ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟไหม้ ควันขึ้นฝากระโปรง แล้วขับเข้าปั๊ม ผิดไหมครับ  (อ่าน 8369 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
จากข่าวนี้ครับ

ที่มีผู้หญิงขับรถอยู่ แล้วเกิดควันขึ้นฝากระโปรง จึงตัดสินใจนำรถเข้าจอดที่ปั๊มน้ำมัน พอลงจากรถก็เกิดไฟลุกไหม้รถทั้งคัน ซึ่งจากที่ดูแล้ว มันเสี่ยงต่อการระเบิดมาก เพราะในบริเวณปั๊มน้ำมันจะมีกฎห้ามทำให้เกิดประกายไฟ แต่การขับรถที่ไฟกำลังไหม้เข้าไปนี่จะเพิ่มความเสี่ยงขึ้นอีกหลายเท่า แต่โชคดีที่เจ้าหน้าที่คุมเพลิงได้ทัน

แต่ถ้าเกิดเหตุสลดขึ้นมานี่ เจ้าของรถคันต้นเพลิงต้องรับผิดชอบถูกมั้ยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Jacob

แล้วจะให้เค้าไปจอดที่ไหนครับ??
ถ้าไปจอดใกล้ที่เติมก็อันตราย แต่ถ้าไปจอดในที่ปลอดภัยก็ไม่มีปัญหา ในปั้มก็มีโซนสำหรับสูบบุหรี่

ออฟไลน์ Sammy_

ผมว่านะเดี๋ยวก็คงจะโทษรถติดแก็สอีกตามเคย ทั้งที่น้ำมันเบนซินก็มีความอันตรายไม่ต่างจากแก็ส

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อืม น่าคิดครับ

1. ถ้ามองในแง่ความเป็นจริงก็อาจถูกมองเป็นต้นเพลิงละครับ

2. ถ้ามองในแง่ความเห็นใจ ก็น่าเห็นใจอยู่ครับ

แต่ความเห็นใจมันเปลี่ยนเป็นเงินชดเชยไม่ได้นี่สิครับ สุดท้ายก็คงเป็นข้อสอง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Stp

ก็คงอยู่ที่ว่าไปจอดมุมไหนของปั๊มน้ำมัน ถ้าเลือกจอดด้านนอกที่ความเสี่ยงน้อยก็ไม่กังวลเท่าไร แต่ถ้าพุ่งเข้าไปตรงจุดหัวจ่ายแล้วเกิดเหตุระเบิดมีคนเสียชีวิต ผมว่าโดนแถมคดีไปด้วยแน่ๆ จากแค่รถเราพังคันเดียว คราวนี้โดนยาว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อารมณ์ตกใจ อยากหาคนช่วยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเริ่มเห็นควัน รีบจอด ปิดกุญแจ  สิ้นเรื่อง อาจจะไม่เสียหายมากอย่างนี้ 

แก๊สผมไม่ค่อยกลัว  กลัวน้ำมันมันรั่ว  ในขณะที่แก๊สยังทำงานปกติอยู่นี่ซิ 

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าไม่ทันได้คิดมากกว่า
แต่ถ้าคิดแล้วก็อันตราย

ออฟไลน์ lexus

ไม่โลกสวย ผมว่าไม่ควรอะ เสี่ยงมากๆ
จอดแอบริมถนนยังดีกว่า

แต่ก็เข้าใจว่าตกใจ อาจไม่ทันได้ระวัง

ออฟไลน์ BigCat

ก็คงอยู่ที่ว่าไปจอดมุมไหนของปั๊มน้ำมัน ถ้าเลือกจอดด้านนอกที่ความเสี่ยงน้อยก็ไม่กังวลเท่าไร แต่ถ้าพุ่งเข้าไปตรงจุดหัวจ่ายแล้วเกิดเหตุระเบิดมีคนเสียชีวิต ผมว่าโดนแถมคดีไปด้วยแน่ๆ จากแค่รถเราพังคันเดียว คราวนี้โดนยาว
+1ครับ คงดูที่เจตนาด้วย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิด ไม่สมควรทำครับ
แต่มันก็เป็นไปได้ ตอนนั้นคงตกใจทำอะไรไม่ถูก ดีที่ไม่เกิดเหตุการณ์อะไรร้ายๆ

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ควรขับเข้าปั๊มนะครับ  บางทีจอดอยู่ริมถนนในพื้นที่โล่งอาจจะปลอดภัยกว่า........
แต่ก็คงไม่ต่อว่าอะไร เข้าใจว่าคงตกใจไม่ทันจะได้คิด

ออฟไลน์ O_o"

คงเห็นปั้มน้ำมันอยู่ใกล้สุดเลยเข้าไปจอดเพื่อจะหาคนมาช่วยดับไฟได้ หรือแจ้งหน่วยงานต่างๆ

อีกทั้งปั้มน้ำมันเต็มไปด้วยอุปกรณ์ดับเพลิงเบื้องต้น ถังดับเพลิงสำหรับดับ เชื้อเพลิงประเภทต่างๆ

ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจในช่วงเวลาสั้นๆ เราดูแค่ในข่าว มีเวลา จะวิจารณ์วิเคราะห์แบบไหนก็ได้ครับ

ในโลกออนไลน์มีคนเก่งมีประสบการณ์เยอะครับ เข้าไปตามเพจต่างๆที่นำข่าวมาลงจะเจอเยอะมาก

ออฟไลน์ Auto

สติครับ  คงกระเจิงหมดแล้ว คงอยากหาแนวร่วมมาช่วยเหลือ    ที่จริงผู้หญิงขับรถเก่งก็มีแต่เวลาคับขัน.....คิดเฉพาะหน้าไม่ได้ 
  เคยดูไหมเด็กส่งแก๊ส   ถนนบางนาตราด    ตัดสินใจตายคนเดียว  โดยไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน  ตอนเกิดอุบัติเหตุ    นั่นละสติในการแก้ปัญหาต่างกัน 

ตรงนี้ต้องไปฝึกขับรถกันพอสมควร จะได้รู้ว่าต้องแก้ปัญหากันยังไง 
  ปล  แต่คดีนี้ผมไม่รู้นะผิดหรือไม่ผิด     แต่ผมเป็นเจ้าของปั๊ม      ผู้หญิงคนนี้ผมฟ้องแหลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2018, 15:15:26 โดย Auto »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คิดว่าไม่สมควร
แต่เป็นผู้หญิง เขาคงคิดว่าไปหาคนมาช่วยอ่ะครับ 

ถ้าอยู่ในมุมที่ดีก็ปลอดภัยครับ บางปั้มก็มีพวกศูนย์ b qucik ฯ ด้วยนิ  8)

ออฟไลน์ wa330

ผิดตรงเลี้ยวเข้าปั้มน้ำมัน ถ้าเลี้ยวเข้าปั้มแก๊สคงไม่ผิดอะไร รถเก่ากินแก๊ส  แบบนี้ลูกค้าชั้นดีปั้มแก๊ส

ออฟไลน์ Arm

ที่ที่อันตรายที่สุด คือ ที่ที่ปลอดภัยที่สุด ใช้ได้กับบางกรณี

เช่นกรณีนี้ครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Tien.W

ผญ ด้วย เค้าคงตกใจ เลี้ยวไปจอดไกลจากหัวจ่าย พอสมควร ก็โอเคแล้วล่ะ

ออฟไลน์ localgame

ถ้าเป็นผมคงขับไปจอดหน้าห้องน้ำแบบผู้หญิงคนนั้น ส่วนใหญ่แถวห้องน้ำมีน้ำฉีดอยู่นะ อุปกรณ์ดับเพลิงพร้อมด้วยในปั๊ม แค่ไม่จอดใกล้หัวจ่ายก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
น่าเห็นใจทั้งเจ้าของรถ และเจ้าของปั๊ม

ฝั่งหนึ่ง ก็ไม่ได้ตั้งใจ มุ่งหมายจะก่อเหตุ (แต่.. อาจผิดฐานเลินเล่อ ไม่ดูแลรถให้อยู่ในสภาพที่ดี)

อีกฝ่าย ก็ความซวยวิ่งเข้ามาหา (ดีนะ ที่ไม่เกิดโศกนาฏกรรมขึ้น)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ... ผมไม่ใช่นักกฎหมาย
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Smith686

เขาอาจจะคิดไม่ถึงว่าจะเกิดไฟไหม้ก็ได้ จุดที่จอดรถก็อยู่ห่างจากหัวจ่ายน้ำมันเยอะนะ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
หลักๆคือเขาต้องการหาคนช่วยมากกว่าครับ น่าเห็นใจลองนึกๆถ้าไม่ให้เข้าปั๊ม ควรจะให้วิ่งไปไหนดีครับ?
สถานีตำรวจ สถานีดับเพลิง เทศบาลตำบล เทศบาลอำเภอ ศาลากลาวจังหวัด หรือทำเนียบรัฐบาลดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ oatekung

จะไหม้ก็ไหม้คนเดียวเถอะครับ
ถ้าปั๊มเดือดร้อน หรือมีคนตายนี่ ยับแน่ๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ได้แต่งงๆตาปริบๆ ก็จอดข้างทางสิครับจากนั้นก็รีบลงรถแล้วจะตะโกนแหกปากหาคนช่วยก็ทำไป ถ้าอยู่แถวชายแดนภาคใต้คงโดนถล่มเพราะคิดว่าเป็นผู้ก่อความไม่สงบพรุนไปละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ alpha14

"รถติดแก๊ซ" โชคดีนะที่วิ่งออกมาทัน! โอกาสผิดพลาดมันมีมากกว่าเบนซินอยู่แล้ว เพราะเป็นการดัดแปลงการใช้เชื้อเพลิง ระบบคิวซีก็ไม่มีช่างเป็นคนจัดการเองทั้งหมด ต่างจากเบนซินที่มาตรฐานมาจากโรงงานมีการคิวซีทุกขั้นตอน มั่นใจกว่า ยิ่งรถเก่าแบบนี้ยิ่งน่ากลัว ผู้หญิงขับอีกตรวจเช็คบ้างรึเปล่า เป็นผมไม่กล้าขับเข้าปั๊มนะ เห็นควันขึ้นนี่ซักพักมันต้องมีเปลวไฟอยู่แล้ว จอดนอดปั๊มแล้ววิ่งไปขอความช่วยเหลือดีกว่า ถ้าปั๊มระเบิดก็ไม่มีเงินชดใช้เขาน่ะ เอาแค่ไหม้ในปั๊มเขาก็วุ่นวาย ขาดรายได้ไปโขอยู่ เป็นบทเรียนละกันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

คงเห็นปั้มน้ำมันอยู่ใกล้สุดเลยเข้าไปจอดเพื่อจะหาคนมาช่วยดับไฟได้ หรือแจ้งหน่วยงานต่างๆ

อีกทั้งปั้มน้ำมันเต็มไปด้วยอุปกรณ์ดับเพลิงเบื้องต้น ถังดับเพลิงสำหรับดับ เชื้อเพลิงประเภทต่างๆ

ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจในช่วงเวลาสั้นๆ เราดูแค่ในข่าว มีเวลา จะวิจารณ์วิเคราะห์แบบไหนก็ได้ครับ

ในโลกออนไลน์มีคนเก่งมีประสบการณ์เยอะครับ เข้าไปตามเพจต่างๆที่นำข่าวมาลงจะเจอเยอะมาก

ผมขอไม่พูดถึงผู้หญิงที่ขับรถไฟไหม้เข้ามาในปั๊มนะ

แต่ปั๊มนี้ หากเกิดเหตุฉุกเฉิน ผมว่า วอดแน่ๆครับ
เป็นห่วงแทนเจ้าของเลย

เพราะตามย่อหน้า 2 เลย

ออฟไลน์ SM.

น่าจะตกใจ หาที่จอดยากด้วยสมัยนี้ ปั๊มเลยเป็นที่หลายๆคนเลือก เวลารถผิดปกติ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
สติครับ  คงกระเจิงหมดแล้ว คงอยากหาแนวร่วมมาช่วยเหลือ    ที่จริงผู้หญิงขับรถเก่งก็มีแต่เวลาคับขัน.....คิดเฉพาะหน้าไม่ได้ 
  เคยดูไหมเด็กส่งแก๊ส   ถนนบางนาตราด    ตัดสินใจตายคนเดียว  โดยไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน  ตอนเกิดอุบัติเหตุ    นั่นละสติในการแก้ปัญหาต่างกัน 

ตรงนี้ต้องไปฝึกขับรถกันพอสมควร จะได้รู้ว่าต้องแก้ปัญหากันยังไง 
  ปล  แต่คดีนี้ผมไม่รู้นะผิดหรือไม่ผิด     แต่ผมเป็นเจ้าของปั๊ม      ผู้หญิงคนนี้ผมฟ้องแหลก

เห็นด้วยครับ ความเห็นอกเห็นใจแต่พาคนอื่นไปตายด้วยกัน ไม่ถูกนะครับ

ออฟไลน์ golf8023

ตอนขับเข้าปั๊มรถยังไม่เกิดไฟไหม้ แค่มีควันขึ้นเฉยๆ
แล้วจุดที่ขับเข้าไปจอดคือ"หน้าห้องน้ำ" ซึ่งดูแล้วห่างจากหัวจ่ายน้ำมัน
อาจจะตกใจจนขาดสติ แต่ขับไปจอดหน้าห้องน้ำ เพราะห้องน้ำมันมีน้ำ น้ำคงช่วยดับไฟ ตอนนั้นอาจจะคิดอยู่แค่นี้เพราะตกใจ

ออฟไลน์ mick

ถ้าไหม้ก่อนแล้วขับเข้าปั้มนี่ เจ้าของปั้มฟ้องได้แน่ๆ เหมือนไปทำลายทรัพสินของเจ้าของสถานที่แบบจงใจ

แต่ควรคิดได้เองว่าไฟกับน้ำมันมันก่ออันตรายอะไรได้บ้าง ยังวิ่งเข้าไปนี่เห็นแก่ตัวสุดๆ สัญชาติญาณเอาตัวรอดสูงแม้คนอื่นจะเดือนร้อน