ผู้เขียน หัวข้อ: กลางวันมืดครึ้ม เปิดไฟหน้าขับรถกันไหมครับ  (อ่าน 10965 ครั้ง)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: กลางวันมืดครึ้ม เปิดไฟหน้าขับรถกันไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 00:04:51 »
ไม่เห็นจะเสียหายครับ ขนาดมอไซด์์ยัง ทำมาเปิดตลอดเวลาเลย
ถ้าเสียหายคงไม่มี เดย์ไลท์

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: กลางวันมืดครึ้ม เปิดไฟหน้าขับรถกันไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 14:41:15 »
รถผมมีเดย์ไลท์อยู่แล้ว ถ้าผมดูแล้วว่ามืดและไฟออโต้ไม่ทำงาน ผมก็เปิดไฟใหญ่เองครับ
ฝนตกหนักผมก็เปิดไฟใหญ่ครับ

ผมไม่สนับสนุนให้เปิดไฟตัดหมอกตอนมืดนะครับ เพราะมันแยงตารถที่สวนมา ตัวผมไม่เคยเปิดไฟตัดหมอกเลย ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าให้เปิดตอนมีหมอกเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 20:10:19 »
เปิดจ๊ะ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 20:51:40 »

ส่วนมากกลางวันต่อให้มืดครึ้มแค่ไหนผมจะเปิดไฟหรี่ ยังไม่เปิดไฟต่ำ เว้นแต่ฝนตกหนัก แล้วก็ตอนเย็นแบบใกล้มืด ผมจะเปิดไฟต่ำละ
แล้วก็เป็นโรคจิต เวลามุดอุโมงค์มืดๆผมจะเปิดไฟหรี่ 5555 แต่ชาวบ้านไม่เปิด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 21:28:41 »
ดูสถานการณ์สภาพอากาศที่รถวิ่งอยู่ ณ ตอนนั้น
ตอนกลางวันมืดครึ้ม+ฝนตก เปิดไฟหรี่ (ถ้าฝนตกหนักๆ เปิดไฟตัดหมอก)
ตอนช่วงเวลาโพล้เพล้มีแสงจากดวงอาทิตย์น้อยลง เปิดไฟต่ำครับ

เป็นแนวปฏิบัติหนึ่ง ที่น่าสนใจครับ คุณ Darkart  ;D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 21:30:42 »
รถผมมีเดย์ไลท์อยู่แล้ว ถ้าผมดูแล้วว่ามืดและไฟออโต้ไม่ทำงาน ผมก็เปิดไฟใหญ่เองครับ
ฝนตกหนักผมก็เปิดไฟใหญ่ครับ

ผมไม่สนับสนุนให้เปิดไฟตัดหมอกตอนมืดนะครับ เพราะมันแยงตารถที่สวนมา ตัวผมไม่เคยเปิดไฟตัดหมอกเลย ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าให้เปิดตอนมีหมอกเท่านั้นครับ

เห็นด้วยเรื่องไฟตัดหมอก ที่ให้เปิดเฉพาะเวลาจำเป็นเท่านั้น ครับ

ป.ล. แต่ผมว่า ไฟตัดหมอกนี่ยังไม่แยงตา เท่าไฟหน้ารถบางรุ่นนะครับ 555..
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 21:32:38 »

ส่วนมากกลางวันต่อให้มืดครึ้มแค่ไหนผมจะเปิดไฟหรี่ ยังไม่เปิดไฟต่ำ เว้นแต่ฝนตกหนัก แล้วก็ตอนเย็นแบบใกล้มืด ผมจะเปิดไฟต่ำละ
แล้วก็เป็นโรคจิต เวลามุดอุโมงค์มืดๆผมจะเปิดไฟหรี่ 5555 แต่ชาวบ้านไม่เปิด

เจอพวกเดียวกันแล้ว  ;D ;D ;D

ผมก็เปิดไฟ เมื่อเข้าอุโมงค์ครับ ... เส้นทางไปกลับทุกวัน ต้องลอดอุโมงค์เลียบ ราบ 11 ไปออกลาดปลาเค้า

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 21:38:16 »
ผมเปิด Auto ไว้ครับสมัยใช้แรกๆหงุดหงิดเหมือนกัน ทำไมมันเปิดไฟหน้าเร็ว แต่ถุกวันนี้ ถ้าไปขับคันใหนที่ไม่มี Auto เอาแค่ว่าพอไม่เห็นดวงอาทิตผมก็เปิดแล้วครับ จะได้เป็นจุดสังเกตุให้กับคนอื่น

บางคนเกือบจะมึดแล้วยังไม่เปิดไฟเลย บางที่ผมเกือบชนหลายรอบ
ปล.เข้าอุโมง หรอเข้าอาคารจอดรถ ถ้ารถที่ไม่มี Auto ผมเปิดครับ ส่วนรถ Auto เปิดเองอยู่แล้ว