ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันยังจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 5546 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็นแล้วครับ  ช่วงหลังๆนี้ดูเหมือนจะปล่อยราคาให้ขึ้งลงเสรีแล้ว(ขึ้นถี่มาก)

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ไม่ต้องแล้วเช่นกันครับ กับอีกเรื่องทำไมค่าการตลาด e20 มัน 2 บาทกว่า

ในขณะที่ชนิดอื่นมัน 1 บาทกว่า งง

ออฟไลน์ Auto

เลิกเก็บเถอะ   เก็บไปเก็บมาน้ำมันก็แพงอยู่ดี ไมได้ช่วยอะไรเลย

ออฟไลน์ localgame

ตอนแรกผมก็สงสัยเก็บเข้ากองทุนน้ำมันเยอะแยะ พอไปดูจริงๆถึงบางอ้อ เอาไปอุ้มแก๊สกับพวกE85อยู่นี่เอง ควรยกเลิกหรือเปล่าอันนี้ลองตัดสินกันดูครับ
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_chud_2_tameplate_61-05-20_snph_pphniiorngklan_sinem.y.61.pdf

ออฟไลน์ I-PULSE

มีสองกลุ่มหลักที่ได้ประโยชน์จากกองทุนนี้ คือปั๊มน้ำมันที่โก่งค่าการตลาดของ e85 ได้ถึงสี่บาท และ e20 ถึงสองบาทครึ่ง
อีกกลุ่มคือ โรงกลั่นเอทานอลที่เอามาผสมเบ็นซิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2018, 20:36:05 โดย I-PULSE »

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าไม่มีกองทุนนี้ E20-E85 ก็เลิกขายครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมอยากให้ปล่อยไปตามกลไลตลาดครับ ทุกประเภทน้ำมัน

ถ้าเอทานอลแพงไป ความต้องการลด ราคาก็ต้องลดตามครับ

ถ้าราคาน้ำมันแพง ความต้องการ E20 ก็จะกลับมา

น้ำมันแพง เราจะได้เปลี่ยนพฤติกรรม มาขับประหยัดน้ำมันมากขึ้น รถประหยัดน้ำมันขายดีขึ้น
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ apinui

เห็นด้วยกับทุกท่าน ว่าควรยกเลิกครับ ...

แต่ภาครัฐฯที่มีความคิดจะยกเลิกหลายครั้ง แต่สุดท้ายก็ต้องล้มไป เพราะโครงสร้างภาษี และจำนวนเงินที่เก็บได้มันหอมหวานเกินกว่าที่จะยกเลิกไปครับ

น้ำมัน 20บาท x Vat
กับน้ำมัน 30 บาท x Vat

ตัวเลข Vat ที่เข้ารัฐมันต่างกันจนยกเลิกไม่ลงครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ควรยกเลิกครับ . ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาด  8)
.
.
.
อยากทราบว่าน้ำมันบ้านเราเขาขุดเอาไปขายต่างชาติจริงหรือครับ ?
แถมที่อื่นที่รับน้ำมันจากไทยไปขาย ราคายังถูกกว่าไทยลิตรละ10 บาทเลย  :P
และ
สัญญาว่าจะปฏิรูป ปตท. ฯลฯ ไง ? ทำไมเงียบเลย...

พอดีกว่า
กลัวติดเชื่อในกระแสเลือด   :-X

ออฟไลน์ sukhontha

ตอนแรกผมก็สงสัยเก็บเข้ากองทุนน้ำมันเยอะแยะ พอไปดูจริงๆถึงบางอ้อ เอาไปอุ้มแก๊สกับพวกE85อยู่นี่เอง ควรยกเลิกหรือเปล่าอันนี้ลองตัดสินกันดูครับ
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_chud_2_tameplate_61-05-20_snph_pphniiorngklan_sinem.y.61.pdf

ลองกลับไปอ่านตารางที่คุณแนบใหม่นะครับ   ตรงไหนบอกอุ้ม lpg  ในตาราง ภาษีจาก lpg  รับมากกว่าจ่ายนี่ครับ  มันลอยตัวมาได้หกเดือนแล้วมั้ง  แถม  มันยังเกินดุลมาเป็นปีแล้ว  ลองไปดูโครงสร้างราคาน้ำมันจริง ๆ ก็ได้  เอาแค่ปีที่ผ่านมาก็พอ    ตัวที่รับการชดเชยหนัก ๆ คือ  อี 85  กับดีเซล.....

ตอบ  ผมอยากให้ลอยตัวมานาน  แต่มันไม่มีผล  เสือนอนกิน รัฐประกัน ราคาเอทานอล  (ทั้งที่ทำมาจากของฟรี) ถ้าผมทำเอทานอล  ผมก็นอนตีพุงซิครับ  ไม่มีความเสี่ยง....

ออฟไลน์ localgame

ลองกลับไปอ่านตารางที่คุณแนบใหม่นะครับ   ตรงไหนบอกอุ้ม lpg  ในตาราง ภาษีจาก lpg  รับมากกว่าจ่ายนี่ครับ  มันลอยตัวมาได้หกเดือนแล้วมั้ง  แถม  มันยังเกินดุลมาเป็นปีแล้ว  ลองไปดูโครงสร้างราคาน้ำมันจริง ๆ ก็ได้  เอาแค่ปีที่ผ่านมาก็พอ    ตัวที่รับการชดเชยหนัก ๆ คือ  อี 85  กับดีเซล.....

ตอบ  ผมอยากให้ลอยตัวมานาน  แต่มันไม่มีผล  เสือนอนกิน รัฐประกัน ราคาเอทานอล  (ทั้งที่ทำมาจากของฟรี) ถ้าผมทำเอทานอล  ผมก็นอนตีพุงซิครับ  ไม่มีความเสี่ยง....

ปัจจุบันยังไม่ได้อุ้มLPG ครับ ผมอาจจะสื่อความหมายผิด ผมเขียนไว้ให้เข้าใจเฉยๆว่าLPGมันใกล้จะขาดดุลแล้ว คุณลองเทียบรายรับรายจ่ายLPGต้นปี60กับปัจจุบันดูครับจะเห็นความต่างเลย ถ้าขาดดุลก็ต้องเอากองทุนน้ำมันมาโปะแบบแบบแต่ก่อนไงครับ ไม่ก็ขึ้นราคาLPG ส่วนเอทานอลE85อันนั้นผมว่าอุ้มเยอะเกินไปนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 10:23:06 โดย localgame »

ออฟไลน์ Barracuda

ยกเลิกเลยครับ ปิดเบือนราคาตลาด แลดูไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ออฟไลน์ madboy

จะว่าไป วัตถุดิบที่มาทำ เอทานอล ก็ไม่น่าจะฟรีนะครับ  ???

ออฟไลน์ bravo

ควรยกเลิกครับ . ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาด  8)
.
.
.
อยากทราบว่าน้ำมันบ้านเราเขาขุดเอาไปขายต่างชาติจริงหรือครับ ?
แถมที่อื่นที่รับน้ำมันจากไทยไปขาย ราคายังถูกกว่าไทยลิตรละ10 บาทเลย  :P
และ
สัญญาว่าจะปฏิรูป ปตท. ฯลฯ ไง ? ทำไมเงียบเลย...

พอดีกว่า
กลัวติดเชื่อในกระแสเลือด   :-X

ว่าแต่ ปตท.แปรรูป ในยุคของใครครับ

ออฟไลน์ alpha14

เงินกองทุนมันเยอะมากแล้วยกเลิกไปเถอะ เห็นบอกว่าจะยกเลิกเก็บมานานมาก ก็ไม่ยกเลิกเสียที เปลี่ยนรบ.ไปซะก่อน  ว่าแต่รถใช้e85นี่มันเยอะมากเหรอครับ ผมว่าไม่น่าจะเยอะนะ อุ้มดีเซลน่าจะเยอะกว่าไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 15:55:54 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ Barracuda

.
.
.
และ

พอดีกว่า

ว่าแต่ ปตท.แปรรูป ในยุคของใครครับ

ตอนนี้คงไม่ทำอะไร นอกจากพยายายามจะประมูลแหล่งก๊าซทั้ง 2 ให้ได้ก่อนครับ 
ตปท?

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
มันไม่มีประโยชน์กับ ประชาชนอย่างเราแต่แรกแล้วครับ กองทุนน้ำมันอ่ะ

ออฟไลน์ tiger12r

น้ำมันไทยมันเป็นเรื่องเสียค่าโง่ฝรั่งตั้งแต่ยุค ป.  ม.44 ยังทำอะไรไม่ได้ แล้วลูกหลานซวยต่อไป  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ decptt

มันไม่มีประโยชน์กับ ประชาชนอย่างเราแต่แรกแล้วครับ กองทุนน้ำมันอ่ะ
กองทุนน้ำมัน สมัยก่อน เอาเงินมาชดเชยให้แก๊ส LPG ที่ใช้ในครัวเรือนครับ ราคา่แก๊สถึงได้ถูก จนมีคนเอารถไปติด LPG ครับ
ถ้าLPG ขึ้นมากๆ ค่าข้าว ก็ต้องขึ้นตามครับ เพราะแม่ค้าใช้แก๊สในการทำกับข้าว ซึ่งแม่ค้าใช้แก๊สเยอะกว่าพวกเราเยอะครับ ต่อไปอาหารก็จะแพงขึ้นครับ
ราคาแก๊สที่ถูกมานานนั้น เกิดจากได้เงินจากกองทุนน้ำมันไปชดเชยด้วยครับ เพียงแต่ว่า แต่ก่อนไม่ได้มีการประชาสัมพันธ์เอิกเกริก เพราะราคาน้ำมันไม่ได้สวิงตัวมากขนาดนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2018, 08:39:28 โดย decptt »

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราจำเป็นต้องมีนน้ำมันหลายชนิดแบบนี้มั๊ย????