ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 12 พฤษภาคม 2018  (อ่าน 3432 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 12 พฤษภาคม 2018
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง4 โมงเย็น

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081.36526.183837595058799/1545542798888265/?type=3&theater

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 13:05:58 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Milk27th

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ headlightmag

สอบถามหน่อยครับ ford ecosport จะมี ไมเนอร์เช้น หรือ เปล่าครับ

รวมถึง fiesta กับ focus จะยังทำตลาดเมืองไทยต่อหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
พี่ครับ ได้ข่าวมาว่า ถ้าต้องการเบิกอะไหล่รถ Toyota ต้องใช้เลขตัวถังด้วย จริงไหมครับ แสดงว่า นโยบายเบิกอะไหล่ของ Toyota จะยากมากขึ้น คล้ายๆกับของ Honda ใช่ไหมครับ 

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
พี่จิมมี่ช่วยแนะนำรถให้หน่อยนะครับ เป็นผู้หญิงเพิ่งขับรถเป็นใหม่
เป็นรถอีโคคาร์ เล็งไว้เป็นมือหนึ่งคือ Yaris Ativ มือสองเล็งไว้เป็น Attarge
ช่วยบอกข้อดีข้อเสียทั้งสองรุ่น (ตัดเรื่องศูนย์) หน่อยครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ lorenzo

เห็นแชร์ outlader คันนี้กัน ไม่ทราบ MMT หรือเกย์ นำเข้ามาครับ   โมเดลใหม่สำหรับปีนี้นอกจาก xpander แล้ว อีกรุ่นนึงจะเป็นตัวนี้หรือไม่ครับ ดูตำแหน่งในตลาดใกล้กันมากๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
พี่ J!MMY ครับ พี่คิดว่า Nissan Leaf คาดว่าปลายปีจะได้ขายไหมครับ รู้สึกว่าแต่ละรุ่นของ Nissan กว่าจะขาย คนซื้อต้องมีความอดทนรออย่างสูง

และเมื่อไป Search ใน Google...

นึกว่าตอนนี้พร้อมจำหน่ายแล้วครับ  :'( :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

มิชลินนอกจากขายยางแล้ว ยังรีวิวร้านอาหารด้วยเหรอครับ  :P

ออฟไลน์ watzero

• Newbie
  • *
ยางติดรถยนต์เดิมไซส์ 185/55 r16 ตามคู่มือให้เติมลมยางหน้า 32 หลัง 30 ตอนนี้ผมเปลี่ยนยางเป็น 195/55 r16 ควรเติมเท่าไหร่ครับ (ร้านยางบางร้านก็บอกเติม 34 บางร้านก็ 36)

ออฟไลน์ Panerai II

สอบถามเกี่ยวกับเสียงดัง แต้กๆๆๆ ใต้คอพวงมาลัยของรถ Honda ครับ
จำได้ว่าพี่แพนเคยพูดใน clip Civic FC ว่าเป็นเสียงรีเลย์ พอทราบไหมครับว่าเป็นรีเลย์ของชิ้นส่วนใด?
เพราะอาการเป็นๆหายๆ เผื่อเวลาเข้าศูนย์จะได้บอกช่างให้เช็คอะไหล่ตัวนั้นเป็นพิเศษครับ

ปล. เป็นรถ Accord G7 ครับ

ออฟไลน์ Dubee

ผมใช้ Suzuki Swift 2012 จะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบไหนดีครับระหว่าง
-ไขน็อตก้นอ่าง
-ฟรัชชิ่ง
-เปิดอ่าง
แบบไหนดีกว่ากัน และควรเปลีย่นที่ระยะเท่าไหร่ กี่กม. กี่ปีครั้งดีครับ

ออฟไลน์ UpToGu

สวัสดีครับพี่ๆ อยากสอบถาม ในกลุ่มeco car 

new swift,mazda2,new yaris,nissan note,ciaz

คันไหนในความเร็วสูงข่วงล่างมั่นใจ น้ำหนักพวงมาลัยหนักหนืดมือดี ช่วยเรียงลำดับทีครับ

ออฟไลน์ Harem

แป้นเบรคกับคันเร่งสูงไป ขับนานๆเมื่อยปรับลงต่ำกว่าเดิมระบบเบรคจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Arm

ผมใช้ Pajero Sport 2018 เดิมขับ Pajero Sport ตัวเก่า 2013 ขับ2 ทั้งคู่ ตอนนี้รถมีอาการดังนี้ครับ

-ย้วยมากเจอลูกระนาดแล้วรู้สึกท้ายดีด ลมยาง 30 ทั้ง 4ล้อ วิ่งเกิน 100 ไม่มั่นใจ เบรคแล้วรถหน้าทิ่มพอสมควร
-พวงมาลัยค่อนข้างไว

พอมีแนวทางแก้ไขยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ :D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Pavel

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
Camry 2018 มาไทยเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
สวัสดีครับ

ผมได้สนใจ ช่วงล่างของ CH-R เพราะได้พาคุณภรรยาไป ลองขับและนั่งเป็นผู้โดยสาร ตัว ไฮบริด แล้วภรรยาเกิดความชอบ (คันเดิมใช้ altis 1.6 2010) มีคำแนะนำมั้ยครับ มีพ่อแม่นั่งไปด้วยส่วนใหญ่ หรือจะให้รอ altis ตัวใหม่ดีครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
กำลังมองเก๋ง 1500cc มือสองแนะนำเต็นไว้ใจได้หน่อยคับ
บ้านอยุ่แถวเซนทรัลบางนา , ศรีนครินทร์

ออฟไลน์ Maestro

Chr HV Top กับ Crv Diesel EL ระหว่าง 2 ขับนี้คันไหนขับทางไกลผ่อนคลายกว่ากัน การเก็บเสียงลม และเสียงยางคันไหนดีกว่ากัน
ที่บ้านใช้ CRV อยู่ นอกจาก CHR มีตัวเลือกอื่นๆอีกไหมขับไปกลับชลบุรีบ่อย
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากทราบว่าทำไมฮอนด้าไม่ค่อยมีสีรถให้เลือกเลยครับ วนแต่ ขาว ดำ เทา เงิน สีพิเศษก็มีน้อยตกที่ตัวท็อป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ช่วยเปรียบเทียบ กระบะตอนเดียวระหว่าง d-max 1.9 กับ revo 2.4 ในเรื่องของความประหัดของเครื่องยนต์
การตอบสนองของเกียร์ ระบบความปลดภัยของตัวรถ และการดูแลรักษาให้หน่อยครับ
รถใช้งานต่างจังหวัด เดือนละประมาณ 5,000-7,000 KM บรรทุกไม่เกิน 700 กิโล ใช้ความเร็ว 100-120.

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
Nissan kick จะมาทำตลาดในไทยป่าวครับ ถ้ามาคาดว่าจะเป็นช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ headduke

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 15:15:00 โดย headduke »

ออฟไลน์ MarkM

• Newbie
  • *
BMW F30 มือสอง รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ระหว่างเบนซิลกับดีเซล จะใช้มากกว่า 5 ปี มีเรื่องอะไรต้องระวังบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 15:01:59 โดย MarkM »

ออฟไลน์ Max_Nut

มาสด้า CX-3 รุ่น MC จะมาก่อน มอเตอร์เอกซ์โป ปลายปีนี้หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
สอบถามการเปลี่ยนยางครับ ปัจจุบันใช้ Micheline primacy 3st กับ Accord 2013 อยู่ เพราะว่าออกต่จังหวัดบ่อย เลยเลือกตัวดีๆ หน่อย แต่หลังๆ มาไม่ได้ออกต่างจังหวัดแล้ว 2 ปี ที่ผ่านมาวิ่งไปแค่ 2 หมื่น กม. ถ้าเปลี่ยนยางรอบหน้า ควรไปใช้ตัวถูกกว่า เช่น Toyo c1s หรือ Yokohama blue earth แล้วเปลี่ยนที่ 4 หมื่น กม. หรือใช้ตัวเดิม แต่เปลี่ยนที่ 6 หมื่น กม.(น่าจะเปลี่ยนที่ 5-6 ปี) ดีครับ ?