ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยรถ Lexus  (อ่าน 12238 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
ว่าด้วยรถ Lexus
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 13:07:29 »
ถ้าเลือกได้ เพื่อนๆสมาชิกจะเลือกซื้อ รถ Lexus กันไหมครับ

เมื่อคำนึงถึง ราคา และความคุ้มค่า ภาพลักษณ์ การบำรุงรักษา ศูนย์ให้บริการ

ตามท้องถนนนี่เห็นน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับ Benz Bmw ส่วนต่างจังหวัดไม่ต้องพูดถึงแทบไม่มี

ส่วนตัวคิดว่าเป็นรถที่น่าใช้ยี่ห้อนึงเลยนะ ติดที่ราคาซื้อสูงไปหน่อย แต่ก็แลกมากับค่าบำรุงรักษาที่ถูกกว่ารถยุโรป

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ว่าด้วยรถ Lexus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 13:30:42 »
น่าใช้ แต่ราคาทุxxxมาก

และที่ผมชอบคือ IS  แต่ต้องเป็นตัวไม่ไฮบริด  IS200t แบบนี้  ชอบมากๆ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 13:33:24 »
ชอบ lexus ครับ ถ้าให้เลือกรถ pre ก็คงเลือก lexus แบบไม่ลังเล ถึงเครื่องยนต์จะด้อยกว่าพวก bmw bwmz เพราะlexusต้องใช้ cc สูงกว่าถึงจะทำแรงม้า/แรงบิดได้เท่าพวกนี้ก็เถอะ แต่ lexus ก็สามารถเข้าศูนย์ toyota ได้ครับ จังหวัดผมเวลาผมเข้าศูนย์ toyota ทีไรก็เห็นมี lexus มาเข้าศูนย์บ้างๆนานๆที

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 13:35:27 »
ไม่ซื้อ

เพราะส่วนตัวผมไม่โอเคกับงานออกแบบปัจจุบัน เครื่องยนต์ยังกินน้ำมันกว่าเขา โดยรวมในแง่ของตัวรถผมให้ผ่านอยู่รุ่นเดียวคือ RX ตัวล่าง แน่นอนว่าพอเป็นตัวล่างอุปกรณ์หลายอย่างก็หายไป นอกนั้นเห็นการตั้งราคาแล้วขอผ่าน เก็บเงินส่วนต่างไว้ลุ้นค่าซ่อม Benz, BMW ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 14:09:40 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 13:38:34 »
ซามูไรใส่สูท ผมขอบายครับ ราคาไม่สะท้อนต้นทุนที่แท้จริง  :-*

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 13:57:15 »
แม้แต่เซลส์ที่(เคย)ขาย Lexus เองยังบอกว่า
Lexus น่าใช้
แต่ไม่น่าซื้อมือ 1
...เพราะราคามันเว่อไป

ออฟไลน์ Parinya Cha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:05:05 »
ถ้างบถึง ตอนนี้ที่อยากได้
1. C43 coupe
2. Lexus RX350 F sport
ถ้ามีตังจะซื้อมันพร้อมกัน 2 คันเลยครับ
ขอไปฝันกลางวันต่อแป๊บ 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:06:54 »
ซื้อครับ

แต่.....ต้องไม่ใช่ราคาแบบนี้

รถดี ภายในโอเค โดยรวมเยี่ยม แต่ทำไมราคากระโดด ถ้านับชิ้นส่วนต่อชิ้นส่วน ออฟชั่นต่อออฟชั่น มันแพงกว่ารถยุโรปใน class เดียวกันซะอีก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:20:07 »
ซื้อครับ ผมชอบ NX300 F sport มาก ถ้ามีโอกาสก็อยากจะลองซื้อมาใช้สักคัน ยิ่งปัจจุบันด้วยสถานที่ทำงานและคอนโดบังคับให้จอดรถแล้วต้องเข้าเกียร์ N ไว้ตลอด ดังนั้น Lexus น่าจะเป็น Premium Car เจ้าเดียวที่ตอบโจทย์ชีวิตผมได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:22:39 »
ถ้าราคาพอๆกับคู่แข่ง ผมโอเคนะ มีเอกลักษณ์ มีความปราณีตในดีเทลต่างๆ
NXนี่สวยกว่าคู่แข่งพมควรเลยหละ
LSก็ฉีกแนวดีไซน์ตันๆของฝั่งยุโรปไปเลย

แต่ISผมว่ายังสู้เยอรมันไม่ได้
GSไม่ขายแล้ว
ESใหม่ สวยแต่เยอรมันก็ทำมาดีไม่แพ้กัน
RXสวยนะยังไม่รู้สึกว้าวเท่าNXตอนออกใหม่ๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:26:14 »
ภาพลักษณ์ผมว่าถ้ามองแบบไม่อคติมากมันก็ใช้ได้นะครับ
เพราะเดี๋ยวนี้ BMW BENZ มันก็ไม่ได้ขลังเหมือนแต่ก่อนๆครับ
ถ้าราคาเท่ากันผมคงจิ้มไป lexus ครับ  แต่ในราคาที่แพงของมันก็มีหลายๆสิ่งที่รถยุโรปให้ไม่ได้ครับ
คือของทนทานของอุปกรณ์ต่างๆ

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:35:39 »
ส่วนตัวผมชอบการออกแบบในหลายๆรุ่นของแบรนด์นี้
แต่ติดอย่างเดียวจริงๆเลยคือ ราคา ครับ55555
ถ้าทำราคาลงมาเท่าๆกับรถยุโรปคงมีวิ่งบนถนนมากขึ้นแน่นอนครับ  ::)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 15:03:52 »
ซื้อครับ แต่มือสองเท่านั้น ราคามือหนึ่งซื้อไม่ไหวครับ

รถดีมาก ไม่ค่อยมีปัญหา ไม่ค่อยมีไรเสีย ศูนย์บริการดี (แต่แพง) ภาพรวมดีหมด ถ้าราคาป้ายแดงไม่บ้าเลือดขนาดนี้ ผมคงซื้อป้ายแดงครับ

นี่มือสอง ส่วนใหญ่สภาพดี (เจ้าของใช้รักษาส่วนใหญ่จริงๆ) ราคาลงอย่างบ้าคลั่ง ไม่รู้จะซื้อมือหนึ่งทำไมครับ ตอนนี้ที่บ้านมี 2 คันละครับ ชอบกว่า หลายๆคันในบ้านเลยครับ :)

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 15:05:41 »
จากคนเคยมี C200 E200 S300 พร้อมกันในบ้าน

ตอนนี้มีแต่ Lexus ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 15:07:57 »
กำลังรอดูครับว่า  esใหม่จะกว้างเท่าRX ที่ใช้อยู่ในปัจุบันได้ไหม(ถ้าราคาไม่มากกว่าBenz) ผมว่าตอนนี้Lexusมันดีกว่าแต่ก่อนนะครับ เคยลองRX270 มันไม่ใช่ว่าไม่มีอะไรไม่ดีนะครับ แต่มันคล้ายCamry แต่พอตอนนี้RX200t ผมว่ามันขับสบาย+สนุก ก็เลยได้มีโอกาสเป็นเจ้าของมัน ตอนนี้เป็นรถที่ครอบครัวผมชอบมาที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 15:13:17 »
Lexus ทนจริงขับดีครับ แต่มันโทรมเร็ว คือมันไม่สวยนานใช้ๆไปก็เบื่อเร็ว ลองไปดูภาพมือสองแล้วผมว่ามันดูเก่าเร็วครับ
รถยุโรปซ่อมมากกว่าก็จริงแต่ตัวรถมันดูดีนาน ใช้นาานๆไม่เบื่อครับ อยากมีรถไว้ใจได้สำรองก็ซื้อรถญี่ปุ่นรุ่นเล็กสำรองเปลี่ยนบ่อยๆเอาดีกว่า มุมมองผมจะกลับกันหน่อย555

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 15:38:22 »
มันจบตั้งแต่เรื่องราคาแต่ NX ผมว่าพอได้นะราคาไม่ได้เว่อร์มาก ถ้าให้เลือกซื้อตอนนี้ก้คงมีแต่ nx ที่อยากได้เพราะดูลงตัวสุด ไม่นับ ES ใหม่ที่จะมานะครับ นอกนั้นตั้งราคาเว่อร์ครับ จะมีอีกตัวถ้าอยู่ ตปท แล้วมีเงินจะหาคือ lfa เสียงเพราะมากแต่ในไทยคงเป็นไปไม่ได้ ตราบใดที่ราคายังเป็นแบบนี้ก้ขายลำบากเล่นขายซะ LS นี่เหนือกว่าpanamera เลย 5555 จริงๆ Supercar parking นี่ต้องให้LS ใหม่จอดได้ละนะ haha แพงกว่า cayenne ตั้งเยอะ ส่วนที่ผมเคยขับยี่ห้อนี้เป็นขับของเพื่อนนะครับคือ IS300h GS300h Nx300h ภายในอะหายห่วงสวยเนี้ยบทุกคัน แต่ผมมีความรู้สึกว่าระบบไฮบริดเสียงต่างๆการตัดต่อยังไม่เนียน เท่า Accord hybrid และ prius รุ่นใหม่ที่ไปลองในญี่ปุ่นมา เดี๋ยวต้องไปลอง chr ว่าดีกว่ามั้ย รู้สึกว่ามันเหมือน ระบบ camry Hybrid ตัวปัจจุบันจนเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 23:15:43 โดย AkE »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 15:46:15 »
ถ้าถามว่าเลือกซื้อไหม เลือกซื้อครับ ถ้า ณ ตอนที่จะซื้อดูเปรียบเทียบแล้วลงตัว ไม่ได้ซื้อเพราะ brand loyalty
เรื่องภาพลักษณ์ไม่ซีเรียสมาก ราคาขายมองจริงๆก็ว่าไม่คุ้มหรอกครับ แต่ปกติบ้านผมมีใช้ราคาสูงกว่าคู่แข่งอยู่แล้วเช่น Jaguar ประเด็นนี้จึงตกไป
การบำรุงรักษาถ้าศูนย์ Toyota ไหนขึ้นป้ายว่ารับ Lexus เข้าได้ครับ ถ้าในกทม.ก็ตามศูนย์ปกติ หรือจะให้มาทำที่บ้านก็แล้วแต่สะดวกครับ

เพิ่มเติม ผมก็กำลังพิจารณา LS กับ S cabriolet อยู่เลย ถ้ารอ new XJ ไม่ไหวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 15:49:21 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 17:09:52 »
ใช้ES300 อยู่ ถ้าให้ซื้อใหม่คงไม่ซื้อราคาแพงเกินต้นทุนครับ แต่ถ้าให้ซื้อมือสองสภาพดีๆนี่น่าสนใจมากครับ คิดง่ายๆราคามือ1แพงกว่าBenz BMW แต่พอราคาขายต่อดันราคาตกกว่า ได้มือสองมานี่โคตรคุ้มครับ

ส่วนที่บอกว่าLexusเข้าศูนย์Toyotaได้นี่ถามตรงๆไว้ใจช่างกันหรอครับ ถ้าแค่เปลี่ยนถ่ายของเหลวคงไม่มีปัญหา แต่ถ้านอกเหนือจากนั้น ช่วงล่างต่างกัน เครื่องก็คนละตัวกัน ความชำนาญไม่เยอะแน่ กล้าไว้ใจรึเปล่า เป็นผมไม่เสี่ยงดีกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 17:13:58 »
ถ้าราคาพอๆกับคู่แข่ง ส่วนตัวผมให้เป็นตัวเลือกแรกครับ

.........มือสองเป็นต้น

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 19:35:52 »
ผมเคยใช้ IS 250 ตัว Top ถามว่า รถดีมั้ยตอบว่าดีมาก ให้ซื้ออีกมั้ยตอบว่าซื้อมือสองนะครับสำหรับรุ่นใหญ่ๆ แต่ NX กับ RX ราคาพอรับได้กับรุ่นล่างๆ ตัวTopนี่คิดหนักมากกก

คันแรกขายไปนี่ราคาตอนขายออกไป กับตอนซื้อมือ1 นี่น้ำตาเล็ดใช้งานแค่ 7 ปี หายไป80%

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 19:49:45 »
ผมว่าพวก RX NX ราคาไม่แย่นะ ถ้าไม่ติดว่าต้อง F Sport  คนซื้อเยอะเหมือนกัน  ใน กทม พักหลังๆ เจอบ่อยมากๆ โดยเฉพาะ RX  ผมเจอบ่อยกว่า XC90 อีก  แถวๆที่ผมอยู่นี่ เจอบ่อยพอๆกับ X5 เลย

ผมว่าส่วนนึง คนติดภาพ RX สมัยก่อน  มันระดับเดียวกับ X3 Harrier ทั้งที่ตอนนี้ คันจริง  อัพเกรดตัวเองจนคันเท่า X5 ไปแล้ว 

NX สามล้านกว่าๆ กับ X3 ก็ราคาพอๆกัน แต่คนบ่น Lexus แพง  กับ  X5 ราคา 4 ล้านกว่าๆ กับ RX ก็ราคาช่วงเดียวกัน คนก็บ่น Lexus แพง  ผมก็งงๆ นิดนึง

แต่ถ้าพวก Sedan Coupe  อันนีั้ ราคาเวอร์จริงจัง  ไม่เข้าใจว่าทำไมเหมือนกัน  ที่เห็นๆ Lexus ตอนนี้ก็เห็นแต่ SUV ถ้าเป็นพวก GS IS LS นี่หาตัวเจอยากมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 19:51:42 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 20:05:08 »
ส่วนตัวคิดว่าราคาแพงเกินไปจริงๆ แทบทุกโมเดล

อย่าง SUV รุ่น NX กับ RX ตัวที่เทียบออฟชั่นได้กับ GLC X5 X3 ก็ต้องเป็นตัว F-sport เท่านั้น ซึ่งก็แพงมาก
ตอนนี้ NX200t F-sport minor change ราคาปาเข้าไป 4.55 ล้าน
ตัวล่างๆ อย่าง premium และ Luxury ดูแล้วไม่คุ้ม เพราะขับ 2 ล้อหน้า ออฟชั่นโล้น คงให้ความรู้สึกนึกว่าขับ Honda CRV ราคา 4 ล้าน
ส่วน GLC X5 X3 รุ่นย่อยไหนก็เป็น AWD หมดแล้ว (ยกเว้น X5 sDrive) ซึ่งเป็นสิ่งที่ SUV ระดับ Premium ราคา 3-4 ล้านควรจะเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 23:55:20 »
ราคาไม่ใช่ปัญหาซื้อแน่นอน

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 00:15:27 »
จุกจิกน้อยกว่ารถเยอรมันมาก ความนุ่มสบายใกล้เคียงกัน อะไหล่ทนกว่ามากมาย

ข้อเสีย เรื่องดีไซน์ที่ ยังสู้ค่ายเยอรมันไม่ได้ และสวยตอนออกมา แต่พอเวลาผ่านไป 5-6 ปี เริ่มดูเชย

ถ้าไม่ติดเรื่องราคามือหนึ่งที่สูงมาก ผมก็เอาเล็กซัสนะ ใช้มาคันนึงแล้ว ชอบเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 06:38:15 »
เมื่อก่อนอคติกับ Lexus มาก เหมือน Toyota อยากหรู แต่นับตั้งแต่ IS250 เป็นต้นมา ดีไซน์ของ Lexus ออกแบบได้โดนใจผมมากขึ้นเรื่อยๆ จนทั้ง ตราดาว และใบพัดออกแบบได้ถอยหลังลงคลอง ตั้งแต่ F10 เป็นต้นมา จากที่เคยคลั่งไคล้ใบพัด กลายเป็นมองแล้วเฉยๆ แล้วกลับชอบงานออกแบบ Lexus มากกว่าเหมือนเค้ากล้าฉีกแนว แล้วดันสวยมาก

ประกอบกับคนรอบตัว ที่ใช้ Lexus อยู่ ได้สอบถามได้คุย ตอบเป็นเสียงเดียวกันว่าทนและจุกจิกน้อยกว่ายุโรปมาก ซื้อแล้วใช้ยาว แล้วเพื่อนคุณพ่อหลายท่านที่เคยใช้แต่ยุโรป ตอนนี้ซื้อใหม่กลับซื้อ Lexus กันหมด พอมาถึงพ่อผมบ้าง แกอยากได้ไม่ G30 ก็ W213 แต่ผมยืนยันยังไงก็ต้อง ES เท่านั้น

สรุปถ้าจะซื้อพรีเมี่ยม ตอนนี้ผมไป Lexus แน่นอนครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 07:58:33 »
RX330 รถเกือบ 20 ปี ตัวรถยังดูทันสมัยกว่าเลย เทียบกับ X3 หรือ ML ในช่วงปีเดียวกัน เชยไปแล้ว
แถมอะไหล่ยังหาง่าย ไม่จุกจิก ช่วงล่างนุ่ม การเก็บเสียงดี เผลอๆดีกว่ารถใหม่ๆสมัยนี้อีก ที่บ้านติดใจกันทุกคนกับ Lexus

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 08:03:34 »
อ่านแล้วถึงกับต้องรีบเปิดเว็บ Lexus TH ดูเลยจริงๆ อะไรกันเนี่ย ขนาด 300h (Hybrid) ยัง 4 ล้าน หรือเขาจะให้ลูกค้าเน้นมอง Hybrid มากกว่า เพราะเครื่องเบนซินตัวนี้ประหยัดสู้พวกยุโรปไม่ได้

ส่วนตัวคิดว่าราคาแพงเกินไปจริงๆ แทบทุกโมเดล

อย่าง SUV รุ่น NX กับ RX ตัวที่เทียบออฟชั่นได้กับ GLC X5 X3 ก็ต้องเป็นตัว F-sport เท่านั้น ซึ่งก็แพงมาก
ตอนนี้ NX200t F-sport minor change ราคาปาเข้าไป 4.55 ล้าน
ตัวล่างๆ อย่าง premium และ Luxury ดูแล้วไม่คุ้ม เพราะขับ 2 ล้อหน้า ออฟชั่นโล้น คงให้ความรู้สึกนึกว่าขับ Honda CRV ราคา 4 ล้าน
ส่วน GLC X5 X3 รุ่นย่อยไหนก็เป็น AWD หมดแล้ว (ยกเว้น X5 sDrive) ซึ่งเป็นสิ่งที่ SUV ระดับ Premium ราคา 3-4 ล้านควรจะเป็น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 08:33:35 »
ผมออกlexus nx200hมาได้7เดือน ชอบกว่ารถยุโรปที่เคยใช้มาทุกคันครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:20:56 »
ถ้ามีเงินเหลือๆซัก 8 ล้าน คงซื้อแลนด์ครุยเซอร์ครับ ถึงจะเป็นโตโยต้าแต่ภาพลักษณ์รุ่นนี้ผมว่ามันก็ไม่ต่างจากแบรนด์หรูอื่นๆสักเท่าไหร่