ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องซ่อมกันชนท้าย CX-5 หน่อยครับ โดนชนแล้วหนี  (อ่าน 5761 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
กลับมาเห็นเป็นรอยบุบมีรอยสีแตกด้วย อยากจะซ่อมให้เร็วที่สุด ไม่อยากตามตัวคนชนครับ รถมีประกันชั้น 1 (วรย)  ควรทำยังไงดีครับ

1.แจ้งประกันว่าเราถอยรถชนเอง ชนเก้าอี้ ชนกล่อง อื่นๆ จะได้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

2.อยากถอดกันชนไว้ทำ แล้วเอารถไปใช้ได้หรือไม่ครับ ไม่มีรถใช้จริงๆ

3.สีรถเป็นสีขาวล้วน ไม่มีมุก จะกลับมาเหมือนเดิมกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

4.แผลเล็กแค่นี้เคาะแล้วทำสีเฉพาะจุดได้ไหมครับ หรือว่าทำทั้งชิ้นแล้วประมาณกี่วันครับ

รูปครับ
https://drive.google.com/open?id=1-1VHlIOJp2Kaf7F10Q2U26oEVs7uJwZX

ขอความคิดเห็นจากสมาชิกหน่อยครับ เซ็งจิตมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2018, 19:36:09 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ HLRx

ส่วน fiber ลองเอาน้ำร้อน ราดมั้ยครับ ตาม คลิป ใน you tube เห็นมันเด้งออกมาเอง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ส่วน fiber ลองเอาน้ำร้อน ราดมั้ยครับ ตาม คลิป ใน you tube เห็นมันเด้งออกมาเอง

ผมใจร้อนเมื่อกี้ก้มไปเอามือล้วงไปดันออกมา สีแตกเลยครับ แต่ดูแล้วก็ไม่บุบน่าเกลียดแล้วครับ ถ้าไม่ไปมองใกล้ๆ ก็ไม่รู้ว่าบุบ แต่ถ้าเอามือลูบจะรู้เลยว่าพลาสติกมันยู่

น่าจะเอาไดร์เป่าให้มันร้อน พลาสติกอ่อนๆ ก่อนเวลาดันออกมาสีจะได้ไม่แตกมั้ง แต่ไม่ทันแล้วครับ T_T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคลมเถอะครับ
1. แจ้งว่าเราประมาทเอง เคลมได้ ไม่เสียค่าเอ็กเซพ แต่ถ้าเคลมแบบนี้บ่อยๆ (อาจจะเกิน 3 ครั้ง) ปีหน้าเบี้ยขึ้น
2. ถอดทิ้งไว้ได้ครับ ถ้าต้องการใช้รถ อาจขอให้ศูนย์ถอดฝาปิดถังน้ำมันไว้ด้วย จะได้เทียบสี
3. แล้วแต่ฝีมือช่างครับ แต่ผมไม่เคยเคลมที่ไหนกลับมา 100% เต็มที่ผมให้ 95% สีไม่เพี้ยน แต่ผิวแลคเกอร์จะไม่เหมือนเดิม ข่างที่อู่ขัดมักจะให้แค่พองาม ต้องเอามาขัดเอง
4. ซ่อมเฉพาะจุดได้ครับ เคยซ่อมรถแฟน พันเดียว รอรับได้ แต่จะมีปัญหาเหมือนข้อ 3 แลคเกอร์ช่วงรอยต่อสีเก่ากับสีใหม่ไม่เนียน ต้องขัดเพิ่มอีกพอควร แต่ปัญหาคืออู่ประกันไม่ค่อยอยากซ่อมให้ครับ มันใช้ความสามารถของช่างกว่าพ่นทั้งชิ้น แล้วน่าจะมีความยุ่งยากตอนเบิกเงินจาก บ.ประกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ถ้าเป็นผม คงแจ้งประกันครับ

เคยใช้วิริยะ เวลาเกิดเหตุคล้ายๆกับคุณ ผมก็บอกพนักงานว่า ไม่เอาค่า excess นะ .. บลา บลา บลา

ที่เหลือ พนักงานเขาก็จะบอกให้เราเขียนคำให้การ ตามเขา

เท่าที่ใช้มา ก็ไม่เคยต้องจ่ายครับ

ป.ล. รอยประมาณนี้ ซ่อมของฮอนด้า ศูนย์ประจำก็ราวๆ 3-4 วัน เท่าที่จำได้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้เหลือแค่เป็นรอยสีแตกเป็นใยแมงมุม พรุ่งนี้เลยจะลองให้อู่ขัดละเอียดดูว่าจะหายไหม

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
เคลมแห้งได้เลยนะครับ ประกันชั้น1 อยู่แล้วด้วย ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ แปปเดียวก็ได้ใบ ของผมตอนนั้นจับเคลมไฟท้ายไป ถอยไปโดนเสาไฟแตกเป็นรูเล็กๆ กับสีถลอกนิดหน่อย พอเข้าไปทำ ที่ศูนย์บอก พี่จะเคลมกระทะล้อไปด้วยเลยรึเปล่า ผมก็บอกได้ด้วยหรอครับ ทางศูนย์ก็ทำเรื่องให้จบ ไม่เสียเงิน

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
ผม นิวปา เจอมอไซ จิ้มแล้วหนีไปเลย ดูท่าน่าจะเมาด้วย ก็ไปแจ้งความ(ก็บอกไปตามจริง) แล้วโทรเรียกประกันมา สน. ออกใบเคลม
เข้าศูนย์ใช้เวลา 5 วันครับ (ส่ง จ ได้ ศ ) ประกันชั้น 1 ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร ตอนต่อเบี้ย ก็ปกตินะครับ ไม่ได้มีเพิ่มอะไร

ออฟไลน์ HLRx

แต่ถ้าเป็นผม คงไม่ทำไรครับ ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ ส่วนดีๆมีให้มองรอบคัน จะไปจ้องอะไรเอาตรงนั้นเล่า 555
และจากประสบการณ์ ใช้รถป้ายแดงมา 4 คัน เชื่อเถอะ เดี๋ยวก็โดนอีก ค่อยไปทำตอนที่แผลใหญ่กว่านี้

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทำลืมๆ มันไปครับ ใกล้หมดค่อยเครมทีเดียว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รอยบุ๋มนิดเดียวแล้วดันกลับออกมาได้ไม่สาหัสเท่าไรครับ มีเวลาว่างเยอะๆ ค่อยไปทำก็ได้ รอยเฉี่ยวรอยชนมีได้เรื่อยๆ อยู่แล้ว อย่าคิดมาก :)

โดนแบบผมนี่สิ ต้องคิดเยอะหน่อย คู่กรณีไม่มีใบขับขี่ ไม่สบาย กินยาแก้หวัดก่อนขับรถ แล้วไม่รู้เล่นโทรศัพท์ด้วยรึป่าว อยู่ๆ ก็ไหลมาจิ้มท้ายซะงั้น
ฝากระโปรงพัง ต้องเปลี่ยนใหม่ โครงสร้างท้ายเบี้ยวไปหน่อย ต้องดัดดึงใหม่
ผมยังงงอยู่เลยว่าแค่ไหลมาจิ้มนี่ทำไมรถผมยุบเยอะจัง หรือว่าเขาจะเหยียบเบรคแต่พลาดเหยียบคันเร่งแทน = =a
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2018, 12:24:32 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
รอยบุ๋มนิดเดียวแล้วดันกลับออกมาได้ไม่สาหัสเท่าไรครับ มีเวลาว่างเยอะๆ ค่อยไปทำก็ได้ รอยเฉี่ยวรอยชนมีได้เรื่อยๆ อยู่แล้ว อย่าคิดมาก :)

โดนแบบผมนี่สิ ต้องคิดเยอะหน่อย คู่กรณีไม่มีใบขับขี่ ไม่สบาย กินยาแก้หวัดก่อนขับรถ แล้วไม่รู้เล่นโทรศัพท์ด้วยรึป่าว อยู่ๆ ก็ไหลมาจิ้มท้ายซะงั้น
ฝากระโปรงพัง ต้องเปลี่ยนใหม่ โครงสร้างท้ายเบี้ยวไปหน่อย ต้องดัดดึงใหม่
ผมยังงงอยู่เลยว่าแค่ไหลมาจิ้มนี่ทำไมรถผมยุบเยอะจัง หรือว่าเขาจะเหยียบเบรคแต่พลาดเหยียบคันเร่งแทน = =a

กรณีถอยมาชนนี่ ถ้าไม่มีกล้องหน้ารถล่ะก็ เถียงกันตาย!!!

‘พี่ตะหาก ที่มาชนท้ายหนู’ 555..
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)