ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยางแนะนำยาง 205-55-16 altis เน้นคุ้ม ทน สมราคา หน่อยครับ  (อ่าน 9464 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ช่วยแนะนำยาง 205-55-16 altis เน้นคุ้ม ทน สมราคา รถรับส่งนักเรียนใช้งานทั่วไป แนะนำค่ายไหนดีครับ จะไห้คนแก่ใช้รับส่งหลานๆ เน้นในเมือง  ตอนนี้ใช้ Michelin Primacy 3st อยู่ ครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ตัวเดิมก็ดีอยู่แล้วนะครับ  ถ้าพอใจก็ใช้ต่อได้เลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้าชอบยี่ห้อเดิมเห็นข่าวว่ามีรุ่นใหม่ (Primacy 4)  ส่วนผมใช้ Yokohama Advan DB V552 ขอบอกว่า..พอใจมากกกกก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ Toyo Tyre C1S อยู่ พอใจมาก ๆ นุ่ม เงียบ เกาะใช้ได้ ทางเปียกก็มั่นใจ ราคาสมเหตุสมผล ผ่านไป ปี กว่า ๆ กับระยะทาง 20,000 กม. คุณสมบัติยังคงเดิม เสียอย่างเดียว ดอกค่อนข้างจะหมดไวไปหน่อย สำหรับผม ยางชุดต่อไปก็คงเป็น C1S เหมือนเดิมแน่นอนคับ

ตัวเดิมก็ดีอยู่แล้วนะครับ  ถ้าพอใจก็ใช้ต่อได้เลยครับ

ครับผมเพื่อมีตัวอื่นที่คุ้มกว่านี้ครับ :-* :-*

Otani KC2000

ชื่อนี้เคยได้ยินมานานมากๆแล้วแต่ไม่เคยลองชักที เดวจะลองไปหาข้อมูลดูอีกทีนะครับ

ถ้าชอบยี่ห้อเดิมเห็นข่าวว่ามีรุ่นใหม่ (Primacy 4)  ส่วนผมใช้ Yokohama Advan DB V552 ขอบอกว่า..พอใจมากกกกก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Yokohama ก็ยังไม่เคยลองเหมือนกัครับ  แต่ก็มองไว้เหมือนกันครับ

ตอนนี้ใช้ Toyo Tyre C1S อยู่ พอใจมาก ๆ นุ่ม เงียบ เกาะใช้ได้ ทางเปียกก็มั่นใจ ราคาสมเหตุสมผล ผ่านไป ปี กว่า ๆ กับระยะทาง 20,000 กม. คุณสมบัติยังคงเดิม เสียอย่างเดียว ดอกค่อนข้างจะหมดไวไปหน่อย สำหรับผม ยางชุดต่อไปก็คงเป็น C1S เหมือนเดิมแน่นอนคับ

ราคาเส้นละประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ตัวเดิมดีอยู่แล้ว รถใช้น้อยๆ วิ่งปีนึงไม่กี่กิโล Michelin ลาก 3-4 ปีสบายๆ
คันที่บ้านผมใช้ 3ST วิ่งปีละหมื่นโล ใช้มา 4 ปี รีดน้ำดี สมรรถนะยังโอเค

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **

ตอนนั้น ถ้าจำไม่ผิดได้มาเส้นละ 3,300 (ราคาที่เชียงใหม่) แล้วต้องถามร้านดูก่อนว่าเอามาขายอยู่รึปล่าว เพราะ มี CF2 มาแทน ตอนเปลี่ยนผมต้องสั่ง จ่ายเงินก่อนแล้วรอของด้วย แต่ดูจากดอกยางแล้ว C1S น่าจะเงียบกว่าคับ

ตัวเดิมดีอยู่แล้ว รถใช้น้อยๆ วิ่งปีนึงไม่กี่กิโล Michelin ลาก 3-4 ปีสบายๆ
คันที่บ้านผมใช้ 3ST วิ่งปีละหมื่นโล ใช้มา 4 ปี รีดน้ำดี สมรรถนะยังโอเค

ผมใช้มาสองปีกว่า ประมาณเจ็ดแปดหมื่นโลครับ  ถือว่าผ่านครับ แต่ตอนนี้จะไห้รถคุณตาเอาไปรับส่งหลานๆ ก็เลยจะหาราคาเบาๆคุ้มๆเหมือน 3ST จะมีไหมครับ 555

ตอนนั้น ถ้าจำไม่ผิดได้มาเส้นละ 3,300 (ราคาที่เชียงใหม่) แล้วต้องถามร้านดูก่อนว่าเอามาขายอยู่รึปล่าว เพราะ มี CF2 มาแทน ตอนเปลี่ยนผมต้องสั่ง จ่ายเงินก่อนแล้วรอของด้วย แต่ดูจากดอกยางแล้ว C1S น่าจะเงียบกว่าคับ

ขอบคุณ ข้อมูลครับผม

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
Maxxis MS800   = 2100 รวม vat แล้ว

ออฟไลน์ Barracuda

ราคาเบา รับส่งลูก หลาน ไม่ได้ใช้งานหนักอะไรมาก ไป c1s เลยครับ นุ่ม ราคาเหมาะกับคุณภาพ ติดที่ดอกแข็งเร็ว หมดเร็ว เสียงเอี๊ยดๆๆตอนกลับรถ ขึ้นห้าง แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Mos37257

ขอบคุณ ข้อมูลครับผม

พี่ได้ถูกมากเลย ผมกทม ยังเเพงกว่าเลย เเต่คุณภาพผมว่าดีครับบู้ได้นิดนึง มันเกาะดีกว่ายางนุ่มเงียบทั่วไปเเค่ดอกไปไว ใช้มา 38000+ โลเเล้วคงใช้ถึง 50000 เป็นยางที่คุ้มค่าตัวนึง ข้อเสียมันก็ตามท่านบนๆครับ ส่วน cf2 เงียบไม้เท่า c1s เเต่เกาะดีกว่าหน่อย

ออฟไลน์ Magl

ผมไปได้ bs s001 มาเส้นละ 3500 บาท หนึบ สาดโค้งมันดี ทางเปียกก็ไม่กลัว แต่เสียงไม่เงียบน่ะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

คุ้มๆก็ MS800 กับ 4G ตกเส้นละ2พัน นุ่มเงียบเหมือนกัน
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ patzahut

ผมใช้ C1S แล้วเปลี่ยนมา 3ST ใกล้เคียงกันทุกอย่างยกเว้น
1.C1S รีดน้ำดีกว่าชัดเจน อาการเหินน้ำแทบไม่มีผิดกับ 3ST อยู่ในระดับกลางๆเช่นเดียวกับ RE003
2.C1S เข้าโค้งแอบเกาะกว่า 3ST นิดๆ
3.C1S ย้วยกว่า 3ST เวลาเข้าโค้งแรงๆแต่แก้ได้โดยเติมลมซัก 33 ไม่ย้วยเลยครับ

สรุป ผมชอบ C1S มากกว่าครับ ฝนตกหนักคันอื่นวิ่ง 60 เราวิ่ง 100 แซงทุกคันไม่แฉลบใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ paeybu

ออฟไลน์ holahola66

ลอง Continental MC6 มั้ยครับ ผมใช้มา 3000กว่า กม. แล้ว ยางกึ่งสปอร์ต แบบ Michelin PS4 เลย
เท่าที่ใช้มา พอใจมากครับ ด้วยราคาที่ถูกกว่า PS4 เส้นละพัน ผมใช้PS4 ในรถอีกคันด้วยนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tom46

เน้นคุ้มทน คงต้องไปดู เทรดแวร์ ของยางเอาละ พวกเทรดแวร์ 220 - 240 คงต้องข้ามไป ไปดูพวกที่ เทรดแวร์ เป็น 300 ขึ้นไปแทนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ขอขอบคุณข้อมูล จากทุกๆท่านมากครับผม

ออฟไลน์ Trafalgar

ลองดู Toyo DRB ไหมครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ wa330

maxxis ma-202  4 เส้น 6200

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ใช้ CF2 มา 30,000 โลแล้ว
ดอกยางทนมาก treadwear​400
รีดน้ำวิ่ง 100 ก็พอไหวนะครับ เกิน 100 ไม่แนะนำ
เคยลองแล้วล้อฟรีที่ความเร็ว​120 ดีว่าไม่แฉลบลงข้างทาง

เสียงถือว่าใช้ได้ครับ ไม่ดังมาก แต่ว่าหอนเบาๆบางช่วงความเร็ว
ยึดเกาะถนนก็เยี่ยมทั้งเปียกทั้งแห้ง โดยเฉพาะ​เบรคตอนฝนตก ทำได้ดีไม่มีลื่นครับ
ส่วนความนุ่มผมว่าไม่นุ่มเท่าไหร่นะ เพราะมันคือยางกึ่งสปอร์ต​ ยางเดิมผมก็ Toyo NanoEnergy​ นุ่มเงียบดี แต่ดอกหมดตอน 55,000 เลยลอง CF2
2014 Mazda3 Skyactiv

สรุป จบที่ตัวนี้ครับ NanoEnergy 3

ยามรับยางเดิมทนมากๆ สองปีหกเดือน เจ็ดแปดหมื่นโล ผมว่าดอกเหลือๆเลยครับ PRIMACY 3 ST