ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่ใช่คนแอนตี้รถยุโรป BMW BENZ VW นะครับ  (อ่าน 14934 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
หลายครั้ง
หลายคำตอบ จากหลายหัวข้อในเว็บนี้
ที่ผมตอบ ๆ ไป
อาจจะทำให้หลายคนรู้สึกว่า ผมนี่ เป็นพวกไม่ชอบรถยุโรปไปซะอย่างนั้น

ด้วยอาชีพผม แทบจะทุกวัน ผมจะต้องเจอแต่รถพัง ๆที่คนอื่นยัดเยียดเอามาให้ผมดู ให้ฟัง ปีนึง เป้นพันๆ เคส ผมก็แค่เอามาแชร์ประสพการณ์ เท่านั้นเอง เวลาใครถามอะไรกับที่ผมเคยเจอ ผมก็แค่ตอบไปตามประสพการณ์ที่เจอมา

และหลายคนทีรู้จักผมเป็นการส่วนตัวในเว็บนี้ ก็รู้อยู่ว่า ผมก็ใช้ไอ้รถยี้ห้อพวกนั้นด้วย

บีเอ็มผมก็ใช้ มินิผมก็ใช้ เบนซ์ผมก็ใช้อยู่ VWเคยใช้ แต่รุ่นโลว์นะ มันไม่ได้ซ่อมอะไรมากมายเป็นแสนเป็นล้านเลย
เครื่องที่ว่าห่วย  ผมก็มีคนในครอบครัวใช้อยู่ และผมก็ดูแลอยู่ อาจจะไม่ใช่รถผมเองตรง ๆ แต่เคสที่ผมเอามาตอบ มันเกินกว่าคนทั่วๆไปทีไม่ได้ทำงานนี้จะเคยได้รับรู้แน่ ๆ

ด้วยนิสัยผม ผมไม่ชอบซ่อมรถหรอก รถคนอื่นซ่อมมาเยอะแล้ว ผมขอสบาย ๆ เวลาใครถามว่าซื้อแบบไหน ผมก็ตอบแบบ โลว์ออพชั่นตัวล่างสุดทุกที จนกลายเป็นว่า ผมนี่แอนตี้เทคโนโนยีไปอีก ซึ่งมันก็ไม่ได้เป็นเรื่องเลวร้ายอะไรนี่หว่า  หรือว่าทำให้ใครเดือดร้อนครับ?

เอาเป็นว่า ถ้าผมตอบไป แล้วคุณไม่เชื่อ ไม่ต้องหลังไมค์มาหรอกครับ บางคนนี่ โทรมา ไลน์มาเลยก็มี

ผมไม่เถียงคุณ ๆ หรอก รถคุณใช้อยู่ดี ผมเชื่อ แต่รถซ่อม ผมก็เห็นอยู่อะ จะออกตังช่วยคนเหล่านั้นซ่อมไหมละครับ ?  เวลาคนมาถามจะซื้อรถมือสองจะไปรับประกันเขาหรือเปล่าว่าอาการทีผมว่ามาจะไม่เกิดขึ้นเลยอะ? สักอาการนึง? ผมรู้แล้ว ว่าช่วงชีวิตบางคนไม่ได้เจอครบทุกอาการในคันเดียวหรอก ไม่ต้องมาบอกนะ ตีหนึ่งตีสองอ่านกระทู้ไม่พอใจโทรมาหาผม อะไรกัน?
 ผมจะอวยแมร่งทุกเคส ดีทุกอย่างถึงจะพอใจว่างั้นเหอะ? ผมไม่บ้าจึ้ขนาดนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ผมไม่ใช่คนแอนตี้รถยุโรป BMW BENZ VW นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 20:49:54 »
มีคนโทรไปต่อว่าเลยเหรอครับ

ต้องคลั่งแบรนด์ขนาดไหนถึงหัวร้อนได้ขนาดนั้น

ออฟไลน์ mick

Re: ผมไม่ใช่คนแอนตี้รถยุโรป BMW BENZ VW นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 21:09:34 »
ไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ เราจะคิดยังไงก็ได้เป็นสิทธิของเรา อย่าไปสนใจคนอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 21:50:49 »
ใครเขาจะอะไรก็ปล่อยเขาเถอะครับ

ผมเองก็ได้คุณแจ แนะนำมาก็หลายครั้งอยู่ อย่าไปคิดมากเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 22:00:37 »
ไอ้คนบ้าแบบนี้มีจริงๆ บนโลกครับ

ผมเรียกว่า ไอ้พวกโอตาคุโลกสวยครับ

คือ เราไปตอบอะไรที่ตรงข้ามกับเขา เขาหลังไมล์มาด่าเลยครับ

ผมเคยเจอเมื่อก่อน แรกๆ ผมก็ยอมไป จนหลังๆ มาผมมาดู ไอ้ที่ตอบมันคือ สิทธิของเรานี่หว่า

ผมเลยเถียงกลับไปครับ ไม่ยอม อยากมีเรื่องมาครับ ผมคนจริงเจอกัน...ไหม (พวกนี้ส่วนมากนักเลง keyboard ครับ มันใจไม่กล้าสักคน)

บางทีมันคือสิทธิของเรา และคนเราอย่าไปบ้าเกินครับ จะรถ จะหมา (ในกลุ่มหมา ก็มีพวกโอตาคุแบบนี้) จะวง BNK48 จะสิ่งของอะไรมันก็แค่ hobby เรา

อย่าเอาไปถึงขั้นเถียงไปด่าคนอื่นเลยครับ...ไร้สาระปัญญาอ่อนมาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 22:02:16 »
ปล...ผมชอบแนวคิดคุณ Jae นะครับ

คิดคล้ายๆ กันเรื่องรถที่ชอบรุ่นล่างๆ

ชอบรถใช้งานง่ายๆ สบายใจ

ขอให้ตอบไปเรื่อยๆ นะครับ อย่าไปแคร์พวกโอตาคุ ปัญญาอ่อนเลยครับ

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 22:22:53 »
นักเลงคีย์บอร์ดในเวปนี้ก็เยอะ แถมเป็นพวกสาวกยี่ห้อ (Brand Royalty) แบบถวายหัวซะด้วยสิ  ตอบไม่ถูกใจ วิเคราะห์ไม่ดี มีสิทธิ์โดนสวนปลายคาง 555
อย่าไปใส่ใจเลยครับคุณแจ้ ถ้าคิดว่าเราเล่าเป็นวิทยาทาน และไม่ผิดจรรยาบรรณช่าง ผมว่าทำต่อไปเถอะ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 22:29:56 »
ผมก็เคยเจอนะครับ ผมเคยโพสซักกระทู้ว่ารถ Hybrid ยุโรปยี่ห้อนึง จุกจิกอย่าใช้เลย
แล้วเจอถามกลับว่า ใช้จริงหรือเปล่า หรือว่าฟังเค้ามาอย่างเดียว

คนพวกนี้บางทีก็ปล่อยๆไปบ้างครับ ไร้สาระอ่ะ

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 23:10:07 »
ที่บ้านผมใช้เบ๊นซ์มาตั้งแต่ W108 โฟล์คเต่า ยันกอล์ฟ L เครื่อง 1.1 ลิตร จนรุ่นหลังๆมา CLS350
เคยไปบ่นเรื่องความจุกจิกของ "ตราดาว" ในเพจแฟนคลับ ด้วยเหตุว่าดาวใหม่ๆมันจุกจิกเพิ่มขึ้นจริงๆ ถึงอยากให้คนไทยรักษาสิทธิผู้บริโภค
กลายเป็นเจอแฟนดาวฮาร์ดคอร์ใหม่ๆที่พึ่งเคยมีเงินซื้อเบ๊นซ์ตามไล่ด่า กับแขวะเวลาผมตอบกระทู้
วิธีคือ ช่างหัวมันครับ ไม่ปะทะ ไม่เก็บมาคิด ใครจะบ้าก็ปล่อยไปครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 23:24:53 »
ผมติดตามกระทู้ที่คุณ Jæ เขียนเสมอๆครับ
ได้รับความจริง ตรงๆไม่บิดเบือน ได้ความรู้ใหม่ๆมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 23:55:44 »
นี่ผมเข้ามาอ่านความรู้ทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 00:23:04 »
ที่บ้านผมใช้เบ๊นซ์มาตั้งแต่ W108 โฟล์คเต่า ยันกอล์ฟ L เครื่อง 1.1 ลิตร จนรุ่นหลังๆมา CLS350
เคยไปบ่นเรื่องความจุกจิกของ "ตราดาว" ในเพจแฟนคลับ ด้วยเหตุว่าดาวใหม่ๆมันจุกจิกเพิ่มขึ้นจริงๆ ถึงอยากให้คนไทยรักษาสิทธิผู้บริโภค
กลายเป็นเจอแฟนดาวฮาร์ดคอร์ใหม่ๆที่พึ่งเคยมีเงินซื้อเบ๊นซ์ตามไล่ด่า กับแขวะเวลาผมตอบกระทู้
วิธีคือ ช่างหัวมันครับ ไม่ปะทะ ไม่เก็บมาคิด ใครจะบ้าก็ปล่อยไปครับ
    รถเบนซ์ถ้าเจอช่างซ่อมที่ฝีมือถึงก็ไม่จุกจิกนะครับ  คันที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงถึงปัจจุบันปีที่ 15 แล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะครับ  ซ่อมบำรุง เปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ตามระยะทาง ไม่เคยมีปัญหานะ  สิ่งสำคัญคืออย่าหลีกเลี่ยงหรือยื้อเวลาซ่อมบำรุงหรือเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 01:05:14 »
อ่านแล้วเข้าใจเลยครับ

ยกตัวอย่างในกรณีผม ธุรกิจครอบครัวผมเกี่ยวข้องกับรถยนต์ คือจะรู้เกี่ยวกับรถญี่ปุ่น รถยุโรป ได้รู้ปัญหาประจำตัวของรถ รู้การเบิกอะไหล่จากศูนย์ ราคา ระยะเวลาการสั่งของ ทั้งของแท้เบิกศูนย์และของเซียงกง คือพอรู้บ้างพอสมควร แต่งานที่ผมทำไม่เกี่ยวอะไรกับรถยนต์เลย

รถยุโรปจะไม่กล่าวถึง แต่จะขอกล่าวถึงในรถทั่วๆ ไป

จริงๆ ผมดูเว็บนี้มาตั้งแต่ก่อตั้งเว็บเมื่อ 9 ปีก่อน แต่เพิ่งมาสมัครสมาชิกได้สองปี

ผมก็เห็นมาตลอด มันจะมีรถที่อยู่ในกระแสอวยในเว็บนี้ เช่น มิตซูแลนเซอร์ ปาเจโร่ เชฟโซนิค ครูซ ฟอร์ดเฟียสต้า โฟกัส นิสสันเทียน่า ตอนออกมาใหม่ๆ อวยซะเป็นรถเทวดา อะไรก็ดีไปหมด พวกยี่ห้อตลาดจัดเป็นรถห่วย ใครมีเงินซื้อได้ไม่พอ ต้องโx่ด้วย ตอนที่มันใหม่ อะไรๆ ก็ดี เพราะมันไม่มีปัญหา ที่กล่าวมาผมก็เคยขับมาแล้วแทบทุกรุ่น ผมก็ว่ามันดี บางคันอยากได้เลยด้วยซ้ำ เพราะขับแล้วชอบมาก
แต่พอมันเก่าไป ปัญหาก้เริ่มเกิด และปัญหาที่เกิดมันก็มากกว่ารถตลาด รวมถึงการบริหารจัดการความรับผิดชอบต่อปัญหาที่เกิด ก็ทำได้ไม่ดีเหมือนเจ้าตลาด แล้วทีเวลาอย่างนี้ กองอวยเมื่อหลายๆ ปีก่อนหายไปไหนหมด

ตอนนี้ก็มีมาสด้า ที่กระแสอวยกันไส้แตกเป็นรถเทวดา ว่าดีอย่างนู้น เทพอย่างนี้ จนผมเห็นแล้วหมั่นไส้ ชอบจิกกัดกลุ่มคนเหล่านี้บางที จริงๆ ผมชอบมาสด้านะ ผมว่ามันสวย ออพชั่นเยอะ ขับสนุก ช่วงล่างดี แต่รำคาญพวกอวยจนไม่ลืมหูลืมตา รถมีปัญหาก็ทำตัวเป็นผู้ถือหุ้นมาสด้า ออกมาปกป้องสารพัด รถไม่เคยผิด ผิดที่คนใช้เอง ที่บ้านผมเคยมี 323 โปรติเจ  ใช้ได้ 8 ปี ช่วงล่างดีจริง แต่ปัญหาต่างๆ ที่รุมเร้า แก้ไม่จบ จนรู้สึกรำคาญ ทั้งเครื่อง เกียร์ เลยขายทิ้งแบบไม่สนใจราคาที่ขายไปเลย แล้วตอนนี้ก็รู้สึกว่าคิดถูกจริงๆ ที่ขายไป อะไหล่แพงมาก จนฮอนด้าที่เขาบอกแพงๆ เป็นเด็กๆ ไปเลย บางทีก็มีขายแต่ยกชุด ไม่แยกเป็นตัวๆ ไป การเบิกอะไหล่ก็สู้เจ้าตลาดไม่ได้ คอยนาน 
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 04:18:59 »
ขอเดาว่า จขกท ขายอะไหร่รถ 8)

ผมชอบซื้อรถที่อะไหร่แพงกว่าคู่แข่ง มีเพื่อนขายอะไหร่ก็จะต่อว่าผมเรื่องอะไหร่แพงไม่ทนทาน

คิดในใจ ก็กูซื้อกับเมิงไงเลยถูกหน่อย :P

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 07:09:09 »
ผมชอบกระทู้ของ จขกท. ทุกอันนะครับ
ได้รู้ข้อมูลจากมุมของคนที่ซ่อมบ้าง จะได้รู้ในสิ่งที่คนส่วนใหญ่ไม่เคยรู้
คนมักจะสนใจว่ารถดีไหมขับเป็นไง แต่น้อยคนที่จะรู้ว่าตอนซ่อมเป็นไง

เรื่องมีคนโทรไปต่อว่า อันนี้เป็นปรกติของโลกครับ ต่างประเทศเองก็มีพฤติกรรมแบบนี้
ใครใช้อะไรเค้าก็มองว่ารถเค้าดี เค้าฉลาด เค้าจึงเลือกคันนี้ ใครขัดลำโดนด่าหมด ใครเถียงก็ว่าใช้หรือยังรู้ได้ไงว่าไม่ดี มันดีผมใช้อยู่ บลาๆๆๆ

ขนาดผมทำงานอยู่ในบริษัทผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ที่เป็น First tier รู้ยัน Drawingลูกค้า ยันงานที่ส่งมอบว่าปัญหาคืออะไร
เคยโพสปัญหาของรถยี่ห้อหนึ่ง โดนแฟนคลับถล่มเละในบอร์ดเรานี้แหละครับ

หลังจากนั้นเลิกครับ เสพความรู้ เก็บความลับต่อไป  8)

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 07:45:04 »
 :D เจอปัญหาดีออก จะได้เกิดการพัฒนา คนที่ยังไม่เป็นก็จะได้หาวิธีป้องกัน
 8) ยกตัวอย่างรถที่ผมขับละกัน ตัวใหม่เก็บปัญหาตัวเก่าไปได้เยอะ
ค่ายรถก็ได้ข้อมูลจากการใช้งานจริง วินวินจะตาย ไม่ต้องเสียเวลาทดสอบเอง

ของถ้ามันดีจริง ขายอยู่ในซอกหลืบคนก็ยังไปแย่งกันซื้อ  :P

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 07:52:47 »
ผมเองก็ได้ความรู้/ความเห็นจากคุณ Jae มาหลายหนเหมือนกัน บางครั้งอ่านแล้วก็แป้วๆเหมือนกันกับรถที่เราชอบ ... แต่ข้อเสีย ปัญหา ของรถแชร์มาเยอะๆดีแล้วครับ จะได้ประเมินถูกว่าควรลุยต่อไหม

KNOWN DEVIL IS BETTER THAN UNKNOWN ANGEL "

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:17:42 »
ผมชอบรถดี และ มีเงินซ่อม เลยอ่านที่คุณ Jae โพสต์ แบบเก็บไว้เป็นข้อมูล เฉยๆ
เพราะถ้าเชื่อ คง ไม่ได้ออก S80 มาขับซะ เกือบ 5 ปี อย่างมีความสุขแบบนี้หรอก
คนที่เล่น Social มานานๆ จะมีภูมิคุ้มกัน ไม่ใช่เฉพาะรถ แต่เป็นทุกวงการ มือถือ กีฬา การเมือง จนมองว่าเป็นธรรมดาของมนุษย์ ตัวเองใช้อะไรอยู่ ชอบอะไรอยู่ ต้องดีที่สุด แต่ลืมไปว่าดีในความหมายแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดังนั้นจะไปยัดเยียด คำจำกัดความที่ตัวเองคิดว่าดี ให้ทุกคนคิดเหมือนๆกัน ก็ไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:23:42 »
อย่าไปแคร์
วงการรถ คนรู้อะไรๆน้อยครับ
ลูกค้าส่วนมาก ก็ตกเป็นเหยื่อการตลาดแค่นั้น

ขอให้มีความสุขกับรถของเรา การดูแลในแบบของเรา
แบ่งปันความรู้กันไป ใครเชื่อก็ดีไป
ใครไม่เชื่อก็แล้วแต่เขา

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:39:34 »
....ไม่ต้องอวยหรอกครับ  ปัญหาอะไร  ก็ตอบไปอย่างนั้น

ผมเอง  เห็นหลาย ๆ รุ่น  มันสวยมาก  อยากขับ    เคยตั้งกระทู้ อยากได้รถกลุ่มนี้อยู่ แต่ผมรับไม่ได้กับการดูแล และความทนทาน  เมื่อเข้าไปสิงห์ในคลับ  ดูปัญหาแต่ละรุ่นแล้วผม ก็บายไปทุกคัน

แต่ผมยังหนี  saab  ไม่ออก  หาอะไรมาทดแทน  ไม่ได้  ในราคา  ค่าดูแลที่ใกล้เคียงกัน  บางท่านที่เคยใช้อาจจะเจอหนัก ๆ  แต่ผม  ผ่านมา 8 คัน  ปรับสภาพจบ  ก็คือ  จบ  ไม่เคยจุกจิก  ....

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:53:31 »
รู้มาก เจอมาก ก็ย่อมต้องระวังมากเป็นธรรมดาครับ
ผมติดตามคุณ Jae ในด้านการซ่อมบำรุงมาตลอดครับ
พยายามติดตามพวกที่มันจุกจิกน้อยสุดครับ ตอนหลังเริ่มรู้สึกแบบขี้เกียจซ่อมละครับ เวลาว่างมันลดลงครับ
บางรุ่นถ้ารู้ปัญหาของมันที่มีคนเจอมา ก็จะได้ระวังและดูแลมากขึ้น แต่ก็ใช่ว่ามันจะเกิดกับเราซักหน่อย
ไม่ใช่ว่าพอตัวเองไม่เจอ ก็บอกว่ามันเห็นเป็นแบบที่ว่า บางทีคุณขายรถไปก่อนที่มันจะพังก็มีครับ
(ผมเคยเจอรถรุ่นหนึ่งมีปัญหาจุดหนึ่งกันเยอะ แต่รถผมและรถเพื่อนอีก 2 คันไม่เป็น  พอผ่านไป 2-3 ปี อาการมาเลยครับ)

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 09:03:20 »
เข้าใจคุณแจเลยครับ

ผมเคยเจอปัญหากับ BM เหมือนกัน (ย้อนไปดูกระทู้ของผมได้) พอมาโพสก็ได้เห็นหลายๆคนที่ไม่เจอปัญหาออกมาตอบ มาปกป้องบ้างหล่ะ บางทีก็คิดๆว่า หรือเราอาจจะซวยเจอรถ defect เองก็เป็นได้ หรือไม่พวกเขาเหล่านั้นอาจจะถือหุ้นอยู่เลยต้องปกป้องบริษัท

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 09:05:08 »
มันก็ถูกนะ ที่รถเทคโนโลยีสูงแล้วจะรวนง่าย + ช่างซ่อมยาก
ดีไม่ดี รถมีเทคโนโลยีเยอะ คนhack ง่าย เครื่องอาจไม่ได้เป็นอะไร แต่ไปรวนที่ระบบ ic ก้ได้ครับ ทำให้การสั่งการ ฯ ผิด เครื่องพัง ฯลฯ

ใจผมก็อยากขับพวกรถ ธรรมดา ๆ ถึก  ทน ประหยัด แอร์เย็นก็พอ  8)

อย่าคิดมาก / เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้จ้า  8)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 09:14:31 »
คุณ JAE แชร์ข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ
ได้ทราบปัญหา แนวทางแก้ไข งบประมาณซ่อมของรถยุโรปรุ่นต่างๆ
หรือแม้แต่ยังไม่มีรถ ก็จะได้ข้อมูล ข้อควรระวังในการตัดสินใจครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 11:20:19 »
สำหรับผมแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับอยากสิ่งที่คุณ jae เขียนอ่านแล้วชอบครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 11:49:24 »
แสดงว่าคำพูดคนอื่นมีอิทธิพลต่อความคิดคุณนะ ถึงได้ออกมาระบานแลบนี้
แน่นอนว่าคำพุดบางคำอาจจะทำให้คุณได้ฉุกคิดอะไรบางอย่าง

ผมว่ามันคือความเห็น ซึ่งต่างกันได้นะ. สมาชิกในนี้มันมีความต่างกัน ทั้งอายุ ประสบการณ์ ฐานะ. ทัศนคติ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 12:56:06 »
คนอยู่วงการขายอะไหล่กับซ่อมรถ   มันต้องเจอปัญหามากกว่าคนใช้รถแน่นอน  ไม่แปลกที่คุณ Jae  จะเจออะไรเยอะแยะกว่า   
แต่เรื่องเห็นไม่ตรงกันถึงขนาดหลังไมค์ไปหา ไปต่อว่านี่  แย่มากครับ     ไม่ต้องจงรักภักดีแบรนด์อะไรขนาดนั้นหรอก  เขาไมไ่ด้เกี่ยวกอะไรกับคุณ ท่าน ในนี้กันซักหน่อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 13:06:07 »
ถึงขนาดโทรมาด่าเลยรึนี่ ส่วนตัวผมชอบที่คุณ Jea ตอบนะครับได้ความรู้ดี

ว่าแล้วขอถามหน่อยครับผมสนใจ Jazz อยู่อยากทราบเรื่องระบบอะไหล่ที่ว่ามีปัญหาเบิกยากนี่เป็นอย่างไรครับ ช่วง 3 ปีแรกคงเข้าศูนย์อย่างเดียวหลังจากนั้นคงทยอยไปอู่นอกเรื่อยๆความถี่ตามอายุรถ กะใช้ยาวๆ 10 ปีอัพเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 13:57:36 »
ผมติดตามความรู้ของคุณ JAE มาคลอดเลยครับ ยังคงเฝ้ารอความรู้เครื่อง B47 อยู่นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 14:10:39 »
เห็นใจ จขกท นะครับ
ในความเห็นส่วนตัว ผมว่าคนที่รักแบรนด์โน่น นี่ นั่น ยิ่งต้องอ่านปัญหาที่คนอื่นเจอถึงจะถูก
โทร ไลน์ ไปตำหนิติเตียนยามวิกาล เป็นอะไรที่มนุษย์ที่มีอารยธรรมไม่ควรทำนะ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration