ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อยครับ อยากทราบว่าคุณจิมใช้กล้องอะไร  (อ่าน 4954 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
พอดีไม่ค่อยได้สมัครสมาชิก ส่วนมากเข้ามาดูแต่รีวิวคุณจิมมี่
ดูทุกรีวิว คุณจิมมี่ถ่ายภาพได้สวยมากครับ กล้องสีสันสดใสมากครับ
เลยอยากทราบว่าคุณจิมมี่ ใช้กล่องรุ่นอะไรอยู่ครับ กำลังจะซื้อกล้องพอดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shyboy

• The coup
  • Sr. Member
Canon G11 หรือ G10 ครับผม ^ ^"

รอให้เจ้าตัวมาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าจำไม่ผิดไม่ใช่ G11 ครับ เป็นรุ่น SX อะไรสักอย่าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ChaLaLa

• Newbie
  • *
ผมว่าที่คุณ J!MMY ถ่ายรูปได้สวย อาจไม่เกี่ยวกับยี่ห้อของกล้องเท่าไหร่นะครับ

น่าจะอยู่ที่ความตั้งใจ กับ ความสามารถในการสร้างสรรงาน มากกว่า

เคยขอยืมกล้องคุณ J!MMY มาลองถ่ายดูอยู่เหมือนกันครับ การใช้งานก็ยาก ถ่ายออกมาดูที่ Monitor ก็งั้นๆ
แต่พอรูปมาลงใน Web ก็ตกใจที่ดูดีซะ

คุณคิดว่าการถ่ายรูปครั้งหนึ่งของคุณ J!MMY ใช้เวลาเท่าไหร่

เฉลย ครั้งนึ่งที่ผมเคยอยู่ในสถานะการณ์ด้วย 1 ชั่วโมง กับ 30 นาที

เฉลย 2 เนื่องจากการถ่ายครั้งแรกแสงไม่พอ กลับมาขอถ่ายซ่อมอีก 1 ชั่วโมง 30 นาที
         ถ่ายคร้งแรก กับถ่ายซ่อม ใช้เวลานานเท่ากันเลย รวมใช้เวลา 3 ชั่วโมง

ถ้าไม่เรียกว่ามีความตั้งใจสูงแล้วก็ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไร

เกร็ดเล็กน้อยในการถ่ายรูปของคุณ J!MMY
- จะถ่ายโดยไม่ใช้ Monitor มองผ่านช่องมองแบบโบราณมากกว่า เพื่อประหยัด Battery
- Battery จะไม่ใช้แบบ Charge เห็นเจ้าตัวบอกว่าสะดวกซื้อ (สงสัยที่ Charge หายไปแล้ว)
- กำหนดทำเลการถ่ายภาพไว้ในใจเสมอ เมื่อได้รถที่เหมาะก็จะขับไปถ่าย คงเหมือนกับมีทำนอง
    ไว้ในใจ แล้ว หาเนื้อเพลงมาลง

และผมเชื่อว่า การที่คุณ J!MMY นำภาพมาลงใน Web ซัก 10 ภาพ นั้นอาจจะถูกคัดจากจำนวนที่ถ่ายจริง 500 ภาพก็เป็นได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 10:15:47 โดย ChaLaLa »

ออฟไลน์ Valkilrey

10 จาก 500!!!!!!...

ออฟไลน์ ChaLaLa

• Newbie
  • *
10 จาก 500!!!!!!...

อันนี้เดานะครับ เดา

ส่วนรูปที่เหลือไม่ใช่ว่าจะไม่ดี เก็บไว้เป็นสต็อก เวลาจำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นะ คุณ Sha La La ก็ รู้ดีจัง....

ไม่ถึง 500 หรอกครับ แต่ราวๆ 200-300 รูปมากว่า

และไม่เสมอไป ขึ้นอยู่กับว่า ได้ภาพตามท่ต้องการแล้วหรือไม่ ถ้ายัง ก็จะกดจนกว่าพอใจไปข้างนึง

แต่อย่าง เคสล่าสุด Volvo ทั้ง 2 คัน
ผมหาโลเกชัน ในใจไม่ได้เลย

ก็เลยออกจะมั่วๆสักหน่อย

C30 ออกมาสวย แต่ S80 เดี๋ยวต้องคอยดู ว่าจะพอไหวหรือไม่

เพาะฝนตกถี่ยิบเหลือเกินช่วงนี้ หาโลเกชัน ลำบาก ตอนนี้ ขับตระเวณทั่วหมดแล้ว
ในละแวกย่านบางนา-ลาดกระบัง-ทับช้าง-ABAC บางนา  หมดเกลี้ยงจริงๆ

ใครจะอนุเครามะห์ โลเกชันได้บ้างไหมครับ?  มีอีก สามคัน ที่รอคิวอยู่เนี่ย  T_T

กล้อง ก็แค่ Canon Powershot SX10IS นั่นละครับ

จะว่าไป รอ Canon มาเป็นสปอนเซอร์ กล้องอยู่เนี่ย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ทุกรีวิวที่ถ่ายทำมาตลอดตั้งแต่ปี 2004 ใช้ Canon มาตลอดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 11:40:25 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
^
สนใจ Location นี้มั้ยล่ะครับ ไม่รู้จะเหมาะกับรถที่จะรีวิวหรือเปล่า แต่มันอยู่ไม่ไกลจากบางนาสักเท่าไหร่ครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
^
สนใจ Location นี้มั้ยล่ะครับ ไม่รู้จะเหมาะกับรถที่จะรีวิวหรือเปล่า แต่มันอยู่ไม่ไกลจากบางนาสักเท่าไหร่ครับ  ;)

สวยดีครับ  ;D

ออฟไลน์ Chris Evn

^

บรรยากาศเหมือนหนังสงคราม เยอรมัน ซักเรื่องเลย

โอ้ววว สนมากๆเลยครับ
ขอรบกวน โพยแผนที่นดนึงจะได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Blur

เคยไปดูแถวเชียงกงบางนารึยังครับ

ตึกแถว เครื่องกองเพียบ แต่ถ่ายรูปลำบากหน่อย

• Remember Life is Hanging in the Balance !
โอ้ววว สนมากๆเลยครับ
ขอรบกวน โพยแผนที่นดนึงจะได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

คุณจิืมน่าจะพอรู้จักน่ะครับ ที่ผมไปถ่ายคือ โรงไฟฟ้าบางปะกงครับ ขอเค้าเข้าไปดูสถานที่ข้างในครับ ถ้าไม่ใช่ข้างในโรงไฟฟ้าเค้าให้เข้าไปได้ครับ มีลานกว้างๆ ติดแม่น้ำ เห็นตัวโรงไฟฟ้าน้ำมันเก่าๆอยู่ บรรยากาศใช้ได้เลย

วิ่งบางนาตราด เลยทางลงทางด่วนบูรพาวิถีบางวัว ไปประมาณ 3 โลครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

เย้ยยย เค้าให้เข้าได้ด้วยหรือครับผม ต้อมีแลกบัตรอย่างไรบ้างไหมครับ?

โอ้ ขอบคุณมากเลยครับผม

ตอนแรกผมเข้าไปตรวจพนักงานในนั้นเลยเข้าได้สะดวกโยธินครับ... ;D

ตอนสองผมใส่ชุดธรรมดาเข้าไป เค้าก็ให้เข้าไปนะครับ แต่เค้าบอกว่าอย่าเข้าไปในเขตโรงไฟฟ้าแค่นั้น แต่แค่นั้นก็พอแล้วล่ะครับ มีโลเกชั่นดีๆเยอะเหมือนกัน แถมพื้นถนนสะอาดมาก! ไม่เหมาะกับชื่อโรงไฟฟ้าแห่งแรกๆ ของไทยเลย  ;)