ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การจองป้ายทะเบียนกรุงเทพ เมื่อออกรถต่างจังหวัดหน่อยครับ  (อ่าน 12145 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
พอดีออกรถต่างจังหวัด อยากได้ป้ายกรุงเทพครับ
(ทะเบียนบ้านยังอยู่กรุงเทพด้วย)

ทางเซลแจ้งว่าต้องจดกับต่างจังหวัดก่อน แล้วทางทะเบียนจะแจ้งย้ายออก
แล้วจึงไปจดป้ายกรุงเทพต่อ

คำถามครับ
1.ศูนย์รถต่างจังหวัดยุ่งยากแบบนี้ทุกครั้งมั้ยครับ
2.จะจองเลขทะเบียนกรุงเทพเมื่อเจอขั้นตอนแบบนี้ทำยังไงบ้างครับ
(เลขที่จะจองไม่ใช่เลขประมูล แค่ใช้แล้วไม่ได้เจอปัญหาอะไร เลยใช้ทุกคันในบ้านอยู่แล้วครับ)

ขอบคุณทุกๆท่านครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ผมก็ออกรถ นครปฐม ก็มายื่นขอทะเบียนกรุงเทพได้ปกตินะครับ แค่เอาเลขตัวถังไปจองทะเบียนแค่นั้นเลยครับ

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
ผมก็ออกรถ นครปฐม ก็มายื่นขอทะเบียนกรุงเทพได้ปกตินะครับ แค่เอาเลขตัวถังไปจองทะเบียนแค่นั้นเลยครับ

ตามนี้ครับ ถ้าแบบอื่นข้ออ้างให้ดูยุ่งยากเพื่อจะไม่ทำให้มากกว่า

ออฟไลน์ BigCat

ผมออก อุดร

จองป้าย กทม เป็นเลขสวย เซลล์จัดการให้ทุกอย่าง จ่ายตังค์ รออย่างเดียว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Stp

จดป้ายกรุงเทพก็จดรถป้ายแดงได้เลยนี่ครับ ทำไมต้องให้เราจด/ยกเลิกต่างจังหวัดให้มีค่าธรรมเนียมเพิ่มอีก ส่วนใหญ่จด กทม. นี่ของ่ายกว่าเราอยากจดต่างจังหวัดด้วยซ้ำ

แถมเดี๋ยวนี้ต่อให้ทะเบียนบ้านเจ้าของรถไม่อยู่ กทม. แค่แจ้งสาขาขนส่งฯ ที่ต้องการให้รถสังกัดกก็พอแล้ว ไม่วุ่นวายหาที่อยู่เหมือนแต่ก่อน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dt9

อย่าจดป้าย ตจว ก่อนเด็ดขาด
เพราะถ้าจดแล้วไปเปลี่ยนเป็นป้าย กทม ต้องเอารถไปตรวจใหม่ที่ขนส่ง กทม
เสียเวลา ยุ่งยาก และเสียเงินอีกรอบ
วิธีที่เค้าทำกันคือจากป้ายแดงแล้วจดเป็น กทม เลย ง่ายที่สุด
ซึ่งศูนย์ ตวจ ส่วนใหญ่ก็ทำแบบนี้ได้
ผมบอกเพื่อนที่ ตจว ทำแบบนี้มาหลายคันแล้ว ทำได้แน่นอน
ถ้าคิดจะใช้ป้าย กทม อยู่แล้ว
ให้จดเป็น กทม เลย ไม่ว่าเลขที่จดจะเป็นเลขที่จองไว้หรือไม่ก็ตาม
เพราะถ้าจะเปลี่ยนหรือสลับเป็นเลข กทม อีก ก็ใช้แค่เล่มอย่างเดียว ไม่ต้องเอารถไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2018, 00:41:57 โดย dt9 »

ออฟไลน์ Devil13

ผมออก ตจว.
เอาทะเบียนกรุงเทพ
ได้ ป้ายแดงกรุงเทพ
ป้ายขาวกรุงเทพ
เซลล์ทำให้ ไม่ยุ่งยากครับ จ่ายไป 1,000 บาท

ออฟไลน์ Floppy-T

ทำไมถึงชอบป้าย กทม กันครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ขอบคุณทุกๆท่านครับ  :)

อย่าจดป้าย ตจว ก่อนเด็ดขาด
เพราะถ้าจดแล้วไปเปลี่ยนเป็นป้าย กทม ต้องเอารถไปตรวจใหม่ที่ขนส่ง กทม
เสียเวลา ยุ่งยาก และเสียเงินอีกรอบ
วิธีที่เค้าทำกันคือจากป้ายแดงแล้วจดเป็น กทม เลย ง่ายที่สุด
ซึ่งศูนย์ ตวจ ส่วนใหญ่ก็ทำแบบนี้ได้
ผมบอกเพื่อนที่ ตจว ทำแบบนี้มาหลายคันแล้ว ทำได้แน่นอน
ถ้าคิดจะใช้ป้าย กทม อยู่แล้ว
ให้จดเป็น กทม เลย ไม่ว่าเลขที่จดจะเป็นเลขที่จองไว้หรือไม่ก็ตาม
เพราะถ้าจะเปลี่ยนหรือสลับเป็นเลข กทม อีก ก็ใช้แค่เล่มอย่างเดียว ไม่ต้องเอารถไป

ขอบคุณครับ อันนี้ลองคุยดูแล้วเหมือนเป็นปัญหาภายในของดีลเลอร์ประจำภาคครับ
ผมลองให้เช็คข้อมูลดีๆอีกทีหละ อยากได้อย่างนี้เหมือนกันครับ  :)

ของผมทะเบียนบ้านอยู่กทมอยู่แล้วด้วยครับ
กับเดินทางไปทั่วประเทศด้วย เลยมองว่ากทมนี่กลางๆ
ไปไหนก็ไม่ค่อยเด่น ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

ลองนึกดู ทะเบียนใต้ไปอีสาน หรือทะเบียนเหนือมาใต้
เวลาขับรถเจอด่านถ้ารถกรุงเทพไปไหนเท่าที่เจอมาคือสบายใจกว่ามากครับ  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ dt9

เคยถามมาหลายคน
ถ้าเป็นสมัยก่อน รถ ตจว เข้าไปใน กทม
ตำรวจจะเรียกบ่อยมาก
บางคนเปลี่ยนเป็นป้าย กทม แล้ว ก็ไม่โดนเรียกเลย
และบางทีป้าย กทม แบบเดิม ไมว่าจะเลขสวยหรือไม่สวย
ขายต่อได้ราคาด้วย

ออฟไลน์ Stp

อยากจดตามจังหวัดที่อยู่เหมือนกันนะครับ เคยเจอศูนย์ชอบมีข้ออ้างค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมถ้าจะไม่จดกรุงเทพ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

+1 ทำได้ปกตินะครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไร

ออฟไลน์ spn

ป้าย กทมจองเลขง่ายกว่าครับ อยากได้เลขไหนจองไว้ แปบๆ ก็มาถึง แต่ ตจว ยิ่ง จังหวัดเล็กๆ กว่าจะเปลี่ยนหมวดตัวอักษรทีก็เป็นปี
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT