ผู้เขียน หัวข้อ: aseancap 4 ดาว พอใช้ได้ใหมครับ  (อ่าน 4235 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
aseancap 4 ดาว พอใช้ได้ใหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 02:15:02 »
จากข่าวอุบัติเหตุของรถ BMW X1 เลยไปดูว่าได้ euroncap 5 ดาว
กลับมาดูความจริงใกล้ตัว aseancap xpander ได้ 4 ดาว (Yaris-Ativ-Vios-Crv ได้ 5 ดาว) สงสัยระดับ aseancap 4 ดาว มีความปลอดภัยเพียงพอใหมครับ??
ปล.ไม่รวมรถที่ไม่มีผลทดสอบจากที่อื่น นอกจาก "บริษัทผู้ผลิตเอง"

euroncap X1 ได้ 5 ดาว
http://www.euroncap.com/en/results/bmw/x1/22021

aseancap xpander ได้ 4 ดาว
http://www.aseancap.org/v2/?p=4019

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: aseancap 4 ดาว พอใช้ได้ใหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 07:47:26 »
พอครับ ดูแล้วปัจจุบันรถที่ได้ 4 ดาวมักมาจาก Safety Assist ไม่พอมากกว่าที่ตัวถังไม่ปลอดภัยครับ ง่ายๆคือระบบช่วยเหลือมีไม่ถึงเกณฑ์

หรือไปตกพวกหัวข้อชนคนเดินถนนแล้วไม่ปลอดภัยต่อคนนเดินถนน ก็โดนลดคะแนนอีก

ถ้าอยากดูว่าตัวรถปลอดภัยระดับไหนลองอ่านในหัวข้อคนขับ คนนั่ง และก็เด็กภายในรถครับ ว่ารถมันเซพภายในได้ขนาดไหน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: aseancap 4 ดาว พอใช้ได้ใหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 07:52:30 »
Xpan มีแค่ถุงลมคู่หน้า คะแนนก็ตามนั้นครับ 8)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 08:13:51 »
ไม่พอครับ ในเมื่องบเท่ากันเลือก 5 ดาวได้ อย่าไปเลือก 4 ดาวเลย

ส่วนใหญ่รถก็ 5 ดาวทั้งนั้น มีแค่ Xpander ZS และ Swift ที่ 4 ดาว

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 11:39:35 »
ที่เห็น 4 ดาว 5 ดาว นั่น ... มันผลสรุปโดยรวม

แต่ควรเข้าไปดูในรายละเอียด  อย่าง รถหลายรุ่น ที่ EuroNCAP ได้แค่ 3 ดาว หรือ 4 ดาว ไม่ใช่ 5 ดาว

หัวข้อแรก คนขับ และผู้โดยสารตอนหน้า หลายคัน ก็ได้คะแนน 80 กว่าขึ้นไป กันเยอะแยะ
หัวข้อ 2 เด็กนั่งใน Car Seat ก็ได้ 80 กว่าเหมือนกัน

แต่คะแนนจะไปน้อยลงในหัวข้อ 3 กับ 4  ซึ่งเป็นเรื่อง คนข้างนอกรถ โดนชน จะบาดเจ็บมากน้อยแค่ไหน กับเรื่องอุปกรณ์ช่วยเหลือ มีติดรถมามากน้อยแค่ไหน
รถหลายรุ่น ที่ได้ 3-4 ดาว ไม่ใช่ 5 ดาวเต็ม มักจะได้คะแนนน้อยใน 2 หัวข้อหลัง  ซึ่งถามว่า .. แล้วมันมีผลกับ ความปลอดภัยของคนขับและผู้โดยสารหรือเปล่า ?  ... คำตอบคือ ไม่มี

มันมีแค่บางรุ่น ที่ได้ 3 ดาว แต่คะแนนความปลอดภัย คนขับและผู้โดยสารตอนหน้า ได้คะแนนน้อยด้วย ก็เช่น .. MG 3

ลองไปดูเองก็แล้วกัน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 12:40:16 »
รถหลายๆรุ่น ปลอดภัยเอาอยู่  ถ้าเกิดการชนที่ความเร็วไม่เกิน 64 กม/ชม

ถ้าชนที่ความเร็วสูงมากกว่านั้นอาจมีบาดเจ็บรุนแรงหรือเสียชีวิตได้

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:56:59 »
X1 5ดาว แต่ก็ยัง.... นะ

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 08:54:57 »
ขับรถเร็ว ประมาท กี่ดาวก็ม่องเท่งครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 15:23:01 »
สำหรับผม ขับไม่ให้ชน กี่ดาวผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ถุงลมกี่ใบผมก็ค่อยสนใจ

เพราะลองดูคลิปหรือนึกย้อนดู อุบัติเหตุที่เกิดมักมีความผิดพลาดไม่ใช่แค่เรื่องเดียว แต่จะมีองค์ประกอบหลายจุด
ตั้งแต่อุปกรณ์ที่ติดรถ ความประมาท ขับเร็วรึช้าเกินไป ทิ้งช่วงน้อยเกินไป เผื่อน้อยเกินไป ขับแบบผิดกฏจราจร จังหวะและการตัดสินใจ ดวง
หรือแม้แต่การขับที่ไม่ค่อยปลอดภัยของตัวเราเอง และความไม่ชัดเจนของการขับของเราเองแล้วทำให้คนอื่นเข้าใจผิด
ถ้าร่างกายเราพร้อม มีสติ ไม่ประมาท ประสบการ์ณและชั่วโมงการขับเรามาก ผมว่าอุบัติเหตุร้ายแรงเกิดยากมาก(ถ้าดวงไม่ซวยจริง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 18:26:53 »
64 กม/ชม. ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 09:55:34 »
ดาวเยอะๆ ก็ดีครับ แต่รถมาเร็วเกิน 100 ความเสียหายก็มากอยู่ดีครับ