ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มีโอกาสเช่า Civic FC ขับดีกว่าที่คิด  (อ่าน 8858 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
เนื่องจากผมต้องไปประชุมที่ชลบุรี
มีโอกาสได้เช่า Civic FC 1.8E จึงอยากแบ่งบันให้เพื่อนสมาชิก ในแง่การเปรียบเทียบครับ
จะหาโอกาสทำ Review อีกที
เส้นเดินทาง กรุงเทพ-พัทยา

เกริ่นก่อน
ที่บ้านผมมีกลุ่ม C-segment 4 คันคือ
2007 Ford Focus 1.8 Sedan(MK2)
2011 Ford Focus 2.0 Hatchback(MK2.5)
2014 Ford Focus 2.0GDi Hatchback(MK3)
2018 Volvo V40 T4; เลขไมล์ 300 km
(ซึ่งคิดว่า ไม่ใช้กลุ่มรถที่คนสนใจนะครับ แต่ที่บ้านผมชอบเป็นการส่วนตัว)

ความเห็นข้างล่างนี้ เป็นความเห็นของผมเอง ซึ่งไม่ได้มีประสบการณ์มาก
แต่ได้ขับทุกคันข้างบน อย่างน้อย 1 ครั้งต่อสัปดาห์

ผมตัวค่อนข้างเล็ก สูง 171 cm. หนัก 61 Kg.
ขับรถกลางถึงเกือบเร็ว เฉลี่ย 110-120 km/hr เร่งแซงปกติไม่เกิน 140 km/hr ไม่เคยถึง 160 นะครับ
ส่วนมากจะเร่งทางโล่ง ๆ เน้นเล่นโค้งมากกว่า

เปรียบเทียบ
- ห้องโดยสารโดยรวม
   Civic กว้างและยาวกว่าทุกคัน แบบ Significant รู้สึกโล่งโถงมาก เกือบใกล้เคียง Camry 2.5HV
   Scale : FC >>> Focus MK3 > MK2 > V40

- เบาะโดยสารหน้า
   ผมกลับไม่ค่อยชอบของ Civic มันค่อนข้างต่ำ และส่วนรองนั่งค่อนข้างสั้น ปรับแล้วไม่ค่อยลงตัว ส่วนนี้ผมคิดว่า V40 ทำได้ดีสุด เพราะรองรับได้เกือบทุกส่วน
   Scale : V40 >>> MK3 > MK2=FC

- เบาะโดยสารหลังและพื้นที่วางขา
  Civic เหลือเยอะมากจนน่าตกใจ แต่ตัวเบาะค่อนข้างนิ่ม นั่งนาน ๆ รู้สึกเมื่อย V40 ตัวเบาะทำได้ดีกว่าแต่อึดอัดไม่ต่างกับ Focus; ค่อนข้างชัน
  แต่เบาะรองรับถึงข้อพับดี

ตัวเบาะโดยสารหลัง
  Scale : V40 >>> FC > MK3 = MK2
  พื้นที่โดยสารหลัง
  Scale : FC >>> V40=MK3=MK2

- วัสดุในห้องโดยสาร
  อันนี้ตามราคาครับ Volvo ตัวหนังดีกว่า วัสดุบุต่าง ๆ ทำได้ดีมาก ส่วน Civic ไม่แย่แต่เนื่องจากเป็นตัวล่าง(E) เลยไม่ดีเท่า
  Focus วัสดุบุนุ่มพอควร แต่ไม่นิ่มเท่า V40
  Scale : V40 >>> MK3 > FC > MK2

- เครื่องเสียง
  Volvo ให้ลายละเอียดดีครับ แต่ MK2 1.8 ที่บ้านเอาไปเปลียน Front กับ ลำโพงมาก็ดีเหมือนกัน
  Scale : V40 >> MK3 > FC > MK2

- Handling
  ความคมของพวงมาลัย
  นี่คือสิ่งที่ผมชอบใน Civic เพราะพวงมาลัยที่ความเร็ว 100-120 ตึงมีกำลังดี ไวดี ส่วน Focus ผมว่ามันให้ความสนุกในโค้งได้ดีกว่า Civic
  แต่ Volvo V40 ก็พอไหว แต่ขาด Feeling จะกล่าวถัดไป
  Scale : MK3 > MK2 > FC > V40

การ Feed Back ของพวงมาลัย
  ผมคิดว่ายังไง Focus ก็ทำได้ดีสุด มัน Predictable, Lively ยิ่งเข้าโค้งต่าง ๆ มันทำให้รถขับสนุกขึ้น แม้เครื่อง 1.8 ที่อืด ๆ มันก็ยังสนุกครับ
  Civic ผมเฉย ๆ ให้คะแนนกลาง ๆ แต่ที่ผมให้แย่สุดคือ V40 ผม Setting ที่ Medium มันก็เข้าโค้งได้แต่ แต่มันขาด Feed Back
  มีระยะ Free เยอะกว่า Civic และ Focus จนผมแอบผิดหวังว่าถ้าออก CX-5 น่าจะขับสนุกกว่านี้
  Scale : MK3 > MK2 > FC > V40

การซับแรงสะเทือนที่ความเร็วต่ำ
  Civic ทำได้ดีมาก เรียกว่านุ่มเลยก็ได้ รองลองมาคือ MK3 ส่วน MK2 ติดแข็งนิด ๆ ส่วน V40 มันออกจะ Sport ตึงตัง
  ที่บ้านเอา MK2 1.8 ไปทำช่วงล่างตั้งแต่ซื้อ ตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจรถ แต่ผมกลับชอบช่วงล่างนี้มากสุด มันเกือบนุ่มเท่า Civic แต่เกาะถนนมากสุด
  Scale : Civic > MK2 1.8(Modified) > MK3 > MK2.5 > V40

การซับแรงสะเทือนที่ความเร็วสูง
  เนื่องจาก V40 ออกมาแค่เดือนเดียว ยังขับไม่ถึง 300 km ผมขับเร็วสุดไม่เกิน 120
  ผมว่ามันซับแรงสะเทือนได้ดี อาจดีว่า MK3 นิดหน่อย Civic มันติดนิ่มไป มีช่วงวูบวาบ
  Scale : V40 = MK3 > MK2 >> FC

การทรงตัวที่ความเร็วสูง
  ผมขับ FC เส้นทางด่วนกรุงเทพ-พัทยา
  ช่วง 120 มันวูบวาบพอควร คนนั่งหลังบอกมันโยก ๆ ซึ่งเทียบกับ Focus แล้ว ทำได้ดีกว่ามาก
  ส่วน V40 ขับแต่ในเมือง ยังไม่ขอออกความเห็นครับ
  Scale : MK3 > MK2 >> FC

การเก็บเสียง
  ไม่แน่ใจว่า FC สภาพมันไม่ดีเพราะจอดตากแดดไหมครับ
  แต่แค่ 110 เสียงลมก็เข้ามาตามขอบกระจก และกระจกมองข้าง
  ซึ่ง Focus และ V40 ยังเงียบมาก ตรงนี้ต่างกันชัดเจน
  Scale : V40 = MK3 = MK2 >>>>> FC

เบรค
  ยังไม่ได้ลองจริงจัง แต่ Feeling Volvo ดีสุดครับ
  Scale : V40 > MK3 = MK2 > FC

เครื่องยนต์
  Civic ช่วงออกตัว 0-40 ทำได้ดีนะครับ รู้ว่าเร็วเลย ต่างกับ V40 กับ Focus ออกตัวเนือย ๆ ไม่ค่อยกระฉับกระเฉง
  หลังจากนั้น 40-80 MK2 ทั้ง 2 ตัวพอ ๆ กันกับ Civic ตัว GDI รู้เลยว่าแรงกว่า ส่วน V40 มีแรงดึงมากสุด

80 - 120 V40 เหมือนจะไม่เร็ว แต่เร็วมาก ไม่รู้เพราะรถมันเก็บเสียงดีไหม หันไปมองที เราขับเร็วขนาดนี้เลยหรอ
  Civic  เนือย ๆ แต่อาจเพราะ CVT ส่วน MK2 กดไปมีแต่เสียงเครื่องครับ ใครจะแซงก็แซงไปเลย อันนี้ทำใจ
  Scale : V40 > MK3 > FC > MK2

เสียงเครื่องยนต์ ขณะเร่งแซง
  อันนี้แล้วแต่คนชอบ
  Scale : V40 = MK3 > MK2 > FC

การบริโภคน้ำมัน
  V40 ยังใหม่ บอกไม่ได้ครับ
  FC ทางไกล 15-16 Km/l
  GDi ทางไกล 14-15 Km/l
  2.0 ทางไกล 11-12 Km/l
  1.8 ทางไกล 12-1 Km/l
  ในเมืองผมว่าพอ ๆ กัน ตกที่ 8-9 Km/l

ค่าบำรุงรักษา
  ไม่มีข้อมูล Civic แต่คิดว่าน่าจะถูกสุด
  Focus 3 คันเช็คศูนย์ตลอด ไม่เคยมีปัญหาเลยซักคัน เช็คระยะปกติประมาณ 3-5 พัน
  มีหนัก ๆ บ้าง พวกยางแทนเครื่อง เพลาขับ แพงสุดประมาณ 40000 ได้ ผมว่าพอรับได้
  ส่วน Volvo ผมคงสบายได้อีก 5 ปี หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกทีครับ
  แต่ศูนย์อยู่ใกล้บ้านมาก 5 นาทีถึง, ไปกลับที่ทำงาน วันละ 10 กิโลได้ คิดว่าไม่น่ามีอะไรมากครับ
  หมุนใช้ ตกเดือนนึงไม่น่าถึง 500 km.

Verdict
  ผมคิดว่า Civic มาไกลมากแล้วครับ ดีกว่าตอนที่ผมไปลองขับ FD ตอนเรียนใน ม. ผมยอมไปออก Focus ทั้ง ๆ ที่มีอยู่แล้ว
  ตอนนี้ผม OK กับ Civic มากเลย คิดว่าตัว 1.5 HB น่าจะจบ ได้ทั้งพื้นที่ห้องโดยสาร อัตราเร่งก็น่าจะดีพอ ๆ กับ V40
  แต่ในระยะยาว ผมคิดว่า V40 น่าจะสวยได้นานกว่า
  Honda ทำ Civic มาครั้งนี้ได้ดีจนผมอยากได้ ขอรออีกสักระยะ คิดว่า MC อาจมี Active/Passive Safety มากขึ้นครับ

ส่วน V40 ไม่ได้แย่นะครับ ผมว่า Options วัสดุ และเครื่องยนต์คุ้มกับราคาที่จ่ายไปมาก
  Brand Volvo ก็เกือบจะ premium ขับแล้วดูหรูกว่า Civic ไฟ DRL ทำให้รถดูมีราคามาก

ผมคิดว่า สำหรับคนที่อยากได้ Focus แต่อัตราเร่งแบบ Civic 1.5 น่ามาลอง V40 ครับ ราคาไม่ได้สูงมาก
  แต่ถ้างบไม่ถึง ขับในเมือง ออกต่างจังหวัดไปหัวหิน พัทยา Civic 1.5 OK สุดแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2018, 15:11:41 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
Re: ได้มีโอกาสเช่า Civic FC ขับดีกว่าที่คิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 10:28:45 »
ขับ civic มาถูกเจนแล้วครับตั้งแต่โฉมแรกจนถึงปัจจุบัน เห็นด้วยว่าเจนนี้พัฒนาขึ้นแบบดีที่สุดแล้วครับ เรื่องเดียวที่ผมยังไม่ค่อยชอบเท่าไหร่คือการเก็บเสียงจากลมข้างตัวรถที่ความเร็วเกิน 100 km/hr และก็เสียงจากช่วงล่าง อันนี้ยังต้องพัฒนาต่อเมื่อเทียบกับคู่แข่งตลอดกาลคือ corolla โฉมต่างๆ จนมาเป็น altis ในปัจจุบัน 

ออฟไลน์ aobness

Re: ได้มีโอกาสเช่า Civic FC ขับดีกว่าที่คิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 10:30:03 »
V40 handling ผมว่าไม่ดีจริงๆแหละครับรถแรงช่วงล่างดี
แต่ขาดความเฉียบในการเข้าโค้งยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 10:31:52 »
เขียนได้ดีครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 11:40:48 »
พุดในแง่ Gdi vs v49 t4

ผมให้Gdi ขับมันกว่า มุดจาก กทม ไปพัทยา. ผมให้โฟกัสครับ

แต่too speed v40 มันนิ้งทางตรงกว่า. ส่วนซัดโค้งหนักๆ ไปลองกับv40 มีเสียว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 11:50:25 »
ได้ไปลองเช่าขับที่เชียงใหม่มาเหมือนกันครับ 1.8E ครั้งหน้าจะได้ลอง CRV ตัวใหม่ เพราะรถเช่าเขาใช้ 3 ปี เปลี่ยน ของ เอวิสครับ ไม่ชอบจุดเดียวตรงตำแหน่งเกียร์มันสูงๆ ยังไม่ไม่รู้ครับ นอกนั้น ok หมด ครับ วิธี start เครื่องแบบปุ่มกดที่ key ก็ใช้ง่ายครับ เหมาะเลยเวลาไปเที่ยว ตามสถานที่ต้องจอดรถไว้ กลางแดด อีกอย่างรถที่ไปเช่าขับ ประตูหนักมาก น่าจะมีอะไรเสียรึเปล่าครับ หนักกว่ารถยุโรปอีก
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 12:34:34 »
ผมว่าเสียงยางเสียงถนนตัว1.8e ดังเยอะไปหน่อย ถ้านั่งหลังก็จะชัดมากตรงซุ้มล้อ
ขนาดขับไม่เร็วยังรู้สึกว่าเสียงดังเลย ถ้าปรับปรุงตรงนี้ได้จะดีมากๆเพราะส่วนอื่นโอเคหมด
1.8Cvtขับออกตัวเรื่อยๆใช้รอบต่ำมาก ไม่ถึง2000ก็ลากตัวถังไปได้แบบไม่อืด แต่ไร้ฟีลลิ่งชะมัด

ขอแถมอีกนิด 1.8eวัสดุแผงประตูเบาะหลังแข็งทั้งแผงมีบุนุ่มแค่ตรงที่พักแขนข้างประตูนิดเดียว ไม่รู้el turboเป็นไหม?

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 14:09:06 »
civic fc 1.8 e

แค่เปลี่ยนล้อเป็น 17นิ้ว ยางดี ๆ สักชุดก็จบแล้วครับ  หนึบเข้าไปอีก

(ใส่ล้อ+ยางของตัว 1.5 เทอร์โบ ก็ได้)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 15:01:56 »
... อีกอย่างรถที่ไปเช่าขับ ประตูหนักมาก น่าจะมีอะไรเสียรึเปล่าครับ หนักกว่ารถยุโรปอีก

ประตูหนักจริงครับ แม่ผมกางประตูไม่ตรงจังหวะ โดดดันกลับด้วย
รถที่ประตูหนักอีกคันคือ Focus Ecoboost

ผมว่าเสียงยางเสียงถนนตัว1.8e ดังเยอะไปหน่อย ถ้านั่งหลังก็จะชัดมากตรงซุ้มล้อ
ขนาดขับไม่เร็วยังรู้สึกว่าเสียงดังเลย ถ้าปรับปรุงตรงนี้ได้จะดีมากๆเพราะส่วนอื่นโอเคหมด
1.8Cvtขับออกตัวเรื่อยๆใช้รอบต่ำมาก ไม่ถึง2000ก็ลากตัวถังไปได้แบบไม่อืด แต่ไร้ฟีลลิ่งชะมัด

ขอแถมอีกนิด 1.8eวัสดุแผงประตูเบาะหลังแข็งทั้งแผงมีบุนุ่มแค่ตรงที่พักแขนข้างประตูนิดเดียว ไม่รู้el turboเป็นไหม?

รถผมว่าเก็บเสียงได้แย่มากเลยครับ ตั้งแต่ขับรถเป็นคันนี้แย่สุดแล้ว แต่ 110 เสียงลมเข้ามา เสียงดังด้านหลัง คุยกันในรถต้องเร่งเสียขึ้น
แอบสงสัยว่าสภาพรถมันโทรม หรือมันเก็บเสียไม่ดีจริง ๆ

CVT ทำให้เสียอรรถรสในการขับขี่ แลกกับอัตราเร่งที่ดีขึ้นกับการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เสียงเครื่องตอนเร่ง สงสารมากครับ มันไปค้างที่ 5 พันรอบยาว ๆ

คันที่ผมลองขับ ถูกหุ้มหนังเทียมทั้งแผงประตูและเบาะ วัสดุดูแย่กว่าเดิม สภาพรถโทรมมาก เหม็นบุหรี่ จริง ๆ อยากเปลี่ยนคัน เหลือแต่ Altis เลยยอมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2018, 15:05:24 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 15:13:23 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวสั้นๆนะครับ

ผมก็เล็งๆ V40 T5 มือสองอยู่พอดีเลยครับ

ก่อนหน้านี้ก็ใช้ MK3 2.0GDi Remap ปัจจุบันใช้ Mazda 3 Sky Remap อยู่ แต่มันคันๆอยากได้ V40 T5 ไม่รู้ทำไม

ไปลองตัว T4 มาอัตราเร่งดึงดีกว่าคันเดิมชัดเจน ก็แหงล่ะ ตำแหน่งนั่งขับผมก็โอเค ส่วนข้างหลังพื้นที่แคบ แต่เบาะนั่งหลังผมว่ามันนั่งสบายแหะ เบาะรองนั่งยาวใช้ได้

T4 ที่ไปลองเข้าโค้งกว้างๆบนทางด่วนที่ประมาณ 160+ ผมว่ายังมียวบๆอยู่นิดนึง ส่วนเวลาคลานๆตึงตังกว่า เจ้า 3 ล้อ 18 ของผมชัดเจน

ลังเลเหมือนกันเรื่องความคมของพวงมาลัยซึ่งผมก็ยังชอบในเจ้า 3 อยู่ แค่อัตราเร่งเวลาจะซัดเอาจริงมันไปช้ากว่าใจนึก

ยังไงหากใช้รถไปได้สักระยะรบกวนมารีวิว V40 T4 ในแบบฉบับ user หน่อยนะครับ จะติดตามชม ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2018, 15:18:47 โดย Torshi »
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 15:51:32 »
"รถผมว่าเก็บเสียงได้แย่มากเลยครับ ตั้งแต่ขับรถเป็นคันนี้แย่สุดแล้ว แต่ 110 เสียงลมเข้ามา เสียงดังด้านหลัง คุยกันในรถต้องเร่งเสียขึ้น"

แสดงว่ายังไม่เคยขับmazda3ก่อนmc กระหึ่มกว่าทุกคันที่เคยขับมาเลยครับ
ไม่รู้หลังmcปรับปรุงรึยัง

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 04:15:42 »
ต้อง v40t5 S ครับตัวท๊อบสุดช่วงล่าง sport ขอบ 17 225/45 ช่วงล่างค่อนข้างแข็งครับ เข้าโค้งผม ok เลยนะแต่ฟิลมันจะแบบรถหนักคือมันหนักจริงๆ 1550 kg(หนักกว่าโฟกัส 200kg ได้) v40 t4 ช่วงล่างน่าจะนิ่มกว่าด้วยยางหนากว่า และช่วงล่างปกติสูงกว่า sport นิดหน่อย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 08:39:44 »
ต้อง v40t5 S ครับตัวท๊อบสุดช่วงล่าง sport ขอบ 17 225/45 ช่วงล่างค่อนข้างแข็งครับ เข้าโค้งผม ok เลยนะแต่ฟิลมันจะแบบรถหนักคือมันหนักจริงๆ 1550 kg(หนักกว่าโฟกัส 200kg ได้) v40 t4 ช่วงล่างน่าจะนิ่มกว่าด้วยยางหนากว่า และช่วงล่างปกติสูงกว่า sport นิดหน่อย

ตัว T4 มีตัวเลือกแบบเดียว ได้ยาง 205/55 ขนาดนี้ผมยังรู้สึกแข็งเลยนะครับ ตอนแรกชั่งใจว่าจะซื้อขอบ 18 ไหม พอขับแล้วแค่ 16 นี่ก็แข็งแล้ว มันรับแรงสะท้านเข้ามามาก ผมไม่เคยใช้ Volvo มาก่อน ตอนแรกเข้าใจว่า Volvo น่าจะซับแรงสะเทือนได้ดี(จริง ๆ คงทำได้ แต่ด้วย Series 40 เขาคงอยากให้มี Feeling แบบนี้)

ตอนจอง ไม่มีรถให้ลองด้วยครับ จองไปเพราะภายนอกกับราคาจริง ๆ ตัวรถผมว่า OK
แต่ผมอาจคาดหวังมากไปนิด เลยแอบผิดหวัง ผมคิดว่ามันจะดีกว่า Focus มากกว่านี้ ตอนนี้ได้ดีกว่าคืออัตราเร่ง วัสดุงานประกอบ และ Options
ก็ถือว่าคุ้มกันส่วนต่างที่เพิ่มขึ้น

เดี๋ยวหาโอกาสเดินทางไกลสักวัน ดูว่าช่วงล่างความเร็วสูงเป็นยังไง

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 02:42:24 »
ฮอนด้าไม่มีคำว่าเก็บเสียงครับ

บางรุ่นเจอล้อ 17 ยางบางๆ โห ซับทุกเสียงบนถนน - -"

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 15:48:10 »
มันเก็บเสียงแย่มากเลยเหรอครับ งั้นอีแก่ผมก็เงียบล่ะมั้ง เมื่อวานออก ตจว. นั่งหลับกันทั้งคัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 20:34:55 »
น่าสนๆ