ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาเคลือบแก้วที่ขายตามfbขวดละสามสี่ร้อยนี่ใช้ได้จริงไหมครับ  (อ่าน 6348 ครั้ง)

ออฟไลน์ yomsong

• Newbie
  • *
เห็นผลจริงไหมครับ มีผลเสียต่อสีรถไหม
สามารถลงแล้วเช็ดได้ปกติเลยหรือเปล่าครับ
แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ เห็นหลายแบรนด์มาก

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
มันก็คือแว็กซ์น้ำรึเปล่าครับ ใช้นะใช้ได้ครับ ไม่เมื่อมือเท่าแว็กซ์ครีมครับ

ส่วนคุณภาพก็ตามราคาครับ

แต่ที่แน่ๆ คนขายรวยๆครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ผลเสีย ยังไม่เคยเจอ
ส่วนตัวลองมา 3 ยี่ห้อ
มันไม่ใช่ น้ำยาเคลือบแก้ว มันเป็นน้ำยาเคลือบเงามากกว่า

มีหลายยี่ห้อมาก ต้องลองเสี่ยงเอาเอง
สรุปคือ ไม่มีผลเสีย อยู่ที่ว่ายี่ห้อไหนจะเงาได้นานกว่ากัน ทนน้ำกว่ากัน แค่นั้น

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
มันน่าจะเป็น Quick Wax มากกว่าเคลือบแก้วนะครับพวกนั้น พวกนี้ล้างรถครั้งสองครั้งก็หลุดหมดละครับ
คงคล้ายๆกับน้ำยาขวดละ 120 ที่ขายในร้านที่ขายของ 60 บาทจากญี่ปุ่นในห้าง
เคลือบหลังล้างแล้วผิวรถลื่นจริงครับ ลื่นมากด้วย แต่เจอล้างครั้งเดียวก็ออกหมด

ส่วนตัวน้ำยา DIY เคยใช้ 2 ตัวซื้อจากเว็บ ชื่อเมืองในญี่ปุ่น99 ที่ชอบเด้งมาในเฟสบุค
1. ตัวที่ราคา 2590 โฆษณาว่า Ceramic 9H ปกป้องยาว 5 ปี บลาๆๆ (ราคานี้มีแต่น้ำยาและฟองน้ำ)
ตัวนี้เคลือบรถสีขาว ถึงตอนนี้เคลือบมาแล้ว 7 เดือน รถยังเงา ตอนล้างรถ พื้นผิวยังไล่น้ำดีมากๆ แต่ไม่ดีเท่าสองเดือนแรก คาดหวังไว้ 1.5 ปี จาก 5 ปีที่เขาโฆษณา

2. ตัวที่ราคา 1690 โฆษณาว่า HD... ปกป้อง 1 ปี
เคลือบรถสีน้ำเงิน พึ่งเคลือบไป 1 เดือน ล้างรถไป 4 ครั้ง การไล่น้ำดีแค่ครั้งแรกครั้งเดียว 3 ครั้งหลังสภาพเหมือนใช้ Quick Wax แต่ความเงาหลังล้างเนี่ย เงาฉ่ำมาก
หลังจากเห็นผลลัพเลยไปหาข้อมูล พบว่ามันเป็นแค่ Sealant Wax ตัวนึงที่ติดนานกว่าปกติแค่นั้น ไม่ใช่เคลือบแก้วอย่างที่เขาโฆษณา จากสภาพคาดว่าอยู่ได้ไม่เกิน 3 เดือน

สรุป พวกหลักร้อยจากที่เคยเห็น มันคือ Quick Wax ดีๆนี่เอง ความเงาเทียบกับน้ำยา DIY 2 ตัวที่ยกตัวอย่างเนี่ย น้ำยา DIY ก็เงากว่าด้วยครับ
ถ้าอยากเคลือบแก้ว DIY หาข้อมูลแล้วซื้อน้ำยาเคลือบดีๆมาเคลือบเลยดีกว่าครับ อยู่ได้นานกว่า มีขายหลายตัวหลายเว็บมากๆ