ผู้เขียน หัวข้อ: รถวัยรุ่นสีสดใส แต่ผู้ใหญ่ขับไปทำงาน ภาพลักษณ์มันพอไปด้วยกันได้มั้ยครับ  (อ่าน 8111 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
มันเป็นประเด็นคาใจผมมาหลายเดือนแล้ว

เรื่องมีอยู่ว่า คุณพ่อผม ท่านอายุ 62 ปี ปัจจุบันทำงานเป็นที่ปรึกษาให้กับสมาคมระดับประเทศแห่งหนึ่ง ต้องไปประชุมสถานที่สำคัญๆหลายแห่ง

ประเด็นอยู่ที่ รถที่ท่านขับไปทำงานก็คือ “Jazz GK สีเหลือง Daylight สีฟ้า ติดยางSamurai ลายเคฟล่าที่กันชนหน้า และก็ติด Sticker Carbon6D ที่กระจกข้างและเสาประตูทั้งหมด”  ส่วนผมใช้ HRV สีเทา พอผมจะพ่อให้ขับ HRV ไป ก็ไม่ยอม

ทีนี้เพื่อนๆแล้วก็ผู้คนรอบตัวผมทั้งหลาย ติงผมกันหมดว่า ทำไมให้พ่อใช้ Jazz เหลือง มันไม่เหมาะเลย เปลี่ยนกันใช้เถอะ ตอนแรกผมก็ไม่คิดอะไร พอมีคนมาติงเยอะๆ ก็เริ่มคิดบ้างแล้ว

ถามจริงๆนะครับ รถวัยรุ่นสีสดใสขนาดนี้แต่ง Sticker ด้วย แต่ผู้ใหญ่ขับไปทำงาน ภาพลักษณ์มันพอไปด้วยกันได้มั้ยครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
จริงๆ แล้วแต่คนนะครับ คนหลายๆคน มักจะติง แต่ถ้าจะติง ทำไมไม่ติงตั้งแต่ขับ Jazz  น่าจะขับ Camry ไปเลย

อยู่ที่คนครับ ถ้าถือมากๆก็หนัก วางไว้บ้างก็ดี
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าพ่อจขกท รักจขกทแหละครับ เลยอยากให้ขับ HRV 
ส่วนตัวท่านเอง อาจจะไม่ได้สนใจเรื่องภาพลักษณ์อะไรแล้ว ด้วยผ่านอะไรมาหมดแล้ว จึงเลือกขับรถอะไรก็ได้ครับ

ผมว่าวันไหนที่ท่านต้องขับรถไปพบกับผู้ใหญ่ก็ขอสลับรถกับท่าน อ้างว่าอยากขับ Jazz บ้าง อะไรอย่างนี้ไปครับ

ออฟไลน์ InBkk

“พอจะให้ขับ HRV ไปก็ไม่ยอม”

งั้นก็ปล่อยเขาเถอะครับ ค่าของคนอยู่ที่ผลงานครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ช่วงผมไป ตปท พ่อผมก็เอา swift ไปใช้ แกอายุ 60  ::)
แกบอกชอบ มันคันเล็กประหยัดคล่องตัว ผมคิดว่าตรงนี้แหละที่คนอายุเยอะๆแล้วเค้าจะชอบ

แต่เอาจริงถ้าต้องไปพบลูกค้าหรือติดต่องาน ภาพลักษณ์ก็สำคัญพอสมควรเลยน้ะครับ
First impression อ่ะครับ
ถ้าไม่คิดจะต่อยอดหรือขยับขยายช่องงานเพิ่ม ทำไปเรื่อยๆแก้เหงา ผมก็คิดว่าไม่จำเป็นน้ะ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ที่ปรึกษา ธ.แห่งประเทศไทย(อีสาน) ยังขับนิสสันบิ๊กเอ็มตอนเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
หัวใจวัยรุ่นครับ ตามใจผู้ใช้ละดีแล้ว เขารู้ว่าต้องการอะไร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
 :-* โคตรรรรรรเท่ห์เลยครับ  :-*

ถ้าคุณพ่อหุ่นเฟิรม์ หรือ แต่งตัว หวี่ผมให้ดู smart หน่อย ก็หล่อx 3 ไปเลย

มีเงิน ทำงานสุจริต ไม่ได้ไปทำผิดอะไร อย่าได้แคร์ใครครับผม  8)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าไม่อยากให้คุณพ่อเสียภาพลักษณ์ เอา DRL สีฟ้าออกก็พอครับ ผิดกฎหมาย

ส่วนความเท่น่ะ ได้ ลงมานี่ทุกคนอึ้ง ฮ่าๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ redsun

ท่านคงอยากให้ลูกได้ขับ HRV ครับ
ท่านขับอะไรก็ได้ ทำงานได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
คุณพ่อเป็นคนสำคัญของเรา คุยกับคุณพ่อแล้วเข้าใจตรงกันก็พอครับ อย่าได้เอาความคิดเห็นคนอื่นๆ มาแบกรับเป็นความรู้สึกที่ไม่ดีของตนเลยครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
ท่านคงอยากให้ลูกได้ขับ HRV ครับ
ท่านขับอะไรก็ได้ ทำงานได้เหมือนกัน

กดซึ้งตรงไหนครับ  :)

ออฟไลน์ Dubee

พ่อผมก็ขับมาร์ชไปประชุมคอนเซ้าท์ที่นั้นที่นี่เหมือนกันครับ ก็มีคนติงมาแบบคุณก็เยอะเลยครับ เลยมาคุยกันไปถามพ่อตรงๆว่าเอารถคันอื่นไปเถอะ พ่อผมบอกว่า "แคร์อะไรขี้ปากชาวบ้าน ก็แค่พาหนะขับไปทำงาน พ่อชอบคันนี้ขับง่ายดี ไม่เปลี่ยน ยังไงก็ไม่เปลี่ยน" ผมและทุกคนในบ้านจอดสนิดเลยครับ

มันก็จริงของท่านนะครับผมว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คนรอบข้างที่ว่าก็ออกเงินซื้อให้ใหม่สิครับ ถ้ามันขัดตาเขา

เราจะขับรถอะไร สีอะไร แต่งอย่างไร ต้องสนใจด้วยเหรอครับ

ผมละงง :( :( :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NoName__???

ตอนเราเด็กๆ พ่อเราก็ขับSupraไปที่ทำงานบ่อยๆ ตอนนั้นเป็นกรรมการบริษัทระดับประเทศแห่งหนึ่ง

ออฟไลน์ bullyboy

ผมกลับชอบคนแบบคุณพ่อคุณจังครับ

เวลาผมเห็นคนมีอายุ ดูมีฐานะ มีสง่าราศี แต่ขับรถ eco car หรือ รถญี่ปุ่นคันเล็กๆ ผมว่าเท่มาก แสดงว่าเป็นคนที่ไม่ได้ยึดติดกับวัตถุนิยม เป็นตัวของตัวเอง แถมช่วยลดโลกร้อน ลดการใช้น้ำมันเชื้อเพลิง ลดมลพิษในอากาศอีกต่างหาก

ถ้าคุณพ่อยืนยันอยากขับ Jazz ก็ตามใจท่านครับ ท่านเป็นผู้ใหญ่ ผ่านอะไรมามาก ย่อมคิดดีแล้วครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ตามใจคนขับเลยครับ

เว้นแต่จะกังวลเรื่องความปลอดภัยเทียบกับรถใหญ่

ออฟไลน์ stm

ถ้าไม่แต่งซิ่งมาก แค่พองามก็ดูดีครับ ยิ่งเดิมๆยิ่งดี
ผมว่าไปเน้นเรื่องความปลอดภัยให้ท่านดีกว่า ดูแลรถให้สภาพดี เบรคดี ยางดี ลงเคลือบกระจก ยางปัดน้ำฝนดีๆ
ช่วยเรื่องทัศนะวิสัยเวลาฝนตกซึ่งสำคัญมากกับผู้สูงอายุครับ

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
ที่ไม่ยอมเปลี่ยนอาจเพราะ ชิน และ สะดวก สบาย ทำหรับท่านก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Stp

ใจถึง ก็ไปได้ทุกที่ครับ

ส่วนปากคนอื่น ไม่ต้องสนใจ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ vellcap

ความชอบของท่านแล้วครับ 

ผมเจอมาหลายคนแล้วครับ

บ้านผม ป๊า ก็ชอบเอา Swift ไปใช้  บอกหาที่จอดง่ายและประหยัดครับ 
บ้านเพื่อนผมที่เจอมาก็
ป๊า ใช้ Mini ให้ลูกขับ Estima
ป๊า ใช้ Mazda 2 สีแดง  ให้ลูกขับ Teana J32
ป๊าขับ Jazz GE  ให้ลูกขับ  Accord 2.4

ออฟไลน์ CJ.

มองดูให้เป็นเรื่องของความชอบก็ได้นะครับ
คุณยายผมยังถูกใจ Stinger สีแดงเลย ออกมาคงได้แย่งกันขับบ้างแน่ๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ได้นะครับ

ผมชอบรถแม่สี น้ำเงิน แดง เหลือง แต่รถมันต้องเข้ากัับสีด้วย และไม่โหลในรุ่นนั้นๆ

เวลาผมเห็นผู้ใหญ่ขัับรถเล็กๆสีเด่นๆ ผมจะรู้สึกว่าเขาเป็นคนที่เปิดเผย ไม่ถือตัว คุยง่าย น่าคบหา ถึงแม้จริงๆแล้วอาจจะไม่ใช่ 555

ออฟไลน์ Pegasus7700

เดินตามมาดุลานจอดรถเลยรึครับ. แปลกดี

ผมว่าคิดไปเองมั้ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ neutrino

อย่าไปสนใจเรื่องนี้เลย สีอะไรก็ได้ มันไม่ใช่ปัจจัยหลัก

ออฟไลน์ lambkin

เอาจริงๆนะครับ อย่าไปแคร์ขี้ปากชาวบ้าน เอาตามความสบายใจดีกว่า พ่อบอกว่าท่านจะขับ Jazz ก็ตามนั้นครับ
รถเป็นแค่ยานพหนะ แทบจะไม่มีใครเห็นและสนใจด้วยว่าท่านขับรถอะไร มีแต่คนรอบตัวคุณแหละครับที่คิดว่าไม่เหมาะ
Jazz กับ HRV ภาพลักษณ์มันในสายตาของผมก็ไม่ต่างกันมาก สีกับการแต่งรถก็แล้วแต่รสนิยม 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ามันไม่ได้มีผลอะไรกับเงินในกระเป๋า ปล่อยวางบ้างก็ได้ครับ

ผมชอบนะผู้ใหญ่ขับรถแต่ง โคตรเท่ 55+

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
พ่อตาผมตอนแรกใช้ LandCruiser พอ ภรรยาผมออก Mini Cooper S สีแดง แกยืมขับวันนึงหลังจากนั้นแกยึดเลย แกบอกคันเล็กดี ขับสนุกกว่าคันเดิมเยอะ...

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ทำไมต้องสนใจว่าคนอื่นจะคิดยังไงกับเรา ถ้าสิ่งที่เราทำไม่ได้ผิดอะไรสักอย่าง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ AzLaRN

ที่บ้านผมพอยึด GE สีฟ้าไปแล้วเรียบร้อย

สว. ชอบรถคันเล็ก ขับง่าย จอดง่าย ประหยัดน้ำมัน

คำสั่งคือห้ามเปลี่ยนรถคันนี้ หวงมาก คันอื่นอยากขาย เชิญ 555