ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถมีปัญหา ปกติควรเอารถเข้าศูนย์ที่ซื้อเท่านั้นรึป่าวครับ  (อ่าน 4724 ครั้ง)

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
ผมออกรถมา6เดือนวิ่งไป2000โล
อยู่ๆรถมีอาการพวงมาลัยกินซ้ายครับ โดยไม่ได้กระแทกอะไร เช็คลมยางแล้วก็เท่ากัน2ข้าง

พอเอาเข้าศูนย์ใกล้บ้านให้ช่างเช็ค ได้คำตอบว่ากรณีนี้รถเกิน3เดือนแล้วจะมีค่าใช้จ่าย แนะนำให้กลับไปเช็คกับศูนย์ที่ออกรถมา

ผมยังข้องใจแต่อยากถามพี่ๆว่าอันนี้เป็นเรื่องปกติของทุกยี่ห้อป่าวครับ เคยเข้าใจว่าถ้าอยู่ในวารันตีก็สามารถเข้าเช็คได้ทุกศูนย์

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
บางศูนย์มีเครื่องตั้งศูนย์ ถ้าไม่มากอะไรเขาทำให้ฟรีครับ   ต้องดูว่าเป็นที่อะไรนะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ศูนย์ล้อ รับประกัน ไม่ถึง 6 เดือน แทบจะทุกยี่ห้อครับ คุณกลับไปศูนย์ที่ออกรถ ก็คำตอบเดียวกันแหละ

ไม่คิดมาก ก็ร้านตั้งศูนย์แถวบ้านก็จบครับ เสีย 350 บาท

ออฟไลน์ Fly to dream

ศูนย์ล้อเอียงเข้าศูนย์เป็นอะไรที่เสียเวลามากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ No Trespassing

กลับไปก็ดีครับ อย่างน้อยก็ให้ลงประวัติเอาไว้ เผื่ออนาคตเป็นอะไรมากกว่านี้จะได้เอาตรงจุดนี้มาอ้างได้

G9 ผมก็เคยมีอาการพวงมาลัยเอียงขวา ทั้งๆที่ศูนย์ล้อปกติและลมยางเท่ากัน
แต่พอวิ่ง 80 ขึ้นไป พวงมาลัยกลับตรงเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น  เลยเข้าศูนย์แล้วรีเซ็ท ECU ก็หาย

แต่ใช้อีกเดือนนึงพวงมาลัยเพาเวอร์ดันไม่ทำงานตอนรถวิ่งซะงั้น

สุดท้ายเปลื่ยนชุดมอเตอร์+แร็ค+สายไฟยกชุดที่ซัมมิทอุดมสุขครับ  :(

• Newbie
  • *
ขอบคุณที่แนะนำครับ
ที่ผมไม่เอาไปร้านตั้งศูนย์ข้างนอกแต่แรกเพราะเห็นว่ารถยังใช้งานไปไม่มากและคิดว่าระบบบังคับเลี้ยวรุ่นนี้มีไฟฟ้าควบคุมด้วย เลยกลัวว่าถ้ามีปัญหาภายหลังทางดีลเลอร์อาจปัดความรับผิดชอบได้ รวมถึงมีผู้ใช้งานท่านอื่นวิ่งไปมากกว่านี้และเจอปัญหาเดียวกันและเคลมกันได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

ที่ผมข้องใจหลักๆก็เรื่องการบริการและเงื่อนไขการรับประกันเท่านั้นครับ แค่คิดว่าเพราะเราไม่ได้ออกรถกับเค้ารึป่าว เลยเหมือนจะไม่อยากรับรถเราไปตรวจสอบ

• Newbie
  • *
กลับไปก็ดีครับ อย่างน้อยก็ให้ลงประวัติเอาไว้ เผื่ออนาคตเป็นอะไรมากกว่านี้จะได้เอาตรงจุดนี้มาอ้างได้

G9 ผมก็เคยมีอาการพวงมาลัยเอียงขวา ทั้งๆที่ศูนย์ล้อปกติและลมยางเท่ากัน
แต่พอวิ่ง 80 ขึ้นไป พวงมาลัยกลับตรงเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น  เลยเข้าศูนย์แล้วรีเซ็ท ECU ก็หาย

แต่ใช้อีกเดือนนึงพวงมาลัยเพาเวอร์ดันไม่ทำงานตอนรถวิ่งซะงั้น

สุดท้ายเปลื่ยนชุดมอเตอร์+แร็ค+สายไฟยกชุดที่ซัมมิทอุดมสุขครับ  :(

โห ดีนะครับเก็บเป็นประวัติไว้
รถผมเอากลับไปที่ศูนย์ที่ออกรถละครับ ช่างขอให้ทิ้งไว้ตรวจสอบ1คืน

ออฟไลน์ Stp

ต้องยอมรับความจริงว่า ศูนย์ที่ซื้อส่วนใหญ่ "มีโอกาส" จะได้รับการบริการที่ดีกว่าเพราะได้เงินจากเรา อย่างน้อยเขาก็ควรคาดหวังว่าอนาคตเราจะซื้อกับเขาอีก แต่ถ้าศูนย์ที่ซื้อยังห่วยไล่ลูกค้า เราก็...เหอะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมก็เอาเข้าศูนย์ที่ผมซื้อนะ รถ 1 ปี 20,000 โล เข้าไป 13 ครั้ง ก็เคลมได้หมดนะครับ ศูนย์ก็บริการดี SA รู้เรื่อง เลยไม่อยากกเปลี่ยนไปที่ไหน 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถมีปัญหาเข้า0ไหนก็ได้ครับ แต่ถ้า0ที่ออกใกล้บ้านก็เข้า0ที่ออก

ถ้ามันแค่กินซ้ายแล้วต้องเสียเงิน ผมไปร้านนอก

ออฟไลน์ Teerawat_K

• Newbie
  • *
รถผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ
ผมเคยเข้าศูนย์ที่ออกรถ แต่ไม่ได้แก้ไขไม่เรียบร้อย
เลยเข้าศูนย์ที่อื่นแทน
ถ้าเป็นรถใหม่และยังมีประกันศูนย์เหลือ ไม่แนะนำให้เข้าอู่ครับ เพราะจะหมดประกันกับศูนย์ในจุดที่ทำการแก้ไข

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่นะครับ เข้าศูนย์ไหนก็ได้ครับ ถ้าแก้ไม่หายหรือติดปัญหา เปลี่ยนศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
เข้าศูนย์​ที่ไหนก็ได้นะครับ

ออกรถ​ กทม.​ มาใช้​ ตจว.​เข้าได้ทุกที่

ถ้าศูนย์​งี่เง่า​ ไม่ให้เคลมด้วยเหตุผลประหลาด​ๆ​ โทรแจ้ง​ call center​ เดี๋ยว​ ผจก.​ ศูนย์​ โทรมาชี้แจงเอง

ออฟไลน์ mongolias

เข้าศูนย์ไหนก็ได้ครับ
แต่อาการรถกินซ้าย ผมหาช่างข้างนอกเอง จบเร็วกว่าเข้าศูนย์ครับ