ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ FORD FOCUS TDCI 2.0 ให้ทีครับผม!!!  (อ่าน 28085 ครั้ง)

ออฟไลน์ sexytommy

• Newbie
  • *
วิเคราะห์ FORD FOCUS TDCI 2.0 ให้ทีครับผม!!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 22:59:21 »
รบกวนกูรูช่วยวิเคราะห์ วิจารณ์ FORD FOCUS 2.0 TDCI ด้วยครับ ด้านสมรรถนะ , บริการหลังการขาย , ราคารถและตัวเลือกอื่นๆใน segment เดียวกัน ภาพรวมๆ ของรถครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: วิเคราะห์ FORD FOCUS TDCI 2.0 ให้ทีครับผม!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 23:47:48 »
สมรรถนะ หายห่วง คุ้มค่าทั้งความแรงและความประหยัด

บริการหลังการขาย วัดดวง ศูนย์ดีก็พอมี แต่ไม่ดีก็มีมาก ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดต้องเข้าใจ

ราคาขายต่อ ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร เพราะไม่มีคู่แข่งเก๋งดีเซล

ตัวเลือกอื่น ไม่ทราบเพราะคันนี้มีดีเฉพาะตัวเยอะมาก อะไหล่อาจจะแพงกว่าบ้าง แต่ถ้ารถชนขึ้นมาเข้าอู่อย่างเดียวไม่มีศูนย์ซ่อมตัวถัง

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ yod artstu

Re: วิเคราะห์ FORD FOCUS TDCI 2.0 ให้ทีครับผม!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 00:06:10 »
น่านแหละครับ ผมเลยไม่กล้าซื้อเพราะศูนย์บริการเนี่ยแหละ
พอดีมีเพื่อนใช้เจ้า 2.0 5 ประตูอยู่ อะไรๆก็ดี แต่ก็ติดอยู่เรื่องเดียว
และตอนนี้ก็ขายไปแล้ว แต่รายนั้นขายเพราะอยากเปลี่ยนรถ ไม่ได้เจอเรื่องศูนย์แย่
ใช้มา 5 ปี เกือบแสนโล ไม่มีปัญหาอะไร ผมว่ารถมันดีๆมากๆนะ เหมือน volvo แหละ
รถไม่ได้เกี่ยวอะไรมาก แต่คนที่คุมมันอยู่นี่แหละ ทำให้ความน่าสนใจมันน้อยลง

พอดีปลายปีจะซื้อรถให้ที่บ้าน มีงบแถวๆนั้น + ได้อีก 6 แสน
มี V50 และ น้องกัส TDCi กะพวก camry accord อยู่ในลิสต์

ก็ยังดูอยู่เรื่อยๆครับว่าเค้าจะปรับปรุงอะไรหรือเปล่า
เพราะเดี๋ยวเฟียสต้า ขายดีๆขึ้นมา ก็จะดูแหละว่าศูนย์จะรับมือยังไง

รถผมว่าดีแหละ เครื่องดี แรงประหยัด ช่วงล่างดี ออฟชั่นมาเต็มที่
แต่ส่วนใหญ่ก็ติดกันเรื่องแค่นี้แหละ เรื่องศูนย์ ผมก็คนนึงเหมือนกัน  ;D
: )

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 00:19:15 »
ผมว่าัมันแพงงงงง แห๊ะๆๆ

1.149! วันนี้ไปดูมาที่ โรบินสัน แอร์พอร์ต เชียงใหม่ สวยนิ้งด้วยสีขาว

แต่ดูราคา ฮือๆๆ 1.149! พอนั่งปั๊ป... ความรู้สึกแรก "แอ๊!!!...ไมตกแต่งงี้อ่าาา... ของามกว่านี้หน่อยเด้! เนวิก็ไม่มีมาห๊าย แสรดดด!" (ฮา!)

จริงๆนะคับ

;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 00:42:02 »
ผมว่าผมก็วิเคราะห์ วิจารณ์ไปหมดแล้วนะครับ

อ่านเอาที่ลิงค์นี้ดีกว่าครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=422:-ford-focus-20-tdci-18-4at-20-5at-320d-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:43:31 »
ผมว่าัมันแพงงงงง แห๊ะๆๆ

1.149! วันนี้ไปดูมาที่ โรบินสัน แอร์พอร์ต เชียงใหม่ สวยนิ้งด้วยสีขาว

แต่ดูราคา ฮือๆๆ 1.149! พอนั่งปั๊ป... ความรู้สึกแรก "แอ๊!!!...ไมตกแต่งงี้อ่าาา... ของามกว่านี้หน่อยเด้! เนวิก็ไม่มีมาห๊าย แสรดดด!" (ฮา!)

จริงๆนะคับ

;D

ต้องขับและนั่งครับถึงจะได้ซาบซึ้งว่าของเล่นไม่ได้เป็นปัญหาใน TDCi  8)
1.149ล้านบาท ไม่แพงไปหรอกครับถ้าเกิด เอ่อ มองเรื่องความปลอดภัย สมรรถนะ นะครับ

ศูนย์บริการที่แย่ๆมีเยอะจริงๆนะฮะสำหรับฟอร์ด ถ้าเกิดไม่มีพื้นฐานการดูแลรถยนต์มาก่อน
ผมแนะนำให้ซาวนด์เสียงในคลับฟอร์ด เปิดโหวตกันเลยว่าศูนย์ไหนที่บริการและคุณภาพดีๆ
ถ้าเจอแล้วก็ค่อยออกรถครับ ถ้าออกรถก่อนแล้วหาศูนย์ดีๆที่หลังผมว่าเหนื่อยแน่ฮะ

ส่วนตัวประทับใจมากตอนนี้ ขับสนุก แล้วก็ประหยัดมากครับ ถึงตอนนี้ก็ได้ 5.9 ลิตร / 100 กม. ..อีกนิดนึงจะเป็นมาร์ชแล้ว 555555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:51:35 »
ก็ว่าเหมือนพี่จิมมี่ครับ อันไหนแปะไว้แล้วล่ะก็ ไขคำถามได้แทบทุกข้อจริงๆ เรื่องบริการหลังการขายต้องเสี่ยงเองน่ะครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:00:42 »
ใครบอกราคาไม่ตกมาก ตัวดีเซลไม่รู้ แต่ตัวเบนซิน

น้องที่ทำงาน ขายไป ได้แค่ สี่แสนเอง ไม่เคยชน แต่ซ่อมถึ่เลย เดี๋ยวโน้นเสีย เดี๋ยวนี่เสีย สุดท้าย เขาตัดความรำคาญ ขายไปเลย ไปออกนิสสันแทน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:26:57 »
ความคิดผมนะครับ ผมลองมาหมดแล้วเช่นกันครับ....เจ้าตัว TDCI ผมว่าการจัดการภายในไม่ค่อยเวิร์ค รถดูกว้างแต่ภายในดูแคบ
นั่งไม่สบายสำหรับคนตัวโตๆ ด้านหลังแคบ แฮนด์ริ่งรถดี กลางๆ ออกแนวแข็งนิดๆ แต่เกาะใช้ได้ อัตราเร่งดีแต่หมดไว สไตล์ดีเซล
พูดตรงๆ เหมือนขับรถกระบะเกียร์ออโต้ ไม่เหมือนขับรถเก๋งเกียร์ออโต้เลย ถ้าไม่ได้เกียร์ดูอัลครัชนะครับ เหมือนกับขับ MU7 เลยให้ตายเหอะ

อยากให้ปรับปรุงเรื่องบูสต์เพิ่ม กับอัตราทดเกียร์ที่ยาวขึ้นอีกนิด ชีวิตหลังพวงมาลัย TDCI จะสนุกขึ้นอีกมาก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 15:13:10 »
ใช้ที่มีอยุ่ต่อไปแล้วงรอตัวถังใหม่ที่จายมาประกอบขายบ้านเรานี่แหละ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 16:09:15 »
สำหรับผมนะ ผมว่าเป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งเลยแหละ ถ้ามีโอกาสก็อยากได้ซักคันนะ ส่วนเครื่องดีเซลนั้นเอกลักษณ์ของมันคือดัง แต่ข้อดีก็มีอีกเยอะแยะ อย่างอัตราเร่งที่แรงได้ใจ และความประหยัด จะเห็นได้ว่าที่ยุโรปเขานิยม เครื่องดีเซลกันมาก ส่วนความเร็วปลายตัวนี้ก็ได้ตั้ง 200 พอแล้วนะผมว่า เพราะไม่รู้ว่าจะได้ใช้ความเร็วระดับนั้นหรือเปล่า ที่ใช้บ่อยก็แรงบิดนี่แหละ และมีเยอะกว่าเบนซิลแน่นอน จะเห็นว่ารอบมันไม่สูงแต่ลองไปมองที่ความเร็วสิ สูงกว่ารอบเยอะ ไม่ใช่เบนซิน รอบสูง แต่ความเร็วไปไม่ถึงไหนอะ อีกอย่างเครื่องดีเซลต้นทุนสูงกว่าเบนซิล บวก กับเกียร์ ที่ถือว่าไฮเทคที่สุดแล้ว ผมว่าก็สมน้ำสมเนื้อกับราคาค่าตัวแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 16:24:41 »
ปีที่แล้ว เคยเล็งไว้เหมือนกัน ก่อนลอง ชอบมากที่สุดในคลาส
ตั้งใจว่าจะซื้อไว้เป็นรถสำหรับใช้งานทุกวัน เกียร์ออโต้แฟนขับสบาย

เคยคิดว่า Focus TDCi น่าจะให้ความรู้สึกสปอร์ทหน่อย พอลองแล้วรู้สึกเฉยๆไปครับ ผิดกับที่คิด
ช่วงล่างและพวงมาลัย ไม่โดนใจเท่ามาสด้า 3
และยังทำใจรับกับฟิลลิ่งเครื่องดีเซลไม่ได้ รวมถึงเสียงเครื่องยนต์ที่ไร้อารมณ์ (เคยขับแต่เบนซินวิ่ง 6-8 พันรอบ เสียงกระหึ่ม เร้าใจกว่าเยอะ)
ที่สำคัญที่สุดสำหรับผม คือต่ำแหน่งเบาะนั่งและรูปทรง มันสูงเกินไป และไม่กระชับ

ทั้งหมด พอเอามารวมกับเหตุผลที่ว่า จังหวัดผมไม่มีศูนย์บริการ ต้องขับรถหลายสิบ กม เพื่อไปศูนย์จังหวัดใกล้ๆ
เลยไปดูตัวเลือกอื่นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 16:27:03 โดย Rampage Ghost »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 18:05:09 »
ในความคิดผมเครื่องดีเซล เหมาะสำหรับบรรทุกของ แต่ถ้ามาอยู่ในเก๋งอยากจะเปลี่ยนให้ รอบหมดช้าอีกหน่อย red line ที่ 5500rpm เท่านี้ก็ Oแล้ว
เสียงดังบ้างเล็กน้อย อย่างเบากว่านาวาร่าและไม่ดังไปกว่า อีซูซุ เดียวชาวบ้านว่าเอาว่าขับรถโม่ข้าว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ?@$

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 18:41:16 »
ถ้ามีคนมาบอกว่าอาหารร้านนี้อร่อยมาก  อีกคนบอกไม่อร่อย อีกคนบอก เฉย ๆ  ถ้าไม่ได้กินเองก็ไม่รู้นะครับ อยากให้ไปลองเองเดี๋ยวนี้มีให้ลองเกือบทุกศูนย์  เปรียบเทียบกับเจ้าตลาดเอาเอง ว่าเราต้องการอะไร รับได้กับข้อเสียต่างๆ หรือไม่ เราซื้อรถเราใช้เวลาในการขับรถเรามากกว่าเวลาในการเข้าศูนย์มากนัก ไม่อยากให้ตัดสินอะไรโดยที่ยังไม่ได้ลองครับ  ขอให้ได้รถดีที่เหมาะกับตัวเรานะครับ

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 19:21:14 »
ถ้ามีคนมาบอกว่าอาหารร้านนี้อร่อยมาก  อีกคนบอกไม่อร่อย อีกคนบอก เฉย ๆ  ถ้าไม่ได้กินเองก็ไม่รู้นะครับ อยากให้ไปลองเองเดี๋ยวนี้มีให้ลองเกือบทุกศูนย์  เปรียบเทียบกับเจ้าตลาดเอาเอง ว่าเราต้องการอะไร รับได้กับข้อเสียต่างๆ หรือไม่ เราซื้อรถเราใช้เวลาในการขับรถเรามากกว่าเวลาในการเข้าศูนย์มากนัก ไม่อยากให้ตัดสินอะไรโดยที่ยังไม่ได้ลองครับ  ขอให้ได้รถดีที่เหมาะกับตัวเรานะครับ

ใช่แล้วครับ....ของแบบนี้ต้องลองอ่ะ หาโอกาสลองขับหลายๆ ที่นะครับ อย่าลองทีเดียวแล้วเลือก ลองมันสองสามครั้งจนกว่าจะแน่ใจ
แล้วตอบใจตัวเองว่าใช่หรือไม่ ค่อยเลือกครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 21:35:21 »
ฟิลลิ่งการขับ ของผม
ขับมันส์สนุก ประหยัด ปลอดภัย

ขับมันส์สนุก
เข้าโค้ง มุดซ้ายขวา เหยียบส่ง ขึ้นเนินยาวสบายๆ

ประหยัด
แต่ก่อนใช้  Civic EK 1.6 ไปกลับบ้านที่ทำงาน เติม 800 บาท ทุกอาทิตย์
ปัจจุบันขับ Ford Focus 2.0 TDCi  ไปกลับบ้านที่ทำงาน เติม 800 บาท ทุก 2 อาทิตย์
ขับทางไกล ประหยัดมากๆ ไปกลับ กรุงเทพ-ชัยภูมิ เต็มถัง มีเหลือ 1/4

ปลอดภัย
รถนิ่ง หนัก หนึบๆ
มี ESP อุ่นใจทางลื่นๆ ช่วยได้

เสียงเครื่องดังกว่าเครื่องเบนซิน แต่เบากว่ากระบะมาก
ห้องโดยสาร เก็บเสียงดี ข้างนอกดัง ข้างในนิ่งเงียบ
แอร์เย็นไว ได้ยินว่าเป็นระบบอินเวอรเตอร์ (อันนี้ไม่แน่ใจ)

ศูนย์บริการ ผมยังไม่รู้ที่ไหนดี เพราะเพิ่งออกรถมาไม่นาน
แต่ก็เห็นๆ คนอื่นๆ ถ้าเจออุบัติเหต เปลี่ยนนู้นนี่นั่น ก็จะนาน เพราะรออะไหล่
ประกัน 3 ปี หรือ 100,000 km (อุ่นใจ มีอะไรผิดปกติ เครมเลย)

เหตุผลอีกอย่างที่ชอบ เพราะดู WRC เยอะเกินไป เลยอยากได้ Ford Focus RS

ที่ไม่ชอบ
- เบาะนั่ง ไม่กระชับ ถ่างขาขับไม่ได้ เมื่อยง่าย
- เบาะหลังช่วงขาแคบไปนิด
- ราคาสูงไปนิด กัดฟันซื้อ เพราะอยากได้ BMW 320d แต่ไม่มีตังค์
- วิทยุ CD/MP3 เลยเปลี่ยนใหม่เป็นตัวนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 22:06:35 โดย adobe »

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 01:18:43 »
ู^
^
อ๊ากก!! ขอสุทธิราคาด้วยครับ ข้างบ้านต้องการด่วน
 ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 17:07:59 »
ความคิดผมนะครับ ผมลองมาหมดแล้วเช่นกันครับ....เจ้าตัว TDCI ผมว่าการจัดการภายในไม่ค่อยเวิร์ค รถดูกว้างแต่ภายในดูแคบ
นั่งไม่สบายสำหรับคนตัวโตๆ ด้านหลังแคบ แฮนด์ริ่งรถดี กลางๆ ออกแนวแข็งนิดๆ แต่เกาะใช้ได้ อัตราเร่งดีแต่หมดไว สไตล์ดีเซล
พูดตรงๆ เหมือนขับรถกระบะเกียร์ออโต้ ไม่เหมือนขับรถเก๋งเกียร์ออโต้เลย ถ้าไม่ได้เกียร์ดูอัลครัชนะครับ เหมือนกับขับ MU7 เลยให้ตายเหอะ

อยากให้ปรับปรุงเรื่องบูสต์เพิ่ม กับอัตราทดเกียร์ที่ยาวขึ้นอีกนิด ชีวิตหลังพวงมาลัย TDCI จะสนุกขึ้นอีกมาก

เป็นอีกมุมมองนึงที่น่าสนใจดีครับ
ผมเองที่จริงก็ได้ทดลองขับ Focus TDCi เป็นระยะทางสั้นๆ
และพยายามเค้นสมรรถณะของมันเท่าที่จะทำได้ แต่ผลที่
ออกมาก็รู้สึกกลางๆ
อาจจะเป็นเพราะว่ามีความคาดหวังสูงมากหลังจากที่ได้อ่าน
คอมเม้นต์จากหลายๆ คน เลย ตั้งความหวังเอาไว้สูงไป ไม่ว่า
จะเรื่อง หลังติดเบาะ แรงบิดสุดยอด อะไรต่างๆ นาๆ
พอได้ไปทดลองขับจริง ก็เลยได้ความรู้สึกที่น้อยกว่าที่หวังไว้
เหลือไว้แค่กลางๆ
แต่ยอมรับว่าพื้นฐานของ Focus TDCi ถือว่าดีสมบูรณ์แบบเลยที
เดียว หากเพิ่มแรงม้า แรงบิดเข้าไปอีก ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดตามสไตล์
Diesel Turbo เค้าทำกัน TDCi จะเป็นรถที่น่ากลัวมากกก
แต่ ณ ขณะนี้ ยังอยู่ระดับกลางๆ ครับ ยังคงพอฟัดพอเหวี่ยงกับ Civic 2.0
หรืออาจจะรวมไปถึง Corolla 2.0 ด้วย แต่อันนี้ผมไม่เคยลอง
เอาล่ะเราคงต้องลองมารอดูว่า Cruze 2.0 VCDi (ถ้ามาขายนะ)
จะทำได้ดีขนาดไหน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 20:10:48 »
ผมเชื่อว่าเครื่องคอมมอนเรล ดีเซลเทอร์โบ มันต่อยอดได้มากกว่าที่ฟอร์ดเซ็ทมาเยอะครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 13:35:42 »
ผมเชื่อว่าเครื่องคอมมอนเรล ดีเซลเทอร์โบ มันต่อยอดได้มากกว่าที่ฟอร์ดเซ็ทมาเยอะครับ

มีบางท่านเพิ่ม ECU Tunning

"ทำไปทำมา ขึ้น Dyno ครั้งหลังสุด Torque ไปอยู่ที่เลย 420 nm"

ไปดูในคลับ fordfocussociety ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 22:39:37 »
ใช่ครับ TDCi ยังต่อยอดได้อีกเยอะ

อย่าง Focus 2.0 TDCi ใหม่ (บ้านเรา 2013)

(รวมถึง Ford Volvo และ Peugeot Citroen ที่ใช้เครื่อง DW10.... ลูกนี้ร่วมกัน)

สเปกเครื่องยนต์ก็ออกมาคร่าวๆแล้ว คือ 2.0 บล็อกเดิม
ปรับแรงดันหัวฉีดจาก 1600bar เป็น 2000bar
อัพกำลัง 136 แรงม้า เป็น 163 แรงม้า
แรงบิด 320นิวตั้น เป็น 350นิวตั้น
รวมถึงมีอัตราบริโภคเชื้อเพลิงและปล่อยมลพิษลดลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2010, 22:49:22 โดย U9WS »