ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆครับ Xiao mi Yi ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ  (อ่าน 9790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
คิดจะติดกล้องหน้ารถ ครั้งแรก ในชีวิต .. หาข้อมูลมาพอควร แต่ก็ยังไม่แน่ใจนัก ว่าจะเอารุ่นไหนดี

วันนี้ เจอร้านที่ศรีวรจักร ขาย Xiao mi Yi (HD, wi fi) ราคา 1800 บาท ประกัน 1 ปี

แต่ .. ไม่มีเมมโมรี่ การ์ดให้

คำถามคือ ...

1) ผมจบที่ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ? หรือ ผมโดนฟันหัวแบะ  :-[

2) ในราคาราวๆนี้ มีตัวอื่นที่น่าเล่นบ้างไหมครับ?

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
Re: เพื่อนๆครับ Xiao mi Yi ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 20:23:51 »
ซื้อออนไลน์ เจ้าดังๆ ถูกกว่าครับ ผมได้มา 1,390 บาท (ไม่มีเมมเหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Re: เพื่อนๆครับ Xiao mi Yi ตัวนี้ ราคานี้ โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 20:45:38 »
ผมได้มาตอนshoppeeจัดโปร เหลือไม่ถึงพัน ได้เมมด้วย ก็คุ้มราคาดีครับ มี appให้โหลดเพื่อต่อwifiเข้ากล้องดูภาพได้ด้วย
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:17:53 »
รุ่นนี้คุ้มราคาครับ

ผมได้มาจาก shopee เช่นกัน ราคาประมาณ 1300-1400 บาท ไม่รวมเมม

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:21:28 »
ใช้อยู่ครับ ผมต่อสายแปลงตรงหัวชารจไปเสียบที่ฟิวจุดบุหรี่แทนคับ ไม่เกะกะด้วย  ราคาผมได้มา 1200 ในแอพ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:23:33 »
รุ่นนี้ดูดีๆ ครับ มันมี 2 แบบ
คือแบบแพงกับแบบถูก
หน้าตาเหมือนกันแต่สเปกไม่เหมือนกัน คนเข้าใจผิดและซื้อผิดกันเยอะ
สำหรับผม ตอนนี้ผมว่าไม่คุ้มแล้ว
เพราะมีรุ่นใหม่ดีกว่า ในราคาประมาณนี้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 21:47:35 »
รุ่นนี้ดูดีๆ ครับ มันมี 2 แบบ
คือแบบแพงกับแบบถูก
หน้าตาเหมือนกันแต่สเปกไม่เหมือนกัน คนเข้าใจผิดและซื้อผิดกันเยอะ
สำหรับผม ตอนนี้ผมว่าไม่คุ้มแล้ว
เพราะมีรุ่นใหม่ดีกว่า ในราคาประมาณนี้
รุ่นไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 22:06:44 »
มันมี 2 รุ่นครับ
รุ่นแพงเลนส์กว้างกว่า และมีระบบเตือนชนคันหน้ากับระบบเตือนออกนอกเลน + ที่จุดบุหรี่เป็น USB 2 port
กับรุ่นถูกที่เลนส์แคบกว่าและไม่มีระบบเตือนชนคันหน้ากับระบบเตือนออกนอกเลน + ที่จุดบุหรี่เป็น USB 1 port

รุ่นบนผมเคยซื้อได้ในราคา 1,990 บาทเมื่อปีก่อน
รุ่นล่างผมเคยซื้อได้ 1,590 บาทครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 22:32:29 »
ผมได้มาตอนshoppeeจัดโปร เหลือไม่ถึงพัน ได้เมมด้วย ก็คุ้มราคาดีครับ มี appให้โหลดเพื่อต่อwifiเข้ากล้องดูภาพได้ด้วย

รุ่นนี้คุ้มราคาครับ

ผมได้มาจาก shopee เช่นกัน ราคาประมาณ 1300-1400 บาท ไม่รวมเมม

ซื้อออนไลน์ เจ้าดังๆ ถูกกว่าครับ ผมได้มา 1,390 บาท (ไม่มีเมมเหมือนกันครับ)

กำลังคิดเหมือนกันครับ ว่าน่าจะจัดจาก Shopee

แต่ ... ถ้าสินค้ามีปัญหา แอบกลัวๆเรื่องการเคลม (อาจต้องรอเปลี่ยนของนาน)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 22:34:27 »
มันมี 2 รุ่นครับ
รุ่นแพงเลนส์กว้างกว่า และมีระบบเตือนชนคันหน้ากับระบบเตือนออกนอกเลน + ที่จุดบุหรี่เป็น USB 2 port
กับรุ่นถูกที่เลนส์แคบกว่าและไม่มีระบบเตือนชนคันหน้ากับระบบเตือนออกนอกเลน + ที่จุดบุหรี่เป็น USB 1 port

รุ่นบนผมเคยซื้อได้ในราคา 1,990 บาทเมื่อปีก่อน
รุ่นล่างผมเคยซื้อได้ 1,590 บาทครับ

ขอบคุณสำหรับข้อสังเกตครับ ผมเองก็เพิ่งทราบ ว่ามีรุ่นบน กับรุ่นล่าง  :D

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 23:22:43 »
คุ้มราคาครับ
ซื้อมาทั้ง2รุ่น
เล่นได้ทั้ง2รุ่นตามงบเลยครับ1239กับ1530บาท
สำคัญที่เมม เอาclass10ครับ
ตัวแทนบางราย จะเป็นเมนูภาษาอังกฤษ บางรายจะเป็นภาษาจีน
แต่ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะตั้งค่าต่างๆผ่าน APP ในมือถือได้

ออฟไลน์ notamaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 23:27:22 »
ผมว่ามันไม่ชัดเหมือนตัวล๊อดแรกๆแล้ว ตอนนั้นซื้อเกือบๆ2พันใช้มาประมาณ2ปี
ล่าสุดท่าผมเพิ่งซื้อประมาณ2เดือน ราคาประมาณ1400(ที่ซื้อราคานี้เพราะอยากได้ที่ชาร์ตUSB2ช่องแท้ของกล้อง)
อ่านจากในเพจคนใช้กล้องรุ่นนี้ แอดมินก็พูดประมาณนี้ว่าปัญหาหาเยอะเหมือนกัน ให้ซื้อที่มีประกันจะเผื่อเจอปัญหาจะได้เคลม

ผมแนะนำลองหาข้อมูล Xiaomi Mi Dashcam หรือชื่อเก่า Xiaomi Mijia Car DVR Camera
ผมคิดว่าน่าจะดีและคุ้มกว่าXiaomi Yi Dash Cam ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 00:30:55 »
คุ้มราคาครับ
ซื้อมาทั้ง2รุ่น
เล่นได้ทั้ง2รุ่นตามงบเลยครับ1239กับ1530บาท
สำคัญที่เมม เอาclass10ครับ
ตัวแทนบางราย จะเป็นเมนูภาษาอังกฤษ บางรายจะเป็นภาษาจีน
แต่ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะตั้งค่าต่างๆผ่าน APP ในมือถือได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ เรื่องเมม class 10 ครับ

เห็นคนขายพูดอยู่เหมือนกัน (:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 00:33:34 »
ผมว่ามันไม่ชัดเหมือนตัวล๊อดแรกๆแล้ว ตอนนั้นซื้อเกือบๆ2พันใช้มาประมาณ2ปี
ล่าสุดท่าผมเพิ่งซื้อประมาณ2เดือน ราคาประมาณ1400(ที่ซื้อราคานี้เพราะอยากได้ที่ชาร์ตUSB2ช่องแท้ของกล้อง)
อ่านจากในเพจคนใช้กล้องรุ่นนี้ แอดมินก็พูดประมาณนี้ว่าปัญหาหาเยอะเหมือนกัน ให้ซื้อที่มีประกันจะเผื่อเจอปัญหาจะได้เคลม

ผมแนะนำลองหาข้อมูล Xiaomi Mi Dashcam หรือชื่อเก่า Xiaomi Mijia Car DVR Camera
ผมคิดว่าน่าจะดีและคุ้มกว่าXiaomi Yi Dash Cam ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ตัว Mijia ครับ ผมจะลองไปศึกษาดู

ถ้าเป็นไปได้ จะจัดหนึ่งตัวก่อน ในเดือนนี้  :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 02:57:16 »
ผมซื้อShoppee 1350เองครับแต่มันมีโปรนะ เกือบปีละ
ส่วนตัวอยากแนะนำให้เพิ่มงบเล่นตัวแพงกว่านี้อีกหน่อยคุ้มกว่าครับ

ตัวนี้กลางวันชัดใช้ได้ แต่กลางคืนต้องใกล้หน่อยถึงเห็นทะเบียนแต่ก็พอได้ เห็นเหตุการณ์ได้ชัดเจน

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 07:56:15 »
รุ่นนี้ QC ไม่ค่อยดีครับ เปิดมาต้องลุ้นเอามาจะขึ้นข้อความ error ตั้งแต่เปิดใช้เลยมั้ย

แนะนำซื้อแพงหน่อยแต่มีประกันกับตัวแทนไทยจะได้เคลมได้ไม่หัวร้อนตอนพังครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 08:00:24 »
Yi dashcam ถูกสุดเห็นขายกัน​ ใน​ shopee​ 11xx-1200 บาทแล้วนะครับ
เมนูจีน​ แต่ใช้งานง่าย

แต่ตัวยึดกระจกไม่ดี​ ถ้าเจอทางขรุขระ​ วีดีโอสั่นมาก

วีดีโอตอนกลางคืน​ คุณภาพโอเค

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 09:16:12 »
ใช้อยู่ครับ ได้มาจากแลกแต้มSCB

ดึงภาพลงแอปในมือถือได้เลย แจงไฟล์ละเอียดตามช่วงเวลา

ภาพกลางวันชัดมาก

กลางคืนพอได้

รวมๆ ไม่มีปัญหาอะไร
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 09:33:24 »
ใช้ Yi dashcam อยู่จะปีแล้วครับ ถือว่าคุ้มครับ ไห้ผ่านครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 09:40:07 »
ปัญหาเดียวคือ ถ้ารถต้องจอดตากแดดแบบจัดๆ ตากจริงจัง ตากทั้งวัน
แบตจะบวมได้ครัช
แต่ก็เป็นกันหมด
แต่ปัญหาของ yi คือ แกะยาก แบตที่เปลี่ยนใช้ไม่เหมือนชาวบ้าน หายาก

ถ้ามีปัญหาแบบนี้ ไม่เกิน2ปี แบตบวมทุกตัว

ถ้ารับได้ ก็ใช้ไปครัช สองปี แบตบวมจนรวนมากๆ หาเปลี่ยนแบตไม่ได้ ก็ซื้อใหม่เลย พันกว่าเอง คิดว่าซื้อความปลอดภัย

หรือไปเล่นตัวอื่นที่ใช้ capa แทนแบต

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:20:51 »
คุ้มค่าแถมทนดีครับ  มี wifi แต่เสียอย่างเดียว เลนส์มัน wide ไป มองทะเทียนมีนจะเล็กๆ  เห็นไม่ชัด  ต้องไปเปิดดูใน คอม
กะว่าจะเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน  แต่ไม่เสีย สักที 2 ปี แล้ว จอดตากแดด แทบทุกวัน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:56:30 »
ผมซื้อShoppee 1350เองครับแต่มันมีโปรนะ เกือบปีละ
ส่วนตัวอยากแนะนำให้เพิ่มงบเล่นตัวแพงกว่านี้อีกหน่อยคุ้มกว่าครับ

ตัวนี้กลางวันชัดใช้ได้ แต่กลางคืนต้องใกล้หน่อยถึงเห็นทะเบียนแต่ก็พอได้ เห็นเหตุการณ์ได้ชัดเจน

พอมีตัวไหน แนะนำได้ไหมครับ?   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:59:23 »
ใน Shoppee ล่าสุดเห็นราคาอยู่ 1100-1200 บาท ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 10:59:56 »
รุ่นนี้ QC ไม่ค่อยดีครับ เปิดมาต้องลุ้นเอามาจะขึ้นข้อความ error ตั้งแต่เปิดใช้เลยมั้ย

แนะนำซื้อแพงหน่อยแต่มีประกันกับตัวแทนไทยจะได้เคลมได้ไม่หัวร้อนตอนพังครับ

ห่วงเรื่องนี้ เช่นกันครับ

ถามที่ศรีวรจักร เมื่อวานนี้ ... ทางร้านบอกว่า ถ้าเสีย จากคุณภาพการผลิต มาเคลมได้

แต่กะว่า จะไปไอที ซิตี้ ฟอร์จูน ด้วย เพราะใกล้บ้าน ... มีอะไรเกิดขึ้น จะได้เคลมสะดวก

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:02:07 »
Yi dashcam ถูกสุดเห็นขายกัน ใน shopee 11xx-1200 บาทแล้วนะครับ
เมนูจีน แต่ใช้งานง่าย

แต่ตัวยึดกระจกไม่ดี ถ้าเจอทางขรุขระ วีดีโอสั่นมาก

วีดีโอตอนกลางคืน คุณภาพโอเค

ใช้อยู่ครับ ได้มาจากแลกแต้มSCB

ดึงภาพลงแอปในมือถือได้เลย แจงไฟล์ละเอียดตามช่วงเวลา

ภาพกลางวันชัดมาก

กลางคืนพอได้

รวมๆ ไม่มีปัญหาอะไร

รับทราบครับพ้มมม...  8) 8) 8)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:05:45 »
ปัญหาเดียวคือ ถ้ารถต้องจอดตากแดดแบบจัดๆ ตากจริงจัง ตากทั้งวัน
แบตจะบวมได้ครัช
แต่ก็เป็นกันหมด
แต่ปัญหาของ yi คือ แกะยาก แบตที่เปลี่ยนใช้ไม่เหมือนชาวบ้าน หายาก

ถ้ามีปัญหาแบบนี้ ไม่เกิน2ปี แบตบวมทุกตัว

ถ้ารับได้ ก็ใช้ไปครัช สองปี แบตบวมจนรวนมากๆ หาเปลี่ยนแบตไม่ได้ ก็ซื้อใหม่เลย พันกว่าเอง คิดว่าซื้อความปลอดภัย

หรือไปเล่นตัวอื่นที่ใช้ capa แทนแบต

ท่านพอแนะนำ ตัวที่ใช้ capacitor ในราคาไม่แรงมาก ให้ผมได้ไหมครับ?

ลืมนึกเรื่องแบตเสื่อมไปเลยแฮะ  :-X

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:08:24 »
คุ้มค่าแถมทนดีครับ  มี wifi แต่เสียอย่างเดียว เลนส์มัน wide ไป มองทะเทียนมีนจะเล็กๆ  เห็นไม่ชัด  ต้องไปเปิดดูใน คอม
กะว่าจะเปลี่ยนใหม่เหมือนกัน  แต่ไม่เสีย สักที 2 ปี แล้ว จอดตากแดด แทบทุกวัน

ได้สักสองปี ถือว่าคุ้มแล้วครับผม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:23:45 »
ลองดู AZDOME 4K มี wifi และ gps ในตัว
ผมเพิ่งได้มาลอง โดยรวมดีกว่า yi

หรือ Blackview DAB 201 ก็เคยใช้ ภาพดี
แต่ที่เจอคือถ้าไม่ใช้หลายวันหรือใช้สักพักจะมีปัญหา
เครื่องปิดเอง ต้อง format card ใหม่ถึงเป็นปกติ
ส่วนกล้องแบบ Capa ดีกว่าแบตจริง แต่ราคาประมาณนี้ผมยังไม่เจอรุ่นที่ภาพสวยสเปกดี
ถ้ามีแนะนำรบกวนแนะนำด้วย

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:36:26 »
ใช้ Yi dash cam ดีกว่าครับ
สำหรับติดรถโดยเฉพาะ
Xiao Mi Yi มัน Action Camera ครับ ไม่เหมาะจะเอาไปติดในรถ

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 11:54:23 »
Yi Dashcam รุ่นนี้ใช้ดีครับ มี Lane Keeping ครับ แค่จะเปิดหรือไม่เปิด (เปิดแล้วเตือนบ่อยจนน่ารำคาญเลยปิด)
แต่เตือนการระยะการชนด้านหน้าไม่มี สมัยแรกจะมีเมนูภาษาจีนอย่างเดียว ตอนหลังมีการ Up firmware ให้ใช้ภาษาอังกฤษได้
รุ่นต่อมาจะเป็นรุ่น 2K (Ultra) แต่ไม่ค่อยนิยมเท่า Dashcam และ 4K ราคาก็ตามลำดับ
Dashcam ใช้ได้ดีครับ กลางคืนพอได้ ราคาค่อนข้าง OK ได้มาประมาณ 12-13K ครับ
รุ่นต่อมาก็จะเป็น Yi MiJia ซึ่งคุณภาพดูแล้วไม่ค่อยน่าประทับใจเท่าไหร่ (ส่วนตัว) ราคาพอๆ กัน
กลับอีกตัวเป็น SJ-4000 มาติดเป็นกล้องหลัง เนื่องจากรุ่นเป็น Action Camera จึงไม่มีชุดติดกระจกรถ จึงต้องซื้อขาเพิ่ม แต่ฐานมีให้
และไม่สามารถใส่กรอบกันน้ำได้ คุณภาพใช้ได้ ชัดเจน FHD ได้มาสมัย Banana IT เอามาโล๊ะไม่ถึงพัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2018, 11:59:25 โดย huiimanoid »