ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงช่วงล่าง BMW F30 lci  (อ่าน 5298 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonsiwat

• Newbie
  • *
เสียงช่วงล่าง BMW F30 lci
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 01:59:21 »
สอบถามพี่ๆหน่อยครับ รถที่ใช้อยู่คือ BMW F30 lci ครับ

ปัญหาคือ ตอนขับความเร็วต่ำ มีเสียงดังอี๊ดๆครับ (ดูคลิปประกอบ) ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนขับเร็วเป็นมั้ย เพราะเสียงลม บางทีก็ดังบางทีก็ไม่ดังครับ มีเสียงดังทั้งทางตรงและตอนหักพวงมาลัยครับ แต่สังเกตว่าจะดังมากตอนเลี้ยวขวา

ปล. เป็นทั้งตอนเบรคและไม่เบรคนะครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
Re: เสียงช่วงล่าง BMW F30 lci
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 07:22:41 »
1.ผ้าเบรคหมด(เซ็นเซอร์อาจพังเลยไม่เตือน)
2.จานเรคขอบลึก(เกินจากการใช้งานปกติ)
   2.1เจียรจานเบรค(เข้าศูนย์ไม่เจียรให้นะ เปลี่ยนอย่างเดียว)
   2.2เปลี่ยนจานเบรค
3.น้ำมันเบรคหมด
4.เศษหิน เศษเหล็กติดผ้าเบรค

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 12:52:47 »
รอฟังด้วยครับ ของผมก็เป็น แต่เป็น 3 series รุ่นที่แล้ว
ยิ่งดังเวลาขับวนขึ้นห้าง

เป็นมา 5 ปีละครับ แก้ไม่หายเลยปล่อยๆไป
ของผมเปลี่ยนทั้งจานทั้งผ้าใหม่ก็ไม่ต่างครับ

ถ้าผ้าเบรคหมด มันไม่ออกอาการแค่เสียงแค่นี้หรอกครับ
ส่วนเศษหินกับน้ำมันเบรค ไม่น่าใช่

ที่สันนิษฐานก็ กรณี ที่ จขกท เปลี่ยนผ้าเบรคมาใหม่แล้วไม่ได้เจียรสันขอบจานครับ
แต่ผมมั่นใจว่าเบรคคันน่าจะเดิมๆ เพราะรถยังใหม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 13:30:16 »
ถ้าเสียงดันทั้งเบรคและไม่เบรค ไม่น่าเกี่ยวกับผ้าเบรค เดาไว้ก่อนว่า เป็นชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่หรือขยับตลอดเวลา ผมเดาไว้ก่อนว่า น่าจะบูช หรือ ลูกปืนล้อ ครับ