ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นกันอย่างไรเรื่อง "บอยคอต"ปั๊ม ปตท.  (อ่าน 13621 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ตอนนี้ผมเห็นแชร์กันในเฟสบุ๊คเยอะมาก เรื่อง รณรงค์ไม่เติมน้ำมันปั๊ม ปตท.  ส่วนตัวผมเฉยๆ ไม่รู้เป็นเกมส์การเมืองหรือป่าว  ตอนนี้ผมก้อเอาสะดวกไว้เหมือนเดิม ใกล้ปั๊มไหนเติมปั๊มนั้น  เพราะเรื่องราคาน้ำมัน ผมจำได้ว่าเคยเติมดีเซลแพงสุดลิตร ละประมาณ43บาทได้มั้งครับ

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: คิดเห็นกันอย่างไรเรื่อง "บอยคอต"ปั๊ม ปตท.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:04:29 »

แล้วปั้มอื่นมันถูกกว่าหรือไง

ออฟไลน์ tnp_super

Re: คิดเห็นกันอย่างไรเรื่อง "บอยคอต"ปั๊ม ปตท.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:09:57 »
ถึงไม่มีใครเติม เขาก็อยู่ได้ เพราะน้ำมันที่ขายในบ้านเราก็มาจากโรงหกลั่นในเครือ ปตท.เกือบทั้งหมด

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:11:49 »
พอน้ำมันแพงมันก็จะเกิดปรากฏการณ์แบบนี้ครับ
"กลั่นเองได้ทำไมส่งออก"
"น้ำมันประเทศเพื่อนบ้านถูกกว่าเราตั้งแยะ"
"ราคาหน้าโรงกลั่น...ทำไมหน้าปั๊มขาย.... เอาเปรียบผู้บริโภค"
"เก็บภาษีน้ำมันให้น้อยลง น้ำมันถูกลงก็ช่วยประชนแล้ว ประเทศเจริญก้าวหน้า"
"เลิกเติมปตท.กันครับ เอาไปปตท.เจ๊งไปเลย"
แล้วก็อีกสารพัดเต็มหน้าฟรีด ข้อมูลมาจากไหนเยอะแยะไปหมด (ตอนน้ำมันถูกไม่เห็นมีใครสนใจโครงสร้างราคาน้ำมันเลย)
สุดท้าย พอราคาน้ำมันลงไปเท่าดิม ทุกอย่างก็หายไปจากหน้าฟรีด  ;D

ผมเฉยๆกับเรื่องนี้นะ แทบไม่สนใจ สะดวกปั๊มไหนเติมปั๊มนั้น
เป็นปรากฎการณ์ระยะสั้น เด๋วก็หายไป

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:14:27 »
ปกติถ้าไม่อะไรมากผมจะเติม Esso นะ เพราะแถมน้ำ

แต่เห็นมีรณรงค์ในโซเชียลกันมาตั้งแต่เมื่อวานเรื่องนี้

ผมเลยตั้งใจว่าช่วงนี้จะพยายามเติม ปตท เท่านั้น

แทน Esso ที่เคยเติมบ่อย ๆ ไปก่อนละกัน

บางทีการพูดอธิบายอะไรซ้ำ ๆ มันก็น่าเบื่อนะฮะ  วู้ !!!

เนี่ย... พี่รู้มั้ย เคส ปตท เนี่ย มันบอกอะไรพวกเราเกี่ยวกับธุรกิจของคนไทยบ้างรู้มั้ย

ถ้าธุรกิจของคนไทยทำของออกมาไม่ดี ขาดทุน เนี่ย... สังคมคงชอบเนอะ

คงเอามาเหยียดหยามกันสนุกปาก

แต่ถ้าธุรกิจไทย เติบโตได้ดี กิจการใหญ่โต มีกำไร  ก็แบบนี้ล่ะฮะ

แล้วพี่ลองนึกดูสิฮะ  ถ้าปตท เป็นบริษัทรถยนต์ไทย ที่เราอยากให้มีน่ะ เราจะคิดยังไงกับผลประกอบการของเขา

ออฟไลน์ new

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:16:31 »
ผมสำหรับปกติไม่เติมปั๊มนั้นอยู่แล้วครับ จะเติม Shell กับบางจากเพราะมีบัตรสะสมแต้ม
แต่ถึงยังไงก็ยังมีคนเติมปั๊มนั้นอยู่ดี เพราะมันมีสาขาเยอะขนาดนั้น บางคนก็แค่เติมๆไป เอาที่สะดวกส่ะมากกว่า

(เห็นหัวข้อนี้แล้วถึงกับต้องเข้ามาตอบ ปกติจะอ่านเฉยๆ 555)

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:16:54 »
ไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ ถึงผมจะไม่ค่อยเห็นด้วยกับนโยบายของตัวปตท.บริษัทแม่ แต่การที่เราบอยคอทการเติมน้ำมันที่ปั๊มไม่ได้ทำให้บริษัทแม่มีปัญหาครับ เขายังคงมีเงินจากส่วนอื่นๆ อีกมาก แต่ที่จะกระทบตรงๆ คือพวกอาเสี่ย อาม่า ที่มาซื้อแฟรนไชส์ปั๊มน้ำมันปตท.แทน คนพวกนี้บางคนก็ไม่ได้ชอบใจที่กับสิ่งที่บริษัทแม่ทำหรอกครับ แต่มันเป็นนโยบายที่โดนบังคับมาอีกที

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:18:42 »
เติมยี่ห้ออื่นราคาก็ไม่ได้ต่างกันครับ เสียเงินเหมือนกัน

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:24:56 »
ผมมีธุระกิจร้านอาหารในปั๊ม ปตท. โดนผลกระทบตรงๆเลย รายรับลดฮวบๆ ปกติวันศุกร์คนจะเยอะ กลายเป็นว่าไม่มีลูกค้าเขามาเลยมีแต่ขาประจำ

น้ำตาจะไหล  ขอไห้วิกฤตผ่านไปโดยเร็ว

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:34:05 »
แล้วแต่ปุ๊ 8) 8) 8)

หลายคน บอยคอต ปตท. แล้วไปเติมเชลล์ เติมพีที ซึ่งก็หนีไม่พ้น ปตท.อยู่ดี เพราะรับน้ำมันจากโรงกลั่นในเครือ ปตท.

ทำแบบนี้ คนที่เดือดร้อนหนักสุดคือ เจ้าของปั๊มน้ำมัน ไม่ใช่ ปตท.

และก็มีบางเพจ โพสท์ว่า มีปั๊มเอสโซ่เท่านั้น ที่ปตท.ไม่ได้ถือหุ้นโรงกลั่น
เอาข้อมูลเก่ามาลงว่าปตท.ถือหุ้นโรงกลั่นบางจาก ทำให้บางจากซวยไปด้วย เพราะ ปตท.ได้ขายหุ้นบางจากไปหลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:38:37 »
เดิมผมเดติมแต่ Shell ตลอด ปตท ก็เข้าน่ะครับเพียงแค่...เข้าไปใช้บริการเฉพาะ ห้องน้ำ, 7-11, Amazon

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:41:24 »
เรื่องปัญญาอ่อนของคนแค่บางกลุ่ม ประเทศนี้ไม่เคยพ้นเรื่องสไตล์นี้ แต่อยากจังอยากให้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:46:12 »
ปกติ ไม่เติม ปตท. อยู่แล้ว ไม่เติมมานานหลายปีละ แต่ไม่ใช่เหตุผล ที่กำลังฮิต นะ เหตุผลของผมก็คือ

1. ปตท. คนเยอะ รถเยอะ เติมแล้ว แวะ 7-11 หรือ อเมซอน ก็จอดชิดกัน เดี๋ยวพวกเปิดประตูมาโดนรถ

2. น้ำมัน ปตท. อืดกว่า กินจุกว่า

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ แบบไปในที่ที่ไม่เคยไป ไม่รู้ว่า ข้างหน้ามีปั๊มไหม และน้ำมันใกล้หมด ผมก็จะเติมแหละ ... อย่างเช่น ถ้าจะขึ้น แม่ฮ่องสอน ทางเส้น 108  ผมก็จะเติมน้ำมันเบนซิน 95 เต็มถัง ที่ ปตท. ฮอด แหละ คือให้ไปเติมเชลล์ก่อนหน้านั้นก็มีแต่ V-Power ผมว่า ส่วนต่างไม่คุ้ม ถ้าจะต้องจ่าย ผมยอมเติมเบนซิน 95 เลย วิ่งกว่าเห็นๆ

.............

ทุกวันนี้ จะเติม PT เป็นหลัก รองลงมาก็ บางจาก แหละ

.............

เรื่อง บอยคอต ไม่เติม ปตท ผมไม่เห็นด้วยแหละ ต้นเหตุไม่ได้มาจาก ปตท. เพราะ ปตท. ไม่ได้กำหนดโครงสร้างราคาน้ำมัน ถ้าจะโวย ไปโวยเรื่องการกำหนดโครงสร้างราคาน้ำมันดีกว่า

ปตท ขึ้นตามราคาน้ำมันดิบ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:50:41 »
     เป็นการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์มากว่าครับ   คงไม่ได้จะหวังผลว่า ปตท จะกำไรน้องลงหรือขาดทุน

เรื่องน้ำมันในเมืองไทย   ผมเชื่อว่ามันมีตื้นลึกหนาบางแน่นอน  และก็เชื่อว่า คนไทยใช้น้ำมันแพงกว่าที่ควรจะเป็น    ผมยอมรับได้ถ้าน้ำมันในตลาดโลกขึ้น  แล้วน้ำมันในปะเทศจะขึ้นตาม  วันหนึ่ง อาจจะขึ้นไปถึง 40 บาทก็ยอมรับได้     ขอแค่ให้ขึ้นอย่างตรงไปตรงมา    ค่าน้ำมันดิบ+ค่าการกลั่น+ค่าการตลาด+ภาษีต่างๆนาๆ+อื่นๆ     จนออกมาเป็นราคาหน้าปั๊ม  ควรจะเปิดเผยให้โปร่งใสที่สุด
     แต่ตามนิสัยพ่อค้า  ทีขายสินค้าที่ยังไงก็ขายได้
     สมมติ  ต้นทุน  8 บาท  ขาย 10 บาท  กำไร 2 บาท
    วันหนึ่งต้นทุนลงเหลือ 6 บาท   ถ้าไม่มีคู่แข่ง  เขาจะลดราคามาลงมาไม่เท่ากับที่ต้นทุนลงหรอก   อย่างดีก็   ขาย 9 บาท  กำไร 3 บาท   
     วันหนึ่ง ต้นทุนกลับไปที่  8 บาท   เขาจะขาย  11 บาททันที เพราะได้  กำไร 3 บาทจนเคยแล้ว
      เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ  จนสินค้านั้นแพงได้โดยไม่รู้ตัว (จนกว่าจะมีคู่แข่ง  หรือถ้าคู่แข่งเป็นพันธมิตรกันก็จบข่าว)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 20:59:18 »
ปกติก็ไม่ได้เติม ปตท เท่าไหร่อยู่แล้วครับ  เดี๋ยวนี้ผมเติม susco ประจำ เพราะเน้นสะดวก เป็นทางทางผ่าน

สำหรับเรื่องแบน ปตท. คิดว่างี่เง่าไร้สาระครับ   

โซเชี่บลทำให้เห็นความคิดคนในชาติ มันก็สะท้อนความเจริญของชาติได้ชัดเจนจริงๆครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:06:28 »
ปรกติก็ไม่เติมอยู่แล้ว เลยไม่ได้คิดอะไร

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:07:20 »
เฉยๆครคับ ปกติเติม esso ได้น้ำ ใช้บัตรลด% อีกนิดหน่อย

แต่ก็ทำบัตรสะสมไว้นะครับทั้ง ptt บางจาก esso pt

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:38:12 »
ไม่ต้องไปห่วงเจ้าของปั้มอาเสี่ย อาม่าหรอกครับ พวกนี้ได้กำไรจากอเมซอน 7-11 และแอบเอาน้ำมันซื้อนอกมาขายในปั้มเยอะแยะ แต่ละรายไม่ใช่ sme หรอก นักการเมืองท่องถิ่นทั้งนั้น กอบโกยได้ยิ่งมากยิ่งดี ทั้งจากสังคมและ ปตท เอง

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:43:54 »
ไม่เติมมานานแล้วครับ ยกเว้นจำเป็นจริงๆจะเติมแค่ 200 บาท พอวิ่งได้ระยะนึงเท่านั้น เพราะน้ำมัน ปตท เติมแล้วรถอืดกว่ายี่ห้ออื่นทั้งที่ราคาเท่ากับ เสือ และ ดาว

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:47:00 »
     เป็นการแสดงออกเชิงสัญลักษณ์มากว่าครับ   คงไม่ได้จะหวังผลว่า ปตท จะกำไรน้องลงหรือขาดทุน

เรื่องน้ำมันในเมืองไทย   ผมเชื่อว่ามันมีตื้นลึกหนาบางแน่นอน  และก็เชื่อว่า คนไทยใช้น้ำมันแพงกว่าที่ควรจะเป็น    ผมยอมรับได้ถ้าน้ำมันในตลาดโลกขึ้น  แล้วน้ำมันในปะเทศจะขึ้นตาม  วันหนึ่ง อาจจะขึ้นไปถึง 40 บาทก็ยอมรับได้     ขอแค่ให้ขึ้นอย่างตรงไปตรงมา    ค่าน้ำมันดิบ+ค่าการกลั่น+ค่าการตลาด+ภาษีต่างๆนาๆ+อื่นๆ     จนออกมาเป็นราคาหน้าปั๊ม  ควรจะเปิดเผยให้โปร่งใสที่สุด
     แต่ตามนิสัยพ่อค้า  ทีขายสินค้าที่ยังไงก็ขายได้
     สมมติ  ต้นทุน  8 บาท  ขาย 10 บาท  กำไร 2 บาท
    วันหนึ่งต้นทุนลงเหลือ 6 บาท   ถ้าไม่มีคู่แข่ง  เขาจะลดราคามาลงมาไม่เท่ากับที่ต้นทุนลงหรอก   อย่างดีก็   ขาย 9 บาท  กำไร 3 บาท   
     วันหนึ่ง ต้นทุนกลับไปที่  8 บาท   เขาจะขาย  11 บาททันที เพราะได้  กำไร 3 บาทจนเคยแล้ว
      เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ  จนสินค้านั้นแพงได้โดยไม่รู้ตัว (จนกว่าจะมีคู่แข่ง  หรือถ้าคู่แข่งเป็นพันธมิตรกันก็จบข่าว)
+100 เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้มันเป็นธรรมมั้ย แค่นั้น "น้ำมันเรามีน้อย" ที่ว่าน้อยน่ะ มีเท่าไร และต้นทุนที่แท้จริงมันเท่าไร

"เพื่อความมั่นคงด้านพลังงาน" มั่นคงมากมาย คุ้มมั้ยกับความเดือดร้อนของประชาชน และการฉุดรั้งเศรษฐกิจของประเทศ

ผมก็ลูกค้าประจำ ปตท ถือblue card เติมน้ำมัน 50-60% ที่นี่ เข้าอเมซอน วันเว้นวัน ยังไม่มีแผนจะบอยคอต แต่ว่า

ถ้ามันเป็นทางเดียวที่จะทำให้ ปตท โปร่งใสได้ มันก็น่าสน :-\

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:50:00 »
ปตท.มีอิทธิพลมาก ถ้าเราไม่ถ่วงดุล เขาก็เอาเปรียบเรา ขึ้นอยู่กับเรา มีจิตสำนึก มากแค่ไหน เอาความสะดวกสบาย หรือยอมลำบาก เพื่อแลกอะไรบางอย่างในอนาคตอาจมีการเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้น เพื่อความถูกต้องเพื่อลูกหลานสืบไป

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 21:54:55 »
ส่วนตัวผมเติม ปตท น้อยมากครับ เพราะ น้ำมันมันอืดมากๆ กับไม่ค่อยแถมน้ำ แถมอะไรเลย เลยไม่ค่อยเติม

เติมแต่บางจากกับ Esso

อีกปั้มที่ไม่เติม คือ Shell เพราะเอาเปรียบไม่แพ้ ปตท ชอบ(แอบ)ขึ้นราคาน้ำมันก่อน
ไปฉี่อย่างเดียวจริงๆ ครับ...ไม่ชอบ Shell ครับ น้ำมันเทพแค่ไหนแต่เอาเปรียบผมไม่เติม (ผมคนจน เขาชอบขายแต่น้ำมันแพงๆ สูตรพิเศษ)

ถามว่าจะ anti ไหม คงไม่ครับ เพราะผมเน้นโปรเป็นหลัก ถ้า ปตท แถมน้ำ อืดบ้างผมอาจเติมเพราะของเขาแลกอะไรได้มากกว่า บางจากครับ

Esso ผมเติมเฉพาะช่วงที่มีแลกซื้อ Mac กับเบื่อบางทีที่บางจากไม่ยอมแถมน้ำ บางจากมีปัญหาเรื่องการแถมน้ำมาก ไม่ยอม stock ไว้เยอะๆ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 22:19:37 »
อยากประท้วงจริงๆ ต้องซื้อev ขับครับ
เราคงหนีไม่พ้นไม่ว่าจะเติมตรงๆ หรือไปเติมยี่ห้อทางอ้อม

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 22:22:03 »
ผมเติมแต่ ปตทเป็นหลักครับ เบนซิน95 ถ้าไม่มีก็ E20

แต่ดีเซลเติมอย่างเดียว พรีเมี่ยม วิ่งดี กินน้ำมันเท่าๆกับ พวก Shell หรือปั้มอื่นเลยครับ ผมจับมาหมดแล้ว 0-100 80-120 เฉลี่ยในเมือง เฉลี่ยนอกเมือง ไม่ได้แน่กว่าปั้มอื่นเลยครับ แต่ผมไม่ใช้อย่างเดียวคือพวกสารหล่อลื่น

สำหรับเหตุการปัจจุบันผมมองว่าไม่เป้นสาระเลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 22:42:03 »

+รัวๆ เลยครับ มันก็เป็นเช่นนี้แล  ทุกวันนี้เติมแค่ esso เสือนนอนกินนิ่มๆ เค้าขึ้นเราขึ้นสบายๆ และยอมปั๊มไม่หรูแต่ก็ยอม ไม่มีจริงๆ ก็ shell caltex ถึงจะรู้ว่ากลั่นมาจากที่ไหนก็ช่างมัน

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 23:30:34 »
ผมเฉยๆ นะครับ กระแสโซเชี่ยล มีทั้งบวกและลบ มีทั้งจริงและไม่จริง ข่าวลวง ข่าวหลอก ข่าวบิดเบือน หรือแม้กระทั้งใส่ร้ายป้ายสี ต้องชั่งใจดูครับ แต่ผมก็เห็น ปตท.กับบางจาก ลดราคาน้ำมันก่อนล่วงหน้าปั๊มอื่นเสมอ แต่ถ้าสามารถลดราคาน้ำมันลงได้อีกสักบาทสองบาทต่อลิตรก็น่าจะดีครับ :)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 23:39:32 »
 ผมใช้บางจากตลอดเพราะใช้บัตรเครดิตกรุงศรีเติม 1,000 บาทได้ลด 10 บาทแถมน้ำหนึ่งขวด มีบัตรบางจากแก๊สโซฮอลล์คลับสะสมแต้มได้ด้วย ไม่ได้เติม ป.ต.ท.หลายปีแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 23:42:32 »
เรื่องปัญญาอ่อนของคนแค่บางกลุ่ม ประเทศนี้ไม่เคยพ้นเรื่องสไตล์นี้ แต่อยากจังอยากให้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว
เพราะการประท้วงป.ต.ท.ทำให้รัฐบาลได้รับผลกระทบเต็มๆ ผู้มีอำนาจในรัฐบาลก็เป็นกรรมการป.ต.ท.ด้วย เขาสวมหมวกสองใบ และถ้าจะให้ประท้วงโดยไม่เติมน้ำมันเลยคงเป็นไปไม่ได้เพราะเป็นของจำเป็นที่ต้องใช้

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 23:48:41 »
แล้วต่อไปถ้าทางด่วนขึ้นราคาจะบอยคอตไม่ขึ้นทางด่วนด้วยมั้ยครับ  ;D

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 23:55:09 »
ไม่ค่อยได้เติม ปตท อยู่แล้ว เลยไม่ได้สนใจ รวมทั้งราคาน้ำมันพรุ่งนี้มันจะขึ้นหรือจะลง ผมเน้นสะดวกมากกว่าแลกกับเงินแค่ 20บาท แต่ถ้าวันไหนจำเป็นต้องเติม(ลืม)แต่ดันตรงกับวันที่แห่มาเติมกัน อันนี้มีเคืองเพราะต้องรอนาน(เคืองตัวเองนะ ที่ดันลืมเติม)

แต่ช่วงนี้ดันไม่ค่อยลืมเติมน้ำมันซะด้วยสิ ก็เลยไม่มีเหตุจำเป็นต้องแวะ ปตท เลยอินเทร็นด์ไปในตัว