ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่ใช่คนแอนตี้รถยุโรป BMW BENZ VW นะครับ  (อ่าน 14933 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ผมไม่ใช่คนแอนตี้รถยุโรป BMW BENZ VW นะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 14:16:10 »
โทรไปหา ไลน์ไปหา นี่เพี้ยนนะครับสายอวยมีทุกวงการครับ ตั้งแต่แบรนด์ยาสระผมถึงเครื่องบิน ขึ้นจากรถไปก้ไปเถียงกัน boeing vs airbus อีก ยังไงผมก้ขอบคณความรู้ที่ได้ครับเรื่องน้ำมันเครื่องผมได้มาจาก จขกท เยอะเลย

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
Re: ผมไม่ใช่คนแอนตี้รถยุโรป BMW BENZ VW นะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 14:24:25 »
ผมมาให้กำลังใจพี่นะครับ   เพราะผมได้ความรู้อยากพี่เยอะมากก

ตัวผมเองหลังเรียนจบทำงาน ก็เริ่มคัน เริ่มเล่นรถยุโรปโดยเริ่มจากรถมือ 2 ก่อน ก็ซ่อมมาเรื่อยๆ ตั้งแต่สมัย E46 r53 บลาๆ มาเรื่อย จนปัจจุบันก็มาหยุดใช้อยู่ที่ ecoupe กับ serie 3

หลายครั้งที่ Search ใน Google ถามปัญหา หาความคิดเห็น ก็จะพาลิ้งเข้ามาในกระทู้ที่พี่ตอบ ก็เริ่มรู้จัก headlightmag ตั้งแต่ตอนนั้นละ  ซึ่งในกระทู้ปัญหาที่บอกไว้

หรือบางทีพี่ก็บ่นไว้ 55+  ผมก็ไม่ได้เก็บเอามากลัว มาพะวงจนไม่กล้าใช้รถยุโรป  แต่เพราะว่ามันเป็นรถ มันต้องมีพัง ต้องเสื่อม ต้องซ่อม  ผมเองก็ได้รู้ว่ารถเรามีอะไรที่เป็นความเสี่ยง

อะไรที่อาจพัง ก็ช่วยให้ซ่อมได้ถูกจุดก็มีครับ

คำพูดพี่บางครั้งมันอาจจะตรงเกินจนบางคนรับไม่ไหว55+ แต่ยังไงก็ยังอยากให้มาโพสบ่อยๆนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่อยากเล่นรถยุโรปอีกหลายๆคน
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 15:23:43 »
ให้กำลังใจครับ
ถึงขนาดโทรไปต่อว่านี่ก็เกินไปจริงๆ

ความเห็นของพี่มีประโยชน์กับคนในบอร์ดมากนะครับ
ในแง่ของผู้ที่กำลังตัดสินใจที่จะซื้อ ที่จะได้ตัดสินใจยอมรับความเสี่ยงกับปัญหาที่อาจจะได้เจอก่อนจะซื้อ
ในแง่ของผู้ที่ใช้งานอยู่และยังไม่เจอปัญหา จะได้หมั่นสังเกตอาการและซ่อมได้ถูกทาง

บางทีอาจจะดูตรงจนน่ากลัวไปบ้าง
แต่มันก็คือประสบการณ์จากผู้ใช้งานจริงคนนึง

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 15:26:03 »
อ่านแล้วเข้าใจเลยครับ

ยกตัวอย่างในกรณีผม ธุรกิจครอบครัวผมเกี่ยวข้องกับรถยนต์ คือจะรู้เกี่ยวกับรถญี่ปุ่น รถยุโรป ได้รู้ปัญหาประจำตัวของรถ รู้การเบิกอะไหล่จากศูนย์ ราคา ระยะเวลาการสั่งของ ทั้งของแท้เบิกศูนย์และของเซียงกง คือพอรู้บ้างพอสมควร แต่งานที่ผมทำไม่เกี่ยวอะไรกับรถยนต์เลย

รถยุโรปจะไม่กล่าวถึง แต่จะขอกล่าวถึงในรถทั่วๆ ไป

จริงๆ ผมดูเว็บนี้มาตั้งแต่ก่อตั้งเว็บเมื่อ 9 ปีก่อน แต่เพิ่งมาสมัครสมาชิกได้สองปี

ผมก็เห็นมาตลอด มันจะมีรถที่อยู่ในกระแสอวยในเว็บนี้ เช่น มิตซูแลนเซอร์ ปาเจโร่ เชฟโซนิค ครูซ ฟอร์ดเฟียสต้า โฟกัส นิสสันเทียน่า ตอนออกมาใหม่ๆ อวยซะเป็นรถเทวดา อะไรก็ดีไปหมด พวกยี่ห้อตลาดจัดเป็นรถห่วย ใครมีเงินซื้อได้ไม่พอ ต้องโx่ด้วย ตอนที่มันใหม่ อะไรๆ ก็ดี เพราะมันไม่มีปัญหา ที่กล่าวมาผมก็เคยขับมาแล้วแทบทุกรุ่น ผมก็ว่ามันดี บางคันอยากได้เลยด้วยซ้ำ เพราะขับแล้วชอบมาก
แต่พอมันเก่าไป ปัญหาก้เริ่มเกิด และปัญหาที่เกิดมันก็มากกว่ารถตลาด รวมถึงการบริหารจัดการความรับผิดชอบต่อปัญหาที่เกิด ก็ทำได้ไม่ดีเหมือนเจ้าตลาด แล้วทีเวลาอย่างนี้ กองอวยเมื่อหลายๆ ปีก่อนหายไปไหนหมด

ตอนนี้ก็มีมาสด้า ที่กระแสอวยกันไส้แตกเป็นรถเทวดา ว่าดีอย่างนู้น เทพอย่างนี้ จนผมเห็นแล้วหมั่นไส้ ชอบจิกกัดกลุ่มคนเหล่านี้บางที จริงๆ ผมชอบมาสด้านะ ผมว่ามันสวย ออพชั่นเยอะ ขับสนุก ช่วงล่างดี แต่รำคาญพวกอวยจนไม่ลืมหูลืมตา รถมีปัญหาก็ทำตัวเป็นผู้ถือหุ้นมาสด้า ออกมาปกป้องสารพัด รถไม่เคยผิด ผิดที่คนใช้เอง ที่บ้านผมเคยมี 323 โปรติเจ  ใช้ได้ 8 ปี ช่วงล่างดีจริง แต่ปัญหาต่างๆ ที่รุมเร้า แก้ไม่จบ จนรู้สึกรำคาญ ทั้งเครื่อง เกียร์ เลยขายทิ้งแบบไม่สนใจราคาที่ขายไปเลย แล้วตอนนี้ก็รู้สึกว่าคิดถูกจริงๆ ที่ขายไป อะไหล่แพงมาก จนฮอนด้าที่เขาบอกแพงๆ เป็นเด็กๆ ไปเลย บางทีก็มีขายแต่ยกชุด ไม่แยกเป็นตัวๆ ไป การเบิกอะไหล่ก็สู้เจ้าตลาดไม่ได้ คอยนาน

ขอ +1  โดนใจคำว่าอวยไส้ไหล

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 16:10:09 »
จะบอกว่าความเห็นคุณเจมีประโยชน์กับคนนอกบอร์ดด้วยนะครับ
คนรู้จักผมขับ MB, BMW กันเยอะ (และพังกันเยอะด้วย เอาเข้าศูนย์ค่าซ่อมอ่วม)
ผมก็ส่ง Link ของคุณเขียนให้เค้าไปอ่านไปซ่อมกัน เค้ายังขอบคุณคนที่เขียนอยู่เลย ประหยัดไปหลายหมื่น

สงสัยใน HLM มีผู้ถือหุ้นกับเซลล์ค่ายยุโรปเยอะมั๊งครับ
รถซื้อมาใช้แล้วมันพังจะให้ชมคงไม่ใช่ ที่ทำได้คือแชร์กันเรื่องซ่อมยังไงให้ถูกต้องมากกว่า

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 16:10:35 »
โทรไปด่าหรือหลังไมค์ไปหาเลยหรือครับ มีคนบ้าๆแบบนี้จริงๆด้วยหรือเนี่ย 555+

ในนี้มีเยอะครับ ถ้าใครอยู่ใน HLM มานานจะรู้ว่า login ท่านไหน กราบบูชายี่ห้อ
ที่ท่านเทพเหล่านั้นใช้อยู่บ้าง อย่าให้เอ่ยเลยผมไม่อยากโดนหลังไมค์มาด่า 555+
ส่วนผมชอบเป็นคันๆไป คันไหนดีก็ชม ไม่ดีก็บ่นๆไปทั้งที่ก็ไม่มีปัญญาซื้อหรอก
ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ซักยี่ห้อ เหมือนสาวๆอ่ะ หมวยก็ได้ ฝรั่งก็ดี เอาหมดอ่ะ  ::)

ปล.ท่านเทพทั้งหลายอย่าหลังไมค์มาด่าผมนะ ผมกลัว  :-X 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 16:58:20 »
อ่านแล้วเข้าใจเลยครับ

ยกตัวอย่างในกรณีผม ธุรกิจครอบครัวผมเกี่ยวข้องกับรถยนต์ คือจะรู้เกี่ยวกับรถญี่ปุ่น รถยุโรป ได้รู้ปัญหาประจำตัวของรถ รู้การเบิกอะไหล่จากศูนย์ ราคา ระยะเวลาการสั่งของ ทั้งของแท้เบิกศูนย์และของเซียงกง คือพอรู้บ้างพอสมควร แต่งานที่ผมทำไม่เกี่ยวอะไรกับรถยนต์เลย

รถยุโรปจะไม่กล่าวถึง แต่จะขอกล่าวถึงในรถทั่วๆ ไป

จริงๆ ผมดูเว็บนี้มาตั้งแต่ก่อตั้งเว็บเมื่อ 9 ปีก่อน แต่เพิ่งมาสมัครสมาชิกได้สองปี

ผมก็เห็นมาตลอด มันจะมีรถที่อยู่ในกระแสอวยในเว็บนี้ เช่น มิตซูแลนเซอร์ ปาเจโร่ เชฟโซนิค ครูซ ฟอร์ดเฟียสต้า โฟกัส นิสสันเทียน่า ตอนออกมาใหม่ๆ อวยซะเป็นรถเทวดา อะไรก็ดีไปหมด พวกยี่ห้อตลาดจัดเป็นรถห่วย ใครมีเงินซื้อได้ไม่พอ ต้องโx่ด้วย ตอนที่มันใหม่ อะไรๆ ก็ดี เพราะมันไม่มีปัญหา ที่กล่าวมาผมก็เคยขับมาแล้วแทบทุกรุ่น ผมก็ว่ามันดี บางคันอยากได้เลยด้วยซ้ำ เพราะขับแล้วชอบมาก
แต่พอมันเก่าไป ปัญหาก้เริ่มเกิด และปัญหาที่เกิดมันก็มากกว่ารถตลาด รวมถึงการบริหารจัดการความรับผิดชอบต่อปัญหาที่เกิด ก็ทำได้ไม่ดีเหมือนเจ้าตลาด แล้วทีเวลาอย่างนี้ กองอวยเมื่อหลายๆ ปีก่อนหายไปไหนหมด

ตอนนี้ก็มีมาสด้า ที่กระแสอวยกันไส้แตกเป็นรถเทวดา ว่าดีอย่างนู้น เทพอย่างนี้ จนผมเห็นแล้วหมั่นไส้ ชอบจิกกัดกลุ่มคนเหล่านี้บางที จริงๆ ผมชอบมาสด้านะ ผมว่ามันสวย ออพชั่นเยอะ ขับสนุก ช่วงล่างดี แต่รำคาญพวกอวยจนไม่ลืมหูลืมตา รถมีปัญหาก็ทำตัวเป็นผู้ถือหุ้นมาสด้า ออกมาปกป้องสารพัด รถไม่เคยผิด ผิดที่คนใช้เอง ที่บ้านผมเคยมี 323 โปรติเจ  ใช้ได้ 8 ปี ช่วงล่างดีจริง แต่ปัญหาต่างๆ ที่รุมเร้า แก้ไม่จบ จนรู้สึกรำคาญ ทั้งเครื่อง เกียร์ เลยขายทิ้งแบบไม่สนใจราคาที่ขายไปเลย แล้วตอนนี้ก็รู้สึกว่าคิดถูกจริงๆ ที่ขายไป อะไหล่แพงมาก จนฮอนด้าที่เขาบอกแพงๆ เป็นเด็กๆ ไปเลย บางทีก็มีขายแต่ยกชุด ไม่แยกเป็นตัวๆ ไป การเบิกอะไหล่ก็สู้เจ้าตลาดไม่ได้ คอยนาน

ขอ +1  โดนใจคำว่าอวยไส้ไหล
ขำด้วยครับ 55555555

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 17:34:58 »
"ลางเนื้อชอบลางยา"ครับ มีให้เห็นเป็นเรื่องปกติไป เรื่องที่เราต้องการจะแชร์และคิดว่ามันเป็นความรู้ให้แก่ผู้อื่นได้ แค่คิดจะแชร์จะแบ่งปันก็ถือว่าดีมากๆแล้วครับ ส่วนคนที่จะรับข้อมูลนั้นหรือไม่ หรือมองข้อมูลนั้นเป็นอย่างอื่นไปก็สุดแล้วแต่ครับ เพราะในโลก online เราไม่รู้ว่าใครเป็นยังไง เราแชร์แล้วเราโอเค รู้สึกดีที่ได้แชร์ แค่นั้นก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ เป็นกำลังใจให้นะครับและพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 18:30:28 »
ถ้าข้อมูลที่ให้มาเป็นความจริงไม่มีอะไรต้องกลัวครับ อยู่กับรถหลายคันของหลายคน รับรู้ปัญหาเยอะกว่าคนอื่นเป็นธรรมดา ก็ไม่แปลกที่จะชอบดังที่ได้บอกมา

ชอบสิ่งที่นำมาแบ่งปันเสมอครับ ซึ่งก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกเกลียดรถยุโรป แต่รับรู้ว่าถ้าจะซื้อรถยุโรปสักคันผมต้องเตรียมตัวเตรียมใจกับอะไรบ้าง โดยเฉพาะรถมือสอง หรือคันเดิมใช้ญี่ปุ่นมาตลอด

ผมเข้าใจว่าบางคนที่ไม่เคยเห็นคุณโพสเป็นประจำอาจเข้าใจผิดได้ครับ อย่าเก็บมาใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 20:16:37 »
อย่าไปสนใจครับ เราแชร์สิ่งที่เรารู้ เราเห็น เราประสพมา  ตราบใดที่เป็นความจริง สบายใจได้
ใครจะไม่ชอบใจ ไม่เชื่อ ก็ไม่ต้องอ่าน
เรื่องการหลงยี่ห้อ ตกเป็นเหยื่อ นี่น่าสมเพสจริงๆ
ผมเองทำงานบริษัทน้ำมันแห่งหนึ่งมายี่สิบกว่าปี  อ่านความเห็นคุณ Jae เรื่องน้ำมันเครื่องมามาก ผมยังไม่เคยมาเถียงแย้งอะไรเลย อย่างมากก็ไห้ข้อเท็จจริงเพิ่มเติม คล้อยตามบ้าง แย้งบ้าง ก็แชร์ๆกันไป ตามที่เรารู้และไม่เป็นความลับบริษัท

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 21:24:51 »
เป็นกำลังใจให้ครับคนมีหลายประเภท มองข้ามผ่านๆไปครับอย่าไปคิดมาก หัวร้อนใจร้อนก็เกิดที่เราคนเดียว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 23:12:44 »
ถึงขนาดโทรมาด่าเลยรึนี่ ส่วนตัวผมชอบที่คุณ Jea ตอบนะครับได้ความรู้ดี

ว่าแล้วขอถามหน่อยครับผมสนใจ Jazz อยู่อยากทราบเรื่องระบบอะไหล่ที่ว่ามีปัญหาเบิกยากนี่เป็นอย่างไรครับ ช่วง 3 ปีแรกคงเข้าศูนย์อย่างเดียวหลังจากนั้นคงทยอยไปอู่นอกเรื่อยๆความถี่ตามอายุรถ กะใช้ยาวๆ 10 ปีอัพเลยครับ

ฮอนด้าร้านอะไหล่ก็ต้องวิ่งไปเบิกศูนย์ครับ และแทบไม่ได้ส่วนลดอะไรเลยเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ดังนั้นร้านอะไหล่ไม่ค่อยชอบแบกสต็อคอะไหล่ฮอนด้าเพราะเสี่ยงทุนจมกำไรต่ำ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 23:32:54 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ที่เดือดร้อนเพราะคนที่โทรมานั่นแหละ ลำพังส่งไลน์มาผมก็มองข้ามไปไม่ตอบ

โทรมาดึกๆอีกด้วย ปรกติผมปิดโทรศัพท์ดึกๆ วันนั้นลืมพอดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 02:04:11 »
มันต้องขนาดนั้นเลยหรอ สงสัยมีหุ้นอยู่

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 09:55:26 »
ถ้าถึงขั้นส่งไปส่วนตัว ัมนก็คุกคามเกินไปมั้งครับ บ้าแล้ว  ;D

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:01:35 »
กระทู้พี่มีคุณค่า มากกว่าคำพูดมนุษย์สายอวยพวกนั้นเยอะครับ ช่างพวกมันเถอะครับ 
กระทู้สาระความรู้ดีๆ น่าอ่านกว่าพวกแบบ  : ช่วยเลือกรถให้สาวออฟฟิศอายุ24 , ถ้ามีเงิน50ล้านจะซื้อรถอะไร ,ขับรุ่นไหนไปจีบสาวดี    :'( :'(
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:26:33 »
ผมก็เคยเจอนะครับ ผมเคยโพสซักกระทู้ว่ารถ Hybrid ยุโรปยี่ห้อนึง จุกจิกอย่าใช้เลย
แล้วเจอถามกลับว่า ใช้จริงหรือเปล่า หรือว่าฟังเค้ามาอย่างเดียว

คนพวกนี้บางทีก็ปล่อยๆไปบ้างครับ ไร้สาระอ่ะ
   มันก็อาจจะจริงของเขานะ  เพราะผมเข้าไปในเวปเบนซ์ คนที่ใช้รถ Hybridส่วนใหญ่ก็ไม่ได้บ่นอะไรนะ  คนที่เจอปัญหาก็มีบ้าง  แต่เป็นส่วนที่น้อยมากๆ  ถ้า Hybrid มีปัญหาจริงๆ รถรุ่นนี้ควรจะราคาตกมากกว่านี้

ออฟไลน์ K@nto71

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:34:03 »
ถึงขั้นโทรมาด่านี่ เพี้ยนมาก

เถียงกันในนี้ ปิดคอมไปก้อจบแล้ว
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:36:49 »
ถึงขนาดโทรมาด่าเลยรึนี่ ส่วนตัวผมชอบที่คุณ Jea ตอบนะครับได้ความรู้ดี

ว่าแล้วขอถามหน่อยครับผมสนใจ Jazz อยู่อยากทราบเรื่องระบบอะไหล่ที่ว่ามีปัญหาเบิกยากนี่เป็นอย่างไรครับ ช่วง 3 ปีแรกคงเข้าศูนย์อย่างเดียวหลังจากนั้นคงทยอยไปอู่นอกเรื่อยๆความถี่ตามอายุรถ กะใช้ยาวๆ 10 ปีอัพเลยครับ

ฮอนด้าร้านอะไหล่ก็ต้องวิ่งไปเบิกศูนย์ครับ และแทบไม่ได้ส่วนลดอะไรเลยเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ดังนั้นร้านอะไหล่ไม่ค่อยชอบแบกสต็อคอะไหล่ฮอนด้าเพราะเสี่ยงทุนจมกำไรต่ำ

ขอบคุณมากครับ อนาคตลำบากหน่อยๆก่อนหน้าเค้าว่าอะไหล่ฮอนแพงก็คงแพงขึ้นไปอีกหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ K@nto71

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:41:23 »
ผมก็เคยเจอนะครับ ผมเคยโพสซักกระทู้ว่ารถ Hybrid ยุโรปยี่ห้อนึง จุกจิกอย่าใช้เลย
แล้วเจอถามกลับว่า ใช้จริงหรือเปล่า หรือว่าฟังเค้ามาอย่างเดียว

คนพวกนี้บางทีก็ปล่อยๆไปบ้างครับ ไร้สาระอ่ะ
   มันก็อาจจะจริงของเขานะ  เพราะผมเข้าไปในเวปเบนซ์ คนที่ใช้รถ Hybridส่วนใหญ่ก็ไม่ได้บ่นอะไรนะ  คนที่เจอปัญหาก็มีบ้าง  แต่เป็นส่วนที่น้อยมากๆ  ถ้า Hybrid มีปัญหาจริงๆ รถรุ่นนี้ควรจะราคาตกมากกว่านี้

บ้านผมใช้ plug in hybrid อยู่หลายคัน ใช้อยู่หลายปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเช่นกันครับ  แต่เวลาคนมาตั้งกระทู้ว่า หรือ ออกความเห็นไม่ดีต่อรถ hybrid ก้อไม่เคยโมโหหรือหัวร้อนนะ เข้าใจว่าคนเจอประสบการณ์ไม่ดีก้อมีจริงๆ ปัญหาบางคนก้อถึงขั้นเลวร้ายมาก เพียงแต่มันไม่เกิดกับรถผม ก้อจบ เลื่อนผ่านๆไป

คนที่หลังไมค์ไปด่านี่จะเดือดอะไรขนาดนั้น ไม่เข้าใจความคิด

2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:46:39 »
เห็นใจครับ
และขอเป็นกำลังใจให้
ผมเองชืนชอบรถยุโรป เคยใช้อยู่ 2 ปี แต่สถานะการเงินช่วงนั้นไม่ดี

อนาคตถ้าพร้อมก็จะกลับมาครอบครองอีก

รอติดตามข้อมูลที่เป็นประโยชน์เช่นนี้อยู่เรื่อยๆนะครับ สู้ๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 12:09:15 »
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้น่ะครับ
แชร์ประสบการ์ณและความรู้ให้กับสมาชิกในบอร์ดต่อไปน่ะครับ
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 14:09:37 »
อย่าเก็บมาคิดให้มากครับ ถ้าโดนคุกคามมากๆ ก็บล็อค แผ่เมตตาให้พวกนั้นไปละกัน 

การมาช่วยแชร์ความรู้และประสบการณ์การซ่อมรถต่างๆ มีคนอ่านและชื่นชมเยอะครับ แต่ส่วนมากคงไม่ได้ตอบหรืออะไรมาก เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 15:07:56 »
ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ มีข้อมูลเอามาแชร์ก็ต้องขอขอบคุณมากๆ ครับ การรับฟังก็ให้ใช้วิจารณญาณกันไป เห็นต่างกันได้นะครับแต่อย่าไปกล่าวโทษความคิดของกันและกันเลย และขอให้แสดงออกถึงความคิดตามความเหมาะสมในวิถีทางของที่ไม่รบกวนสิทธิของผู้อื่นเลยนะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 17:15:04 »
อย่าไปสนครับ ..
กับขอบคุณสำหรับกระทู้ข้อมูลต่างๆของคุณ Jæ มีประโยชน์มากครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 23:51:30 »
ถ้าจะติ่งหนักเบอร์นั้น

พฤติกรรมไม่น่ารักเลย

>:(

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 02:48:25 »
ตามอ่านคุณ Jae แบบเงียบๆ อีกคนครับ ตอบตรงดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 07:51:44 »
อย่าไปสนใจเสียงคนอื่นมากเลยครับ

กระทู้คุณ Jae มาทีไรก็มีความรู้เพียบ มาให้ สมาชิกอ่านกันตลอด

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 11:59:48 »
โทรไปด่า หรือ ไลน์ไปด่า ผมว่ามันเกินไปนะ ละเมิทสิทธิส่วนบุคคลแล้วนะนั่น

ผมอ่านข้อมูลในเวปบอร์ดบอกเลยมีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยอยู่เยอะ Benz BMW หลายรุ่นใหม่ๆที่ในเนตติๆกัน พิมพ์บ่นๆกัน ผมใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร คนใช้แล้วมีปัญหาก็บ่นๆไป

หลังๆก็ไม่รุ้จะไปเถียงแทนทำไม Lexusที่อวยนักหนาว่าทนซ่อมไม่แพง ผมใช้มาซ่อมแพงกว่าbenz ก็มี หลังๆก็ปล่อยวาง อยากรู้จริงต้องลองใช้เอง ในเนตข้อมูลเอาไว้พอเป็นแค่

แนวทาง ไม่ถูกใจอะไรก็ไม่ควรไลน์ inbox หรือ โทรไปต่อว่านะครับ มันไม่มีมารยาท

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 14:45:58 »
ในฐานะคนใช้เบนซ์เก่าๆอยู่ ผมได้ความรู้จากกระทู้ที่พี่ตอบหลายอันมากครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i