ผู้เขียน หัวข้อ: ความทนทานของ SUV พื้นฐานเก๋งอย่าง Subaru XV เมื่อเทียบกับ Fortuner  (อ่าน 9350 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ดูหัวกระทู้แล้วอย่าเพิ่งด่าผมนะครับ ลองอ่านก่อน

กำลังมองหารถอเนกประสงค์ให้น้องซักคันนึง ไว้รองรับทุกโจทย์การใช้งานในชีวิต
- ขับในเมือง สุขุมวิท พระราม4 เอกมัย เน้นว่าขับง่ายจอดง่าย
- ขับเที่ยวตจว. ลุยออฟโรดทางดินบ้าง ขับผ่านคลองเล็กๆบ้าง ตามประสาวัยรุ่น
- ลุยน้ำท่วมในซอย ลุยถนนขรุขระเหมือนผิวดวงจันทร์ในกรุงเทพ
- ภาพลักษณ์วัยรุ่นๆหน่อย เฮกับเพื่อนได้ รับสาวได้ แม่ไม่บ่น

ที่บ้านมีตัวเลือกแค่ CRV กับ Fortuner (มีงบแค่ 1.2-1.3 ล้าน)
น้องอยากได้ XV มาก แต่ลุงๆป้าๆออกตังให้น้อง
ซึ่งว่ากันตรงๆ ลุงผมเชียร์ Fortuner แต่แกก็เป็นคนรับฟังเหตุผลเหมือนกัน

เลยขอถามตรงๆเลยครับว่า SUV พื้นฐานเก๋ง แต่อัพเกรดเป็นสายบู๊แบบ XV
พอจะวัดความทนทานกับ PPV อย่าง Fortuner ได้มั้ย
พอจะมีคลิป มีข้อพิสูจน์อะไรบ้างมั้ยครับ

คือว่ากันตรงๆ ผู้ใหญ่ก็ไม่เข้าใจเด็ก จะให้น้องมันขับ Fortuner เข้าสุขุมวิทมันก็เทอะทะ
ผมเชื่อว่า XV ที่สร้างมาเป็นขับสี่ ปีกนกใหญ่ๆ ล้อยางหนาๆ มันก็ทนไม่แพ้กัน
ทุกท่านคิดว่าไงครับ??

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
XV คงทนสู้Fortuner ไม่ไหว แต่โจทย์ที่ให้มา XV น่าจะพอไหว ถ้าคลองที่ข้ามนั้นไม่ลึกมาก เพราะ XV เตี้ย กว่า fortuner
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Tien.W

SUV มันคงทนทานสู้ PPV ไม่ได้หรอกครับ ขนาดชิ้นส่วน / บู๊ชต่างๆ ก็ต่างกันลิบละ

PPV สร้างมาบนพื้นฐานปิคอัพ รถเพื่อการพาณิชย์ เน้นทนทาน ถึก การดูแลต่ำ แต่ก็ต้องแลกกับการทรงตัว และ ความสะเทือน ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ลุยน้ำท่วมขังผมว่า ถ้าในเมือง xv ใหม่น่าจะทำได้ดีในระดับนึงนะ เพราะระยะต่ำสุดใต้ท้องสูง 220 การลุยระดับ กลางผมว่าน่าจะทำได้ดีเลยละ
แต่ถ้าลุยหนักเป็นออฟโรดเลย ยังไงฟอจูนเนอร์มีภาษีเหนือกว่า เพราะมันคนละแบบกัน แต่ถ้าใช้ชีวิตประจำวัน นานๆลุยทีระดับกลาง XV เหลือๆ ผมยังเล็งอยู่เหมือนกัน ขับในเมืองออกต่างจังหวัดบ้าง แต่ไม่ต้องกังวลขนาดตัวรถ XV ตอบโจทย์เยอะเลยสำหรับตัวผมเอง

ออฟไลน์ Sit: )

ขอเพิ่มcx5 เข้ามาให้เลือก
ผมไปลอง crv ผมว่าเบาะหลังแปลกๆ
ลังเลว่าแม่จะนั่งสบายไหม แต่พอไปลองcx5 ผมว่าเบาะทุกที่นั่ง สบายหลังและสะโพกกว่า

Suv ไม่ทนเท่า ppv  เพราะมันพื้นฐานกระบะ
แล้วแต่ว่าจะใช้ลุยขนาดนั้นไหม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ยังไง ๆ ก็เชียร์ XV ครับผม

Fortuner มันใหญ่ไป เทอะทะไป ภายในก็ไม่ได้กว้างเหมือนภายนอก 

ผมเสนอ Forester อีกคัน 8)

ออฟไลน์ bravo

ผมก็สนใจรถ SUV เหมือนกัน ดูๆ ไว้ 3 รุ่น

CR-V
CX-5
Forester

ก็เลยเข้าไปเก็บข้อมูลทั้ง 3 ค่าย
ก็ต้องถอดใจกับค่าย Subaru ครับ รถเกิดอุบัติเหตุบางเคส ย้ำบางเคส รออะไหล่ รอซ่อม นาน 5-6 เดือนเลยครับ
ขนาดผมขับรถ แทบจะไม่เกิดอุบัติเหตุเลยก็ตาม แต่ถ้ารอซ่อมนานขนาดนี้ก็รับไม่ไหวครับ

ดังนั้น ถ้าไม่อยากขับ Fortuner ก็เอา CR-V ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Suchya

• Newbie
  • *
เคยขับxv ของน้อง ที่ความเร็วสูง handling ดีพอไปกับ bmw serie3 เหนือกว่า Lexus ct200h แต่ถ้าจะเอาไปลุยคลองคงไม่รอด ทั้ง crv ,xv ,cx5 ถ้าเป็น fortuner คงเหมาะกว่า เคยขับฟอร์จูนเนอร์ไปโคราช 120-140 ก็handling ไม่ค่อยดีแล้ว  ในเส้นทางเดียวกัน เคยขับฟอร์ดranger wt   ที่ความเร็ว 140 ถึง 160 Handling ยังให้ความมั่นใจอยู่ ถ้าเป็นฟอร์ดเอเวอร์เรส บาลานซ์ด้านท้ายดีกว่ากระบะเปิดของ ranger wt handling น่าจะดีขึ้นไปอีก ดีทั้ง off road on road แนะนำให้ไปลองขับ 3 รุ่นนี้ชอบ รุ่นไหนค่อยตัดสินใจซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 19:08:54 โดย Suchya »

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
ความทนทาน คิดว่า XV คงสู้ Fortuner ไม่ได้ครับ พื้นฐานรถต่างกันขนาดนั้น
แต่ถ้าจากรูปแบบการใช้งาน เชียร์ XV ครับ อยากให้มองที่การใช้งานประจำก่อน ผมใช้อยู่ ตจว ขับเข้า กทม ทีไรอยากเปลี่ยนเป็น city car ขับ XV ยังว่าเทอะทะเลย ลุยเล็กๆ น้อยๆ ไปได้ครับ ใช้ขับเข้าสวนปาล์มที่บ้าน ก็ไปได้เรื่อยๆ
ตอนออกมาใหม่ๆ ขับขึ้นภูลมโล บอกแฟนว่าขับสี่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ขับถึงข้างบนไปเจอแจ๊สจอดอยู่ เงียบเลย

ออฟไลน์ Auto

การลุยแค่นั้น   Subaru XV  ก็เพียงพอแล้ว   ความทนทานค่าอะไหล่ ค่าซ่อม ค่าบริการ สู้ Fortuner  ไม่ได้ สักอย่าง ถ้าใช้งานแค่นั้น Crossover 4wd  เพียงพอครับ

Fortuner  2.7 4x4 รถผมลุยระดับนี้      ซึ่งระดับนี้ Subaru XV   ไปไม่ได้อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 19:27:14 โดย Auto »

ออฟไลน์ yod artstu

ตามโจทย์ ผมว่า CHR ก็ได้นะครับ แค่ใต้ท้องรถไม่สูงพอที่จะข้ามลำห้วย

xv ลำพังตัวรถ ช่วงล่างดี บังคับควบคุมดี อัตราเร่ง อืดกว่า jazz gk เล็กน้อย
ศูนย์ ถ้าเปลี่ยน หรือเคลมของ รอนาน พวงมาลัยลอก รอ5เดือน

แต่ fortuner เคยขับอยู่ 7 วัน รุ่น 2.4 ขึ้นดอยแรงไปได้เรื่อยๆ สบายๆ
แต่อย่าแซงใครเค้าเพราะ 2.4 หมดไว
ช่วงล่างทางตรงพอได้อยู่แต่ถ้าเจอถนนคอนกรีตจะเต้นแบบ ที่บ้านบ่นตลอดทาง
ถ้าจะซื้อคือไม่เอาแบบนี้ ช่วงล่างจริงๆจะว่ามันนุ่มย้วยในบางกรณีก็ว่าได้
วิ่งในเมืองแบบรถติดๆเชียงใหม่ก็ค่อนข้างเทอะทะ
แต่รวมๆ ขนของสบาย ที่นั่งกว้างกว่า xv มุมมองด้านหน้า ไม่ต่างกับ xv
คอนโซลหน้าออกแบบมาดูอึดอัด navi ใช้ยากมากๆ
แต่รวมๆ ผมโอเคนะ เพราะเกียร์ไม่เย่อแบบ cvt

ถ้าดูแลเอง ไม่อยากใช้ชีวิตยุ่งยากตอนเคลม ก็ toyota honda ครับ
xv ศูนย์ใหญ่รอนาน งานซ่อมไม่ประณีตเท่าตอนสมัย xv ขายน้อยๆในช่วงแรก
ปล xv ตัวปัจจุบันมีแต่เบาะผ้าครับ

ส่วนตัว ก็ชอบ ppv นะครับถ้าเอามาใช้เที่ยว ใช้ทุกวันกลางเมืองรถติดๆแน่นๆ ไม่ค่อยไหวครับ
: )

ออฟไลน์ akewizard

ขออนุญาตแจกแจงนิดนึงครับ  รถอย่าง Fortuner,Pajero sport,Mu-X,Ford Everest มันคือรถ SUV แท้ๆครับ
ส่วนรถอย่าง XV,Forester,CR-V,MAzda CX-5 จะถูกเรียกว่า Crossover SUV หรือ Crossover สั้นๆ

การไปเรียก SUV ว่า PPV แล้วเรียกรถ Crossover ว่า SUV อาจจะทำให้บางคนสับสนในประเภทรถได้ และจะสับสนไปถึงข้อจำกัดในรถแต่ละแบบด้วย
(บ้านเราเรียก PPV กันติดปากก็ไม่เป็นอะไรครับ แต่เน้นหน่อยว่ามันคือ SUV เวลาเข้าไปหาดูข้อมูลในเวปต่างประเทศจะได้ไม่สับสน)

........................

รถอย่าง Subaru XV โดยพื้นฐานมันคือรถเก๋งแม่บ้าน Impreza เอามายกสูงดีๆนี่เองครับ
เทียบกับ Fortuner ที่เป็น SUV ใช้โครงสร้างที่ทนทานกว่า รับน้ำหนักได้มากกว่า ตัวรถยกสูงกว่า และช่วงล่างออกแบบมาให้ทนทานกว่า ความทนทานรวมก็ต้องยกให้ Fortuner ไปครับ

แต่ XV ก็ไม่ได้อ่อนแอขนาดเอาไปวิ่งทางลูกรัง หรือลุยโคลนนิดๆหน่อยแล้วจะพังครับ มันก็ไปได้พอประมาณ
ขับลุยน้ำได้พอประมาณ เครื่องไม่ดับ แต่น้ำจะเข้าตัวรถรึเปล่าก็อีกเรื่องนะ (ลุยได้ประมาณ 40 ซม. ถ้าลึกกว่านั้นน้ำเข้าห้องโดยสารแน่นอน)
ผมเห็นบางคันในกลุ่ม club เอาไปทำช่วงล่างเพิ่ม ใส่ยาง A/T กลายเป็นรถ 4X4 ไว้ลุยได้เฉยเลย

ออฟไลน์ seeker

ทรกว่าคืออะไรครับ
ถ้าไปวิ่งออฟโรดเลย ppv คงดีกว่า
แต่ความสบายยังไง suv ก็สบายกว่า ขับคล่องกว่า xv, crv, cx-5 ก็ได้หมด

ออฟไลน์ bodin

PPV อย่าง Fortuner  ในเมืองไม่น่าใช้ครับ จอดยากกว่า XV CRV เช้าซอยแคบๆก็เหนื่อย :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความทนมันสู้ไม่ได้อยู่แล้วครับ
คิดซะว่าซื้อรถเก๋งที่ลุยน้ำได้ ขนของได้ รถไม่ใหญ่เกินจำเป็น เหมาะกับวัยและลักษณะการใช้งาน

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวผมเชียร์ CRV ครับรถยกสูงหน่อย ลุยน้ำท่วมพอได้ คิดว่าสูงกว่า XVนะ ขึ้นลงไม่ลำบาก
ยี้ห้อคุ้นตา ลุงๆป้าชอบ เรื่องอะไหล่ หรือศูนย์หมดห่วง
ฟอจูนเนอร์ถ้าใช้ในเมืองจะต้องปรับตัวพอควรครับ ที่จอดรถในเมืองจะบีบให้แคบเพื่อให้จอดได้หลายๆคัน

แต่ความทนยังไงฟอจูนก็กินขาดครับเค้าคือกระบะ 7ที่นั่งมีโครงแซสซีอยู่ข้างใน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
คำตอบมันมีในโจทย์อยู่แล้วครับ ต้องตอบทุกโจทย์การใช้ชีวิต ยังไงต้อง Fortuner ครับ

เอามาแล้วเปลี่ยนช่วงล่าง ผ้าเบรค จานเบรค ก็ขับดีขึ้นมากแล้วครับ ในเมืองเดี๋ยวนี้ก็ขับไม่ยากแล้วครับ เซ็นเซอร์รอบคัน มีกล้องมองหลังอีก ขับง่ายขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

สุขุมวิท???
เทอะทะ???

รถที่กว้างกว่า และยาวกว่าฟอร์จูนเนอร์วิ่งเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ jew3d

• Newbie
  • *
xv มันก็พอลุยได้ครับ ถ้าทางไม่ได้เป็นโคลน ตอนออก อาทิตย์แรก

ก็เอาไปลอง บ้านป้าเกล็นเลย สนุกสนานทั้ง ผัว เมีย

ออฟไลน์ the kit

ขับสนุก XV
ทนถึก ทนทาน กระบะดัดแปลง PPV
"Make It Count"

ออฟไลน์ rapee001

ทางฝรั่งยังเอา XV ไปลุยโคลนตามพวกกระบะอยู่

เผลอๆอาจทนกว่าที่คิดเพราะพื้นฐานมันคือ Impreza ที่เคยเอาไปแข่งแรลลี่ ต่อให้ตัวปัจุบันไม่ได้แข่ง wrc แล้วก็เหอะ

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
ลุย offroad เบาๆ ได้ ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่จะทนทานเหมือน For ไหม คงสู้ไม่ไหวแน่นอน
แต่ก็ต้องชั่งใจครับ ขับในเมือง XV สบายกว่าเยอะแน่นอน

ได้อย่าง ก็เสียอย่างครับ
แต่ไม่ได้ใช้เงินตัวเองออกรถ แนะนำให้ตามใจคนซื้อครับ

ออฟไลน์ sayuno

• **
ถ้าไลท์สไตท์น้องเป็นแบบนี้ XV เถอะครับ ฟอร์จูนเนอร์มันใหญ่เกินไปไม่ค่อยคล่องตัวในเมืองเกียร์ก็ตอบสนองแบบต่อเนื่องไม่ค่อยทันใจ เหมาะสำหรับผู้ใหญ่ๆ หน่อย ส่วนความทนทานก็ต้องยกให้เค้าไปครับ แต่ XV ก็ใช่ว่าจะเปาะบางซะจนลุยไม่ได้ ลุยได้ครับแต่สิ้นเปลื่องค่าบำรุงรักษาอาจจะมากกว่านิดหน่อย ความทนทานก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร เกิน 10 ปีอยู่แล้ว รถสมัยนี้แค่บำรุงรักษาตามระยะทางให้ตรงตามคู่มือเกิน 10 ปีแน่นอน จะเสียเปรียบแค่ค่าบำรุงรักษาจะแพงกว่าฟอร์จูนเนอร์เท่านั้นครับ ที่ห่วงถ้าจะเล่น XV คือ ไม่ใช่ค่าบำรุงรักษา แต่เป็นค่าซ่อมในกรณีอุบัติเหตุ อันนี้ถ้าอาการหนักๆ อาจจะไม่คุ้มค่าซ่อมครับ และเรื่องศูนย์ซ่อมมีไม่มากเท่าโตโยต้า แต่ผมก็เชียร์ XV นะครับเนื่องจากไลท์สไตท์ที่เหมาะสม ครับ

ออฟไลน์ thiti

• **
ตามหัวข้อ Fortuner  ทนทานกว่า SUBARU XV  แน่นอน
ตามรายละเอึยดเนื้อหา SUBARU XV เหมาะสมในการใช้งานมากกว่า

ในเส้นทางทั่วไปในประเทศไทย SUBARU XV มีความสามรรถไปได้ ยกเว้นเส้นทางที่เกินขีดจำกัดของรถที่เกี่ยวกับมุมไต่ มุมจาก และความสูงใต้ทัอง

ถ้าเลือก SUBARU ควรอัพเกรดไปรุ่น Forester  (มีส่วนลดราคาเยอะ / พาผู้ใหญ่ไปนั่ง ขึ้นทางด่วน ผ่านรอยต่อถนน ผ่านลูกระนาด เปรียบเทียบกัน 95% ผู้ใหญ่ชอบแน่นอน)

ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ของ SUBARU มีความฉลาดเทียบเท่า Land Rover  ดังนั้น ในเส้นทางที่ฝนตกเปียกลื่น เป็นโคลน ทราย กรวดหิน มันสามารถไปได้ง่ายกว่า มีความปลอดภัยจากการยึดเกาะถนน และส่งผลกระทบในด้านความสบายต่อผู้โดยสารดีกว่า Fortuner แน่นอน แต่ถ้าต้องป่ายปีน ลงหลุมลึก Fortuner จะสามารถทนแรงกระแทกได้ดีกว่า เสียหายน้อยกว่า

ผมแนะนำ SUBARU ครับ แต่ถ้าชอบเข้าป่าทุระกันดารด้วยก็ไปหา กระบะ 4 ประตู 4x4 เช่น Toyota Tiger เอามาเพิ่มไว้เล่นอีกคัน รถเข้าป่าไม่จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ไฟฟัามากนัก จะดูแลได้ง่าย เวลาเสียหายก็ไม่เสียดายมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2018, 11:40:47 โดย thiti »

ออฟไลน์ Sympho

ที่บ้านมี XV และ Fortuner ตัวเก่าใช้ ซึ่ง XV มันคงทนสู้ Fortuner ไม่ได้หรอกครับ

ไม่เคยคิดว่า XV มันคือ SUV เลยนะครับ มันคือเก๋ง 5 ประตู ยกสูง แค่นั้นเลย

เรื่องห้องโดยสาร ผมว่า Jazz ยังใช้ประโยชน์ได้มากกว่าอีก