ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเป็นความรู้ครับ MPV SUV CUV PPV Crossover TouringCar  (อ่าน 16930 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-bog

• Newbie
  • *
เวลาอ่านหนังสือรถยนต์แล้วเจอศัพท์แบบนี้ เลยสงสัยครับขอถามเป็นข้อ ๆนะครับ

1.ไม่ทราบว่า เขาใช้หลักเกณฑ์อะไรในการแบ่งชนิดของรถ เช่นFunction , รูปทรง

2.Crossover จำเป็นต้องเป็น 4wd หรือไม่ มีลักษณะเป็นอย่างไร

3.TouringCar ถ้าแปลตรงตัว รถเพื่อการท่องเทียว แต่คิดว่าไม่น่าจะเจาะจงซะขนาดนั้น
   เลยอยากรู้ว่า ลักษณะใดถึงเรียกว่า TouringCar

4.เคยอ่านใน HLM เขาบอกว่า PPV มีเฉพาะในเมืองไทยที่เรียก แล้วถ้าอย่างนั้น
   พวด PajeroSport Fortuner เวลาExportไปขาย ตปท.เขาเรียกอะไรครับ

5.PPV กับ SUV ใช้หลักเกณฑ์ แบ่งยังไงครับ เช่น Toyota FourRunner Prado Fortuner หรือ
   ถ้าเอา Pickup Navara มาต่อVan  จะเรียกว่า PPV แล้วถ้าอย่างนั้น Nissan PathFinder จะเรียกว่า
   ว่าอะไรครับ

6.CUV อันนี้เพิ่งอ่านเจอระยะหลัง จากHuyndai Tucson แล้ว CUV ต่างกับ  SUV ยังไงครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอถามเป็นความรู้ครับ MPV SUV CUV PPV Crossover TouringCar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 18:07:40 »
ข้อ 4 : Mid-size SUV
ข้อ 5 : Nissan Pathfinder เมืองนอกเขาเรียก SUV
ข้อ 6 : CUV น่าจะคือ Crossover ครับ
ส่วนว่าต่างไหมมันก็ไม่น่าจะต่างนะครับ
Ex* Audi Q5, Tata Aria, BMW X3, Ford Escape, Honda CR-V, Subaru Forester, Toyota RAV4
Honda Pilot, Toyota Highlander, Chevy Equinox, Lexus RX 350, Acura MDX, BMW X5
Audi Q7, Buick Enclave, Mercedes-Benz GL-Class
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2010, 18:17:12 โดย prai »

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: ขอถามเป็นความรู้ครับ MPV SUV CUV PPV Crossover TouringCar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 22:26:37 »
ผมเคยอ่านเจอ ไม่รู้ว่าจำผิดจำถูกแค่ไหนนะครับ

PPV  มันมีพื้นฐานของรถกระบะ นำมาดัดแปลง ปรับแต่ง ให้มีความอเนกประสงค์มากขึ้น เน้นการบรรทุกของน้อยลง ออกแบบให้รองรับการรองรับผู้โดยสารมากขึ้น จำพวก Fortuner , Pajero Sport ครับ

ส่วน SUV เป็นรถนั่งอเนกประสงค์ ที่ขับได้ทั้ง ออฟโรดและบนถนน มีความเป็นเก๋ง มากกว่า PPV ครับ

ผมไม่ค่อยจะสันทัดเรื่องรถสักเท่าไหร่ ตอนนี้ก็กำลังเก็บเกี่ยวความรู้อยู่ครับ ^^

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 22:40:30 »
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมพวก Challenger(Pajero Sport), Everest, Fortuner ใน Wiki ถึงเรียกว่า SUV นะครับ จำได้ว่ามันแตกออกมาเป็น PPV แล้วนะครับ

PPV = Pick-Up Passenger Vehicle ครับ

ผมอยากได้ข้อมูลที่เป็น Official อ่าครับ มีใครพอจะหาได้บ้างไหมครับ ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:08:09 »
ความเป็นจริงหนูว่า  PPV น่าจะมาจาก รถดัดแปลงที่มีพื่นฐาน รถกระบะ เพื่อการโดยสาร เพราะว่า ตามตวามเป็นจริงแล้ว รถพวกนี้ มันควรที่จะออกแบบ ตามที่มันจะเป็นมากกว่าคือ
1. มีพื้นฐานกระบะ จริงๆ
2.ชิ้นส่วนต้องกระบะจริง โดยเฉพาะ ด้านหลังต้องมีระบบรองรับแบบแหนบ
3.พื่นที่ด้่านหลัง ควรจะเป็นเบาะสองแถวเข้าหากัน ไม่ใ่ช่เบาะเสริมด้านหลังเหมือนที่เป็นอยู่ี

ความที่เป็นรถ PPV หายไปตั้งแต่ มันเอาเบาหลังสุดวางตำแหน่ง ปกติแล้วล่ะ และยิ่งปัจจุบัน ข้อกำหนดเรื่องช่วงล่างด้วย เริ่มจะเป็นคอล์ยสปริงหมดแล้ว ถ้าเป็นเช่นนั้นควรจะเรียกว่า SUV  pic-up  platform มากกว่า เหมือน ford expoler

ส่วน crossover มันน่าจะมาจากรถที่ฉีกการเดินทางมากกว่าปกติค่ะ ประเภทว่า ลุยได้ วิ่งดี แต่อันแรกไม่ค่อยเน้น และระบบส่งกำลัง ถ้าไม่อัตโนมัติ ก็ปันอัตราส่วนซะมากกว่า  ยิ่งรูปทรงหลังๆ ยังกะเอารถซีดานมายกสูง ไม่ได้ทื่อ เหมือนรุ่นก่อน

ส่วนMPV อันนี้แปลตรงๆตัวค่ะ คันเดียว ได้หมด แต่จะเน้นเรื่องห้องโดยสารซะมากกว่า ประมาณว่า ขนคนก็ได้ ขนของก็เวิร์ค  ประมาณนั้นค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:12:11 »
อย่าไปกังวลอะไรมากกับชื่อเรียกชนิดรถของฝรั่งเค้าเลยครับ

เพราะเค้าจะเรียกประเภทรถนั้นๆ ตามแต่บุคลิกภาพของรถแต่ล่ะคัน ตามแต่ที่เค้าจะมอง และตั้งใจให้มองครับ

ดูง่ายๆ ขนาดรถยนต์ยนต์นั่ง ขนาดกลาง 5 ประตูหรือที่เรียกว่า hatchback แต่ถ้ารุ่นเดียวกันขนาดตัวถังเดียวกัน

แต่ปรับปรุงเครื่องยนต์ให้แรงขึ้น กลายเป็น Hotback หรือ hot hatch ซะงั้น

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ไม่ว่าจะ MPV SUV PPV Crossover Cross country เมืองไทยเรียก รถยนต์ 7 ที่นั่งทั้งหมด(รึป่าว) ;D