ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมเพรซเซอร์แอร์รถ  (อ่าน 24992 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 10 ปี

อยากจะถามถึงความจำเป็นเรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมเพรซเซอร์แอร์ครับ
ว่ามีความจำเป็นไหม กับรถอายุ 10 ปี ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันคอมแอร์ของรถเลย

1. เห็นร้านที่จะทำ ใช้เครื่องแบบนี้ คิดค่าบริการที่ 2,500 บาท+ค่าดรายเออร์ (ตาแมวมั้ง) อีก 500 บาท
รวมเป็น 3,000 บาท ราคานี้ ถือว่าถูกหรือแพงประการใดครับ

2. นี่คือสภาพตู้แอร์รถผม ถ่ายไว้เมื่อประมาณ เม.ย. 2560 ครับ
สภาพนี้ ถือว่า ยังดีอยู่ใช่ไหมครับ

3. กรองแอร์ ตอนนี้งบน้อย  เลยใช้ของถูก ยี่ห้อ Keyster มีท่านใดเคยใช้บ้างไหมครับ
กับอีก 2 ยี่ห้อที่เคยใช้ Kurama กับ Best Filter Air

--กรองแอร์ของแพงอย่าง Vairso รุ่น Hepa ตอนนี้งบน้อย ไม่ได้ใช้แล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: เปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมเพรซเซอร์แอร์รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 19:32:18 »
น้ำมันคอมฯแอร์ เคยเติม 500 บาทครับ รถสัก 5 ปี เติมทีก็ได้ครับ    ส่วนที่แพง ไม่แน่ใจว่าขั้นตอนแบบไหนบ้างนะครับ

ถ้าแอร์ยังเย็น ไม่ตัน ไม่ดัง แค่เติมน้ำมันคอม,น้ำยาแอร์,เปลี่ยนกรองแอร์ตามระยะ น่าจะพอครับ ทำไปเดี๋ยวงานงอก
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Smith686

Re: เปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมเพรซเซอร์แอร์รถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 19:49:21 »
     ถ้าแอร์ยังเย็น น้ำยาแอร์ไม่รั่ว ไม่จำเป็นต้องเติมครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 19:55:49 »
แอร์ไม่เย็น ตู้แอร์ตัน ลมออกน้อย ไดรเออร์ตัน สมควรล้างตู้แอร์แแบถอดตู้แอร์ สะอาดกว่าแบบไม่ถอดตู้แอร์
รถ 5 ปี แอร์เย็น แค่เติมน้ำยาแอร์+เปลี่ยนไดเออร์ ก็พอแล้ว
ใช้รถทุกวัน เปลี่ยนไดเออร์ ทุกๆ 200,000 กิโล เอาจริงๆ ถ้าไดเออร์ไม่ตัน ก็ไม่ค่อยเปลี่ยนกัน
ตามหลักแล้ว ควรเปลี่ยนทุกๆ 100,000 กิโล

ภาพที่3 หน้ารังผึ้งแผงคอยล์เย็น ด้านหน้า สะอาดดี ต้องดูแต่ด้านหลัง สกปรกหรือเปล่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 20:18:17 »
ถ้ามันไม่เป็นอะไรก็อย่าไปยุ่งเลยครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 20:37:03 »
ขอตอบรวมๆ ดังนี้ครับ

1. เม.ย. 2560 อุดช่องอากาศหมุนเวียนในรถ--ฟองน้ำเปื่อย+โดนหนูกัด
และจะถอดตู้แอร์ออกมาล้าง
แต่พอช่างที่ร้าน รื้ออุปกรณ์บางส่วนออกมา
และถ่ายรูปตู้แอร์ให้ดู และบอกว่ายังสะอาดอยู่ เลยไม่ได้ถอดตู้แอร์มาล้างครับ

2. ความรู้สึกเรื่องความเย็น คิดว่าแอร์รถมันไม่ค่อยเย็นครับ ตั้งแต่ป้ายแดง-- > ปัจจุบัน
ผมพึ่งเปลี่ยนฟิล์มใหม่เป็น 3M บานหน้า FX-30  รอบคัน FXR-20 เมื่อ ก.พ. 2560 ครับ

3. จากรูปที่ 1 ผมเข้าใจว่า เป็นการฟลัชชิ่งน้ำมันคอมแอร์ด้วยไหมครับ ค่าบริการเลยสูงหน่อย??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 21:39:00 »
ไม่ว่าจะแอร์บ้านหรือแอร์รถยนต์
มันเป็นระบบปิดที่ปราศจากความชื้นภายใน
ถ้าไม่รั่ว ก็ไม่ต้องไปทำอะไรกับระบบของสารทำความเย็นครับ
นอกจากแอร์รถยนต์หรือแอร์บ้านที่จำเป็นต้องเปิดระบบเพราะถอดตู้หรือแผงแอร์ออกมาล้างครับ
ตอนทำสูญญากาศต้องมั่นใจว่าเอาความชื้นออกจากระบบได้หมด

เพิ่มเติม กลัวงง
น้ำมันคอมแอร์กับสารทำความเย็น มันจะผสมกันตอนระบบทำงาน
ฉะนั้น ถ้าเปิดระบบหรือรั่ว เอาสบายใจก็เปลี่ยนน้ำมันคอม เวลาเติมก็ให้ถูกชนิดและปริมาณของคอมรุ่นนั้น
แต่ส่วนใหญ่ที่พบเลยก็คือ มักจะกะประมาณเอา

ส่วนเครื่องที่ว่าน่าจะเป็นเครื่องดูดและกักเก็บสารทำความเย็นจากในระบบเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2018, 00:45:26 โดย benley »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 22:23:21 »
ใช้กรองแอร์เทียบมาต่อเนื่องครับ (FIESTA ,VIOS , MZ2 , CRV) Sakura 125-180บาท แล้วแต่ร้าน
สู้ราคาของแท้ไม่ไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2018, 22:26:05 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 22:41:08 »
เดี๋ยวๆ
น้ำมันคอมแอร์ กับน้ำยาแอร์มันคนละตัวกันนะครับ เช็คดีๆ
ที่รั่วซึมกันแล้วต้องเติมคือน้ำยานะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 08:54:58 »
ปกติแอร์ฮอนด้าก็ไม่ค่อยเย็นนะครับ ขนาดแอคคอร์ท G9 เปิด 24 องศาก็ไม่ค่อยเย็น
เมื่อเทียบกับนิสสัน กับ โตโยต้าแล้ว สองรายนี้แอร์ฉ่ำกว่าเยอะ (ขนาดนิสสันมีฮีทเตอร์ให้ด้วยนะ)

เรื่องเปลื่ยนน้ำมันคอม ผมยังไม่เคยเห็นเค้าจะเปลื่ยนกัน เพราะน้ำมันคอมมันผสมกับน้ำยาแอร์แล้วหมุนเวียนในระบบ
และการแยกน้ำมันคอมกับน้ำยาแอร์เป็นไปได้ยาก เพราะคอมแอร์ไม่ได้มีรูถ่ายน้ำมันเหมือนเครื่องยนต์

ถ้าโอริงท่อไม่ขาด ตู้แอร์ไม่รั่ว แผงแอร์หน้ารถสมบูรณ์ แทบไม่ต้องทำอะไรกับระบบแอร์ด้วยซ้ำ
แค่ความสะอาดโดยการใช้สายยางฉีดแผงแอร์หน้ารถประจำ (ไม่ต้องเอาเครื่องฉีด เดี๋ยวครีบล้ม) และเปลื่ยนไส้กรองแอร์สม่ำเสมอ ก็ช่วยได้แล้วครับ

สมัยก่อน บี-เร็ว โหมโฆษณาเรื่องนี้มาก แต่หลายคนบอก ก่อนทำเย็น แต่หลังทำกลับไม่เย็นเหมือนก่อน เพราะดันเติมน้ำยาน้อยกว่าความเป็นจริง ก็ด่ากัน

ปัจจุบันไม่เห็นออกมาโฆษณาอีกเลย อย่างมากก็เห็นล้างตู้เย็น เอ้ย ตู้แอร์ ก็เท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 09:18:55 »
รถอายุ10ปี รักษาระบบปรับอากาศอย่างไรถึงทำให้คอล์ยเย็นสะอาดขนาดนั้นครับ?

เหมือนใหม่เลย  :-*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 09:35:57 »
--คุณ No Trespassing ครับ

แปลว่า ถ้าเปลี่ยนน้ำมันคอมเพรซเซอร์ น้ำยาแอร์เดิมก็ต้องไหลออกมา

และทางร้านก็ต้องเติมน้ำยาแอร์เข้าไปใหม่ไช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

--คุณ Spec C Wannabe ครับ

1. ผมใส่กรองแอร์ครั้งแรก ตอนรถอายุปีกว่า
โดยทางคาร์แคร์ ใช้เวลา "เจาะช่องพลาสติก" สำหรับใส่กรองแอร์ให้ประมาณ 1 ชม. ครับ
ใส่ กรองแอร์ Vairso รุ่น Hepa (เปลี่ยนประมาณปีละครั้ง)

2. เมื่อ เม.ย. 2559 ลองเปลี่ยนมาใช้กรองแอร์ Kuruma (150 บาท-งบน้อย)
แล้วก็ลองใช้กรองแอร์ Best Filter และปัจจุบันลองใช้กรองแอร์ KeySter ครับ

3. น้ำหอมในรถ นับจากวันที่ซื้อ จนถึงทุกวันนี้
ไม่เคยใช้เลยครับ

เนื่องจากงบน้อย 2-3 ปีหลังนี้ ผมล้างรถเองตลอด
(ใช้เวลาประมาณ 2 - 3 ชม./ครั้ง)
แต่ไม่เคยดูดฝุ่นในรถเลยครับ

4. ตู้แอร์+คอยล์เย็นรถผม ถือว่าสะอาดใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 09:43:31 »
น้ำมันคอมแอร์  ใช้ไม่กี่ซี.ซี.เองนะครับ  ราว ๆ ขวดแบน ๆ น้ำมันจักร..ประมาณนั้น
เครื่องที่เห็น  เดาว่าเป็นเครื่องแวคเอาอากาศออกจากระบบ    ซึ่งน้ำมันมันก็จะออกมาด้วยอยู่แล้ว

ราคาที่ผมทำ เติมน้ำยา-เปลี่ยนไดเออร์  พันกว่าบาทเท่านั้น  ถ้าไม่ทำอย่างอื่นด้วย..

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 09:55:02 »
ใช่ครับ เท่ากับไม่ได้เปลื่ยนถ่ายน้ำมันอะไร

แค่เอาน้ำยาเดิมออกให้หมด ระหว่างที่ปล่อยน้ำยา ตัวน้ำมันคอมก็จะปนออกมาด้วย
จากนั้นเค้าจะเติมน้ำมันคอมแอร์ลงไปก่อนตามปริมาณบนฝากระโปรง แว็กซ์อากาศออก แล้วค่อยเติมน้ำยาแอร์เข้าไปใหม่

ซิตี้ CNG รถแฟนเก่าแอร์ก็ไม่ค่อยเย็นครับ หาจุดรั่วก็ไม่มี แต่พอเติมน้ำยาเพิ่มไปอีกหน่อย แอร์ดันเย็นฉ่ำซะงั้น
และเวลาเติมก็ลำบาก เพราะไม่มีตาแมวให้ดู ต้องค่อยๆเติมทีละนิด และหมั่นสังเกตเกจ์วัด ไม่งั้นน้ำยาเกิน

ผมว่าลองเติมน้ำยาแอร์เพิ่มดูครับ เผื่อจะดีขึ้น

ตอนล้างรถ เอาสายยางฉีดคอยล์ร้อนเพื่อทำควาดสะอาด และหมั่นสังเกตพัดลมไฟฟ้าหน้ารถฝั่งแอร์ (หันหน้าเข้าหารถ จะอยู่ขวามือ) ดูว่ายังหมุนปกติหรือเปล่า แค่นี้ก็ช่วยได้แล้วครับ

**เพิ่มเติม

ตู้แอร์ข้างในสะอาดดีนะครับ ไส้กรองแอร์ไม่ต้องถึงขั้น HEPA ก็ได้
เอาแค่กรองธรรมดาๆ ราคาไม่แพง เปลื่ยนทุกหมื่นกิโล ก็ใช้ได้ครับ

อ่อ เครื่องดูดฝุ่นเล็กๆ ราคาไม่แพงก็มีนะขายครับ ลองเดินหาตามโลตัสดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2018, 10:00:58 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 13:27:59 »
ของทุกอย่างมีอายุการใช้งาน
เคยได้ยินจากช่างแอร์รายการนึงว่า น้ำยาคอมมีอายุประมาณ 8 หมื่นโล

น้ำยาคอมนะ ไม่ใช่น้ำยาแอร์ อย่าเข้าใจผิดกัน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 09:50:35 »
เคยได้ยินจากช่างแอร์รายการนึงว่า น้ำยาคอมมีอายุประมาณ 8 หมื่นโล

น้ำยาคอมนะ ไม่ใช่น้ำยาแอร์ อย่าเข้าใจผิดกัน

น้ำมันคอม กับ น้ำยาแอร์ ถึงจะคนละอย่างกันก็จริง แต่เวลาทำงาน มันผสมกันและหมุนเวียนในระบบ

เราไม่สามารถแยกทั้งสองออกจากกัน และคอมแอร์ก็ไม่ได้มีรูถ่ายน้ำมันเหมือนเครื่องยนต์และเกียร์
คอมแอร์เป็นระบบปิด หากยังเย็นปกติไม่มีจุดรั่วซึม อย่าว่าแต่จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเลย จะเติมก็ยังไม่ต้อง

ถ้าท่อไม่รั่ว โอริงไม่ขาด น้ำมันคอมและน้ำยาแอร์ก็ผสมและหมุนเวียนในระบบโดยไม่หายไปไหน

แล้วทำไมตู้เย็น คอมแอร์บ้าน ถึงไม่เห็นมีใครบอกให้ถ่ายน้ำมันคอมบ้างละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 10:08:42 »

น้ำมันคอม กับ น้ำยาแอร์ ถึงจะคนละอย่างกันก็จริง แต่เวลาทำงาน มันผสมกันและหมุนเวียนในระบบ

เราไม่สามารถแยกทั้งสองออกจากกัน และคอมแอร์ก็ไม่ได้มีรูถ่ายน้ำมันเหมือนเครื่องยนต์และเกียร์
คอมแอร์เป็นระบบปิด หากยังเย็นปกติไม่มีจุดรั่วซึม อย่าว่าแต่จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเลย จะเติมก็ยังไม่ต้อง

ถ้าท่อไม่รั่ว โอริงไม่ขาด น้ำมันคอมและน้ำยาแอร์ก็ผสมและหมุนเวียนในระบบโดยไม่หายไปไหน

แล้วทำไมตู้เย็น คอมแอร์บ้าน ถึงไม่เห็นมีใครบอกให้ถ่ายน้ำมันคอมบ้างละครับ

+1  ตามนี้ครับ
  x-trail ผม  ปีนี้แปดปี  ยังดีเฉย  ไม่เติมไม่ เปลี่ยน  ดูแลดี ๆ ใช้ได้นาน