ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ถ้าจะขับรถออกต่างจังหวัด(บ่อย)เน้น ปลอดภัย แข็งแรง ควรซื้อรุ่นไหนดีอะ  (อ่าน 13961 ครั้ง)

ออฟไลน์ windy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆชาว headlightmag ที่น่ารักทุกคน

ผมเป็นคนออกต่างจังหวัดบ่อย (ทั่วประเทศ) ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ออก ตก ไป หมดงะ

ต้องการหารถสักคัน ที่มีความปลอยภัยสูง แข็งแรง ทนทาน (เพราะทำงานกลัวไม่ได้ใช้เงินงะ  ;D)

ที่สำคัญ เน้น ประหยัดน้ำมัน ด้วยครับ

ขับทางไกล ฝนตก เบรคเอาอยู่

ผมควรซื้อรถยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับผม ขอความเห็นด้วยนะ :D ขอบคุณเพื่อนๆชาว headlightmag ครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
อืม... คือว่าถ้ามี Budget มาให้ก็จะดีมากๆเลยนะครับ 555

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สเป็คของจขกท.นี่รถยุโรปเลยนะครับนั่น

รบกวนขอทราบสไตล์การขับ และ ลักษณะรถที่ต้องการ รวมถึงงบประมาณด้วยครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
อยากจะตอบว่าถ้าเป็นรถเก๋ง Benz  S Class, BMW 7 series, Audi A8 ทุกรุ่นเน้นว่าเป็นตัวปัจจุบันนะครับ

เหตุผลคือ
โครงสร้างรถรุ่นใหม่ออกแบบมาให้ปลอดภัยกว่ารถรุ่นเก่า
ตามหลักแล้วใหญ่กว่าได้เปรียบ
รถยุโรปเหล็กหนากว่าและทนทานกว่ารถญี่ปุ่น
อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยสำหรับคนในรถมีเยอะมาก
การป้องการการบาดเจ็บที่ทันสมัย

ปล. ไม่เอาพวกรถราคาบ้าๆอย่าง Maybach มาเทียบนะครับ แต่มันใหญ่กว่า ผมว่าน่าจะยิ่งปลอดภัยได้อีก
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ windy

• Newbie
  • *
Budget ที่มีก็ 6 ล้านต้นๆ ขยับขึ้น ขยับลงได้ครับ

ขอปลอดภัย แข็งแรง เป็นใช้ได้

หรือถ้าแพงไปเลย แนะนำเป็นตัวไหน แนะนำเข้ามาได้ครับ จะได้ เอามาตัดสินใจว่า คุ้มหรือไม่คุ้ม

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ถ้ามีราวๆเลข 6 ก็แน่นอนว่าเป็นรถยุโรปขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ครับ

อยู่ที่จะเอารถขนาดกลางรุ่นท๊อป หรือ จะเอารถขนาดใหญ่รุ่นล่าง

รถขนาดกลางรุ่นท๊อปจะได้เปรียบตรงที่ขนาดเครื่องต่อน้ำหนักตัวรถบาลานส์มากกว่า หมายความว่าเร่งกว่า แต่ขนาดรถที่เล็กกว่าก็จะเสียเปรียบเมื่อเกิดการปะทะกันขึ้น
รถขนาดใหญ่รุ่นล่างได้เปรียบตรงที่หากเกิดการปะทะขึ้น ปลอดภัยกว่าแต่อัตตราเร่งจะสู้รถที่น้ำหนักเบากว่าไม่ได้

อัตตราเร่งที่ดีจะส่งผลไปถึงความปลอดภัยเมื่อเร่งแซงเพราะเราเรียกแล้วมันมา มันมาแล้วมันไปได้ หากเค้นแล้วไม่มา ใช้เวลาแซงนานก็อาจจะทำให้อันตรายได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ลักษณะการขับรถของแต่ละคนด้วยครับ

ราคานี้ไม่แน่ใจว่าจะเอาพวก S-class หรือ 7 series ป้ายแดงได้หรือเปล่าเพราะผมไม่ได้ตามราคารถมานานแล้ว
แต่ถ้าขนาดกลางก็จะได้พวก E-class หรือ 5-series รุ่นที่มีกำลังหน่อยได้

ตัวเลือกมีเยอะครับ หลายยี่ห้อมาก ทั้งเก๋ง ทั้ง SUV ทั้ง MPV แต่ที่ยกตัวอย่างเป็นรถเก๋งเบนซ์กะบีเอ็มเพราะมันนึกภาพง่ายดีครับ  ;D
ขอให้ได้รถดีๆใช้นะครับ ^^
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ 2k

วอลโว่ S 80 เครื่อง 2400 เทอร์โบไงครับ ปลอดภัย แข็งแรง เกาะถนน กำลังเหลือเฟือแน่นอน สนนราคาที่ 2 ล้าน 5 แสนบาทเท่านั้น  ;)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Lexus RX350 ครับ

แต่ถ้าชอบขับเร็วด้วยเป็นพวก Sedan เครื่องดีเซลอย่าง 730d,520d,E250 CDI,S350 CDI

ถ้าเป็นผมซื้อเองตอนนี้คง E250 แต่ถ้ารอได้ F10 ก็ดูดี ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
520D มั๊งครับ น่าจะได้ครบๆในงบที่มีให้
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าถ้าต้องเดินทางแบบนั้นควรเป็นรถที่พอลุยได้ดีกว่าครับ ควรเป็นพวก
BMW X5 6
Range rover
Disco4
Mer ml class
Audi Q7
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nut_K

ออฟไลน์ udis

เคยใช้ LAND LOWER DISCOVERY เครื่องดีเซลประหยัดพอได้ แข็งแรงครับ
แต่ไม่รู้รุ่นใหม่จะดีเหมือนเดิมไหม ชอบครับ สวยมากๆครับ

Discovery 4

ดู Video แล้ว ผมชอบครับ
http://www.landrover.com/gl/en/lr/discovery-4/photos-and-videos/

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เข้าใจว่าคุณ windy ขับรถเดินทางทั่วไทย ไม่ลุยโหดๆ  ขับทางเรียบเป็นส่วนใหญ่ และที่สำคัญเน้นปลอดภัยสูง*  ;D แนะนำว่าควรเป็นรถ SUV ยุโรปครับ แล้วเน้นประหยัดน้ำมันควรเป็นเครื่องยนต์ดีเซลเท่านั้นครับ แนะนำเป็น  Q7 3.0TDI,  ML300 CDI ,X5 30d    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 21:20:09 โดย P&P&P&P&P »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ถ้าชอบแนว SUV ยุโรป งั้นแนะนำให้ซื้อ AutoBuild ฉบับวางแผงขณะนี้ได้เลยครับ เค้าทำการวิจารณ์กลุ่มพวก RangeRoverSport   ML-class    X5   Toureg อยู่เลยครับ  น่าจะตอบความต้องการได้นะครับ

ออฟไลน์ vellcap

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
ไม่มีใครสนใจ volvo เลยหรือครับ หรือว่า ราคามันถูกไป  :P

อย่าง s80 ใหม่ XC60/XC90 เทียบกันแล้วความปลอดภัยในการเดินทางไกลๆ ไม่ได้แพ้รถรา่คาแพงๆตามแฟชั่นเลยนะครับ

นอกจากราคาไม่แพงมาก ,นั่งโดยสารสบาย ยังประหยัดเงินได้เป็นล้านๆบาท เอาไปทำอย่างอื่นที่มันอาจจะดูคุ้มค่ามากกว่าตั้งเยอะครับ เช่นส่งลูกเรียนเมืองนอกได้เลยนะนั่น  ::)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
เชียร์volvoอีกแรงxc60เลยครับ
สวยมากแถมมีเทคโนโลยีด้านความ
ปลอดภัยสูงมาก

PKS8

Q5 หรือ X3 ครับ 2 คันนี้ได้คะแนนรีวิวจากต่างประเทศดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถหัวลาก SCANIA หรือไม่ก็ MAN
ZF ASTronic 12 เกียร์เดินหน้า 2 เกียร์ถอยหลัง เครื่องยนต์ดีเซล 10.5 ลิตร คอมมอนเรล มาตรฐานไอเสียระดับ Euro 3 ให้กำลังสูงสุด 390 แรงม้าที่ 1900 รอบต่อนาที แรงบิด 1950 นิวตันเมตรที่รอบเพียง 1000-1400 รอบต่อนาที
ตอบโจทย์ทุกข้อ

ปล. คนโพสไปลาว ฟิ้วววววววววววววววววววว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Chariot

^
^
ช่วยเปรียบเทียบกับ Benz Actros และ Volvo FM หน่อยครับ ใช้ไปจ่ายกับข้าวและไปส่งลูกที่โรงเรียน
ภายในจะแคบรึป่าว เพราะเคยใช้ Fuso Super Great แล้วรู้สึกว่าแคบมาก

พี่จิมมีรีวิวรุ่นนี้ยังครับ อยากรู้ว่าตอนเข้าไปนอนในห้องเก็บของหลังแล้วจะเป็นยังไง

//me : โดนจขกท.ลากไปถ่วงน้ำ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
S80 2.5 FT รุ่นปัจจุบัน ล่าสุด ปรับช่วงล่างแล้ว ออพชันยกจากรุ่น 3.2 เพียบ แค่ 2.79 ล้านบาท เท่านั้น
จอดอยู่ในโรงรถบ้านผมตอนนี้ แทบไม่อยากคืน กันอีกแล้ว!! เพราะทำมาจบจริงๆ

XC60 ตัวนี้ ก็น่าสนมากครับ ถ้าขับคนเดียว หรือนั่งสองคนเป็นหลัก เพราะเบาะหลังยังสั้นไปหน่อย
ที่เหลือ โอเคหมดในทุกด้าน 4 ล้านกว่าๆ

ML300 CDI ขอแนะนำ Must Try!! การขับทางไกล ควรได้รถที่ขับสบายๆ ลดความเหนื่อยล้า
และ ?ศ คือ Premium SUV เพียงคันเดียว ในกลุ่มที่ตอบโจทย์นี้ได้ดีที่สุด
6.29 ล้านบาท

ไม่เช่นนั้น ก็ BMW 730d ประกอบในไทย ที่ระยอง
ต้องเป็นดีเซลเท่านั้น นะครับ ตัวใหม่นี่ ขับดีมากๆ แต่เบาะนั่งหลัง ยังสู้ Lexus LS460 L ซึ่งแพงกว่า ไม่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
^
^
ช่วยเปรียบเทียบกับ Benz Actros และ Volvo FM หน่อยครับ ใช้ไปจ่ายกับข้าวและไปส่งลูกที่โรงเรียน
ภายในจะแคบรึป่าว เพราะเคยใช้ Fuso Super Great แล้วรู้สึกว่าแคบมาก

พี่จิมมีรีวิวรุ่นนี้ยังครับ อยากรู้ว่าตอนเข้าไปนอนในห้องเก็บของหลังแล้วจะเป็นยังไง

//me : โดนจขกท.ลากไปถ่วงน้ำ

จะโดนข้าพเจ้า ลากไปข่มขืนก่อนโดนถ่วงน้ำ ด้วยอีกแรง!!

ฮึ่ม!!

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
  1.ควรเป็นรถทีหาศูนย์ซ่อมได้ง่ายๆทุกจังหวัด
  2.ควรเป็นรถที่สามารถลุยน้ำลุยฝนได้พอควร(ภาคใต้)
  3.ควรเป็นเครื่องยนต์ดีเซลเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
XC60 ด้วยคนครับ ชอบมากเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

methus zaa

S80 2.5 FT รุ่นปัจจุบัน ล่าสุด ปรับช่วงล่างแล้ว ออพชันยกจากรุ่น 3.2 เพียบ แค่ 2.79 ล้านบาท เท่านั้น
จอดอยู่ในโรงรถบ้านผมตอนนี้ แทบไม่อยากคืน กันอีกแล้ว!! เพราะทำมาจบจริงๆ

XC60 ตัวนี้ ก็น่าสนมากครับ ถ้าขับคนเดียว หรือนั่งสองคนเป็นหลัก เพราะเบาะหลังยังสั้นไปหน่อย
ที่เหลือ โอเคหมดในทุกด้าน 4 ล้านกว่าๆ

ML300 CDI ขอแนะนำ Must Try!! การขับทางไกล ควรได้รถที่ขับสบายๆ ลดความเหนื่อยล้า
และ ?ศ คือ Premium SUV เพียงคันเดียว ในกลุ่มที่ตอบโจทย์นี้ได้ดีที่สุด
6.29 ล้านบาท

ไม่เช่นนั้น ก็ BMW 730d ประกอบในไทย ที่ระยอง
ต้องเป็นดีเซลเท่านั้น นะครับ ตัวใหม่นี่ ขับดีมากๆ แต่เบาะนั่งหลัง ยังสู้ Lexus LS460 L ซึ่งแพงกว่า ไม่ได้

แสดงว่าจะมีรีวิวs80เร็วๆนี้หรอครับ ดีจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2010, 17:43:24 โดย TAN altis 2010 »

methus zaa

ผมแนะนำ นี่เลยครับ landrover freelander ไม่ใหญ่เกินไป เหมาะกับการลุย วิ่งบนถนน