ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.8 ปัจจุบัน น่าซื้อไหม  (อ่าน 16262 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: Altis 1.8 ปัจจุบัน น่าซื้อไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 09:43:01 »
civic กับ Altis ใช้เกียร์ CVT เหมือนกัน ฟิลลิ่งการขับแทบไม่แตกต่าง คิดว่าถ้าไม่ชอบ Civic ก็ไม่น่าจะชอบ Altis นะ

แนะนำว่าลองไปขับ มาสด้า 3 น่าจะตรงใจมากกว่า คือยังงัยเกียร์ converter ธรรมดาๆ ก็ยังขับสนุกกว่าเป็นไหนๆ

ถ้าไม่ได้อ่านแค่specว่าcvtเหมือนกัน ไปลองขับดูจะรู้ว่าโคตรจะต่างเลยครับ
1.8 cvt altis ขับมันส์ยังกะ2.0skyactive ว่าด้วยเรื่องเครื่องกับเกียร์นะ เหยียบแล้วพุ่งมีไล่รอบ ไม่ทื่อแบบcivic1.8

ออฟไลน์ Stp

Re: Altis 1.8 ปัจจุบัน น่าซื้อไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 10:06:13 »
ถ้าคุณลองแล้วชอบ มันก็ใช่สำหรับคุณ แต่ถ้าคุณไม่ชอบ คุณก็คงไม่ซื้อ Toyota ก็คือ Toyota เน้นทนทาน ซื้อแล้วขับๆ ไปก็พอ

ถ้าอยากได้ Altis จริงๆ และไม่แคร์ว่ามันยังไม่ใช่แพลตฟอร์มช่วงล่าง TNGA ผมว่าซื้อตัวนี้ก็ไม่แย่ เพราะตัวใหม่หน้าตาแย่กว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 10:36:16 »
เคยนั่ง taxi กับ civic turbo ของเพื่อน ผมว่า civic ดีกว่า ประตูแน่นหนา ข่วงล่างแน่น สวยกว่ามากด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 12:27:52 »
น่าซื้อและน่าใช้ครับ
แต่ผมคงไม่ซื้ออ่ะ  8)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:00:56 »
civic กับ Altis ใช้เกียร์ CVT เหมือนกัน ฟิลลิ่งการขับแทบไม่แตกต่าง คิดว่าถ้าไม่ชอบ Civic ก็ไม่น่าจะชอบ Altis นะ

แนะนำว่าลองไปขับ มาสด้า 3 น่าจะตรงใจมากกว่า คือยังงัยเกียร์ converter ธรรมดาๆ ก็ยังขับสนุกกว่าเป็นไหนๆ

ถ้าไม่ได้อ่านแค่specว่าcvtเหมือนกัน ไปลองขับดูจะรู้ว่าโคตรจะต่างเลยครับ
1.8 cvt altis ขับมันส์ยังกะ2.0skyactive ว่าด้วยเรื่องเครื่องกับเกียร์นะ เหยียบแล้วพุ่งมีไล่รอบ ไม่ทื่อแบบcivic1.8

ก่อนจะซื้อ civic ผมก็ test drive มาแล้วทั้ง 3 คัน รวมทั้ง มาสด้า 3 ด้วย คือเกียร์ altis มันพยายามหลอกเราว่ามันคือเกียร์ converter ด้วยการลดรอบเครื่อง

ทำให้เหมือนว่ามันมีเกียร์คนละอัตราทก แต่จริงมันก็แค่หลอกๆ แรงดึงก็มีนิดหน่อยไม่ชัดเจนแบบเกียร์  converter  จริงๆ อย่าง มาสด้า 3 ซึ่งขับมันและสนุกกว่า

ควรมองว่า การซื้อรถ 1 คัน ของแต่ละคน ไม่ได้ดูแค่ ความเนียบ หรือ สรรถนะเครื่องยต์เพียงอย่างเดียว ไม่เช่นนั้น อีโคคาร์ต่างๆ คงขายไม่ได้ เพราะมันแย่กว่า

บางคนเวลาจะซื้อ ยังมองรถจาก รูปแบบดีไซน์ รูปทรงตัวรถ การออกแบบภายใน การใช้งานอุปกรณ์ภายในตัวรถ ฟังก์ชั่นต่างๆ ประกอบด้วย

ทุกยี่ห้อ ต่างก็มีดีกันคนละแบบ ถ้าดีหมดทุกเรื่อง รุ่นอื่นๆ คงขายไม่ได้ จะซื้อรถ 1 คัน ให้มองว่าเราต้องการอะไร ชอบอะไร เป้นหลักครับ มีจุดยืนที่ชัดเจนเมื่อไหร่

เราจะสามารถเลือกรถที่เราต้องการได้ชัดเจน โดยไม่ต้องฟังความเห้น ทีมีไบแอส ของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:04:27 »
ใน C segment ถ้านั่ง2-3 คน ใช้ไม่กี่ไป ไม่ห่วงราคาขายต่อ
ไม่รู้จะซื้อ Altis ทำไม

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:08:34 »
อ่านความเห็นทั้งหมดแล้ว .. ขำมาก

แทบไม่มีใครเชียร์  Civic เลย แต่ยอดขายรถ Segment นี้ทุกเดือนตั้งแต่ Civic ใหม่ออกขาย นำ Altis มาตลอด  เฉลี่ยแล้ว ราวๆ 30% ด้วย ทั้งๆ ที่ Altis ขายทำ Taxi ด้วยอีกตะหาก
ผมรู้สึกว่าคนไทยชอบเชียร์มวยรอง แต่ก่อนอัลติสขายดี มีแต่คนเชียร์ซีวิค ตอนนี้ซีวิคขายดีมีแต่คนเชียร์อัลติส  :-X

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 18:10:45 »

เห็นด้วยครับว่า CVT ของ Altis ดีกว่า Civic ชัดเจน
มันตอบสนองไวกว่า ดึงกว่า ฉลาดกว่า ฟีลลิ่งดีกว่า
แต่ถึงกระนั้น มันก็ยังสู้ 6AT ใน Mazda3 ไม่ได้อยู่ดี
เรียกว่าห่างกันเยอะ เหมือนกับที่ Altis ห่างจาก Civic เลยครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆพวกตำแหน่งเบาะนั่งและการโดยสาร
ผมชอบของ Altis มากกว่าเพราะ Civic เบาะต่ำจนเกินไป
พอปรับตำแหน่งที่นั่งได้ถนัดก็กลายเป็นว่า ผมเท้าแขนที่ข้างประตูไม่ได้เลย
ส่วนเรื่องฟีลลิ่งและน้ำหนักของพวงมาลัย ผมชอบของ Civic มากกว่า
มันมีความหนืดมือกว่า เป็นธรรมชาติกว่า คล้ายกับพวงมาลัยไฮดรอลิคมากกว่า

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 18:55:22 »
รถโตต้า ทุกsegment คือ smart choice ครับ
คนเลือกโตต้าคือ ฉลาดเลือกหลุดพ้นแล้วไม่ยึดติดกับรูปโฉมหรือออฟชั่น
ต้องการรถที่มีความน่าเชื่อถือไว้ใจได้มากที่สุด

เช่น กลุ่มecocar yaris ativ  vs mazda2
ยาริสกินน้ำมันแต่ซ่อมบำรุงระยะยาวถูกง่ายกว่า2เยอะ
ถ้าใช้ยาวเลือกยาริสคือฉลาด ถ้าใช้ไม่เกินแสนโลเลือก2ก็โอเคได้สวยดูพรีเมียม พอเริ่มมีปัญหาขายทิ้งซื้อใหม่

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 19:55:19 »
ถ้า1.8ผมเลือกAltisและต้องเป็นEsportเท่านั้น
เหมือนจะให้ข้าวของคุ้มค่ากว่าCivic
แต่Civicมันดูกว่ากว่า ใหญ่กว่า เวลาเข้าไปนั่งจริงๆ (อาจจะเป็นเหตุผลที่ขายดีกว่า)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 21:39:34 »
ผมไม่ชอบ setting ช่วงล่าง ความรู้สึกพวงมาลัยของอัลติส
นอกนั้นผมชอบหมด

หาก จขกท รับเรื่องนี้ได้ ผมว่าอัลติสรุ่นนี้ น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 15:03:25 »
ถ้าไม่ชอบ civic จะไป altis ผมว่าก็สมควรแล้วนะ