ผู้เขียน หัวข้อ: *ขอแชร์ประสบการร์หลังจากใช้ ยาง MS latitude tour HP  (อ่าน 10552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
ขออภัยครับ

กระทู้นี้ ผมไปตั้งใหม่แล้วที่ห้อง User's Voice  ครับ
ติดตามลิ้งค์ด้านล่างครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65053.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2018, 21:49:42 โดย Max_Nut »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: *ขอแชร์ประสบการร์หลังจากใช้ ยาง MS latitude tour HP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 13:14:46 »
เคยใช้ Lattitude Tour ที่ติด CRV G3 มา (ไม่มีคำว่า HP นะ) จำได้ว่า พ้นหมื่นกม.ไป ยางดังมาก กระด้างด้วย แต่โอเค เกาะดี ถนนเปียกเก่ง รีดน้ำเก่ง

แต่มันก็ทำให้หลอนยางรุ่นนี้ไปเลย

มีเพื่อนใช้ตัวที่ลงท้ายด้วย HP บอกว่า นิ่มนะ ไม่ดัง แต่ก็แอบแปลกใจอยู่ ดอกก็เหมือนๆกัน HP มันคืออะไร ? คิดไปคิดมา ไปค่ายอื่นดีกว่า 55

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Re: *ขอแชร์ประสบการร์หลังจากใช้ ยาง MS latitude tour HP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 14:33:48 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลจากผู้ใช้จริง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 15:53:11 »
Lattitude Tour ล้อ17-18 ไม่เห็นมี HP ลงท้ายเลย
แล้ว​ไม่มี​ HP​ เทียบกับ​ Primacy Suv​ เป็นยังไงบ้างครับ​ เพราะราคาผลัดกันแพงผลัดกันถูกขึ้นกับขนาด

เห็นแต่มีคนเทียบว่า​ที่มี​ HP​ สเปกจะสูงกว่า Primacy Suv

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 16:08:37 »
เคยใช้ Lattitude Tour ที่ติด CRV G3 มา (ไม่มีคำว่า HP นะ) จำได้ว่า พ้นหมื่นกม.ไป ยางดังมาก กระด้างด้วย แต่โอเค เกาะดี ถนนเปียกเก่ง รีดน้ำเก่ง

แต่มันก็ทำให้หลอนยางรุ่นนี้ไปเลย

มีเพื่อนใช้ตัวที่ลงท้ายด้วย HP บอกว่า นิ่มนะ ไม่ดัง แต่ก็แอบแปลกใจอยู่ ดอกก็เหมือนๆกัน HP มันคืออะไร ? คิดไปคิดมา ไปค่ายอื่นดีกว่า 55

เหมือนผมเคยอ่านในเว็บมิชลินของอเมริกาและแคนาดาไม่นานมานี้ ก็มีLatitude tourทั้งไม่มีและมีHPขายคู่กัน และจำได้ว่าในเอเชียบางที่เช่นเกาหลี ญี่ปุ่นก็มีเคสแบบนี้ด้วย    ผมเลยคิดว่าตัวLatitude tourที่ไม่มีHPต่อท้ายคงจะเน้นขายตลาดข้างต้นแล้วฮอนด้าบ้านเราคงรับเอามาติดCRV G3ที่พี่เด็กบูรพาและหลายท่านขับอยู่     ถ้าผมแจงผิดถูกไงบ้างก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2018, 16:14:53 โดย RockmanJilly005 »

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 17:03:08 »
แนะนำให้ย้ายไปอยู่ห้อง user review นะครับ จะได้อยู่ได้นานๆ ห้องนี้อาทิตย์อาจตกหน้าไปแล้ว

ผมเห็นขนาดยางไม่เท่ากัน ตรงนี้ทำให้การเกาะถนน เข้าโค้งต่างกันได้นะครับ เพราะฝั่ง Ms ยางหน้ากว้างกว่า ย่อมเกาะได้เปรียบกว่าในทางแห้ง แต่ทางเปียกนั้นมักจะเหิรได้มากกว่า (การที่รีดน้ำดีกว่านั้น แสดงว่าดีกว่าในจุดนี้ชัดเจนเลย)

ปล. ผมเคยใช้ bs dueler เพราะมันติดรถมา ตอนนี้เปลี่ยนใช้ conti cross uhp ตัว bs นี่ทนมากครับ รีดน้ำห่วยตั้งแต่ต้นยันจบเท่าเดิมตลอด ไม่มีแย่ลงเลย

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 19:21:46 »
หน้ายางและความสูงคนละขนาด
เปรียบเทียบกันไม่ได้

ไม่แฟร์​ กับยางที่สเปคต่ำกว่า

แต่ข้อมูลอื่นๆเห็นด้วยครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 21:18:39 »
เคยใช้มิชลิน อยู่ 2-3 รอบ เมื่อนานมาแล้ว   มันจะเป็นยางที่ดีมากๆ ตอนหมื่นโลแรก

หลังจากนั้นจะรู้สึกว่ามันค่อยๆ ดรอปลงในสโลปที่ค่อนข้างชัน

ช่วงหลังๆ ใช้ BS ตลอด รู้สึกว่าวันแรกที่ใส่ กับ วันสุดท้ายที่ถอด ความรู้สึกต่างกันไม่มาก

ปล. ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ แต่กำลังจะกลับไปลองมิชลินอีกสักรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2018, 21:50:42 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 21:57:32 »

เหมือนผมเคยอ่านในเว็บมิชลินของอเมริกาและแคนาดาไม่นานมานี้ ก็มีLatitude tourทั้งไม่มีและมีHPขายคู่กัน และจำได้ว่าในเอเชียบางที่เช่นเกาหลี ญี่ปุ่นก็มีเคสแบบนี้ด้วย    ผมเลยคิดว่าตัวLatitude tourที่ไม่มีHPต่อท้ายคงจะเน้นขายตลาดข้างต้นแล้วฮอนด้าบ้านเราคงรับเอามาติดCRV G3ที่พี่เด็กบูรพาและหลายท่านขับอยู่     ถ้าผมแจงผิดถูกไงบ้างก็ขออภัยด้วยครับ

ยืนยันอีกครั้งครับ Latitude Tour "HP"แน่นอนครับ เมื่อกี้ผมลงไปดูที่ล้อมาเลยครับ

ตัว Primacy SUV จะสเปคดีกว่าครับ ดูลายดอกยางจะละเอียดกว่า ผมคิดว่าน่าจะเงียบกว่า ตัวที่ผมใส่แน่นอน
เรื่องการเกาะถนนน่าจะดีกว่ากันไม่มาก ส่วนราคาสูงกว่ารุ่นที่ผมใส่ ประมาณ1000 บาท

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 22:08:11 »

ยืนยันอีกครั้งครับ Latitude Tour "HP"แน่นอนครับ เมื่อกี้ผมลงไปดูที่ล้อมาเลยครับ

ตัว Primacy SUV จะสเปคดีกว่าครับ ดูลายดอกยางจะละเอียดกว่า ผมคิดว่าน่าจะเงียบกว่า ตัวที่ผมใส่แน่นอน
เรื่องการเกาะถนนน่าจะดีกว่ากันไม่มาก ส่วนราคาสูงกว่ารุ่นที่ผมใส่ ประมาณ1000 บาท

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 22:12:17 »
ผมว่ามันเป็นยางที่ดีเลยระดับนึงบนถนนดำ แต่ข้อเสียอย่างเดียวเลยที่ใช้มากคือหอนไวมากแต่เอาอยู่

หอนบนถนนกับหอนในสนามฟิลมันโคตรจะต่าง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 22:17:03 »
Latitude Tour HP เป็นยาง HP เหมือนกัน Bridgestone HP Sport หรือรุ่นใหม่ที่ชื่อ Alenza หละครับ  แต่ว่า Latitude Tour HP มันออกมานานมากแล้ว  เทคโนโลยียาง การตลาดยาง ก็ล้าสมัยแล้วรุ่นนี้  รอให้รุ่นใหม่ออกมาขายดีกว่าครับ

ส่วน Primacy SUV  เป็นยางนุ่มเงียบ  อารมณ์เดียวกับ Primacy 3st ยางนุ่มเงียบ 

ส่วน HP คือยาง Highway Performance

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 07:55:38 »
เคยเกือบได้ใช้แต่ crv ผมขอบ 17 ไม่มี hp เลยไม่เอา ได้เป็นพาราด้าแทน