ผู้เขียน หัวข้อ: CX5, CHR, HRV (ตัวใหม่) เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 17118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chertee

• Newbie
  • *
CX5, CHR, HRV (ตัวใหม่) เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:11:28 »
มีแพลนจะออกรถใหม่ครับ เดิมขับ Mazda3 ตัว top เปลี่ยนเป็นไซส์ใหญ่ขึ้น (คันเดิมน้องสาวจะใช้แทน)
ช่วงเดือนหน้าจะต้องไปทำงานใช้ทุนต่างจังหวัด (ยังไม่แน่ใจว่าจะได้ไปที่ไหน)
เน้นมีระบบความปลอดภัย ไม่จำเป็นต้องขับได้เร็วมากครับ ส่วนใหญ่นั่ง 1-2 คน

มีตัวเลือกหลักๆคือ CX5, CHR, HRV ครับ ทั้งหมดเป็นตัว top

CHR ได้ไปลอง test drive แล้วขับแล้วโอเคอยู่ครับ ชอบที่รถดูสวย รถไม่ใหญ่มากเท่า CX5 แต่ก็แลกมาด้วยความจุที่เล็กกว่า รวมถึงที่นั่งด้านหลังมุมมองค่อนข้างอึดอัด และ option ต่างๆน้อยกว่า CX5

CX5 ได้ส่วนลดประมาณ 70,000-80,000 บาทซึ่งคิดมาก็คือเพิ่มเงินจาก CHR ประมาณ 300,000 บาท ซึ่งไม่แน่ใจว่าคุ้มค่าการเพิ่มเงินหรือไม่ เนื่องจากส่วนใหญ่ที่นั่งแถวหลังไม่ได้ใช้ และศูนย์รถไม่ได้มีเยอะเท่า toyota หรือ honda ในกรณีที่ต้องไปอยู่ต่างจังหวัดประมาณ 3 ปี

HRV เท่าที่อ่านรีวิวจะเสียเปรียบเรื่องความปลอดภัย ช่วงล่างสู้ 2 รุ่นข้างบนไม่ได้ เลยจะรอดูว่าตัวใหม่ออกมาเป็นอย่างไรบ้างครับ

เลยอยากจะถามว่าในเงื่อนไขต้องใช้รถแบบนี้ จะแนะนำให้ซื้อตัวไหนมากที่สุดครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น 3 รุ่นนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: CX5, CHR, HRV (ตัวใหม่) เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:13:59 »
เบาะหลังไม่ได้ใช้ ก็น่าจะไป CHR ได้นะครับ

ใช้ยาวๆ รถตลาด ยังไง ก็สบายใจ

ออฟไลน์ golf8023

Re: CX5, CHR, HRV (ตัวใหม่) เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:34:25 »
ถ้าไปไปถึง CX-5ก็น่าสนใจนะครับ 2.0SP
การขับขี่ ออฟชั้น เหนือกว่าCH-Rไปอีกระดับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:41:20 »
CX-5ใหญ่จริงแต่ผมว่าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเพิ่มส่วนต่าง
ถ้าเพิ่มแล้วไม่เสียดายไม่เดือดร้อน 2.0SP จบๆเลย

ถ้าไม่...ก็ลองดูHRV MCเทียบกับCHR ตัวเลือกอื่นคงเป็นCivic Turbo RS/HB

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:44:09 »
เงินถึง cx5 ครับ 3 ปีแรก รถมันแทบจะไม่ต้องซ่อมอยู่แล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ แค่นั้น

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:45:33 »
อ่านแล้วสายอาชีพเดียวกันแน่นอน ใช้ทุน ขับทางไกล ได้ขนเพื่อนไปกินโน่นเที่ยวนี่ คันใหญ่ไว้ก่อน CX-5 โลดครับ

ศูนย์บริการขอให้มีอย่างน้อยสัก 1 ศูนย์ในจังหวัดที่ไป ก็ไม่มีปัญหาครับ รถใหม่ไม่มีอะไรเสีย ก็แค่เอาไปเช็คระยะเท่านั้น
จังหวัดผม Mazda 1 ศูนย์ทั้งจังหวัด ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 17:49:26 »
ทำไมผมคิดต่างว่า เจ้า 3 ตัวเลือกนี้ ถ้ามองเรื่องความใหญ่(กว้าง) มันไม่ต่างจาก mazda 3 เลยนะครับ

แล้วจริงๆ มันก็น่าจะเทียบให้ถูกนะ เอา CX-3 มาเทียบดีกว่า เพราะถ้า CX-5 มา มันก็ต้องมาทั้ง CR-V , X-Trail, Captiva และรวมไปถึง Mid Size SUV อย่าง Fortuner, Mux, PJS, Trailbazer, Everest ด้วย

โอเคละ ถ้าไม่สน seq เอาแค่ชอบ 3 ตัวเท่านั้น!!!!! ผมมองหา CX-5 2.0SP ครับ เพราะถ้านับ seq มันพี่กว่า CHR และ HRV (เรื่องใหญ่ CX-5 ก็ไม่ต่างจากอีก 2 ตัวสักเท่าไหร่เลย)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 18:08:03 »
1. ผมตัด hrv  ออกก่อนเลย เพราะ option น้อยมาก มีแต่ของโบราณแล้ว
2. chr จากที่ผมได้ขับมันอยู่ 3 วันเต็มๆ เครื่องเบนซินธรรมดา เป็นรถขับสนุก ไม่อืด แต่มันก็ฟิลลิ่งรถเล็ก เครื่องเสียงอินตอร์เฟส กราฟฟิคต่างๆไม่สวยเลย เหมือนที่คุณจิมมี่ว่าไว้ การเก็บเสียงความเงียบทำได้ดี
เบาะหน้า นั่งโอบกระชับดีมาก แต่ไม่ได้ปรับไฟฟ้า แบบนี้ผมไม่ชอบ
เบาะหลัง สูง 178 หนัก 88 กก อย่างผมนั่งได้
สิ่งที่ไม่ชอบใน chr คือภายในพลาสติกมาก ดู look cheap มาก ไม่มีเบาะคู่หน้าไฟฟ้าและล้อไม่สวย
3. CX5 ผมไม่เคยขับตัวดีเซล ขับแต่ 2.0 sp  option ครบมาก แต่สิ่งที่ cx5 ยังต้องปรับปรุง
3.1 กระจกไฟฟ้า ไม่ all auto ทั้ง 4 บาน
3.2 ขอไฟบุ่มต่างๆตอนกลางคืนด้วยนะครับ มันมืดมาก
3.3 ขอปุ่มกดล็อครถภายนอกด้วยครับ จะได้ไม่ต้องล้วงเอารีโมทออกมากดล็อครถ
3.4 เบนซิน เครื่องอืดไปนิด

แต่ 3 รุ่นนี้ ผมเลือก cx 5 เพราะออฟชั่นความปลอดภัยครบมาก นั่งสบายกว่าอีก 2 รุ่นที่นำมาเทียบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 18:30:27 »
ผมใช้ HRV  E-Limited อยู่ ไม่เคยขับ CHR และ CX-5

ถ้าเคยขับ Mazda 3 มาแล้ว แถมไม่ได้ใช้เบาะหลัง ผมว่า HRV ไม่น่าเหมาะกับคุณ เพราะช่วงล่างมันแย่กว่า 3 แน่นอน แน่นอนว่ามันนุ่มดี แต่ยวบและย้วยมาก ยิ่งถ้าขับต่างจังหวัดแล้วเจอโค้งเยอะๆ ไม่น่าจะเหมาะ ส่วนความปลอดภัยน่าจะด้อยสุด เพราะมีแค่ Airbag 6 ใบ กับระบบพื้นฐานต่างๆ ไม่มี Active Safety ที่สำคัญ อาจจะต้องเผื่อเวลาสำหรับเข้าศูนย์แก้ Defect ไว้ด้วยนะครับ ยกเว้นคุณอยากได้ Panoramic Glass Roof ก็คงต้องเป็นรุ่นนี้ ส่วนตัว Minor ไม่รู้จะปรับช่วงล่างรึเปล่า ส่วน Honda Sensing คิดว่าคงไม่น่าจะมา (CRV ยังไม่มีเลย)

ส่วน CX-5 ตัว SP น่าสน ได้รถใหญ่กว่า แต่ราคาอาจจะโดดจากกลุ่มได้หน่อย และ CH-R ถ้าเป็น Hybrid HI อัตราเร่งอาจจะด้อยกว่า 2 คันนั้น  ถ้าเป็น 1.8 ก็น่าสน

อีกตัวที่ผมว่าน่าสนก็ CX-3 2.0SP รอ MY2018 น่าจะได้อุปกรณ์เพิ่มขึ้นแบบ 3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2018, 18:32:23 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 18:40:18 »
ตัด HRV ทิ้ง, ใช้รถ 1-2 คน เอา CHR ครับ ส่วนต่าง 300,000 ไป CX5 ไม่จำเป็นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 19:24:14 »
Cx-5 ภายใน ดีกว่าอีก 2 คันเยอะเลยนะครับ
 ^^
 ให้ความรู้สึกน่าใช้กว่า

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 19:40:55 »
cx-5 2.0c / 2.0s หลังหักส่วนลดแล้ว เพิ่มอีกไม่น่าเยอะนะครับ
แค่ตัว c ก็น่าจะ option ไล่ๆกับ ตัว top b-seg crossover แล้วหรือเปล่าครับ
เพิ่งผ่าน choice นี้มาเหมือนกัน แต่ตอนนั้นมี new xv, everest ในตัวเลือกด้วย
สรุปได้ cx-5 มาสองคัน

ส่วนตัวผมว่าคุณภาพโดยรวมของรถถูกจำกัดด้วย segment อยู่แล้ว
(ซึ่งก็ตามงบประมาณของต้นทุนการผลิต)
ถ้าราคาใกล้ๆกันจะ prefer รถ segment สูงมากกว่า

ส่วน 2.0sp ส่วนที่เพิ่มมาส่วนมากเป็นของเล่นที่มีก็ดีไม่มีก็ได้ เช่น bose / radar
ถ้างบตึงเกิน แค่ 2.0s ก็เพียงพอมากๆแล้ว ได้ฝาท้ายไฟฟ้า กับเบาะไฟฟ้าคู่

ยิ่งอายุมากขึ้น ยิ่งมีของที่ต้องขนเยอะขึ้น ถ้าขับคันเดียว เผื่อไว้หน่อยก็ดีครับ
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 19:43:00 »
งบถึง cx5 จัดเลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 19:43:44 »
จังหวัดที่ไปนี่รถติดมั้ยครับ  :o
ถ้ารถติด C-HR ก็น่าจะดี

CX5 ก็ดีแต่ไม่แน่ใจว่าปัญหานิ่งหรือยังทั้งเบนซินดีเซล
HRV ก็ได้ ทำช่วงล่างอีกนิด เพื่อความมั่นใจ

ส่วนตัวผมเลือก chr ตัวท็อปไปแล้ว
ออฟชั่นไม่น้อยนะ Toyota Safety Sense ก็มา
สนุกดีครับ(ถ้ามันไม่เสียง่ายในอนาคต)

เพราะที่ที่ผมอยู่รถติดมาก เมืองท่องเที่ยว
กับแรงบิดเยอะตั้งแต่เหยียบ ไม่ต้องรอรอบ
(ถึงแรงบิดน้อยกว่าเบนซินนิด แต่มาเร็วมาก ได้ใช้เต็มๆตลอด)

ตอนผมเทสต์ไดรฟ์ก็ฟินแล้วครับ 2 วันเลย
ตอนนี้รอรถอยู่หละ

เลือกด้วยเหตุผลและอารมณ์เลย บาลานซ์กันดีๆ
จะได้รถถูกใจและเหมาะกับตัวเองที่สุดครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 19:47:58 »
HRV หรือ CHR (HRV ส่วนลดน่าจะเยอะ ) ต่างจังหวัดน่าจะดี โดยเฉพาะเรื่องอะหลั่ย ทั้งราคาและสต๊อก น่าจะอุ่นใจกว่า

รถโดยสารต่างจังหวัดหายากและรอนาน เข้า0รออะหลั่ยนานอาจไม่แฮปปี้นะครับ ส่วนเบาะหลังเผื่อไว้หน่อยก็ดี มนุษย์สัมพันธ์ต่างจังหวัดจะมันดีกว่ากรุงเทพ เผื่อขนคนขนของบ้างจะได้ไม่ติดขัด

CX5 ได้แค่รุ่นล่าง ซึ่งวัสดุภายในถึงจะโอ แต่ก็แตกต่างจากรุ่นท้อปอยู่เยอะ ใหนจะออปชั่นอื่นๆอีก

ที่จริงอยากได้ทรง HRV ข่าวล่าง CHR ในราคา ZS จบข่าว

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 19:56:45 »
เป็นผม จะตัดตัวเลือกเหลือ CHR กับ CX5 ครับ
แต่ให้ CX5 เหนือกว่า เรื่องวัสดุ ความโปร่งห้องโดยสาร
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน หรือผ่อนต่อเดือนอยู่ในเกณฑ์ไม่กระทบรายได้ หลังหักค่าใช่จ่าย ผมไป CX5 ดูจบกว่าครับ

HRV โปร่งกว่าจริง แต่การขับออกต่างจังหวัด ที่อาจใช้ความเร็วสูง อาจตอบสนองได้ไม่ดีเท่ากับตัวเลือกอื่นครับ

แนะนำไปลองขับหบาย ๆ รอบ พยายามขับ 3 คัน ในวันเดียวกัน จะเลือกง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 20:40:15 »
โจทย์มันแย้งกันอยู่นะครับ อยากได้คันใหญ่ขึ้นแต่รถที่ว่ามาทั้งหมดไม่ได้ใหญ่กว่าคันเดิมเลย เอาอย่างนี้ละกันนะครับ ถ้าเป็นผมนะ

1. อยากได้คันใหญ่ขึ้นจริงๆต้องไป CRV ครับ

2. เน้นนั่งแค่ 1-2 คน ผมไป CHR ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 21:17:02 »
งบถึง CX5 ก็ไม่ต้องมอง HRV หรือ CHR เลยครับ
รถคนละ segment กัน ลองไปลองขับ ลองนั่งดูก็จะตอบคำถามได้ครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 22:08:07 »
จากใจคนใช้ HRV

งบถึง ไป CX5 ครับ คันอื่นเตี้ยหมด ไม่สมกับเป็น SUV

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 22:34:38 »
เหมือนคำตอบอยู่ในโจทย์อยู่แล้วหล่ะ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 22:59:30 »
เทสทั้ง 3 คันมาแล้ว ให้ความเห็นดังนี้ครับ

CX-5 ถ้าจะไปออกดีเซล ไม่แนะนำครับ แต่ถ้าเอาแค่ 2.0 แล้วงบถึง ก็น่าสนใจครับ ช่วงล่างรถขับดี ขับสนุกเหมือนๆกับ C-HR (ผมไม่ใช่สายซิ่ง เทส CX-5 กับ C-HR แล้วคิดว่ามันขับดีเหมือนกันทั้งคู่) ได้รถใหญ่กว่า อัตราเร่งจะไวกว่าตัว C-HR ไฮบริดแบบรู้สึกได้นิดหน่อย (ผมไม่คุยเป็นตัวเลขนะ เอาจากฟีลเวลาขับจริงๆ) ถ้างบถึงและไม่กลัวศูนย์ในจังหวัดที่คุณไปทำงาน ก็น่าสนใจครับ

C-HR หากคิดว่าเงิน 3-5 แสนที่จะประหยัดไปได้ (กรณีเลือก C-HR 1.8Mid เทียบกับ CX-5 2.0SP) ดูแล้วคิดว่าควรเก็บเงินเอาไว้ทำอย่างอื่น C-HR ก็เป็นคำตอบที่ไม่เลวร้ายครับ ถ้าเลืิอกรุ่นไฮบริด ระบบความปลอดภัยผมว่าก็พอกับ CX-5 แถมได้รถที่ประหยัดน้ำมันมากกว่า อัตราเร่งที่เขาบอกกันว่ามันอืดๆ ผมไปลองจริงก็ถือว่าเพียงพอกับการใช้งานของผมแล้ว อยู่ที่ว่าคุณจะว่าพอไหม ถ้าไม่พอ ตัวเบนซินแรงกว่าและพอๆกันกับ CX-5 2.0 แต่ก็จะแลกมาด้วยระบบ active safety ที่ตัดออกไปครับ

HR-V เป็นรถที่ผมตัดออก เพราะทดลองขับแล้วไม่ชอบเลย เบาะหลังกลายเป็นว่า C-HR นั่งแล้วสบายกว่า กระชับกว่า (มาเสียตรงมันทึบ) และพื้นที่เก็บของ ที่ว่ากว้างๆ เอาเข้าจริง ถ้าวัดกว้างยาวซ้ายขวา มันไม่ได้ต่างกันมาก แต่ไปได้แนวสูงครับ นาทีนี้ผมจึงตัดออกเพราะไม่มีเหตุผลที่ดูดีกว่าคู่แข่ง แต่ไม่ใช่ว่ารถมันไม่ดีนะครับ ในวันที่มันเปิดตัวใหม่ๆ มันน่าใช้เลยหละ เคยเกือบจะซื้อแล้วเหมือนกันครับ

ที่อยากให้ลองพิจารณาเพิ่มเติมดู จะมี Civic Hatchback Turbo ขับสนุกจริง ดีหมดจริง เสียเรื่องเบาะแข็งนั่งไม่สบาย กับวิทยุเสียงเห่ยมาก (อาจต้องมีเสียเงินอัพเกรด) ผมว่าซ่อมง่ายเหมือนโตโยต้า และได้รถที่ใหญ่กว่า C-HR นิดหน่อยด้วยครับ อัตราเร่งดีกว่าด้วย แต่ช่วงล่างไม่ดีเท่านะ ยังโยนกว่ากัน เวลาสะบัดเปลี่ยนเลนซ้ายขวาแรงๆยังรู้สึกได้ เคยโดนรุ่นนี้ปาดหน้าผมที เห็นท้ายเค้าสะบัดแบบเสียหมาเลย 555 ถ้าไม่ขับซ่ามากก็ถือว่าดีครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 23:03:02 »
HRV ตัดทิ้งครับ CX5 ตัวดีเซลก็ตัดทิ้งครับ (เรื่องน้ำดันยังไม่เคลียร์) ถ้าแนะนำลองดู CX5 ตัว 2.0 ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 23:30:48 »
เคยใช้ Mazda3 แล้วเปลี่ยนมาเป็น CR-V นะครับ บอกเลยว่าไม่มีความสุข อยากจะรีบๆผ่อนให้จบไป
ดังนั้นถ้าเป็นคนชอบขับรถข้าม HR-V , CR-V เลยครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 23:38:05 »
1. ผมตัด hrv  ออกก่อนเลย เพราะ option น้อยมาก มีแต่ของโบราณแล้ว
2. chr จากที่ผมได้ขับมันอยู่ 3 วันเต็มๆ เครื่องเบนซินธรรมดา เป็นรถขับสนุก ไม่อืด แต่มันก็ฟิลลิ่งรถเล็ก เครื่องเสียงอินตอร์เฟส กราฟฟิคต่างๆไม่สวยเลย เหมือนที่คุณจิมมี่ว่าไว้ การเก็บเสียงความเงียบทำได้ดี
เบาะหน้า นั่งโอบกระชับดีมาก แต่ไม่ได้ปรับไฟฟ้า แบบนี้ผมไม่ชอบ
เบาะหลัง สูง 178 หนัก 88 กก อย่างผมนั่งได้
สิ่งที่ไม่ชอบใน chr คือภายในพลาสติกมาก ดู look cheap มาก ไม่มีเบาะคู่หน้าไฟฟ้าและล้อไม่สวย
3. CX5 ผมไม่เคยขับตัวดีเซล ขับแต่ 2.0 sp  option ครบมาก แต่สิ่งที่ cx5 ยังต้องปรับปรุง
3.1 กระจกไฟฟ้า ไม่ all auto ทั้ง 4 บาน
3.2 ขอไฟบุ่มต่างๆตอนกลางคืนด้วยนะครับ มันมืดมาก
3.3 ขอปุ่มกดล็อครถภายนอกด้วยครับ จะได้ไม่ต้องล้วงเอารีโมทออกมากดล็อครถ
3.4 เบนซิน เครื่องอืดไปนิด

แต่ 3 รุ่นนี้ ผมเลือก cx 5 เพราะออฟชั่นความปลอดภัยครบมาก นั่งสบายกว่าอีก 2 รุ่นที่นำมาเทียบแน่นอนครับ

CX5 มันก็มีปุ่มล้อครถอยู่แล้วนี่ครับ ทั้งประตูหน้า 2 บาน และที่ฝาท้าย

ออฟไลน์ Chertee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 06:16:46 »
ขอบคุณทุกคนมากนะครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาอัพเดทให้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 07:11:47 »
ถ้าเป็นผมเอา CX-5 สีแดง แบบไม่ลังเล
ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าตัวอื่นๆในโจทย์ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 07:20:23 »
ขับทางไกล เน้นคันใหญ่ + ขับดีๆไว้ก่อน

CX-5 น่าจะเหมาะนะครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 08:17:15 »
ใช้ ตจว. เป็นผมเอาไซส์ใหญ่กว่าแน่นอน
ถ้าขับในกรุงเทพอาจจะดูไซส์เล็กเพราะคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 08:39:35 »
ตามโจทย์ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบ ก็ไป CX 5 ครับ 2.0 S ก็พอ
ถ้างบจำกัด ก็ CHR  ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 08:40:07 »
CX-5ใหญ่จริงแต่ผมว่าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเพิ่มส่วนต่าง
ถ้าเพิ่มแล้วไม่เสียดายไม่เดือดร้อน 2.0SP จบๆเลย

ถ้าไม่...ก็ลองดูHRV MCเทียบกับCHR ตัวเลือกอื่นคงเป็นCivic Turbo RS/HB