ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสพการณ์ การซ่อมลูกหมากบ้างครับ ใช้ดีและใช้ทนมั้ยครับ  (อ่าน 13206 ครั้ง)

ออฟไลน์ 065081643

• Newbie
  • *
เนื่องจากเจ้า VIOS 04 รถมีอาการเสียงหอนเบาๆ ที่ล้อขวาหน้า ช่วงความเร็ว 60 แต่ถ้าช้าหรือเร็วกว่านี้ จะไม่มีเสียงหอน
เลยให้ช่างแถวบ้านเช็ค ช่างบอกว่าเป็นที่ลูกหมากต่างๆเริ่มหลวม ทำให้หน้ายางด้านนอกเริ่มกินเนื้อยางไม่เท่ากัน เสียงเลยมาจากล้อที่กินห้นายางไม่เท่ากัน โดยลองลูบดูล้อขวาฝั่งนอกจะมีคลื่นเล็กน้อย แต่ฝั่งล้อซ้ายจะเรียบเสมอกัน ผมเลยถามช่างว่าเปลี่ยนใช้ยี่ห้อ 555 ดีมั้ย แต่ช่างแนะนำว่าให้ซ่อมลูกหมาเอา
เลยอยากถามหน่อยครับว่าใครเคยมีประสพการณ์ การซ่อมลูกหมากบ้างครับ ใช้ดีและใช้ทนมั้ยครับ
ขอบคุณคัรบ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
ยางสึกเป็นลอนคลื่น ต้องตรวจดูชอคอัพด้วยครับ

• Newbie
  • *
ยางสึกเป็นลอนคลื่น ต้องตรวจดูชอคอัพด้วยครับ
ช่างบอกว่าถ้าเป้นที่โช๊คอัพ ยางจะสึกตรงกลาง แต่ถ้าพวกลูกหมากหลวมยางจะสึกด้านข้างครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
        ลูกหมากหลวม  ลูกหมากแตก  ที่ผ่านมาผมเปลี่ยนตลอดนะ  ไม่เคยได้ยินว่ามีใครซ่อม  คิดว่าค่าซ่อมคงถูกกว่าเปลี่ยนใหม่ไม่มาก  ซ่อมยังไงก็คงไม่เหมือนใหม่

• Newbie
  • *
        ลูกหมากหลวม  ลูกหมากแตก  ที่ผ่านมาผมเปลี่ยนตลอดนะ  ไม่เคยได้ยินว่ามีใครซ่อม  คิดว่าค่าซ่อมคงถูกกว่าเปลี่ยนใหม่ไม่มาก  ซ่อมยังไงก็คงไม่เหมือนใหม่
เห็นบางคนบอก ซ่อมไม่ดีมีหลุด ก็เลยยังกลัวๆเหมือนกันครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ลองขับที่ความเร็วที่เกิดเสียงหอน แล้วหักพวงมาลัยเปลี่ยนเลนดูก่อนครับ ถ้าหักข้างนึงแล้วเสียงหาย แต่พอหักข้างตรงข้ามแล้วเสียงดังขึ้น แสดงว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ

ลูกหมากไม่แพงมาก เปลี่ยนเถอะครับ ถ้าอู่นี้ไม่ทำให้ก็เปลี่ยนอู่

• Newbie
  • *
ลองขับที่ความเร็วที่เกิดเสียงหอน แล้วหักพวงมาลัยเปลี่ยนเลนดูก่อนครับ ถ้าหักข้างนึงแล้วเสียงหาย แต่พอหักข้างตรงข้ามแล้วเสียงดังขึ้น แสดงว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ

ลูกหมากไม่แพงมาก เปลี่ยนเถอะครับ ถ้าอู่นี้ไม่ทำให้ก็เปลี่ยนอู่
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปทำดู
ใจผมก็อยากเปลี่ยนครับ ถ้ามันเสียจริง

ออฟไลน์ mongolias

ลูกหมากเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าครับ และพยายามใช้ของแท้ครับ ราคาอาจจะแพงกว่าของเทียบหน่อย แต่ความทนทานดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เปลี่ยนของแท้ไปเลยครับ คุ้มกว่า ราคามันก็ไม่เท่าไหร่ วิออสบริทนีย์อายุประมาณนี้ก็เริ่มต้องเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างกันแล้ว อย่างของผมสองปีก่อนก็เปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ(ใช้ของเทียบ) มาปีนี้ก็เปลี่ยนเพลาขับยกชุด ถึงเห็นว่าไอ้ยางหุ้มของเทียบที่เปลี่ยนไปครั้งก่อนฉักขาดแล้ว

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
อย่าซ่อม เปลี่ยนเลยถูกกว่าถ้าเทียบการใช้งาน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เปลี่ยนเลยดีกว่าครับ ซึ่งถ้าจะใช้รถอีกนาน แนะนำเปลี่ยนอะไหล่แท้เบิกห้างไปเลย

ราคาสูงหน่อย แต่ใช้ทนกว่าพวกอะไหล่ปลอมมากๆ

ลูกยางกันโคลง ลูกหมากแร๊คตัว ใน-นอก แท้ มีของครับ

แต่ถ้าเป็นบูชปีกนก จำได้ว่าถ้าเป็นของแท้ต้องเบิกทั้งปีกเลย ไม่มีบูชแยกขาย ซึ่งใช้ทนมากๆ ดีกว่าไปอัดซะอีก

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
อะไหล่บางอย่างซ่อมไม่ได้ 
เสียโยนทิ้ง  เช่นลูกหมาก
อย่าซ่อม  ร้านหลอกกินตังทั้งน๊าน

ถ้างบน้อย  ไปหาลูกหมากเก่ายุ่น ตามเซียงกง
ดูสภาพที่ยางหุ้มไม่ขาด จาระบีไม่เยิ้ม
ลองโยกดู เอาอันที่แน่นๆ ไม่หลวมคลอน
ลูกละไม่กี่ตัง  บางครั้งได้มา ดีกว่าของเที่ยบบ้านเราเยอะครับ

ถ้างบเยอะเบิกใหม่  เพราะของแท้พวกนี้ใช้ได้ทน
เดี่ยวนี้ค่าแรงแพง  รื้อเข้าๆออกๆรถช้ำ เสียเงินค่าแรงเปล่าๆ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ XyteBlaster

อะไหล่ช่วงล่างเปลี่ยนดีกว่าครับ จะแท้ จะเทียบ ยังไงของใหม่ดีกว่าของซ่อมอยู่แล้วครับ

อีกอย่าง ลูกหมาก วีออส ก็ราคาถูกมาก ๆ แล้วนะครับ เทียบกับรถรุ่นอื่น

ออฟไลน์ Tan Int

555 ถ้าของแท้ก็ทนพอสมควรครับผมเคยใช้เหมือนกัน ก็ถือว่าทนนะ สองปีผ่านไปยังปกติดี แต่ของเทียมไม่รู้นะว่าเป็นไง
ซ่อมก็ดีครับ แต่ใช้ของใหม่นะ ไม่ได้แพงมากและยังไงๆก็ดีกว่าเอาของเก่ามาซ่อม

ถ้าลูกหมากหลวมปกติจะมีเสียงเหมือนเหล็กหลวมเวลาวิ่งบนถนนไม่เรียบด้วย แต่เสียงหอน อาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อก็ได้ด้วยนะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• Newbie
  • *
555 ถ้าของแท้ก็ทนพอสมควรครับผมเคยใช้เหมือนกัน ก็ถือว่าทนนะ สองปีผ่านไปยังปกติดี แต่ของเทียมไม่รู้นะว่าเป็นไง
ซ่อมก็ดีครับ แต่ใช้ของใหม่นะ ไม่ได้แพงมากและยังไงๆก็ดีกว่าเอาของเก่ามาซ่อม

ถ้าลูกหมากหลวมปกติจะมีเสียงเหมือนเหล็กหลวมเวลาวิ่งบนถนนไม่เรียบด้วย แต่เสียงหอน อาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อก็ได้ด้วยนะครับ
เดี๋ยวลองให้อีกร้านเช็คดูอีกครั้งเพื่อความชัวร์ เผื่อมันเสียที่อย่างอื่น แต่ถ้าได้เปลี่ยนจริงๆ คงไม่ซ่อมตามที่แนะนำนั่นแหละครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป

เดี๋ยวลองให้อีกร้านเช็คดูอีกครั้งเพื่อความชัวร์ เผื่อมันเสียที่อย่างอื่น แต่ถ้าได้เปลี่ยนจริงๆ คงไม่ซ่อมตามที่แนะนำนั่นแหละครับ

แนะนำให้ลองขับดูด้วยตนเองตามที่แนะนำไปแล้วครับ ถ้าเป็นที่ลูกปืนล้อ จอดเฉยๆ เช็คไม่ค่อยชัดครับ (ต้องยกล้อลอยแล้วลองหมุนดูว่ามีเสียงไหม ล้อโยกไหม ซึ่งผมว่ามันยากกว่าเอารถออกไปวิ่งลองเอง) อู่ก็ไม่ชอบเช็คเพราะต้องเอารถออกไปลองวิ่งเร็วๆ ที่แนะนำเพราะอย่างที่คุณแทนบอกเลยครับ เสียงหอนที่ความเร็วเฉพาะเจาะจง มันชวนทำให้นึกถึงลูกปืนล้อมากกว่า แล้วมันก็ทำให้ยางสึกไม่เท่ากันได้เช่นกันครับ อีกอย่างคือผมขับรถที่ช่วงล่างหลวมมาหลายคัน ผมไม่เคยเจอคันไหนที่หลวมแล้วยางสึกไม่เท่ากันจนขับแล้วหอนนะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ตามแอดแมวเลยครับ มีเสียงหอน + ยางเป็นคลื่น น่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อมากกว่า

ส่วนซ่อมลูกหมาก ผมเคยซ่อมลูกหมากปีกนก + ลูกหมากแร็ค ที่ร้านชื่อดังแถวๆซอยมีสทีน
ซ่อมออกมาแรกๆเงียบดี เหยียบรอยต่อถนนรถไม่ส่าย

แต่ผ่านไปปีเดียวอาการเดิมออกชัดเจน ยกรถลอยแล้วโยกล้อ มีอาการหลวมอย่างชัดเจน

เลยตัดสินใจเปลื่ยนยกปีกนกของแท้ ลูกหมากแร็ค + ปลายแร็คแท้

ทุกวันนี้ผ่านมาเกือบห้าปียังเงียบสนิท ยังคิดเลยว่าไม่น่าเอาไปซ่อมลูกหมากเลย เสียเงินเปล่าๆ