ผู้เขียน หัวข้อ: แป้นเบรคกับคันเร่งสูงไป ขับนานๆเมื่อยปรับลงต่ำกว่าเดิมระบบเบรคจะมีปัญหาไหมครับ  (อ่าน 7047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
แป้นเบรคกับคันเร่งสูงไป ขับนานๆเมื่อยปรับลงต่ำกว่าเดิมระบบเบรคจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองปรับเบาะห่างหน่อยแล้วชดเชยด้วยการปรับยืดพวงมาลัยออกมาดูก่อนดีไหมครับ? ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ไปยุ่งอะไรเกี่ยวกับแป้นเบรคและคันเร่งเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BeeZilla

• Jr. Member
  • **
หรือไม่ก็ปรับเบาะให้ต่ำลง

ออฟไลน์ alpha14

ผมก็ไม่ค่อยชอบแป้นเบรครถผม ที่มันสูงกว่าคันเร่งมากไปหน่อย ทำให้เวลาละคันเร่งมาเบรคจะแอบสะดุดนิดหน่อย ขับในเมืองมันปวดข้อเท้า แต่พยายามใส่รองเท้าพื้นบางๆไว้

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ผมก็ไม่ค่อยชอบแป้นเบรครถผม ที่มันสูงกว่าคันเร่งมากไปหน่อย ทำให้เวลาละคันเร่งมาเบรคจะแอบสะดุดนิดหน่อย ขับในเมืองมันปวดข้อเท้า แต่พยายามใส่รองเท้าพื้นบางๆไว้
เหมือนกันครับ CIVIC ก็เป็น อยากปรับให้ต่ำลง

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ปรับได้ด้วยหรือครับ ช่วยบอกวิธีด้วย อยากรู้เหมือนกัน

สิ่งที่กังวลคือ ถ้าปรับแป้นเบรคต่ำเกินไป กลัวจะเกิดอาการเบรคยัน คือก้านเบรคจะไปชนกับพื้นรถ  ทำให้เบรคเต็มที่ไม่ได้

ระวังตรงจุดนี้ด้วยครับ

แต่ถ้าเราไม่ปรับให้ต่ำลง ลองหนุนพื้นรถ ตรงจุดที่ส้นเท้าของเราวางอยู่ น่าจะช่วยได้ แต่ต้องยึดให้แน่น มิฉะนั้น มันอาจไหลไปขัดกับเบรคได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ SLuang

เขาออกแบบมาถูกต้องแล้ว ถ้ารู้สึกสูง แสดงว่าคุณปรับเบาะต่ำเกินและเข้าชิดเกินไปครับ ถ้าปรับพอดีปัญหานี้จะไม่เกิด  เขาทำมาระยะกดเป็นแบบนั้น อยู่ๆ ไปปรับให้ระยะกดหายไปเป็นครึ่งหรือ 1/4 ลองคิดดูอะไรจะเกิดขึ้นตามมาครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ผมเคยเอาไปปรับให้ต่ำลงนะครับ (แป้นเบรค) ให้ศูนย์ทำให้ ขับแล้วเบรคปกติไม่มีปัญหาใดๆครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB