ผู้เขียน หัวข้อ: จากที่ได้ถามเรื่องยาง ตอนนี้เปลี่ยนมาแล้วมีข้อสงสัยค่ะ  (อ่าน 6474 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=64992.0;topicseen

สรุปได้สั่งยาง bs potenza s001 rft ไปค่ะ (ยาง made in south africa)

หลังจากพนักงานถอนล้อออกทั้ง 4 ข้าง เราก็ออกไปดูค่ะ อยากรู้ว่าข้างในเป็นอย่างไร ก็ตามรูปข้างล่าง พอพนักงานใส่ยางก็ยัดใส่เข้าไปเหมือนกับรถปกติ ก็เลยเกิดคำถามในใจค่ะว่า (ถามเจ้าของร้านแล้ว แต่เจ้าของร้านก็ไม่รู้ค่ะ) ยาง RFT เป็นยางที่ต้องมีตัววัดลมยาง แล้วตัววัดลมยางอยู่ตรงไหนค่ะ แต่หลังจากเปลี่ยนยางเสร็จ เราก็ reset tire pressure ปกตินะค่ะ แต่ในหน้าจอไม่มีตัวเลขลมยางทั้ง 4 ล้อค่ะ มีแต่คำว่า reset tire pressure แล้วก็ให้กด ok เพื่อ reset ค่ะ อ่อ อีกคำถามค่ะ ร้านยางเขาตั้งศูนย์ล้อตรงไหนค่ะ (อยากรู้ค่ะ) เราเห็นเขาเข็นยางไปข้างใน แล้วก็เข็นออกมาเป็นยางใหม่แล้ว แล้วก็ใส่ล้อเลย ใส่เสร็จก็บอกว่าเสร็จแล้ว เราก็คิดในใจว่าไม่ต้องตั้งศูนย์ล้อหรอ ขับออกมาแบบ งงๆ

รถ benz c300 bluetec hybrid ค่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
1.  ปกติอยู่ที่จุ๊ปลม
2.  แค่ถ่วงล้อครับ..

ออฟไลน์ kez

ยังไม่ได้ตั้ง 0. ไปหาร้านตั้ง

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
รถบางรุ่นไม่มีตัวเลขบอกแรงดันลมยางบนหน้าปัด การวัดว่าลมยางอ่อนหรือไม่ sensor ที่อยู่ด้านนอกจะตรวจการหมุนของล้อครับ
ถ้ารถที่มีแจ้งตัวเลขแรงดันลมยางบนหน้าปัดเลย sensor จะอยู่ที่จุ๊มลมด้านในล้อแม็กครับ
ผมไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีหรือไม่มี แต่ E300 ผมไม่มีแน่ๆ

เรื่องตั้งศูนย์ขับแล้วมีกินซ้ายหรือขวามั้ยครับ ถ้าปกติดีไม่ต้องตั้งศูนย์ก็ได้
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

• **
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

การขับขี่ หลังจากเปลี่ยนยางมาลองปล่อยมือในทางตรงก็ปกตินะค่ะ มีกินนิดๆเมื่อขับไปสักพัก คิดว่าน่าจะเกิดจากถนนมากกว่าค่ะ

ถ้าเปลี่ยนหมด 4 เส้น แล้วขับปกติ ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ก็ได้ใช่ไหมค่ะ ไม่ว่าจะเป็นยางยี้ห้อไหน รุ่นไหน

ส่วนถ้าจำเป็นต้องตั้งจริงๆ แถวบ้านใกล้ MMS ไม่ทราบว่าเขารับตั้งศูนย์ ถ่วงล้อหรือป่าวค่ะ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
รถที่ใส่Runflatมาตั้งแต่ต้นจะมีปรกติแค่เซ็นเซอร์วัดยางแบนครับ ไม่มีตัวบอกความดันครับ  กด reset ทุกครั้งที่เติมลมใหม่หรือเปลี่ยนยาง ถอดล้อ

เปลี่ยนยางธรรมดา แค่ถ่วงล้อครับ แต่หากยางเก่ากินไม่เท่ากัน หรือรถมีอาการกินซ้ายขวา หรือพวงมาลัยต้านด้านใดด้านหนึ่ง ถึงต้องตั้งศูนย์ครับ หากจะตั้ง ของ benz ต้องตั้ง 4 ล้อนะครับ  หาร้านที่เค้าตั้งมุมล้อของตัวถุงลมได้ก็โอเคครับ แต่ส่วนใหญ่พวก b quick หรือ cockpit มันจะทำไม่ได้

ออฟไลน์ tom46

ตั้งศูนย์ล้อ จะมีเครื่องจับที่ล้อประมาณนี้ครับ

ส่วนตัวผมถ้าเปลี่ยนยางใหม่ ผมมักจะเอายางไปให้ร้านตั้งศูนย์ล้อโดยเฉพาะใส่ให้มากกว่าครับ ร้านยางบางร้านเขาจะบอกว่ารถได้ศูนย์ดีอยู่ไม่ต้องตั้งหรอกใช้ได้เลย แต่อย่างไงผมขอตั้งใหม่เอาไว้สบายใจกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bingoman

ของ Benz ไม่ทราบ แต่ของ BMW หลายๆ รุ่นที่ใช้มา  หลายๆ ร้อนบอกว่า BMW ไม่สามารถตั้งศูนย์ได้  ซึ่งกลายเป็นเรื่องดีสำหรับผม เพราะไม่ต้องเสียตังค์ตั้ง  แล้วขับๆ ไป มันก็ไม่เคยรู้สึกว่าศูนย์เปลี่ยนจนเสียการทรงตัวใดๆ ครับ

ส่วน RFT กับรถ  อย่างของ BMW แทบทุกรุ่น ก็ไม่มีบอกหรอกว่าความดันตอนนั้นเป็นเท่าไร  แต่ระบบคอมพิวเตอร์และ sensor บริเวณล้อจะตรวจจับตลอดเวลา  เมื่อใดที่ลมยางต่ำ (น่าจะต่ำกว่าล้ออื่นประมาณ 7 psi ขึ้นไป)  การหมุนของล้อนั้นจะผิดเพี้ยนไปจากล้ออื่น  ณ ตอนนั้นแหละครับที่รถมันถึงจะแจ้งเตือนเรา

หน้าที่เรามีแค่คอยเติมลมยางและ reset ระบบให้มัน calibrate ใหม่

• **
ของ Benz ไม่ทราบ แต่ของ BMW หลายๆ รุ่นที่ใช้มา  หลายๆ ร้อนบอกว่า BMW ไม่สามารถตั้งศูนย์ได้  ซึ่งกลายเป็นเรื่องดีสำหรับผม เพราะไม่ต้องเสียตังค์ตั้ง  แล้วขับๆ ไป มันก็ไม่เคยรู้สึกว่าศูนย์เปลี่ยนจนเสียการทรงตัวใดๆ ครับ

ส่วน RFT กับรถ  อย่างของ BMW แทบทุกรุ่น ก็ไม่มีบอกหรอกว่าความดันตอนนั้นเป็นเท่าไร  แต่ระบบคอมพิวเตอร์และ sensor บริเวณล้อจะตรวจจับตลอดเวลา  เมื่อใดที่ลมยางต่ำ (น่าจะต่ำกว่าล้ออื่นประมาณ 7 psi ขึ้นไป)  การหมุนของล้อนั้นจะผิดเพี้ยนไปจากล้ออื่น  ณ ตอนนั้นแหละครับที่รถมันถึงจะแจ้งเตือนเรา

หน้าที่เรามีแค่คอยเติมลมยางและ reset ระบบให้มัน calibrate ใหม่

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูล

สรุปตอนนี้เราก็ยังไม่รู้ว่าจำเป็นต้องตั้งหรือไม่ค่ะ ถ้ายังไงเดี๋ยวพรุ่งนี้ลองเข้าไปตั้งที่ MMS ดูค่ะ ถ้าไม่ต้องพนักงานคงบอกเองละมั้งค่ะ

ออฟไลน์ Stp

Tyre Pressure Warning System ใช้เซ็นเซอร์ตรวจจับความผิดปกติของการหมุนล้อ แสดงแรงดันลมเป็นตัวเลขไม่ได้

Tyre Pressure Monitor System มีตัววัดแรงดันลมติดอยู่กับแม็ก แสดงผลเป็นตัวเลขแรงดันลมได้

จากภาพรุ่นของคุณน่าจะเป็นแบบอันแรก คือใช้เซ็นเซอร์ตรวจจับการหมุนของล้อ แสดงตัวเลขแรงดันลมไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Arado_kung

Tyre Pressure Warning System ใช้เซ็นเซอร์ตรวจจับความผิดปกติของการหมุนล้อ แสดงแรงดันลมเป็นตัวเลขไม่ได้

Tyre Pressure Monitor System มีตัววัดแรงดันลมติดอยู่กับแม็ก แสดงผลเป็นตัวเลขแรงดันลมได้

จากภาพรุ่นของคุณน่าจะเป็นแบบอันแรก คือใช้เซ็นเซอร์ตรวจจับการหมุนของล้อ แสดงตัวเลขแรงดันลมไม่ได้

ตามนี้เลยครับ อันแรกมันประยุกต์ใช้ sensor ABS วัดการหมุนของล้อน่ะแหละ

• **

ตามนี้เลยครับ อันแรกมันประยุกต์ใช้ sensor ABS วัดการหมุนของล้อน่ะแหละ

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เยอะเลย  ;D

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ของเบนซ์วัดจากการหมุนล้อของแต่ละด้านครับ ถ้าล้อใดล้อหนึ่งหมุนไม่ตรงกับล้ออื่นๆ มันร้องเลยครับ ส่วนถ้าอยากจะได้แบบมีตัวเลขซื้อ TPMS ติดเองได้ครับ ไม่กี่พัน
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

• **
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยค่ะ

วันนี้ได้นำรถไปตั้งศูนย์แล้ว ที่ mms ราคาแอบแพงเหมือนกัน เห็นเขาไขๆข้างล่างตรงล้อซ้ายด้วย เห็นไขล้อเดียว (ไม่ได้ไขที่ล้อนะค่ะ ก่อนถึงล้อสักคืบนึงได้) แล้วก็เอารถไปทดลองขับค่ะ แล้วก็บอกเสร็จแล้ว ถ้ามีปัญหาให้เข้ามาทำใหม่ได้  ;D