ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยาง s001 RFT มาเป็น GR100 อารมณ์ต่างกันเยอะใหมครับ  (อ่าน 3508 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ตอนนี้ยางเดิมติดรถ s001 RFT เริ่มจะปลายอายุแล้ว เริ่มก้าวร้าว ทั้ง เสียง การสั่นสะเทือน แต่ยังคงชอบความเกาะ และความถึกของยาง ถ้าเปลี่ยน เป็น GR100 อารมณ์ต่างกันขนาดใหนครับ อยากได้ความนุ่มเงียบขึ้นมาบ้าง ไม่สาดโค้งแรง แต่มีโยกเปลี่ยนเลนแซงบางจังหวะ ขับไม่เกิน 140 เคยแอบบมอง ps4 แต่ 225/50/r17 ไม่มี ซีรีย์ใกล้กันรถต่ำกว่าเดิม 1cm.เลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ต่างพอสมควร  ยางธรรมดานิ่มกว่า ยาง runflat   

gr100  เป็นยางนุ่มนวล  ก็จะนิ่มกว่า

ออฟไลน์ V221

ไม่ต้องGR100ก็รู้สึกได้แน่นอนครับ เพราะทั้งGLE500eกับ730LDที่ใช้ยางRun flatก็รู้สึกได้ถึงความแข็งของแก้มยางอย่างชัดเจนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ DriveOnly

เคยเปลี่ยนจาก s001 RFT ไป PS4 อยากจะบอกว่านิ่มคนละเรื่องเลยครับ แต่สำหรับ gr100 ยังไม่เคยลอง คาดว่าคงนิ่มไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ tom46

ถ้าชอบความเกาะของยางตัวเดิมอยู่ ผมว่าเปลี่ยนไปนี่เห็นความแตกต่างแน่นอน เพราะ ยางเขาทำมาคนละแนวกันอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
คิดเหมื่อนคนอื่นๆเช่นกันครับว่าต่างกันแบบชัดเจนแน่
ถ้าชอบความเกาะของ s001 แต่อยากได้นุ่มเงียบขึ้นมาบ้าง มีอีกทางเลือก คือ เอา s001 เหมือนเดิม แต่ไม่ runflat ผมว่าฟีลลิ่งหลังเปลี่ยนน่าจะพอสัมผัสได้ เพราะยางเดิม runflat+เก่า ส่วนยางใหม่ ไม่ runflat+ความสดของยางใหม่

แต่จากลักษณะการขับที่บอกมา gr100 ก็พอได้อยู่ครับ แต่โยกเปลี่ยนเลนเร็วๆมันจะย้วยทำให้กะระยะไม่แม่นเท่า s001

ออฟไลน์ AkE

ต่างครับ เงียบลงบ้างแต่ย้วยขึ้นแน่นอนถ้าเข้าโค้งแรง การเกาะถนนทั้งแห้งและเปียกด้อยลงแน่นอนครับแต่ถ้าขับไม่เร็วก้ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าต้องการความเกาะและนิ่มขึ้น  แนะนำว่าซื้อ RE003 ก็ดีครับเพราะเป็นยางสปอร์ตที่ไม่รันแฟลต  ทำให้มันยังคงความเกาะมากๆ แต่นิ่มขึ้นกว่า S001 RFT แน่ๆ

ส่วน S001 ตัวธรรมดา  ผมไม่ทราบว่ามันแข็ง/นิ่มแค่ไหน  แต่ S001 เป็นยางที่ออกมาสู้ตลาดนานแล้ว  ความเป็น premium luxury sport ของมัน ผมว่ามันเก่าไปแล้ว  มันค่อนข้างแข็งเด้ง  ซึ่งผมว่า RE003 มันก็เกาะถนนไม่แพ้กัน แต่มันน่าจะนุ่มกว่าครับ

ผมก็ใช้ S001 RFT ไซส์เดียวกับจขกท. อยู่ แต่ผมใช้มา 4 ปี 5 หมื่นกิโลแล้ว  ยังเกาะดีอยู่ แต่ก็แข็ง กระเด้งจริง   แต่ผมว่าจะใช้จนดอกยางหมด  เพราะเนื้อยางมันยังนิ่มอยู่เลย  ทนทานกับบ้านเราจริงๆ