ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปแล้ว Toyota Corolla Altis CVT มีกี่จังหวะครับ  (อ่าน 5656 ครั้ง)

ออฟไลน์ atsadawoot

• Newbie
  • *
จริงๆก็ไม่ใช่เรื่องร้ายเเรงอะไรนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ 555
คือเห็นโฆษณา หรือในโบชัวร์ บอกว่ามี 7
แต่ดูจากคลิป ผมนับได้ 9
มีความเห็นยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: สรุปแล้ว Toyota Corolla Altis CVT มีกี่จังหวะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 19:03:46 »
เกียร์ CVT คืออัตราทดแปรผัน ไม่มีเป็นกำหนดจังหวะเหมือนเกียร์ออโตทั่วไป ที่จะมี 1 2 3 4... หรอกครับ มันก็แปรผันของมันตามจังหวะยึด-หุบของพลูเลย์เกียร์ตัวหลักตัวรอง เพราะฉะนั้นใครที่บอกว่า CVT ก็เป็นเรื่องน่าขบคิดต่อไปครับ ในเมืองมันทดแปรผันตามที่ผมกล่าวไปข้างต้น มันจะมีอัตราทด 1 2 3 4... ได้อย่างไร?

ที่เห็นเกียร์ CVT บางรุ่นมีตบคันเกียร์ + - หรือมีพารืดเดอร์ชิพเปลี่ยนเกียร์ได้ นั้นคือเขาสร้างโปรแกรมในสมองเกียร์ให้มีการล็อกตามรอบหรือความเร็วที่เขาตั้งมาครับ แต่เป็นการหลอกเกียร์แค่นั้นเอง ไม้ใช้จังหวะล้อกแบบเกียร์ออโตใช้เฟืองแต่ประการใด ซึ่งในเคสนี้ผมไม่นับว่ามันคือเกียร์ที่มีอัตราทดครับ ผมนับแค่ว่ามันแค่โปรแกรมหลอกอัตราทดแค่นั้นเอง

• Newbie
  • *
Re: สรุปแล้ว Toyota Corolla Altis CVT มีกี่จังหวะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 19:07:27 »
อ้อ เรื่องนั้นพอทราบครับ แต่ผมสงสัยว่าทำไมเค้าถึงโฆษณาว่ามี 7 เกียร์ 555555
ถ้าในคลิป รถยังมีแรงวิ่งไปถึงรอบเรดไลน์ หรือกล่องไม่ตัดก่อน
ระบบก็อาจจะตัดเปลี่ยนรอบเครื่อง หรืออัตราทดพูเล่ ขึ้นอีกก็ได้ ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 19:19:35 »
เอาไว้คุยทับเกียร์ auto ทั่วไปที่ยุคนั้นมีแค่ 4 , 5 , 6จังหวะ

cvt ลูกใหม่ของ toyota ที่กำลังจะเปิดตัวในต่างประเทศก็ล็อกได้ถึง 10จังหวะ ก็คงเพราะ auto ยุคใหม่เค้าไป 7 , 8 , 9 , 10 จังหวะกันแล้ว
(พี่โตไม่บอก 11-12 จังหวะไปเลยละ หรือเอาเป็นหลายสิบเป็นร้อยเลยก็ได้นะ cvt มันเท่าไหร่ก็ได้อยู่แล้ว 555)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 19:22:01 »
ผมคิดแบบเดียวกันเลยครับ เพราะตอนนั้น Civic ก็แค่ 5 ก่อนจะเปลี่ยนเป็น CVT
เลยเอามาข่มแบบ เฮ้ยฮอนด้ามี 5 แต่ข้ามี 7 นะเว้ยอะไรแบบนี้ 555555

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 20:50:46 »
น่าจะlock7speedแค่ตอนใช้+-อะครับ
แต่ใช้งานจริงมันก็เปลี่ยนรอบขึ้นลงตามโปรแกรมที่เอาไว้หลอกความรู้สึกคนขับเฉยๆ

Altisความเร็วปลาย200+เลย โหดเหมือนกันแฮะ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 21:13:09 »
7 wonder speed ในโฆษณา Toyota Altis ของอั้ม พัชราภา  ตกลงมันชื่อหลอกๆ หรือยังไงครับ 

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 21:50:14 »
ที่ผมเข้าใจคือ เขาไม่ได้บอกว่ามี 7 เกียร์ แต่บอกว่า 7-wonder speed ก็คือ เป็นการล็อกจังหวะเกียร์ให้เหมือนมี 7 สปีดเอาไว้เล่นสนุกเฉยๆ และทำให้รถมีแรงดึงหลอกๆเหมือนเปลี่ยนเกียร์ เวลาขับจะไม่เหมือนพวก CVT ปกติ ที่มันจะครางฮืออออออ ยาวๆ เวลากดคันเร่งจมมิดตอนออกตัวน่ะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 22:06:14 »
มันจะมีกี่เกียร์ก็ได้นิครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะเขียนโปรแกรมเกียร์ยังไง
คันเมืองไทย 7 speed ก็คงล็อกให้มันขยับได้ 7 step ในโหมดแมน่วล
ส่วนคันในคลิปก็โปรแกรมให้มันมี 9 step แค่นั้นเองไม่ใช่เหรอฮะ

จริง ๆ แล้วไม่ว่าเกียร์แบบใด ถ้าเบื้องต้นเราดูแค่อัตราทดต่ำสุดกับสูงสุด และดูอัตราทดเฟืองท้าย ก่อน
ค่อยไปดูว่าเขาแบ่งกี่ Step ก็จะเข้าใจง่ายกว่า

ในความคิดผมนะฮะ  อัตราทดต่ำสุดและสูงสุดในชุดเกียร์ มันเปรียบเสมือนกับ ความสูงระหว่างพื้นชั้น 1 กับชั้น 2 ของบ้าน
ที่เหลือคือเราจะทำบันไดกี่ขั้นในการเดินขึ้นไปชั้น 2 ซึ่งนั่นมันก็คือ เกียร์ที่จะมีกี่ speed 
เพียงแต่ถ้าเป็น CVT  การขึ้นจากชั้น 1 ไปชั้น 2 มันเป็นทางลาดให้เดินขึ้นไป ไม่ต้องก้าวเป็นขั้น ๆ แบบบันไดอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2018, 05:35:04 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 22:11:21 »
น่าจะคล้ายๆ นิสสันโน้ตครับ ทำมาให้ได้อารมณ์

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 22:28:21 »
อย่าง odyssey ที่ผมใช้อยู่ เวลาใช้ paddle pop เอ้ย shift มันก็จะมีตัวเลขบอกตำแหน่งเกียร์นะ

แต่ทำไมคันนี้หาได้มีไม่

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 06:02:32 »
อย่าง odyssey ที่ผมใช้อยู่ เวลาใช้ paddle pop เอ้ย shift มันก็จะมีตัวเลขบอกตำแหน่งเกียร์นะ

แต่ทำไมคันนี้หาได้มีไม่
Altis ถ้าอยู่ในโหมดDเฉยๆ ถ้าเรากดคันเร่งแรงเกียร์มันจะลากรอบให้ครับแต่ถ้าขับแบบปกติมันก็จะไม่ลากรอบให้ แต่ถ้าเล่นชิพเกีบร์เองมันก็จะลากรอบให้แล้วก็มีตำแหน่งเกีบร์บอก

ออฟไลน์ Dr.Andress

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 08:16:31 »
เกียร์ D มันจะตัดรอบแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ เหมือนไม่ให้มันถึงเรดไลน์ถนอมเกียร์ถนอมเครื่องหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ว่าในเกียร์ M จะล็อกไว้แค่ 7 จังหวะครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 09:44:38 »
เกียร์ D มันจะตัดรอบแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ เหมือนไม่ให้มันถึงเรดไลน์ถนอมเกียร์ถนอมเครื่องหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ว่าในเกียร์ M จะล็อกไว้แค่ 7 จังหวะครับ

เหตุผลเพราะคนชอบบ่น CVT มันค้างรอบเนี่ยแหละครับ เขาเลยทำให้จำลองเกียร์ตัดไปเรื่อยๆ คนใช้จะได้รู้สึกเหมือนออโต้ทั่วไป

Subaru ก็เป็นครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 09:46:51 »
เป็นศัพท์ทางการโฆษณาครับ ไม่ได้ใช้คำตรงๆแต่เพื่อให้เข้าใจเป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง
ไม่ได้ใช้คำตรงๆว่า cvt ตัวเองมี 7เกียร์ แต่ก็ืำให้คนทั่วไปที่ไม่ได้เข้าใจรายละเอียดลงลึก จะเข้าใจว่ารถมี 7เกียร์ครับ