ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใช้ คนเคยลองสัมผัส Honda Freed  (อ่าน 8105 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ถามคนใช้ คนเคยลองสัมผัส Honda Freed
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 21:59:41 »
หลังจากส่งมอบรถให้ลูกค้ามาได้ประมาณ 7 เดือนแล้ว(ยอดขายล่าสุดเป็นไงบ้างครับ)
คุณลูกค้าผู้ใช้ฟรีด มีความรู้สึกอย่างไรบ้างครับ?
มีตรงไหนจุดไหนเป็นข้อดีข้อด้อยบ้างครับ?

สีอะไรสวยสุด(เอาแบบตัวจริงนะครับ) ผมเห็นแต่สีโปรโมทคือขาว
เห็นในโบชัวร์มี เงิน เทา ดำ เป็นตัวเลือกเพิ่มเติมอีก

คือมันเป็นในรถยนต์หนึ่งรุ่นที่น่าสนใจ และอยากเป็นเจ้าของ  :)
น่าจะมีรุ่น L(ฐานล้อยาว) เหมือน R-CIASS  นะครับ ::)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2010, 02:26:22 โดย prai »

ออฟไลน์ yod artstu

Re: ถามคนใช้ คนเคยลองสำผัส Honda Freed
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 23:58:26 »
ปูเสื่อรอเหมือนกันครับ เพราะสนใจเหมือนกัน โดยเฉพาะรุ่น E
อยากซื้อให้คุณพ่อ-แม่ ขับใช้ในเมือง-ชานเมือง
ได้มีโอกาสไปลองที่โชว์รูมแป๊บเดียวเท่านั้น
ผมว่ามันสวยเป็นบางมุมนะ ถ้าเป็นคุณจิมมี่เลือกถ่ายเนี่ยยย
สวยทุกมุมเลย แต่ถ้าให้มองมุมจากท้ายรถแล้วมองเฉียงๆ
มันดูแหม่งๆบางมุมนะ แต่รวมๆก็สวยกว่าคู่แข่งเค้าเยอะ
ผมอยากได้เบาะสีเข้มกว่านี้นะ หรือถ้ามีเบาะหนังแท้ก็ดี
ผมกลัวเด็กๆทำไอติมช๊อคโกแลตหกใส่  :)
: )

ออฟไลน์ sirichai

• Newbie
  • *
Re: ถามคนใช้ คนเคยลองสำผัส Honda Freed
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 00:08:23 »
โดยรวมการใช้งานน่าพอใจ นั่งสบาย ไม่มีปัญหาจุกจิก ผมมีลูกเล็กๆใช้แล้วรู้สึกเหมาะมาก ซื้อเลยถ้ามีเด็กหรือผู้สูงอายุ
การขับขี่ตอนแรกติดว่าออกตัวอืดๆ ขับไปขับมาเริมชินซะแล้วครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 00:45:28 »
ไม่เหมาะสำหรับ ผู้ใหญ่นั่ง กันครบทุกที่นั่ง (6 คน) ครับ
เพราะว่า แคบ นั่งไม่ค่อยสบายครับ
ถ้าปรับให้คนนั่งหน้าสบาย คนแถว 2 ก็จะนั่งไม่ได้
ถ้าคนแถว 2 นั่งสบาย แถว 3 ก็จะนั่งไม่ได้

ส่วนเครื่อง 1.5 ที่คนที่ไม่เคยสัมผัสบอกว่าอืด
สำหรับผมแล้ว ไม่คิดอย่างนั้นครับ
กำลังเรี่ยวแรง ก็โอเค แต่ต้องใจเย็นนึดนึง
(ความจริงรถประเภทนี้ก็ไม่ควรขับเร็วอยู่แล้ว)

แนะนำำครับว่า
หากลังเล ตัดสินใจไม่ถูก
และคิดว่า รถราคาขนาดนี้ ถ้าซื้อแล้วไม่ถูกใจ อาจจะเสียดายเงิน
ตอนนี้ มีให้เช่าด้วยครับ ลองเช่ามาใช้สัก วัน สองวัน ก็น่าจะรู้แล้วหละครับ ว่าเหมาะหรือเปล่า

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: ถามคนใช้ คนเคยลองสัมผัส Honda Freed
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 08:53:39 »
- ถ้ามองข้ามเรื่องที่ว่า ราคาซื้อเริ่มต้น มันแพงเกินไป

- ถ้าพิจารณาขนาดห้องโดยสารภายในรถแล้ว รับกับมันได้

ผมก็ว่า มันน่าใช้ดีครับ  จุดเด่นของมัน อยู่ตรงที่

+ ขนาดเล็กกะทัดรัด แต่มี 3 ตอน
+ ประตูสไลด์ไฟฟ้า สั่งเปิด-ปิดได้เองจากข้างพวงมาลัย โดยที่ไม่ต้องลำบากเด็กๆ
2 ข้อนี้ ทำให้มันเหมาะมากสำหรับ ครอบครัวที่มีลูกอ่อน / เด็กเล็ก

+ ประหยัดน้ำมัน เทียบเท่ารถเก๋งซีดาน 1.6-1.8 ทั่วไป

ปล. ถ้า Honda วางระดับเก้าอี้สูงขึ้นจากพื้นรถมากกว่านี้ จะดีมาก
ที่บอกกันว่า มันแคบๆ ไปหน่อย อาจต้องเปลี่ยนความคิดเลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามคนใช้ คนเคยลองสัมผัส Honda Freed
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:25:07 »
ที่ผมเห็นแน่ๆเลยคือ ราคามันแพงเกินไป

เครื่องก็เล็ก ภายในวัสดุก็ไม่ดี ถ้าราคาลงกว่านี้ น่าจะขายดี

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:53:30 »
- ถ้ามองข้ามเรื่องที่ว่า ราคาซื้อเริ่มต้น มันแพงเกินไป

- ถ้าพิจารณาขนาดห้องโดยสารภายในรถแล้ว รับกับมันได้

ผมก็ว่า มันน่าใช้ดีครับ  จุดเด่นของมัน อยู่ตรงที่

+ ขนาดเล็กกะทัดรัด แต่มี 3 ตอน
+ ประตูสไลด์ไฟฟ้า สั่งเปิด-ปิดได้เองจากข้างพวงมาลัย โดยที่ไม่ต้องลำบากเด็กๆ
2 ข้อนี้ ทำให้มันเหมาะมากสำหรับ ครอบครัวที่มีลูกอ่อน / เด็กเล็ก

+ ประหยัดน้ำมัน เทียบเท่ารถเก๋งซีดาน 1.6-1.8 ทั่วไป

ปล. ถ้า Honda วางระดับเก้าอี้สูงขึ้นจากพื้นรถมากกว่านี้ จะดีมาก
ที่บอกกันว่า มันแคบๆ ไปหน่อย อาจต้องเปลี่ยนความคิดเลยครับ

ผมคิดเหมือนกับพี่ครับ ตัวรถมันดีอยู่แล้ว แต่ส่วนใหญ่ Mass อย่างพวกเราๆ
ติดกับเรื่องราคามากที่สุด ซึ่งถึงจะทำใจยังไง ส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นมามาก
จากกลุ่มรถ 1.5 รุ่นท๊อปหลายๆ รุ่น ก็ทำให้พวกเราคิดมากกันอยู่ดี เพราะส่วน
ต่างนั้น ซื้อรถ 1.5 ได้เพิ่มอีกเกือบตั้งครึ่งคัน แถมราคายังไปทับกลุ่ม SUV
ด้วย เลยต้องคิดหนักกันมากเลย

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 13:10:59 »
ลอง เทียบราคา ฮอนด้า ฟรีต กับ ฮอนด้า ฟิต หรือ แจ๊ส ที่ ขายใน ญี่ปุ่น ซิครับ
แล้ว วก กลับ มา เทียบราคา ฮอนด้า ฟรีต กับ ฮอนด้า แจ๊ส ในไทย

แล้ว ก็ จะสรุป ได้ ด้วยตัวเอง ละครับ ว่า
ที่ เขาว่า ฮอนด้า ฟรีต ตั้งราคาขายในไทย สุดแพง นะ
จริง หรือ ไม่จริง ครับ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 13:33:36 »
ลอง เทียบราคา ฮอนด้า ฟรีต กับ ฮอนด้า ฟิต หรือ แจ๊ส ที่ ขายใน ญี่ปุ่น ซิครับ
แล้ว วก กลับ มา เทียบราคา ฮอนด้า ฟรีต กับ ฮอนด้า แจ๊ส ในไทย

แล้ว ก็ จะสรุป ได้ ด้วยตัวเอง ละครับ ว่า
ที่ เขาว่า ฮอนด้า ฟรีต ตั้งราคาขายในไทย สุดแพง นะ

แล้วมันแพงจริงหรือเปล่าครับ พอดีไม่ทราบราคาเมืองนอกครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 14:24:28 »
โดยรวมๆ โอเคทั้งหมด ยกเว้นว่า รถประเภทนี้น่าจะนั่งนิ่มๆ สบายๆ แต่ FREED  ดีดดิ้นเวลานั่งน้อย ตามไสตล์รถเล็ก

VALUE FOR THE MONEY ครับ ด้วย OPTION ที่ได้ มีงบพอ บ้านคนเยอะ จัดเลยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 18:13:14 »
แพงกว่าฟิตท้อปอยู่ 2,000$ ครับ

ถามว่าราคาที่ฮอนด้าตั้งเท่านี้ ผมว่ามันเป็นการวางโปรดักส์ให้สูงกว่า B-Segment ทั่วไปมากกว่าครับ
ด้วยรูปลักษณ์ภายใน และภายนอก การออกแบบ ถ้าเราดูตรงจุดนี้ผมว่าเหมาะสมกับราคาเท่านี้
ส่วนเครื่องยนต์นั้น สำหรับรถประเภทนี้ทรงนี้ แค่นี้ก็พอแล้วล่ะครับ

อ้อบ้านผมมีแค่ 2-4 คนเองครับ ที่ชอบคือ สูง โป่ง สบายดีครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 13:05:48 »

ผมเคยเปิดเว็บ www.honda.co.jp  หาราคา Fit , Freed , Civic ตั้งแต่รุ่นถูกสุด - แพงสุด มาเทียบกันดู
(เลือกมาเฉพาะ Fit 1.5 , Freed 1.5 , Civic 1.8-2.0 เหมือนที่บ้านเรามีขาย)

Freed ในญี่ปุ่น วางราคาเดียวกับ Civic 1.8 ครับ  ดังนั้น ที่ขายในไทยตอนนี้ มันก็แพงกว่าอีกนิดหน่อย