ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 26 พฤษภาคม 2018  (อ่าน 3601 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1558009984308213

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2018, 13:20:45 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ boomerang

• Newbie
  • *
ที่จอดรถคอนโดเป็นแบบแถวตอนลึก (เหมือนจอดติดไฟแดง) ทำให้รถโดนเข็นอยู่ตลอด

อยากถามว่าการเข็นรถไปมา (บางทีขึ้นเนิน) จะทำให้ช่วงล่างรถมีปัญหาหรือไม่ครับ กังวลว่าจะทำให้ชิ้นส่วนเสื่อมเร็วกว่าปกติ เช่น ระบบโช๊ค หรือพวงมาลัยเป็นต้น

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
วงการรถยนต์ มีโอกาสหวนกลับไปสู่ยุคเก่า ที่เน้นMechanism มากกว่า Electronic ไหมครับ
เพราะทุกวันนี้รู้สึกว่ารถใหม่ มันไม่ทนเลย ตอนแรกๆเป็นในรถยุโรปตอนนี้เริ่มลามมารถญี่ปุ่นแล้ว

หรือว่ารถยนต์จะกลายเป็นสินค้าอุปโภค ที่ใช้5ปีแล้วทิ้งหรือเปลี่ยนคันใหม่

อยากทราบแนวคิดพี่ ต่อเรื่องนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
มีแพลนเก็บเงินซื้อรถปีหน้าหรือปี2020 พิกัด 1500cc ฮอนด้าจะมีตัวใหม่มั้ยคับ และอีโคคาร์ค่ายอื่นๆจะมีตัวใหม่มั้ย

ออฟไลน์ TigerTing

• Newbie
  • *
MG ZS กับ Mitsubishi Xpander อยากทราบข้อดี ข้อเสีย ถ้าจำเป็นต้องเลือก ควรเลือกรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้จะซื้อรถให้ภรรยาใช้ ผมให้เลือกระหว่าง Altis 1.8s, Civic 1.8 EL, Hrv E limited สรุปเธอชอบ Hrv ครับ
ช่วงนี้เข้าไปสิงใน Club และหาข้อมูลต่างๆพอสมควร พบว่ามีคนบ่นเรื่อง Defect การประกอบและช่วงล่างหลังเยอะมาก
ตอนนี้ภรรยาใช้รถบริษัท (City 2014) หมดสัญญาคันนี้ประมาณเดือน ก.พ. 62

ผมเลยอยากจะขอปรึกษาทางทีมว่า ถ้าผมรอตัว Minor Change จะมีโอกาสที่ Defect ต่างๆจะถูกแก้ไขไหมครับ
หรือผมควรโน้มน้าวให้ภรรยาเลือกคันอื่นดี แนะนำได้นะครับ

ปกติภรรยาเป็น Sales ขับรถไม่เร็วมาก เรื่อยๆ ออก ตจว. บ้างแต่ไม่ไกลเกิน 200 km
แต่พ่อ, แม่ แก่แล้วอยากได้รถที่ขึ้นลงสบายกว่า City ครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
Honda civic ไมเนอร์เชนจ์ จะมาทันช่วงมอเตอร์โชว์ปีหน้าป่าวครับ

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
Ford Raptor ช่วงล่างดีกว่าค่ายอื่นอย่างไง?

ออฟไลน์ Draft_only

• **
Vios โฉมปัจจุบันนี้จะลากขายอีกนานไหมครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ใช้เพลงที่เปิดในรถตอนทำ The Clip อะไรบ้างครับ? พอดีชอบทุกเพลง
พอดีดูของ Clip ของ The Coup Channel จะใส่ชื่อเพลงไว้เลยไปหาฟังได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ Wee_TPK

• Newbie
  • *
Mitsubishi Xpander และ toyota rush จะมีโอกาสมาชายในเมื่อไทยเมื่อไร ครับ ข่าวเงียบจังเลยครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
กำลังจะซื้อ Mazda3 skyactiv 5ประตู มือสอง

มีปัญหาประจำรุ่นเยอะมั้ย

ควรซื้อรถที่ผลิตปีไหนครับ แล้วมีวิธีดูปีผลิตดูยังไงครับ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Mazda 3 minorchange การเก็บเสียง เทียบกับcivic1.8คันใหนดังกว่ากันครับ