ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นกันอย่างไรเรื่อง "บอยคอต"ปั๊ม ปตท.  (อ่าน 13623 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
Re: คิดเห็นกันอย่างไรเรื่อง "บอยคอต"ปั๊ม ปตท.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 02:15:34 »
ราคาน้ำมันบ้านเรามันไม่ได้แพงกว่าเขาเลยนะครับ ยังงงว่าจะไปบอยคอด ไปต่อต้านทำไม ptt ถือหุ้นโดยรัฐรวมๆ 60% นิดๆ เราเติม กำไรมี ก็เข้ารัฐทั้งนั้น ไม่ดียังไงหว่า น้ำมันที่มันแพงไปดูค่าภาษี กองทุน จิปาถะบวกซะกระจาย หรือตอนน้ำมันลงหนักๆแล้วราคาไม่ลงเพราะรัฐขึ้นภาษีกับเข้ากองทุนไปอีกลิตรหลายบาท ณ ตอนนั้น

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: คิดเห็นกันอย่างไรเรื่อง "บอยคอต"ปั๊ม ปตท.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 02:48:36 »
ปี 2555 เบนซิน 95 ลิตรละเกือบ 50 บาท ผมก็เติมมาแล้ว ไม่เห็นจะมีใครบอยคอต รึยังไม่มีรถกันตอนนั้น :-\

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 04:56:59 »
กระทู้แบบนี้เสี่ยงต่อมาม่ามามาก ออิ แต่ส่วนตัวผม ถึงแม้ทั่วประเทศจะบอยคอต ปตท ยังไง คนก้ยังเข้ามันอยู่ดีวันยังค่ำแหละคับ เพราะมันเป๋นปั้มใหญ่ที่มีจำนวนมากสุดในประเทศ แถมมี facility ดึงดูดคนเข้าเยอะมาก เช่น 7 ยั้งไง้ยั้งไงคนก้เข้าอยู่ดีแหละคับ 55 :-X

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 05:16:43 »
ดีครับ บอยคอตกันไปเลย แล้วตอนราคาน้ำมันลง หรือตอนน้ำมันใกล้หมด แม้กระทั่งน้ำมันหมดถัง ไม่ต้องกลับมาเติมนะครับ เอาให้สุดๆไปเลย

เวลาผมไปจะได้โล่งๆ ไม่ต้องต่อคิว เบื่อดราม่าตามเฟสบุ๊คเหลือเกิน   

ปี 2551 Gas 95 ราคา 39.99 ก็เติมมาแล้ว ราคาแค่นี้เด็กๆครับ ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 07:17:39 »
ดีครับ โดนซะบ้างก็ดีนะ

ตอนนี้น้ำมันต่างประเทศแค่ 70เหรียญนิดๆ แต่ว่าราคาขายดันขายเข้ามาใกล้สมัย140เหรียญเต็มทีแล้ว มันเกินไปนะ
เพราะทุกครั้งที่ขึ้นกับลงมันไม่ตรงไปตรงมา

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 07:38:21 »
แล้วถ้าค่าน้ำมันผันผวนมาก ต่างกันวันละ 1-2 บาท มันจะเป็นผลดีเหรอครับ? แค่ต่างระดับสตางค์ยังจะมีการกักตุนเลย
ตอนนี้มันก็ยังไม่ได้แย่อะไรมากมายซะหน่อย ควรไปโทษพวกฉวยโอกาสขึ้นราคาสินค้าโดยอ้างราคาน้ำมันมากกว่า

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 07:42:11 »
แบบไหนเรียกว่า บอตคอต
ผม ไป ถ่าย กับ เติมลม
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 08:11:36 »
บอยคอดจริงต้องเอาให้สุด วิ่งหรือเดินหรือปั่นไปเลยครับ ไม่เกี่ยวข้องกับน้ำมันแน่ๆ

สำหรับผมว่ามันไร้สาระ

ผมว่าปล่อยอิสระเลยก็ดีนะ ปั๊มที่ออส ราคาแต่ละที่ไม่เท่ากันเลยแม้จะชนิดเดียวกัน ให้ลูกค้าเป็นคนเลือกเอง

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 08:21:05 »
เฉยๆ ครับ
จริงๆ น้ำมันมันไม่ได้แพงนะ แต่ราคาน้ำมันบ้านเราโดนบวกภาษี เยอะไป ลองไม่เก็บภาษีน้ำมันสิ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 09:07:09 »
เห็นด้วยครับ เพราะหลายคนบอกว่าน้ำมันไม่ดี (ต้องเชลเท่านั้น)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 09:23:47 »
เบื่อคนแชร์เลยครับ บางกลุ่มนี่อ่านแต่ข้อความที่แชร์ต่อๆกันมาไม่หารายละเอียดเบื้องลึกกว่านี้

บางทีก็แอบคิดว่าเหมือนคนไทยเป็นหุ่นยนต์อะครับ อยากป้อนอะไรก็ป้อนให้เป็นแบบนั้น แบบนี้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2018, 10:18:34 โดย localgame »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 09:28:27 »
เข้าประจำครับ ทั้ง ปตท บางจาก ปั๊มไทยจะขึ้นก็ขึ้นหลังชาวบ้านเค้าวันนึงทุกที

ยุคนี้จะเชื่ออะไรมองกันเยอะๆ

น้ำมันขึ้นไม่กี่วันแชร์แปลกๆมาเลย เมื่อก่อนก็เห็นเติมกันแน่น

อยากให้น้ำมันลดไปบอกรัฐสิ  ว่าให้เก็บภาษีน้อยๆหน่อย

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 10:05:32 »
คิดว่าคนไทยกลุ่มหนึ่งเชื่ออะไรง่ายดีครับ  น่าเอามาทำการทดลองทางจิตวิทยาได้เลย

หัวข้อประมาณว่า  หากคนเรารู้สึกเดือดร้อน (อาจจะไม่เดือดร้อนจริง แต่มีคนบอกมา)  และมีข้อเสนอที่ดูไม่น่าเป็นไปได้เข้ามาก็พร้อมจะเชื่อและทำโดยไม่ไตรตรอง

เหตุการณ์ประมาณแบบนี้ไม่ใช่ครั้งแรก  บอยคอตปตท.เอย  ทวงคืนปตท.เอย

อาศัยจังหวะที่คนกำลังหน้ามืดเรื่องน้ำมันแพง หลอกให้คนมาทำในสิ่งที่ต้องการได้ทุกครั้งครับ   

มันคงคล้ายๆ กับผู้ป่วยโรคมะเร็งอะนะ ถ้ามีใครมาแนะนำให้ไปกินโน่นกินนีทำโน่นทำนี่ ก็เชื่อหมดทำหมดอ่ะ

ความรู้สึกว่าตัวเองเดือดร้อนมันลดทอนสติปัญญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2018, 10:07:39 โดย kittik25 »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 10:10:25 »
คนไทยอ่อนแอเรื่องการรับสาร ประมวลผลสื่อ

อย่าว่าแต่ทดลองจิตวิทยาเลยครับ คำฆ่าคนก็เห็นกันอยู่เนืองๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 10:22:43 »
ผมอยู่ต่างจังหวัด ปตท. สะดวกที่สุดแล้ว และตั้งแต่เกิดมา ไม่ว่าญาติพี่น้อง หรือคนในครอบครัวก็เติมแต่ ปตท. รถเสีย ก็เสียส่วนอื่น ใช้จนรถเก่า ก็เปลี่ยนใหม่ จนผมโตเป็นผู้ใหญ่ ก็เติมมาตลอดนะ

ตั้งแต่มีโลกอินเทอร์เน็ต  เห็นความเห็นหลายๆ ท่านบอกว่าอย่างโน้นอย่างนี้  ผมก็ลองบ้าง (ไม่เชื่อต้องลองเอง ผมเป็นคนแบบนั้น) ออกเรนเจอร์ T6 ปี 12  เข้าร่วมกลุ่ม คลับ ก็มีคนแนะนำว่าหอยตัวแรง ดีมาก เราก็ทำตาม แม้ปั้มจะอยู่ไกล  ผ่านไป 6 เดือน เริ่มคิด ทำไมเราต้องเอามาเป็นเงื่อนไขในการใช้รถ จึงเริ่มทดลองความต่าง เอาปริมาณลิตรที่เท่ากัน เช่น เติม หอยตัวแรง 30 ลิตร กับเติม ปตท.ตัวธรรมดา 30 ลิตร (ตอนนั้นยังไม่มีตัวแรง) วิ่งจับระยะทาง  ถ้าขับในเมืองเรื่อยๆ เฉื่อยๆ  ผลคือ ไม่ต่างกัน   แต่ถ้าขับด้วยความเร็ว 120 ขึ้นไป ตัวแรงจากหอยดีกว่าแบบรู้สึกได้ และปั้มหอยล้มหายตายจากจากต่างจังหวัดแบบผม ก็ไม่คิดอะไรมาก หมดไหนเติมนั่น แค่เห็นว่าปั้มใหม่ ใหญ่ และสะอาด

ทีนี้กับปั้มอื่นๆ ที่แถมน้ำ ผมมักจะเติมแบบ 1 พัน รีเซตทริปมิเตอร์ เพื่อดูระยะทางตอนไฟเตือนอีกครั้ง  มักได้ระยะทางน้อยกว่า ทดลองซ้ำ เพราะยางอาจอ่อน กรองอาจไม่โล่ง น้ำมันเครื่องอาจเริ่มเก่า  ผลคือเหมือนเดิม สรุป ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ    ผ่านไป 3 ปี จากการใช้เรนเจอร์ จนผมได้ข้อสรุปของผมเอง  ดังนี้
ขับรถไม่เน้นเร็ว เรื่อยๆ ตามสภาพการจราจร  เกรดพิเศษ เกรดธรรมดา ความรู้สึกไม่แตกต่างกัน ระยะทางที่ได้ก็ไม่ต่างกัน ถ้าขับแบบเร่งรีบ ความเร็วสูง น้ำมันเกรดพิเศษมีผลครับ ขับสนุก เครื่องเงียบกว่า กระฉับกระเฉงกว่า  จนกระทั่งเห็นนักทดสอบ นักวิเคราะห์บอกว่าน้ำมันเกรดพิเศษห้องเผาไหม้จะสะอาดสมบูรณ์กว่าอย่างเห็นได้ชัด จากการทดลองในห้องทดลองและใช้งานจริง   จากนั้นผมก็เน้นเกรดพรีเมี่ยมของ ปั้มแต่ละปั้ม (ยังคงจับระยะทางที่ได้เหมือนเดิม) สรุปก็ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ อยู่ดี คือปั้มที่แถมน้ำ ได้ระยะทางที่น้อยกว่า จากการใช้งานสภาวะเดียวกัน 
จนทุกวันนี้เลยเติมแต่ ปตท. เกรดพรีเมี่ยม สลับธรรมดา  แต่จะเน้นพรีเมี่ยมเป็นส่วนใหญ่ เพราะเชื่อนักทดสอบ หวังอย่างเดียวคือ ดีต่อเครื่อง แม้จะต้องจ่ายแพงกว่าลิตรละ 3 บาทก็ยอม

แต่เท่าที่ติดตามในโลกโซเซียล แต่ละคนได้ตรงข้ามกับผมหมดเลย   ไม่ว่ากันครับ ส่วนตัว คงไม่บอยคอต ไม่ใช่เห็นดีเห็นงาม แต่เพราะสะดวกต่อผม และเหตุผลที่ร่ายยาวมา แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 11:49:11 »
Esso.   น้ำมันแรงกว่า มีlotus Starbucks ห้องน้ำสะอาด ได้น้ำ ได้น้ำหวาน รถไม่แน่นมาก
ปตท. น้ำมันอืด (เข้าเติมe85กับ7-11)เท่านั้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 12:32:06 »
ผมไม่ได้บอยคอด แต่ปกติไม่เติมอยู่แล้ว เห็นว่าทุกวันนี้ผู้ค้าน้ำมันรวมตัวกันขึ้น-ลงราคาพร้อม และเท่ากัน เท่ากับว่ามันไม่มีการแข่งขันเรื่องราคากันแล้ว ไปแข่งด้านอื่นแทน

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 12:58:06 »
ผมเติม​ปตท. อยู่ดีครับ​ ยี่ห้ออื่นกี่วันกว่าจะได้ลงน้ำมัน​ใหม่
ห้องน้ำยี่ห้อใหนสะอาดเท่า
ของกินที่ใหนมีดีๆเท่านี้
ที่สำคัญ​คือ​นอกจาก​ปตท.​ก็มีแค่​บางจากที่มี​ E85
น้ำมันอื่นเขม่าเยอะ​ ผมไม่เติมหรอก
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 14:12:26 »
ผมเติมเชลวีเพาเวอร์​ หรือ​เบนซิน​ปตท
ส่วนใหญ่เชลมากกว่า​ ผมว่าไม่มีผลกับเขาหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 15:53:41 »
แค่เรื่องไร้สาระครับ จริงๆก็แค่คนที่อยากได้น้ำมันถูกโดยไม่สนข้อ้้้เท็จจริงอะไรอยู่แล้ว พูดอะไรไปก็ผิดสำหรับคนกลุ่มนั้น

ดังนั้นก็ไม่ได้จะต้องไปแคร์อะไรแทน ปตท

CP, 7-11 ก็เคยถูกบอยคอตนะครับ แล้วเกิดอะไรขึ้นมั้ย

เรื่องตลกที่อ่านขำๆละกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 17:23:43 »
ไม่มีเหตูผลที่เพียงพอ มั่วตามๆกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 20:31:15 »
ไม่มีผลใดๆกับผมเลย ผมเติมที่สะดวก และอยู่แถวบ้านผม ซึ่งไม่มี ปตท หรือเครือ ปตท อยู่แล้ว

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 21:38:12 »
มีข่าวออกมาแล้วนะคับว่า ปตท.จะฟ้องกลับหมดเลยผู้ที่แชร์ข้อมูลเท็จต่างๆเกี่ยวกับ ปตท.ช่วงนี้ ระวังกันด้วยนะคับ :o
https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_1133459

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 23:13:16 »
ผมอยู่ต่างจังหวัด ปตท. สะดวกที่สุดแล้ว และตั้งแต่เกิดมา ไม่ว่าญาติพี่น้อง หรือคนในครอบครัวก็เติมแต่ ปตท. รถเสีย ก็เสียส่วนอื่น ใช้จนรถเก่า ก็เปลี่ยนใหม่ จนผมโตเป็นผู้ใหญ่ ก็เติมมาตลอดนะ

ตั้งแต่มีโลกอินเทอร์เน็ต  เห็นความเห็นหลายๆ ท่านบอกว่าอย่างโน้นอย่างนี้  ผมก็ลองบ้าง (ไม่เชื่อต้องลองเอง ผมเป็นคนแบบนั้น) ออกเรนเจอร์ T6 ปี 12  เข้าร่วมกลุ่ม คลับ ก็มีคนแนะนำว่าหอยตัวแรง ดีมาก เราก็ทำตาม แม้ปั้มจะอยู่ไกล  ผ่านไป 6 เดือน เริ่มคิด ทำไมเราต้องเอามาเป็นเงื่อนไขในการใช้รถ จึงเริ่มทดลองความต่าง เอาปริมาณลิตรที่เท่ากัน เช่น เติม หอยตัวแรง 30 ลิตร กับเติม ปตท.ตัวธรรมดา 30 ลิตร (ตอนนั้นยังไม่มีตัวแรง) วิ่งจับระยะทาง  ถ้าขับในเมืองเรื่อยๆ เฉื่อยๆ  ผลคือ ไม่ต่างกัน   แต่ถ้าขับด้วยความเร็ว 120 ขึ้นไป ตัวแรงจากหอยดีกว่าแบบรู้สึกได้ และปั้มหอยล้มหายตายจากจากต่างจังหวัดแบบผม ก็ไม่คิดอะไรมาก หมดไหนเติมนั่น แค่เห็นว่าปั้มใหม่ ใหญ่ และสะอาด

ทีนี้กับปั้มอื่นๆ ที่แถมน้ำ ผมมักจะเติมแบบ 1 พัน รีเซตทริปมิเตอร์ เพื่อดูระยะทางตอนไฟเตือนอีกครั้ง  มักได้ระยะทางน้อยกว่า ทดลองซ้ำ เพราะยางอาจอ่อน กรองอาจไม่โล่ง น้ำมันเครื่องอาจเริ่มเก่า  ผลคือเหมือนเดิม สรุป ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ    ผ่านไป 3 ปี จากการใช้เรนเจอร์ จนผมได้ข้อสรุปของผมเอง  ดังนี้
ขับรถไม่เน้นเร็ว เรื่อยๆ ตามสภาพการจราจร  เกรดพิเศษ เกรดธรรมดา ความรู้สึกไม่แตกต่างกัน ระยะทางที่ได้ก็ไม่ต่างกัน ถ้าขับแบบเร่งรีบ ความเร็วสูง น้ำมันเกรดพิเศษมีผลครับ ขับสนุก เครื่องเงียบกว่า กระฉับกระเฉงกว่า  จนกระทั่งเห็นนักทดสอบ นักวิเคราะห์บอกว่าน้ำมันเกรดพิเศษห้องเผาไหม้จะสะอาดสมบูรณ์กว่าอย่างเห็นได้ชัด จากการทดลองในห้องทดลองและใช้งานจริง   จากนั้นผมก็เน้นเกรดพรีเมี่ยมของ ปั้มแต่ละปั้ม (ยังคงจับระยะทางที่ได้เหมือนเดิม) สรุปก็ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ อยู่ดี คือปั้มที่แถมน้ำ ได้ระยะทางที่น้อยกว่า จากการใช้งานสภาวะเดียวกัน 
จนทุกวันนี้เลยเติมแต่ ปตท. เกรดพรีเมี่ยม สลับธรรมดา  แต่จะเน้นพรีเมี่ยมเป็นส่วนใหญ่ เพราะเชื่อนักทดสอบ หวังอย่างเดียวคือ ดีต่อเครื่อง แม้จะต้องจ่ายแพงกว่าลิตรละ 3 บาทก็ยอม

แต่เท่าที่ติดตามในโลกโซเซียล แต่ละคนได้ตรงข้ามกับผมหมดเลย   ไม่ว่ากันครับ ส่วนตัว คงไม่บอยคอต ไม่ใช่เห็นดีเห็นงาม แต่เพราะสะดวกต่อผม และเหตุผลที่ร่ายยาวมา แค่นั้นเอง
ตามนี้เลยครับ ผมเลิกเติมยี่ห้ออื่นเพราะวิ่งได้น้อย เติมแต่ ปตท ตลอด

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 02:14:42 »
เติม ESSO ใกล้บ้านสะดวกกว่า ถ้าเดินทางต่างจังหวัด ปตท. เพื่อเข้าห้องน้ำและร้านสะดวกซื้อเท่านั้น

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 06:15:04 »
ผมว่าคนที่ร่วมบอยคอร์ตเค้าก็คงไม่ได้เชื่อข้อมูลทั้งหมด หรืออาจจะรู้ข้อเท็จจริงอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเค้ามีจุดร่วมเดียวกัน คือความไม่พอใจในราคาน้ำมัน ไม่พอใจในนโยบายของกระทรวงพลังงาน  เป็นการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์เพื่อแสดงให้รัฐรับรู้ถึงความไม่พอใจมากกว่า 

ผมว่ามันก็ได้ผลนะ เพราะรัฐใช้ปตท.เป็นเครื่องมือในการกำหนดราคาน้ำมัน เพราะถ้าไม่แสดงออก รัฐก็คงขึ้นราคาน้ำมันตามใจชอบ  ผมว่ามันเป็นการแสดงออกตามวิถีประชาธิปไตย ดีกว่าการไปประท้วงแบบใช้ความรุนแรง แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ร่วมแคมเปนนี้ แต่ก็ไม่ได้คัดค้าน เพราะคิดว่าเป็นการแสดงออกแบบสันติ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 07:52:10 »
ผมว่าคนที่ร่วมบอยคอร์ตเค้าก็คงไม่ได้เชื่อข้อมูลทั้งหมด หรืออาจจะรู้ข้อเท็จจริงอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเค้ามีจุดร่วมเดียวกัน คือความไม่พอใจในราคาน้ำมัน ไม่พอใจในนโยบายของกระทรวงพลังงาน  เป็นการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์เพื่อแสดงให้รัฐรับรู้ถึงความไม่พอใจมากกว่า 

ผมว่ามันก็ได้ผลนะ เพราะรัฐใช้ปตท.เป็นเครื่องมือในการกำหนดราคาน้ำมัน เพราะถ้าไม่แสดงออก รัฐก็คงขึ้นราคาน้ำมันตามใจชอบ  ผมว่ามันเป็นการแสดงออกตามวิถีประชาธิปไตย ดีกว่าการไปประท้วงแบบใช้ความรุนแรง แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ได้ร่วมแคมเปนนี้ แต่ก็ไม่ได้คัดค้าน เพราะคิดว่าเป็นการแสดงออกแบบสันติ
แล้วไปเติมน้ำมันปั้มอื่นจะทำให้ราคาน้ำมันถูกลง??
ปล. ถ้าคิดว่าทำแบบนี้เพื่อให้รัฐลดภาษี รัฐก็ต้องไปเก็บภาษีจากอย่างอื่น ก็จะโดนคนอีกกลุ่มนึงโวยวายเหมือนเดิม ดังนั้นรัฐเค้าไม่มาสนใจการบอยคอตแบบนี้หรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 07:57:55 โดย Jacob »

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 07:58:43 »

แล้วไปเติมน้ำมันปั้มอื่นจะทำให้ราคาน้ำมันถูกลง??

จะถูกลงหรือไม่..ไม่รู้  แต่อย่างน้อยก็ไม่แอบขึ้นมั่วซั่ว 

รัฐจะสนใจหรือไม่..ผมไม่รู้  ไม่ใช่ธุระของผม

http://news1live.com/detail.aspx?NewsID=9610000051814

แพงเพื่อใคร? กับ “ไอ้โม่ง” เบื้องหลังโรงไฟฟ้าประชารัฐ
https://mgronline.com/daily/detail/9610000051697
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 10:33:23 โดย G.K »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 08:19:48 »
แต่ผมเติมปั๊มอื่นได้ระยะทางมากกว่า ปตท นะ เติมเบนซิน      ผมเลยไม่ได้เติมปตท อีก
ส่วนการใช้บรริการอื่นผมแวะ ปตท ไม่แวะปั๊มอื่น   
ทั้งนี้ไม่เกี่ยวกับการบอยคอต ปตท แต่อย่างใด   เพราะโรงกลั่นเป็นของ ปตท รายได้เข้ามาทุกทาง ถึงไม่ได้เติม ปตท เขาก็ไม่เจ๊งหรอก ยังไงเราก็ต้องอุดหนุนเขาอยู่ดี

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 08:29:20 »
ก็อย่างที่หลายคนบอก บอยคอตปั้มปตท.ไม่ได้มีผลต่อปตท. แล้วการขึ้นค่าน้ำมันมั่วซั่วก็ไม่ใช่ เป็นเพียงข้อกล่าวหาของคนกลุ่มนึง ทุกอย่างเป็นไปตามกลไกราคาน้ำมัน เป็นไปตามตลาดโลก แต่จะหวังให้ราคาเท่ามาเลย์เป็นไปได้ยาก นอกจากจะหาภาษีจากทางอื่นได้มหาศาลแล้วใช้นโยบายประชานิยม
ปล. ผมชอบเติมเชลล์ v power รู้สึกขับสนุกกว่าปตท. แต่น้ำมันก็หมดเร็ว ส่วนใหญ่เลยไม่เรื่องมาก เข้าปั้มไหนก็ได้