ายขวา ก็ไม่รู้จะขับรถให้กินที่ทำไมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ท่าพระจันทร์ เข็นกันมันส์กว่าอังรีเยอะ  ;D ถ้ายามมันปล่อยให้หลุดเข้าไปได้นะครับ..
สำหรับจุฬาฯ แม้ไม่มีเรือแต่ก็มี MRT BTS ขนาบซ้ายขวา ก็ไม่รู้จะขับรถให้กินที่ทำไมครับ

เห็นด้วยครับ สมัยพี่เรียน ก็นั่งรถไฟฟ้าไป แต่จอดรถไว้ที่ หมอชิตครับ

ปล. ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน ผมจบนิติ ครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
ปีที่แล้วเห็นส่วนใหญ่ก้อจอดกันตรงแนวรั้วประตูอักษรอ่ะค่ะ..
จอดซ้อนกัน 2 แถวเลยทีเดียว จูบตูดกันเป็นเรื่องปกติเลย 55

แต่อยู่แถวนั้นใช้ BTS หรือ รถ ปอพ. น่าจะสะดวกกว่านะคะ
เพื่อนที่คณะเวลาเรียนในจุฬาฯใหญ่ก้อไม่ขับรถมากัน เอามาเฉพาะเวลาเรียนที่คณะอ่ะค่ะ
ถ้าจะใช้รถก้อคงต้องเผื่อเวลาหาที่จอดนานหน่อย

ปล.นิสิตเก่าคณะสัตวแพทย์ VET73 ค่ะ..เรียนอยู่แป๊บเดียว แล้วก้อซิ่วออกมา
จากลูกพระเกี้ยวมาเป็นลูกนเรศซะแล้ว... ^^

ออฟไลน์ PY

• Newbie
  • *
ผมจอดที่สมาคมนิสิตเก่าข้างมาบุญครองครับ ถ้ามีตราสีชมพูจอดวันละ 40 บาท
ปล. เรียนอยู่คณะสัตวแพทย์ครับ  :D