ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับคำพูดที่ว่า ซื้อทำไมรถยี่ห้อนี้ เวลาขายราคาตก  (อ่าน 9471 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
โจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

มีกี่คนที่จะใช้รถจนกลายเป็นเศษเหล็ก แบบเอาไปถมที่ได้

หลายคน รวมทั้งผม เรื่องราคาขายต่อ เป็นอีกข้อนึง ที่ผมนึกถึงเวลาซื้อรถ ยิ่งบางคนซื้อรถมาใช้งานแล้วเปลี่ยนรถบ่อยๆ เรื่องราคาขายต่อ เป็นข้อแรกๆ ที่เขาคำนึงถึงเลย

ปล. โจทย์เขา โจทย์เรา ว่ากันไม่ได้ บางคนบอกคันนี้สวย บางคนยังบอกไม่สวย จะว่าเขาผิด เพราะคิดไม่เหมือนเรา ก็ไม่ได้ จริงไหมครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมก็เคยไม่แคร์ครับ

แต่หลังจากปล่อยรถคันที่บ้านไม่ได้เลย

หลังๆเลยแคร์ครับ

บางที ถ้าเงินไม่ได้เหลือ ที่จอดรถที่บ้านไม่มีมากพอจะทำพิพิธภัณฑ์

แคร์บ้างก็ดีครับ

การที่ของแต่ละอย่างจะเป็นที่นิยม(ตลาด/เกร่อ)ได้ บางทีมันก็บ่งบอกได้ถึงหลายๆอย่างครับ

ประสบการณ์ที่เคยใช้ ความสวยงาม หรือความ "ถูกใจ" คนส่วนใหญ่

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ตกไม่ตกอย่าได้แคร์ครับ เอาที่ชอบ บ้านรวยใครจะทำไม่อะ ประชด 5555

ออฟไลน์ O_o"

เคยใช้อยู่ยี่ห้อหนึ่งครับ สวยถูกใจยิ่งนัก ตอนซื้อยังไม่คิดอะไรครับ ใครพูดอะไรทักอะไร ไม่แคร์อยู่แล้ว

ผ่านมา 5 ปี จะเปลี่ยนรถ อยากขายจริงๆนี้สิครับ ถามเต็นท์รถไหน เห็นราคาแล้ว บางทีก็ต้องคิดเรื่องราคาขายต่อบ้าง  :D :D :D

จะจอดขายเองก็ตั้งราคาเอง เกือบปี ขายไม่ออกอีก มีแค่มาถามๆแล้วก็หายไป จนสุดท้ายก็ไปจบที่เต็นท์รถ

ออฟไลน์ kiwiwi

หลายคนตอบไปแล้วเรื่องคิดถูกหรือคิดผิด

แต่ถ้ามองลึกกว่านั้นอีกนิด เรื่องแบบนี้ก็อยู่ที่คนถามและตัวคนถูกถามเหมือนกันนะครับ

อย่างถ้าเป็นเพื่อนสนิท และรู้ถึงฐานะซึ่งกันและกัน มันก็เรื่องนึง

แต่ถ้าไม่รู้ถึงสถานะของแต่ละคน มันก็อีกเรื่องนึง

เช่น ถ้าผมเตือนเพื่อนที่ผมรู้สถานะทางการเงินเค้า ผมก็จะเตือนแบบนี้ครับ ประมาณว่าเฮ้ย มึงกัดฟันอีกแสนเดียวไปเอารถตลาดไม่ดีกว่าเหรอวะ อะไรแบบนั้น

แต่ถ้าผมรู้สถานะเค้า ผมก็คงไม่ถามหรือเตือนแบบนี้แน่นอนครับ เพราะเดี๋ยวเพื่อนมันจะหาว่าผมไปเจือกใส่
และการสนทนาผู้ที่รู้สถานะก็อาจจะเหมือนกระทู้ก่อนหน้านี้

เช่น เพื่อนขับเบ๊นซ์หรือโตต้า ผมก็อาจไปถามเพื่อนผมว่า อ้าวเห้ย ทำไมไม่ซื้อบีเอ็มหรือฮอนด้าฟระ อะไรทำนองนั้น

หรืออย่างทุกวันนี้ ผมไม่ขับรถยุโรปแล้วเพราะเเงินส่วนต่างมาเป็นค่าเทอมของลูกๆ ก็จะเจอเพื่อนถามเหมือนกัน ว่าไม่ชับเบ๊นซ์ บีเอ็มแล้วเหรอ

ก็เท่านี้แหละครับ การสนทนากันระหว่างคนสองคน อย่าเก็บเอามาใส่ใจเลย ถ้ามันไม่จริง

แต่ถ้าจริง ก็รับมาไว้พิจรณา ก็ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
จริงครับ
ถ้ารวย ขับชนไป
ไม่ซ่อม ขายซากทุกวันยังได้เลยครับ  8)

แต่ถ้ามีรถใช้คันเดียว(แบบผม) อันนี้ต้องดูแลกันนิดนึง  :P

ออฟไลน์ Cheze_Cake

เรื่องแบบนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก มันเป็นความเหมาะสมของแต่ละคนมากกว่า

คนที่ซื้อรถตลาด โดยมองเรื่องขายต่อด้วย ก็ไม่ผิดครับ เพราะเค้าก็จะคิดว่า ซื้อรถมาใช้งาน ถึงวันนึงก็ต้องเปลี่ยนรถ แล้วถ้าซื้อรถตลาด เวลาขายต่อ มันขายง่าย ไม่ต้องเหนื่อยในการหาคนซื้อต่อ หรือไปให้เต้นท์กดราคาจนทำใจลำบาก แล้วส่วนต่างในการขายต่อระหว่างรถตลาดกับรถไม่ตลาดสมมติว่าแสนนึง สำหรับเค้ามันก็เยอะนะครับ

ส่วนคนที่ซื้อรถไม่ตลาด เพราะชอบดีไซน์หรือสมรรถนะ โดยไม่คิดเรื่องราคาขายต่อ ก็ไม่ผิดเช่นกัน คนกลุ่มนี้รู้อยู่แล้วล่ะก่อนซื้อ ว่าราคามันจะตก แต่เค้าไม่แคร์ เพราะเค้าก็ถือว่าเค้าได้ซื้อรถที่ชอบ เวลาขับแล้วมีความสุข สมรรถนะดี อันนี้เค้ามองเรื่องนี้คือความคุ้มค่าของเค้าไปแล้ว

ดังนั้นไม่ต้องคิดมากครับ เราลองมองดูตัวเองว่าเราเป็นคนกลุ่มไหนแล้วเลือกให้เหมาะกับเรา แค่นั้นก็พอแล้วครับผม
สรุปจบในเม้นเดียว
+1ครับ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Staples

ดีกว่า คนพูดว่า ซื้อเจ้าตลาด แล้วราคาไม่ตก พอจะขายจริง ราคาพอๆ กับเจ้าอื่น คนพูดก็ไม่รับผิดชอบคำพูดด้วย

ออฟไลน์ Barracuda

ผมให้ความสำคัญกับการแสดงออกความเป็นตัวตนผมมากกว่าเงินจำนวนนึง

คนขับจากัวร์แถวบ้าน เคยพูดมาครับ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Up to Gu ในใจครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rega

ผมเคารพการตัดสินใจของครอบครัว ณ เวลานั้น คือสมบูรณ์แล้ว

ขอให้มีความสุขกับรถคันโปรดครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ tatum0022

แล้วแต่คนครับ ของผมราคาขายต่อเป็นเรื่องสำคัญ เพราะต้องเปลี่ยนบ่อย มีรถหลายคัน ถ้าขาดทุนทุกคันนี่ไม่ไหวครับ และรถที่มีราคาขายต่อดี สิ่งที่มักจะได้มาด้วยคือ การบำรุงรักษาที่ต่ำกว่า และหาอู่ง่ายกว่า เวลาวิ่งงานต่างจังหวัด หาที่ซ่อมง่าย ไม่ต้องขึ้นยานแม่ เวลาซื้อคันใหม่ก็มีทุนไปต่อได้ดีกว่า และเวลาปล่อยก็รอไม่นาน พวก jazz vigoตอนเดียว เบนส์ เป็นอะไรที่ปล่อยได้เร็วครับ เคยใช้ E34 กว่าจะปล่อยได้รอไป 2 เดือนครับ แต่ถ้าเป็นคนชอบยี่ห้อนั้นๆ จริงๆ ก็จัดไปเถอะความความสุขของเรา
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ รถสีเขียว

ผมสนใจเรื่อง ราคาขายต่อ และการซ่อมมากครับ

ขอพูดหน่อยนะครับ

เมื่อปี 2011 ผมซื้อ March มา ปี 2017 ขายออกไป

ถ้าวันนั้นผมซื้อเจ้า Vios J Eco ในราคา 5.49 แสนแทนที่จะเป็น March ราคา 4.59 แสน

ผมเชื่อว่า ทุกวันนี้ผมยังคงใช้เจ้า Vios อยู่ครับ

ผมว่าราคาขายต่อสำคัญ แต่ค่าซ่อมดูแลก็สำคัญ

ถ้าตัวรถจุกจิกแบบ March บีบให้ผมต้องขาย ผมเสียค่าใช้จ่าย 2 ต่อ คือ ผมเสียมูลค่ารถยนต์ที่ลดลงไปของ March
และต้องเสียเงินซื้อ Ativ

ถ้าจบที่ Vios ที่ทนทานและใช้อยู่ ผมก็ไม่ต้องเสียตัง 2 ต่อครับ ราคาขายต่อตอนนี้ ก็ยัง ok กว่า March นิดๆ (ไม่ต่างกันมาก)
แต่ใช้ได้ยาวๆ ผมว่าคุ้มนะครับ

อย่างผมตัดค่าเสื่อมรถปีละ 10%

ถ้าเป็น Vios ที่ใช้ได้ยาวๆ ผมคิดว่าผมคงใช้จนปีที่ 9-10 แน่ๆ ถึงตอนนั้นขายได้ราคาเท่าไหร่ผมก็เอาแล้วครับ

เป็นกำไรที่ไปต่อยอดคันใหม่ได้สบาย

คุ้มกว่าขายซื้อๆ ครับ

ออนไลน์ AkE

ผมคิดครับ คิดว่าคนไม่ได้จ่ายเงินไม่น่ามายุ่งครับ จะซื้ออะไรก้เรื่องของเราถ้าซื้อแล้วฉลาดมากก้ซื้อของตัวเองให้ดีครับ ส่วนใหญ่พวกพูดจาแบบนี้คือ ขี้อิจฉา, อยากข่ม, อยากโชว์ เพื่อนผมคนไหนเป็นแบบนี้ผมเลิกคบหมด 5555

ออฟไลน์ WTF

ถ้าตอบแบบเอาเท่ห์ก็ต้องบอก ซื้อรถมาใช้ ไม่ใช่ซื้อมาขายต่อ

แต่ถ้าตอบจากใจ ก็ต้องบอกว่า เราชอบ ล่ะครับ ต้องทำใจเวลาขาย 

แต่ถึงเวลาขายต่อจริงๆได้ราคาน้อยมาก ก็คงรู้สึกเสียดายบ้างแหละ อย่างวอลโวซื้อมา 2 ล้านกว่า ขับไปสามปี ขายได้ 8 แสนเอง ถ้าเป็นฮอนด้า 1.8 ล้าน ยังอาจขายได้ 1.3 ล้านได้

ส่วนผม จะซื้อรถ ต้องมีอีก factor คือต้องมีโชว์รูมหรือศูนย์ใกล้บ้านหรือที่ทำงานเท่านั้น เพราะไม่อยากเสียเวลาเข้าศูนย์ ซึ่งตอนนี้ก็มี แค่ honda mitsu และ mazda

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
บางตรรกะบางทีก็ป่วยการจะโน้มน้าว เพราะเหตุผลของอีกคนที่อาจจะดูไร้สาระกับอีกคน

ออฟไลน์ Nonlamer

ไม่ได้คิดอะไรครับ คนเรามีเหตุผลในการเลือกซื้อสินค้าไม่เหมือนกัน ทำให้เข้าใจเหตุผลของอีกฝ่ายได้ยาก บางครั้งตัวเราเองก็เป็นโดยไม่รู้ตัว
ผมเองก็เป็นครับ พวกนาฬิกาหรูเรือนละเป็นล้านบาท เสื้อผ้าแบรนด์เนมแพงๆ กระเป๋าถือผู้หญิงราคาสุดโต่ง กางเกงยีนส์ราคาหลักหลายหมื่นบาท
ไวน์ราคาแพงๆ ที่ตัวเองชิมแล้วงงว่าเข้าถึงรสชาติกันได้อย่างไร เป็นต้น ผมไม่เข้าใจ แต่เขาคงมีเหตุผลของเขา

ส่วนรถยนต์ ยกอย่างเช่น พวกอวยรถซัดโค้งดีๆช่วงล่างแข๊งเป็นเกวียนไม่ลืมหูลืมตาก็มีเยอะ พวกนี้ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมรถตลาดขายดี และบอกแต่ว่าคนบ้านเราโง่ ซื้อเพราะแบรนด์ เป็นต้น

เยอะแยะครับ นานาเหตุผล ....... และเท่าที่อ่านจากโพสแรก ถ้าฝั่งตรงข้ามพูดแบบนั้นจริงๆ ผมไม่เห็นว่าจะมีอะไรที่ต้องมาน้อยใจนะครับ แค่อธิบายเหตุผลของเราไปก็จบ เค้าก็ไม่ได้โจมตีอะไรนี่ครับ
อย่างที่บอก คือบางคนก็ไม่เข้าใจเหตุผลของเรา ถ้าอธิบายดีๆและให้เหตุผลในตัวสินค้า และตราบใดที่ยังคุยอยู่ในตัวสินค้าไม่ออกนอกลู่นอกทาง ยังไงก็ยิ้มๆให้กันได้ไม่มีปัญหาหรอกครับ 
แต่ถ้าเจอคนที่ไม่เข้าใจแล้วมาด่าถึงตัวบุคคล อันนี้ไม่น่าคบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 16:03:06 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ lexus

ตอนจะซื้อผมก็คิดแบบนั้นแหละครับ ความชอบมันบังตา ซื้อมาใช้งาน จะกลัวราคาขายต่อทำไม
แต่วันนี้ผมคิดอีกแบบเลยครับ น่าจะเชื่อที่เค้าเตือนตั้งแต่แรก
ปล.fiesta 1.6 เห็นราคามือ2แล้วไม่กล้าขายเลยฮะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

การที่มีคนblaim เรา ควรแบ่งเป็น2 กลุ่ม
1. คนที่เราแคร์
2. คนมี่เราไม่แคร์

กลุ่มแรก เขาห่วงเราครับ.  ก้ออธิบายเขาไปดีๆ.
กลุ่มสอง. ก้แบอกไปว่า. เราขอบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ Yangyang

พูดกะเรายังไม่เท่าไหร่ มาพูดกดดันแม่ด้วยนี่ซิ ดีที่แม่ไม่สนใจ
รุ่นนี้ราคาตกซื้อทำไม ไม่ซื้อยี่ห้อนี้ล่ะ
.
.
ก็เข้าใจได้ใน logic แกเพราะแกเล่นแต่รถมือสอง ผมไม่ชอบรถมือสองแล้วก็ไม่แคร์ราคาขายด้วย ไม่ใช้แล้วก็ขายทิ้งๆไปแค่นั้น

วิธีคิดตรงข้ามกันสุดๆ

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าสนิทคงฟังครับ แต่ไม่สนิทคงบอกว่าเราชอบเหมือนพี่ท่านบน 8)

ออฟไลน์ keng

เงินกรู เรื่องของกรู   ::)

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ผมซื้อ รถ ดูเรื่องชื่อเสียงในเรื่องความปลอดภัยของรถรุ่นนั้นเป็นหลัก ส่วนรถรุ่นตลาดนิยมขายต่อราคาดี ก็ไม่เห็นผิดปกติอะไร เพราะกลุ่มที่ต้องเปลี่ยนรถใหม่บ่อยๆจำเป็นต้องตั้งธงไว้ คนละเป้าประสงค์กันไม่มีอะไรต้องไปว่าเขาครับ :-X

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เวลายอดขายออกมา เห็นคนในบอร์ดชอบกัดมาสด้า 3 บ่อยๆ รถเทพขายได้แค่นี้ ย้อนแย้งๆ 5555

ออฟไลน์ off_033

ตอนจะซื้อผมก็คิดแบบนั้นแหละครับ ความชอบมันบังตา ซื้อมาใช้งาน จะกลัวราคาขายต่อทำไม
แต่วันนี้ผมคิดอีกแบบเลยครับ น่าจะเชื่อที่เค้าเตือนตั้งแต่แรก
ปล.fiesta 1.6 เห็นราคามือ2แล้วไม่กล้าขายเลยฮะ
ถ้าขายเต๊นท์พี่แกกดราคาซะไม่อยากขาย

แต่ถ้าไปซื้อราคาไม่ต่างจากชาวบ้านมากนะ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ซื้อมาใช้หรอซื้อมาขายล่ะ

ออฟไลน์ V221

เป็นธรรมดาครับ ผมก็ใช้ทั้งรถตลาดกับไม่ตลาด SAABจะหนักสุดเพราะตอนขายมือสองไม่มีที่ไหนรับซื้อเลย หลังๆVolvoก็ราคาตกเอาเรื่องเหมือนกัน คาดว่าAudiก็คงจะตกแรงเช่นกันครับ ทำใจเอา

ออฟไลน์ Koong

สรุปว่า  อย่าไปคิดแทนคนอื่น และอย่าไปคิดว่าคนอื่นจะต้องคิดเหมือนเรา

คนที่แคร์เรืีองราคาขายต่อก็มีเหตุผลของเขา
คนที่ไม่แคร์ก็มีเหตุผลของเขา

ออฟไลน์ whoami

รถตลาดก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ

Altis หน้าแบน ก็รถตลาดแต่ราคามือสองเหลือพอๆกับ vios ปีเดียวกัน

เทียบกับ civic fd ราคามือสองต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมเห็นด้วยกับ คห. ข้างบนอย่างนึง .. ซื้อรถไม่ตลาด เวลาเสีย ซ่อมยาก เสียเวลานาน ราคาค่าซ่อมก็แพง (แพงนี้คือ หมื่นอัพต่อการเสียแต่ละอย่างนะครับ ) ขับญี่ปุ่นซ่อมแพงยังกะยุโรป อะไหล่ต้องวิ่งหา 3 เจ้า 4 เจ้า

สุดท้าย ทนใช้ไม่ไหวเพราะพังตลอด ๆ  ใครที่คิดว่าซื้อไม่สนราคาขาย ต้องดูด้วยว่า ซ่อมไหวมั้ย

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  อยู่ที่เงินในกระเป๋าล้วน ๆ ครับ ว่าจะเป็นยังไง เมื่อเวลาผ่านไป 4 -5 ปี .. .