ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ช่วงล่าง CRV G3  (อ่าน 22195 ครั้ง)

ออฟไลน์ GRACE3793

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ ช่วงล่าง CRV G3
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 15:58:01 »
์ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ พอดีว่า คุณแม่ยก CRV G3 มาให้หนูใช้ ไมล์200,000 นิดๆ แล้วค่ะ  ตอนนี้หนูก็ทยอยซ่อมไปทีละอย่างแล้วตามระยะ เหลือแค่ช่วงล่าง ที่มันตึงตัง ศูนย์บอกว่า มันเริ่มเสื่อมแล้ว ขับจะเริ่มไม่เกาะถนนเท่าไหร่ อยากขอคำแนะนำค่ะ ว่า เปลี่ยนโช้ค ช่วงล่าง ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้ว โช้คแบบตามโรงงาน หรือหาโช้คยี่ห้ออื่นมาใส่ ดีกว่ากันค่ะ

ปล. นี่เป็นกระทู้แรก หากเรียงคำพูดผิดขออภัยล่วงหน้าค่ะ

พิกัด :: ขอเป็นอุดร ขอนแก่น นะคะ ถ้าจะแนะนำร้าน ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ ช่วงล่าง CRV G3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 16:22:08 »
มีร้านที่สนิทหรือเชื่อถือได้ไหมครับ

คือก่อนอื่นเลย  น่าจะไปหาช่าง หรือจะศูนย์ก็ได้  ให้เค้าประเมินเสียก่อนว่าอะไรเสียบ้าง  แล้วร่างรายการมา แล้วเราค่อยเลือกที่จะเปลี่ยนแค่บางอย่างดีกว่า

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 18:18:04 »
ให้ศูนย์เช็คแล้ว ที่ต้องเปลี่ยนคือ โช๊คอย่างเดียวหรือเปล่าครับ เห็นถามมาว่า ช่วงล่างด้วย เอาให้ชัด ถ้ายังไม่ชัด เพราะช่วงล่างมีเยอะทั้งปีกนก ลูกหมาก เพลาขับ  เป็นผมก็เอาไปให้ร้านยาง เช็คช่วงล่างให้ก่อนกว่าช่วงล่างที่เริ่มมีปัญหาจะต้องเปลี่ยน คืออะไรบ้าง จะเปลี่ยนให้ยี่ห้ออะไร  ราคารวมค่าแรง ถ่วงล้อเท่าไหร่ หลังจากนั้น ก็ลองเช็คราคาร้านอะไหล่ดูว่า ราคาเท่าไหร่ แล้วลองบวกลบกันค่าแรงเผื่อดูว่า ต่างกับร้านที่เราไปเช็คมากไหม ถ้าต่างกันมากก็ซื้ออะไหล่ไปให้ร้านอื่นเปลี่ยน  ผมเคยสั่งซื้อโช๊คกับลูกหมากกันโคลง ไปถามราคาเปลี่ยน ร้านแรก บอก ๒,๐๐๐ บาท อีกร้าน ๑,๐๐๐ บาท รวมถ่วงล้อ แต่เมื่อรวมราคาอะไหล่ก็ยังถูกกว่าเปลี่ยนที่ร้านยางทั่วๆ อยู่พอสมควร 

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 20:24:03 »
รถอายุการใช้งาน 200,000 กิโล ช่วงล่างน่าจะเสื่อมหมดแล้ว ตัวที่ยังไม่เสียก็ใกล้จะเสียเต็มที สิ่งที่ควรจะเปลี่ยน

1. ยางเบ้าโช้ค
2. ลูกปืนเบ้าโช้ต
3. โช้คอัพ - ยางรองสปริง
4. ปีกนกล่าง
5. ลูกหมากแร็ค
6. ลูกหมากคันชัก
7. ลูกหมากกันโคลง หน้า-หลัง
8. ยางหุ้มเพลา นอก-ใน
9. ยางหุ้มแร็ค

สิ่งที่ควรตรวจเช็ค และเปลี่ยนถ้าเสีย

1. ยางแท่นเครื่อง
2. ลูกปืนล้อ หน้า-หลัง
3. หัวเพลาขับนอก CV Joint

ราคาสามารถเช็คได้จากร้านนี้นะครับ เค้ามีบริการส่ง  ส่วนร้านที่จะทำผมไม่มีที่แนะนำนะครับ ไม่รู้จักแถวนั้นครับ แต่อาจจะเป็นร้านที่รับทำช่วงล่างโดยเฉพาะ หรือลองเข้าไปสอบถามในคลับ CR-V ดูครับ

ปล. TRW นี่เป็น OEM ให้บริษัทรถยนต์นะครับ บริษัทรถไม่ได้ผลิตอะไหล่เอง  ก็เหมือน NGK หรือ DENSO ที่ผลิตหัวเทียนให้บริษัทรถยนต์

http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_6589444

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2018, 10:58:41 โดย G.K »

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 21:52:19 »
อยากให้ช่วงล่างแน่นต้องเปลี่ยนอะไหล่ที่เป็นบุชยาง ลูกหมากและยางรองทั้งหมดครับ ให้ชัวร์ซื้ออะไหล่ศูนย์ดีกว่าครับ พวกอะไหล่เทียบบางทีขนาดมันเพี้ยน แค่นิดเดียวมุมล้อเปลี่ยนไปเยอะแล้ว อะไหล่เบิกศูนย์จะได้อะไหล่ตรงรุ่นไม่ต้องเสียเวลาไปเปลี่ยนหากผิดรุ่น จริงอยู่ว่าซื้อข้างนอกอาจได้ราคาถูกกว่าเล็กน้อยแต่อาจได้อะไหล่คุณภาพต่ำ แป๊บเดียวพังต้องมาเสียค่าแรงช่างอีกหลายรอบ ไหนจะค่าตั้งศูนย์อีก ควรรอช่วงที่ศูนย์มีโปรโมชั่นครับ ลองหากระทู้ของคุณเด็กบูรพาดูครับ ท่านบรรยายไว้ละเอียดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2018, 21:55:24 โดย Simethicone »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 08:09:31 »
ชุดช่วงล่างที่เป็น ลูกหมาก บูชยาง ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณแนะนำให้เบิกศูนย์ครับ ส่วนจะให้ศูนย์ใส่ให้หรือร้านช่วงล่างข้างนอกใส่ก็แล้วแต่สะดวกครับ อะไหล่พวกนี้ถ้าเป็นของรถ japan มักจะใช้ของ ตอง 5 (โลโกเขาจะเป็น 555) แต่ปัญหาคือ ตอง5 แท้ๆ จะหาซื้อได้อย่างไรเพราะยี่ห้อนี้เขาดัง อะไหล่ปลอม มันก็จะมีเยอะละครับ

ส่วนโช้คอัพ ลองเช็คราคาของเดิมศูนย์ดูก่อนครับ รถบางรุ่นราคาโช้คเดิมศูนย์ราคาไม่แรงมาก จะใช้ของศูนย์ก็ได้ครับ ส่วนถ้าราคาโช้คอัพในศูนย์ราคาดูสูงค่อยมาดูที่  โช้คอัพ แบบที่อัพเกรดขึ้นมาบ้าง ดูแบบที่ยังสามารถใช้กับสปริงรูปแบบเดิมได้อยู่ ก็จะได้ความมั่นใจในการขับมากขึ้นกลับมา แต่อาจจะรู้สึกกระด้างเพิ่มขึ้นก็คงต้องชั่งใจดูครับ

โช้คอัพ ที่อัพเกรดขึ้นมาหน่อย ก็จะมี KYB new sr กระบอกสีฟ้า ที่คนนิยมกันอยู่ Tein แบบแทนของเดิมก็เห็นมีขายแล้วนะครับ

ส่วน Bilstein B6 อันนี้ต้องดูนิดนะครับ เพราะจะมีสองแบบ แบบแกนเล็ก ที่ร้านอะไหล่แบบนี้ราคาจะไม่แพง แต่ผมไม่เคยใช้นะครับเลยไม่รู้ว่าดีไม่ดีอย่างไร กับ อีกอย่างที่เป็น B6 ตัวแกนใหญ่ แบบนี้ส่วนมากจะเป็นนิยมกันตัวแทนโดยตรงเขาจะเป็นคนนำเข้ามา มีรับประกัน 1 ปี เสียซื้อเปลี่ยนเป็น ตัว หรือเป็น คู่ ได้ (แต่ราคาจะสูงมาก) ตัวแกนใหญ่ แกนเล็ก ผมเคยลองดูแคตตาล็อคของ Bilstein เขาก็มีระบุไว้ทั้งสองอย่าง ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าแตกต่างกันอย่างไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 13:36:24 »
แนะนำให้เอาเข้าศูนย์ แล้วให้เค้าประเมินราคามาครับ ถ้าเห็นว่าแพง ไม่ซ่อม ก็เสียค่าแรงเช็คไปไม่กี่ร้อยครับ เพราะศูนย์จะคุ้นกับรถ จะรู้ว่า จุดอ่อน จุดที่เสียบ่อย คือ ตัวไหนครับ ในขณะที่ร้านข้างนอก ถ้าไปเจอร้านที่ไม่คุ้นรถรุ่นนี้ ก็จะบอกไม่ครบ บอกไม่หมดน่ะครับ

ที่ผมเพิ่งซ่อมรถน้องสาวไป G3 ไมล์ 1.7 แสนกม.นะ

1. ลูกหมากกันโคลง 4 ตัว (หน้า / หลัง)
2. บู๊ชปีกนกหน้า ตัวใหญ่
3. ลูกหมากคอม้า
4. โช้คอัพ + สปริง + ส่วนควบ แบบว่า ประกอบมาเรียบร้อย มาถึง ขันน้อตอย่างเดียว 1.6 หมื่น (รวมค่าตั้งศูนย์ ค่าแรง ก็ 2 หมื่น)

ทำเสร็จ ก็เหมือนวันที่ขับป้ายแดงออกจากศูนย์ล่ะครับ

อันนี้กรณีแร็คพวงมาลัยไม่ดังนะ ... ถ้าแร็คดัง เข้าข้างนอก เสียตังค์ 4 พัน ทิ้งรถไว้สักคืนสองคืน ก็กลับมาเงียบเหมือนเดิมครับ (ศูนย์ไม่ซ่อม เปลี่ยนใหม่ 4 หมื่น)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:09:07 »
มีร้านที่สนิทหรือเชื่อถือได้ไหมครับ

คือก่อนอื่นเลย  น่าจะไปหาช่าง หรือจะศูนย์ก็ได้  ให้เค้าประเมินเสียก่อนว่าอะไรเสียบ้าง  แล้วร่างรายการมา แล้วเราค่อยเลือกที่จะเปลี่ยนแค่บางอย่างดีกว่า

ไปที่ศูนย์มาแล้วค่ะ เขาบอกว่า โช้คแล้วก็สปริงเริ่มเสื่อมแล้วค่ะ เลยมาตั้งกระทู้ แฮร่ๆ ^^ ส่วนร้านที่เชื่อถือได้ ไม่มีเลยค่ะ ไม่เคยเข้าอู่นอก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:11:55 »
ให้ศูนย์เช็คแล้ว ที่ต้องเปลี่ยนคือ โช๊คอย่างเดียวหรือเปล่าครับ เห็นถามมาว่า ช่วงล่างด้วย เอาให้ชัด ถ้ายังไม่ชัด เพราะช่วงล่างมีเยอะทั้งปีกนก ลูกหมาก เพลาขับ  เป็นผมก็เอาไปให้ร้านยาง เช็คช่วงล่างให้ก่อนกว่าช่วงล่างที่เริ่มมีปัญหาจะต้องเปลี่ยน คืออะไรบ้าง จะเปลี่ยนให้ยี่ห้ออะไร  ราคารวมค่าแรง ถ่วงล้อเท่าไหร่ หลังจากนั้น ก็ลองเช็คราคาร้านอะไหล่ดูว่า ราคาเท่าไหร่ แล้วลองบวกลบกันค่าแรงเผื่อดูว่า ต่างกับร้านที่เราไปเช็คมากไหม ถ้าต่างกันมากก็ซื้ออะไหล่ไปให้ร้านอื่นเปลี่ยน  ผมเคยสั่งซื้อโช๊คกับลูกหมากกันโคลง ไปถามราคาเปลี่ยน ร้านแรก บอก ๒,๐๐๐ บาท อีกร้าน ๑,๐๐๐ บาท รวมถ่วงล้อ แต่เมื่อรวมราคาอะไหล่ก็ยังถูกกว่าเปลี่ยนที่ร้านยางทั่วๆ อยู่พอสมควร
เป็นโช้คแล้วก็สปริงค่ะ เพราะยางเพิ่งเปลี่ยนมา ยางแท่นเครื่องก็เพิ่งเปลี่ยนค่ะ ของเหลวเพิ่งถ่ายใหม่ทั้งหมดให้ศูนย์จัดการให้ค่ะ เลยอยากทราบว่า โช้คกับสปริงเอาตรงรุ่นจากโรงงานหรือ เอาโช้คยี่ห้ออื่นจะดีกว่ากันค่ะ อยากไปถามราคาที่อู่นอกอยู่นะคะ แต่เรียงคำพูดไม่ถูก 55555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:15:06 »
รถอายุการใช้งาน 200,000 กิโล ช่วงล่างน่าจะเสื่อมหมดแล้ว ตัวที่ยังไม่เสียก็ใกล้จะเสียเต็มที สิ่งที่ควรจะเปลี่ยน

1. ยางเบ้าโช้ค
2. ลูกปืนเบ้าโช้ต
3. โช้คอัพ - ยางรองสปริง
4. ปีกนกล่าง
5. ลูกหมากแร็ค
6. ลูกหมากคันชัก
7. ลูกหมากกันโคลง หน้า-หลัง
8. ยางหุ้มเพลา นอก-ใน
9. ยางหุ้มแร็ค

สิ่งที่ควรตรวจเช็ค และเปลี่ยนถ้าเสีย

1. ยางแท่นเครื่อง
2. ลูกปืนล้อ หน้า-หลัง
3. หัวเพลาขับนอก CV Joint

ราคาสามารถเช็คได้จากร้านนี้นะครับ เค้ามีบริการส่ง  ส่วนร้านที่จะทำผมไม่มีที่แนะนำนะครับ ไม่รู้จักแถวนั้นครับ แต่อาจจะเป็นร้านที่รับทำช่วงล่างโดยเฉพาะ หรือลองเข้าไปสอบถามในคลับ CR-V ดูครับ

ปล. TRW นี่เป็น OEM ให้บริษัทรถยนต์นะครับ บริษัทรถไม่ได้ผลิตอะไหล่เอง  ก็เหมือน NGK หรือ DENSO ที่ผลิตหัวเทียนให้บริษัทรถยนต์

http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_6589444
ข้อมูลละเอียดมากเลย ขอบคุณมากค่ะ ตอนที่ช่างในศูนย์แจ้งก็จะมีแค่ โช้คและ สปริงที่เริ่มเสื่อมสภาพแล้วค่ะ ส่วนพวกยางแท่นเครื่อง หนูเพิ่งเปลี่ยนไปเดือนที่แล้วค่ะ ของเหลวทั้งหมดด้วย ตอนนี้ก็จะมีแค่ พัดลมแอร์ โช้ค สปริง ยางขอบกระจกต้องซีลใหม่ แล้วก็ กันโคลนซุ้มล้อค่ะ เพราะเอาไปชนหมามา ที่เหลือช่างไม่ได้บอกอะไร หนูเลยไม่มั่นใจว่าต้องเปลี่ยนเพิ่มอีกมากน้อยแค่ไหนค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:16:45 »
อยากให้ช่วงล่างแน่นต้องเปลี่ยนอะไหล่ที่เป็นบุชยาง ลูกหมากและยางรองทั้งหมดครับ ให้ชัวร์ซื้ออะไหล่ศูนย์ดีกว่าครับ พวกอะไหล่เทียบบางทีขนาดมันเพี้ยน แค่นิดเดียวมุมล้อเปลี่ยนไปเยอะแล้ว อะไหล่เบิกศูนย์จะได้อะไหล่ตรงรุ่นไม่ต้องเสียเวลาไปเปลี่ยนหากผิดรุ่น จริงอยู่ว่าซื้อข้างนอกอาจได้ราคาถูกกว่าเล็กน้อยแต่อาจได้อะไหล่คุณภาพต่ำ แป๊บเดียวพังต้องมาเสียค่าแรงช่างอีกหลายรอบ ไหนจะค่าตั้งศูนย์อีก ควรรอช่วงที่ศูนย์มีโปรโมชั่นครับ ลองหากระทู้ของคุณเด็กบูรพาดูครับ ท่านบรรยายไว้ละเอียดเลย
ขอบคุณมากค่ะ พอมีลิ้งค์กระทู้ของคุณ เด็กบูรพา มั้ยคะ หนูจะลองไปศึกษาเพิ่มเติมค่ะ ใจหนูอยากเบิกศูนย์ทุกอย่างแต่กลัวราคาแรงไป แต่ก็อยากทำให้รถขับดีเหมือนเดิมด้วยอะค่ะ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:18:13 »
แนะนำให้เอาเข้าศูนย์ แล้วให้เค้าประเมินราคามาครับ ถ้าเห็นว่าแพง ไม่ซ่อม ก็เสียค่าแรงเช็คไปไม่กี่ร้อยครับ เพราะศูนย์จะคุ้นกับรถ จะรู้ว่า จุดอ่อน จุดที่เสียบ่อย คือ ตัวไหนครับ ในขณะที่ร้านข้างนอก ถ้าไปเจอร้านที่ไม่คุ้นรถรุ่นนี้ ก็จะบอกไม่ครบ บอกไม่หมดน่ะครับ

ที่ผมเพิ่งซ่อมรถน้องสาวไป G3 ไมล์ 1.7 แสนกม.นะ

1. ลูกหมากกันโคลง 4 ตัว (หน้า / หลัง)
2. บู๊ชปีกนกหน้า ตัวใหญ่
3. ลูกหมากคอม้า
4. โช้คอัพ + สปริง + ส่วนควบ แบบว่า ประกอบมาเรียบร้อย มาถึง ขันน้อตอย่างเดียว 1.6 หมื่น (รวมค่าตั้งศูนย์ ค่าแรง ก็ 2 หมื่น)

ทำเสร็จ ก็เหมือนวันที่ขับป้ายแดงออกจากศูนย์ล่ะครับ

อันนี้กรณีแร็คพวงมาลัยไม่ดังนะ ... ถ้าแร็คดัง เข้าข้างนอก เสียตังค์ 4 พัน ทิ้งรถไว้สักคืนสองคืน ก็กลับมาเงียบเหมือนเดิมครับ (ศูนย์ไม่ซ่อม เปลี่ยนใหม่ 4 หมื่น)
แร็คพวงมาลัยไม่ดังค้า รบกวนขอราคาทางอินบ้อคได้มั้ยคะ ว่าพี่ หมดค่าใช้จ่ายทั้งหมดไปเท่าไหร่ แล้ว ขับดีขึ้นมากแค่ไหน ส่วนโช้คนี่ 2 หมื่นนี่คือรวมทั้ง 4 ต้นแล้วใช่มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:20:04 »
ชุดช่วงล่างที่เป็น ลูกหมาก บูชยาง ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบประมาณแนะนำให้เบิกศูนย์ครับ ส่วนจะให้ศูนย์ใส่ให้หรือร้านช่วงล่างข้างนอกใส่ก็แล้วแต่สะดวกครับ อะไหล่พวกนี้ถ้าเป็นของรถ japan มักจะใช้ของ ตอง 5 (โลโกเขาจะเป็น 555) แต่ปัญหาคือ ตอง5 แท้ๆ จะหาซื้อได้อย่างไรเพราะยี่ห้อนี้เขาดัง อะไหล่ปลอม มันก็จะมีเยอะละครับ

ส่วนโช้คอัพ ลองเช็คราคาของเดิมศูนย์ดูก่อนครับ รถบางรุ่นราคาโช้คเดิมศูนย์ราคาไม่แรงมาก จะใช้ของศูนย์ก็ได้ครับ ส่วนถ้าราคาโช้คอัพในศูนย์ราคาดูสูงค่อยมาดูที่  โช้คอัพ แบบที่อัพเกรดขึ้นมาบ้าง ดูแบบที่ยังสามารถใช้กับสปริงรูปแบบเดิมได้อยู่ ก็จะได้ความมั่นใจในการขับมากขึ้นกลับมา แต่อาจจะรู้สึกกระด้างเพิ่มขึ้นก็คงต้องชั่งใจดูครับ

โช้คอัพ ที่อัพเกรดขึ้นมาหน่อย ก็จะมี KYB new sr กระบอกสีฟ้า ที่คนนิยมกันอยู่ Tein แบบแทนของเดิมก็เห็นมีขายแล้วนะครับ

ส่วน Bilstein B6 อันนี้ต้องดูนิดนะครับ เพราะจะมีสองแบบ แบบแกนเล็ก ที่ร้านอะไหล่แบบนี้ราคาจะไม่แพง แต่ผมไม่เคยใช้นะครับเลยไม่รู้ว่าดีไม่ดีอย่างไร กับ อีกอย่างที่เป็น B6 ตัวแกนใหญ่ แบบนี้ส่วนมากจะเป็นนิยมกันตัวแทนโดยตรงเขาจะเป็นคนนำเข้ามา มีรับประกัน 1 ปี เสียซื้อเปลี่ยนเป็น ตัว หรือเป็น คู่ ได้ (แต่ราคาจะสูงมาก) ตัวแกนใหญ่ แกนเล็ก ผมเคยลองดูแคตตาล็อคของ Bilstein เขาก็มีระบุไว้ทั้งสองอย่าง ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าแตกต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณมากค่ะ หนูจะลองศึกษาเพิ่มเติมนะคะ อ่านไปก็ งง ไป เพราะเพิ่งศึกษาเรื่องรถ แต่ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 16:13:11 »
ขอบคุณมากค่ะ พอมีลิ้งค์กระทู้ของคุณ เด็กบูรพา มั้ยคะ หนูจะลองไปศึกษาเพิ่มเติมค่ะ ใจหนูอยากเบิกศูนย์ทุกอย่างแต่กลัวราคาแรงไป แต่ก็อยากทำให้รถขับดีเหมือนเดิมด้วยอะค่ะ

ไม่ต้องหามาแปะหรอกครับ คุณเด็กบูรพา ก็ Tien.W ข้างบนนั่นแหละ

อีกอย่าง ถ้าจะแปะ แปะกันในข้อความเด้อ อย่าเอาลิงค์เว็บนั้นมาแปะ เป็น Policy เว็บครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 18:04:02 »
เพิ่มเติมครับยางนะครับ ใช้มานานแค่ไหนอายุยาง เข้าศูนย์บางทีเค้าไม่ได้ดูให้นะครับ

ผม เจนสามเหมือนกัน สองแสนกว่าและทยอยเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง ส่วนอื่นตามท่านด้านบนเลย

เพิ่มเติมจากคุณแมว ถามคนนั้นเลยตัวจริง CRV เจน 3

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 20:44:28 »
...
ข้อมูลละเอียดมากเลย ขอบคุณมากค่ะ ตอนที่ช่างในศูนย์แจ้งก็จะมีแค่ โช้คและ สปริงที่เริ่มเสื่อมสภาพแล้วค่ะ ส่วนพวกยางแท่นเครื่อง หนูเพิ่งเปลี่ยนไปเดือนที่แล้วค่ะ ของเหลวทั้งหมดด้วย ตอนนี้ก็จะมีแค่ พัดลมแอร์ โช้ค สปริง ยางขอบกระจกต้องซีลใหม่ แล้วก็ กันโคลนซุ้มล้อค่ะ เพราะเอาไปชนหมามา ที่เหลือช่างไม่ได้บอกอะไร หนูเลยไม่มั่นใจว่าต้องเปลี่ยนเพิ่มอีกมากน้อยแค่ไหนค่ะ

คือที่แนะนำให้เปลี่ยนทั้งหมดก็เพราะจากประสบการณ์มันจะเสียตามมาเรื่อยๆ ถ้าเราไม่เปลี่ยนในคราวเดียวกัน มันจะขับดีขึ้นในช่วงเวลาสั้นๆ แล้วจะมีปัญหาให้แก้ไขตามมาครับ  มันไม่จบอย่างแท้จริง แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณที่เรามีครับ  รถ CRV เป็นรถช่วงล่างพื้นฐานทั่วไป ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ครับ  เพียงแค่หาช่างที่ใส่ใจในรายละเอียดและตั้งใจทำงาน

ผมเห็นว่ามีอยู่ 2 อู่ที่น่าสนใจ มีfeedbackจากลูกค้าที่ดี อยากให้ลองโทรไปคุยดูครับ อู่อยู่ขอนแก่นทั้งคู่ อู่นึงเป็นอู่รับซ่อมช่วงล่างโดยเฉพาะ อีกอู่นึงเป็นอู่ฮอนด้า

1. มิตรภาพโช้คอัพ  https://m.facebook.com/มิตรภาพโช๊คอัพ-1945482322345460/?locale2=th_TH
     2. อู่ซ่อมรถฮอนด้า ขอนแก่น    https://m.facebook.com/อู่ซ่อมรถยนต์ฮอนด้า-ขอนแก่น-ช่างหมู-395456430648845/

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:38:19 »
ราคาโช้ค 2 หมื่น ของ CRV มันมาทั้ง

โช้คอัพ
สปริง
ยางเบ้าโช้ค

ครบ set ครับ โช้ครุ่นนี้ค่อนข้างทน ดังนั้น ถ้าพอใจช่วงล่างเดิม ก็เบิกของแท้ใส่ ใช้ยาวๆไปอีกแสนกว่ากม.ครับ อีกอย่าง ถ้าจะเบิกโช้คข้างนอก พวกยางรองสปริง ยางเบ้า ทั้งหลาย ก็ต้องเปลี่ยนตามไปด้วย ไมล์รถเยอะแล้ว ยางพวกนี้มันเสื่อมหมดแล้วครับ ไม่เปลี่ยนก็ไม่จบ ขับไปดังกุก ดังกัก อีก

ส่วนราคาอะไหล่

51220-SWAA01   ลูกหมากคอม้าตัวล่าง   1,631   บาท (ซ้าย)
51230-SWA-A01 ลูกหมากคอม้าตัวล่าง   1,631   บาท (ขวา)
   ค่าแรงเปลี่ยนลูกหมากคอม้าตัวล่าง   679           บาท
51395-SWA-E02   บู๊ชปีกนกตัวล่าง   1,953   บาท (ซ้าย)
51396-SWA-E02   บู๊ชปีกนกตัวล่าง   1,953   บาท (ขวา)
   ค่าแรงเปลี่ยนบู๊ชปีกนกคู่หน้า           1,104        บาท

นอกนั้น อาจจะมีจุกจิก พวก ปริ๊นซ์ล็อค / โบลท์ ตัวนึงหลักสิบ แล้วก็ค่าตั้งศูนย์ 960 บาทครับ แต่พอดี ผมมีร้านประจำ เลยบอกเค้าไม่ต้องตั้ง เดี๋ยวไปตั้งเองครับ